[Funland] Giáo sư trẻ nhất Việt Nam

fantasy0178

Xe tăng
Mẽo thì e ko rõ, hưng Âu thì gáo sư thiến sí cũng chỉ là ng làm chiên môn. Đội giỏi như các cụ hay dùng là đội tinh hoa đa phần đi làm doanh nghiệp. Lương gáo sư ts lâu năm bển thấp thê thảm luôn.

Bọn Tung Của cũng thế thôi, sờ đc vào cnghe lõi thường dùng xèng mua/trộm chứ mấy ô gáo xư lèng phèng ko có quyền.
Ah cụ nói đúng, đội đấy thuần túy nghiên cứu chuyên môn, cháu e cũng thế mà, nó học Hóa Sinh và có thiên hướng nghiên cứu học thuật từ nhỏ nên cũng ko đam mê bộ môn kiếm nhiều tiền, làm công ăn lương và vùi đầu trong phòng lab thôi. Việc họ nghiên cứu ra hay mua/trộm thì e chịu nhưng bỏ qua vấn đề 9 trị thì e thấy họ rất giỏi và các thành tựu họ đạt đc là đáng ngưỡng mộ và học tập.

Mrquickdn

Xe tải
Chê gsts ngành Y ở VN thì cụ cũng là người tài. Tài thế này mà cũng đi đánh rắm rong trên quán thậc phí.
Gsts Y cũng có this có that (xui cho dân VN là this lại nhiều hơn that). Cụ ko thấy qua đợt covid vừa rồi tuyền một đống tiến sĩ ở các CDC và bộ Y xộ khám đấy hử, toàn làm y tế công cộng cả đấy.

bixinh1803

Xe máy
Viết 6-7 bài báo/năm hoàn toàn bình thường bởi đâu phải lúc nào 1 người cũng làm từ A-Z đâu cụ. Khi cụ viết quen rồi thì việc viết thành bài chỉ tầm 1 tuần thôi, còn bình thường người ta luôn làm liên tục việc phát triển ý tưởng, xử lý dữ liệu. Có kết quả phù hợp lúc đó mới đem viết thành bài.
Báo khoa học khác với mấy bài báo lào phào truyền thông. Báo khoa học để đạt chuẩn xét tiến sĩ, giáo sư, phó giáo sư lại càng khác, nó phải có tính Mới, tính hữu dụng (trong ứng dụng hoặc trong khoa học hàn lâm), tính khả thi... và thường là công bố kết quả nghiên cứu của nhà khoa học, tức là phải có nghiên cứu đã. Nghiên cứu thuốc của ngành y mất đến hàng năm, thậm chí là thập kỷ. Đây còn là nghiên cứu lên cấp cộng đồng, mà đẻ nghiên cứu như gà thì e ko tin tưởng lắm.
Còn xào nấu, copy paste 1 chủ đề ra n bài báo (dù ko phạm luật lệ gì) thì thôi e ko nói. Các nhà khoa học chân chính khác ko phải người ta KHÔNG LÀM ĐC mà là ngta CHỌN LỰA KHÔNG LÀM, đó là liêm chính khoa học.

Trên mạng em thấy danh sách 1 số bài báo của ông bách (e chưa có thời gian xác thực), bác tham khảo.

King_crimson

Xe tải
mấy cái chức danh giao sư này hão huyền lắm các cụ ah, e thì các cụ nào có cống hiến cho đất nước cho xã hội là e nể? có cụ nào học bách khoa khoa hóa ko? cũng có giáo sư nữ trẻ nhất VN tên diệu hồng có mẹ cũng là giáo sư dậy cùng khoa đó, cũng phốt nọ phốt kia lên webtretho 1 thời lẫy lừng đó. Nói chung là các cụ mà ko có cống hiến gì thì cũng đừng có lên mạng pr nổ này nổ kia cho dân nó đỡ gato lại vào xoi mói đời tư ra mất hay
Bạn đó hình như Hóa Dầu đúng không cụ?
Thời đó chắc điểm cao nhất khoa, học giỏi hay không thì em không biết.

bixinh1803

Xe máy
Ah cụ nói đúng, đội đấy thuần túy nghiên cứu chuyên môn, cháu e cũng thế mà, nó học Hóa Sinh và có thiên hướng nghiên cứu học thuật từ nhỏ nên cũng ko đam mê bộ môn kiếm nhiều tiền, làm công ăn lương và vùi đầu trong phòng lab thôi. Việc họ nghiên cứu ra hay mua/trộm thì e chịu nhưng bỏ qua vấn đề 9 trị thì e thấy họ rất giỏi và các thành tựu họ đạt đc là đáng ngưỡng mộ và học tập.
Em có một vài người bạn cũng đi theo ngạch nghiên cứu giảng dạy ở nước ngoài. Họ không giàu nhưng họ cảm thấy hạnh phúc với những điều họ đang làm, làm những công việc mang lại giá trị cho cộng đồng/xh, thỏa dc đam mê nghiên cứu, vượt qua bản thân mỗi ngày, có 1 cuộc sống ổn định, cân bằng. Thằng bạn cấp 2 em mỗi lần nói về công việc của nó, nó nói say sưa, ánh mắt long lanh. E thấy sống thế là dc rồi, e cũng vui cho nó.

Mrquickdn

Xe tải
Báo khoa học khác với mấy bài báo lào phào truyền thông. Báo khoa học để đạt chuẩn xét tiến sĩ, giáo sư, phó giáo sư lại càng khác, nó phải có tính Mới, tính hữu dụng (trong ứng dụng hoặc trong khoa học hàn lâm), tính khả thi... và thường là công bố kết quả nghiên cứu của nhà khoa học, tức là phải có nghiên cứu đã. Nghiên cứu thuốc của ngành y mất đến hàng năm, thậm chí là thập kỷ. Đây còn là nghiên cứu lên cấp cộng đồng, mà đẻ nghiên cứu như gà thì e ko tin tưởng lắm.
Còn xào nấu, copy paste 1 chủ đề ra n bài báo (dù ko phạm luật lệ gì) thì thôi e ko nói. Các nhà khoa học chân chính khác ko phải người ta KHÔNG LÀM ĐC mà là ngta CHỌN LỰA KHÔNG LÀM, đó là liêm chính khoa học.

Trên mạng em thấy danh sách 1 số bài báo của ông bách (e chưa có thời gian xác thực), bác tham khảo.
Đúng vậy, đề tài nghiên cứu làm Tiến sĩ phải theo hướng tìm ra cái mới, còn nghiên cứu theo kiểu "Me too" đi theo dấu chân của người đi trước thì ko được đánh giá cao.

TieuFu

Xe container
Đúng vậy, đề tài nghiên cứu làm Tiến sĩ phải theo hướng tìm ra cái mới, còn nghiên cứu theo kiểu "Me too" đi theo dấu chân của người đi trước thì ko được coi trọng.
Trước em làm cái nghiên cứu khoa học " ảnh hưởng của tiếng mèo kêu động đực đến người già " bị chê là thần kinh đới ! Kk

Mrquickdn

Xe tải
Trước em làm cái nghiên cứu khoa học " ảnh hưởng của tiếng mèo kêu động đực đến người già " bị chê là thần kinh đới ! Kk
Cụ có thể vác đề tài của mình đi tranh giải Ignobel được đấy.

thichrauxanh

Xe điện
Thực tế là như thế nào ạ? Cụ cho vài định hướng, chỉ đạo cho GSTS nâng cao tính thực tế đi.
Cụ hỏi cho có nhỉ hay cụ ko biết thật? Một cái đề tài ts bển bèo nhất cũng phải có giá trị thực tiễn, đa phần đc các cty lớn họ thuê làm và trả tiền để mua. Cái này có lẽ cụ ko biết nếu ko ở bển. Mà ko biết thì thôi e xin phép dành tgian cho cụ tìm hiểu trước khi chém :D

Ah lấy ví dụ bên bển do ko có tiêu chuẩn ở VN, chứ e ko sính ngoại vù e biết rõ mấy ku làm ts chỗ e ở bển cũng bị sai vặt như osin thôi.
Chê gsts ngành Y ở VN thì cụ cũng là người tài. Tài thế này mà cũng đi đánh rắm rong trên quán thậc phí.
Haiz, miệng ng nào thở ra gần ng đó :D
Nói thế này cho nhanh nhé. Ng quen nhà e làm bác sỹ tại VN chục năm (đủ bằng cấp). Sang Pháp nó bắt học lại từ đầu để làm Y tá, lại học tiếp 8 năm mới đc làm bsy đa khoa. Cụ ý kiến gì ko hay muốn chứng minh mình giỏi?

Vde là ngành y là ngành chậm phát triển nhất trong các ngành, chưa kể tha hoá đạo đức trầm trọng, tính về đa số.

Chỉnh sửa cuối:

thichrauxanh

Xe điện
Đúng vậy, đề tài nghiên cứu làm Tiến sĩ phải theo hướng tìm ra cái mới, còn nghiên cứu theo kiểu "Me too" đi theo dấu chân của người đi trước thì ko được đánh giá cao.
Cụ thấy đấy, mấy ô làm khoa học thì an phận trong lĩnh vực mình đi, khoe ctrinh thì khoe vs đồng nghiệp ng ta mới biết. Chỉ sợ khoe ko nổi.

Đây bô bô pi a lên báo loè dân đen, coi thường dân quá thể!

phamconghung

Xe tăng
Tiếp xúc trực tiếp thì chưa nhưng nhà em có cô em họ tốt nghiệp Ytcc cách đây tầm 7, 8 năm, học ông này, thần tượng lắm, vừa giỏi vừa đẹp frai, lúc ấy đã là pgs trẻ nhất vn cơ mà. Lúc tốt nghiệp xong nghe lời ông đi làm dự án các kiểu gì đó, hứa hẹn là có kế hoạch thành lập viện cứu j đó trực thuộc bạch mai, thầy làm đề án và làm lãnh đạo, sau này sẽ tuyển biên chế các em. Nghe oách xà lách với 1 cô sv non nớt, tỉnh lẻ. Bẵng đi 1 thời gian, hỏi kỹ lại thì làm cho thầy nhưng ko hợp đồng, ko lương, đi làm nhưng mà bố mẹ nuôi tất. Nghe bất ổn thật sự nhưng niềm tin mù quáng, mình nói lại thành ra loại gato. Hết hơn 1 năm, hỏi chuyện, em nó bảo dự án hết nhưng dự án mới đang dở dang nên cũng ko ký hđ đc. Đợi hết dự án, có dự án mới thầy trình ký. Wtf? Em ba máu sáu cơn, nói cho một trận, chả biết tai to mặt lớn ntn, chả biết học rộng biết nhiều ra làm sao, nhưng việc đầu tiên đi làm phải nuôi dc bản thân, tại sao lại phải làm ko công như vậy. Vân vân và mây mây, e ko kể dài dòng, tóm lại, sau 1 đêm nói chuyện con bé ngộ ra, quyết định về quê lập nghiệp. Giờ 1 ck 2 con, cv ổn định.

Đấy chuyện 100%, nhà em (và còn cơ số sv bạn con bé cũng kiểu như thế). Các bác đánh giá tn tùy các bác còn với em con người này là cng thiếu đạo đức, cụ thể:
- sai pháp luật: sử dụng lao động mà ko tuân thủ luật
- lợi dụng lòng tin
- riêng v các bạn nữ, con gái có thanh xuân, như con em em mất toi 2 năm ko nghề ngồng, ko tiền, ko tri thức.

Về khía cạnh khoa học em lại càng méo tin. Sơ bộ bố này có trên dưới 100 bài báo cho 15 năm làm việc chưa kể 1 đống đề tài, rồi hướng dẫn gàn 30 chú. Tức khoảng 6-7 bài báo/năm tức 2 tháng/bài. Các bác học đh làm luận văn, đề án, đề tài thì hiểu, nếu chỉ đi tham khảo tài liệu rồi viết lại theo cách tư duy của mình phèn phèn cũng mất 3 tháng. Thì thử hỏi đưa ra 1 cái mới phải vắt não nghĩ đề tài, đi khảo sát, đo lường xong mới viết thì mất bao lâu? Nhà e bố em làm khoa học chân chính (e tự tin vậy vì bố e làm thật, dc n ng tín nhiệm) mà công trình ngắn nhất c phải mất 2 năm thai nghén.

Mà các bác cứ gg mà xem hàng năm đến hẹn lại lên lại thấy đchi này xuất hiện đầy các trang mạng. Cơ mà thật toàn thấy mấy bạn trẻ và dân ko chuyên (như em) cmt thôi chứ e ko thấy có bsi uy tín nào tương tác hoặc do e ko biết (vì e ko quan tâm lắm).
em có 2 thằng bạn theo thầy rồi bỏ cả đó,
1 thằng học lớp cử nhân tài năng bách khoa, cũng theo thầy rồi hứa hẹn đi Pháp các thứ, sau mấy năm được thằng bạn lôi về viettel, giờ làm đệ cho nó.
1 thằng cũng theo thầy rồi mất gần chục năm rồi cũng bỏ, giờ làm chả liên quan gì đến chuyên môn nữa.

nhatthang

Xe tăng
mấy cái chức danh giao sư này hão huyền lắm các cụ ah, e thì các cụ nào có cống hiến cho đất nước cho xã hội là e nể? có cụ nào học bách khoa khoa hóa ko? cũng có giáo sư nữ trẻ nhất VN tên diệu hồng có mẹ cũng là giáo sư dậy cùng khoa đó, cũng phốt nọ phốt kia lên webtretho 1 thời lẫy lừng đó. Nói chung là các cụ mà ko có cống hiến gì thì cũng đừng có lên mạng pr nổ này nổ kia cho dân nó đỡ gato lại vào xoi mói đời tư ra mất hay
Vâng cụ, cứ lẳng lặng mà sống. Tích cực lên mạng rồi bị bóc phốt thì ráng chịu. Như trường hợp cái mợ mà cụ nói ở bên trên. Bên webtretho, bóc cho không trượt phát nào.

NewVegas

Xe tải
Cụ hỏi cho có nhỉ hay cụ ko biết thật? Một cái đề tài ts bển bèo nhất cũng phải có giá trị thực tiễn, đa phần đc các cty lớn họ thuê làm và trả tiền để mua. Cái này có lẽ cụ ko biết nếu ko ở bển. Mà ko biết thì thôi e xin phép dành tgian cho cụ tìm hiểu trước khi chém :D

Ah lấy ví dụ bên bển do ko có tiêu chuẩn ở VN, chứ e ko sính ngoại vù e biết rõ mấy ku làm ts chỗ e ở bển cũng bị sai vặt như osin thôi.
Bển nào đấy cụ? Phần lớn bài báo KH và luận án TS đều ko có giá trị thực tiễn, đa phần chỉ phát triển, cải tiến một chút công trình đi trước. Chỉ một số cực ít đưa ra phát kiến lớn hoặc ứng dụng ngay vào thực tế. Luận án TS đơn giản chỉ là để nghiên cứu sinh tập sự làm khoa học, bằng TS đơn giản là chứng nhận "vào đời" cho một người làm nghề nghiên cứu KH. Con đường làm NC cực kỳ dài và nhàm chán, chỉ đến khi TS trở thành PGS hay GS thì họ mới có đóng góp thực thụ cho khoa học - chỉ khoa học thôi nhé, nói đến ứng dụng thực tế còn xa và cần may mắn.

Cái nữa phần lớn funding nghiên cứu đến từ nhà nước hoặc từ tiền tài trợ ko điều kiện của trường, chứ khối doanh nghiệp - tư nhân không có bao nhiêu đâu. Thông tin e đưa ra cụ có thể google các bài review về vấn đề này để đọc và nên đọc các bài khoa học, có phân tích số liệu đàng hoàng và có phản biện độc lập.

E ko biết cụ ở "bển" nào về chứ e thấy ở Mỹ, Anh, EU, Úc, Nhật, Hàn, TQ... đều như vậy. Cảm quan ta thấy số lượng NCKH được ứng dụng thực tế cao hơn ta vì số lượng công trình xuất bản của họ quá lớn, nền tảng họ quá tốt, tiền họ quá nhiều và con người họ quá giỏi.

Mrquickdn

Xe tải
Cụ thấy đấy, mấy ô làm khoa học thì an phận trong lĩnh vực mình đi, khoe ctrinh thì khoe vs đồng nghiệp ng ta mới biết. Chỉ sợ khoe ko nổi.

Đây bô bô pi a lên báo loè dân đen, coi thường dân quá thể!
Dân đen như em giờ có kinh nghiệm rồi, cứ ông giáo sư tiến sĩ nào nổ thì lên ISI, Scopus tìm thống kê bài báo công trình uy tín của mấy ổng xem thế nào. Rồi chốt hạ là bao giờ được giải Nobel thì em nể luôn. Ca sĩ, diễn viên cũng thế, cứ bạn nào được Grammy với Oscar thì nhận làm idol.

RaptorLake

Xe buýt

Tôi cũng nói đến báo khoa học đấy cụ. Cụ cũng biết là người ta có thể đã phải làm nghiên cứu hàng năm trời rồi mới có kết quả để đăng. Do đó việc căn cứ vào việc một năm cụ thể ai đó đăng được bao nhiêu bài nó không phản ánh thời gian người đó đã triển khai nghiên cứu. Đăng có 6-7 bài một năm quá ư là bình thường.
Tôi không có chuyên môn liên gì liên quan đến YTCC, nên không thể đưa ra đánh giá về NC của người này. Tương tự, nếu cụ không có chuyên môn phù hợp, cũng mới chỉ đọc mỗi tên đề tài, việc phán xét có phải là chủ quan ko?

ong dat

Xe tăng

Mấy cái đề tài này nghe quen quen, hơi giống luận án TS về "tắm cho bộ đội" hay "giải pháp phát triển phong trào bóng bàn ..." !

Mrquickdn

Xe tải
Bển nào đấy cụ? Phần lớn bài báo KH và luận án TS đều ko có giá trị thực tiễn, đa phần chỉ phát triển, cải tiến một chút công trình đi trước. Chỉ một số cực ít đưa ra phát kiến lớn hoặc ứng dụng ngay vào thực tế.
Cụ đang nói ở Việt Nam hử? Nếu thế thì cụ nói đúng. Còn nếu cụ đang nói đến thực trạng làm nghiên cứu sinh, tiến sĩ ở các nước phát triển thì tôi chắc cụ hoặc không biết gì hoặc cụ biết nhưng đang cố lái để bào chữa cho tấm bằng "tiến sĩ giấy" của mình.

Jason88

Xe buýt
Em có một vài người bạn cũng đi theo ngạch nghiên cứu giảng dạy ở nước ngoài. Họ không giàu nhưng họ cảm thấy hạnh phúc với những điều họ đang làm, làm những công việc mang lại giá trị cho cộng đồng/xh, thỏa dc đam mê nghiên cứu, vượt qua bản thân mỗi ngày, có 1 cuộc sống ổn định, cân bằng. Thằng bạn cấp 2 em mỗi lần nói về công việc của nó, nó nói say sưa, ánh mắt long lanh. E thấy sống thế là dc rồi, e cũng vui cho nó.
Đúng vậy, có rất nhiều người học giỏi họ chỉ làm vấn đề chuyên môn: nghiên cứu, giảng dạy, viết sách, cố vấn...Họ ko giàu nhưng lại rất hạnh phúc với những gì họ đang cống hiến. Lý thuyết của họ có áp dụng được nhiều vào thực tế không lại phụ thuộc vào các thế hệ học trò sau này phát triển được đến đâu. Nhiều Ofer lên mạng dè bửu chê bai GS TS giấy nhưng mà cho con đi học thì cứ phải tìm giáo viên giỏi, đi khám bệnh cứ phải bác sỹ giỏi hoặc giáo sư tiến sỹ cơ.

thichrauxanh

Xe điện
Bển nào đấy cụ? Phần lớn bài báo KH và luận án TS đều ko có giá trị thực tiễn, đa phần chỉ phát triển, cải tiến một chút công trình đi trước. Chỉ một số cực ít đưa ra phát kiến lớn hoặc ứng dụng ngay vào thực tế. Luận án TS đơn giản chỉ là để nghiên cứu sinh tập sự làm khoa học, bằng TS đơn giản là chứng nhận "vào đời" cho một người làm nghề nghiên cứu KH. Con đường làm NC cực kỳ dài và nhàm chán, chỉ đến khi TS trở thành PGS hay GS thì họ mới có đóng góp thực thụ cho khoa học - chỉ khoa học thôi nhé, nói đến ứng dụng thực tế còn xa và cần may mắn.

Cái nữa phần lớn funding nghiên cứu đến từ nhà nước hoặc từ tiền tài trợ ko điều kiện của trường, chứ khối doanh nghiệp - tư nhân không có bao nhiêu đâu. Thông tin e đưa ra cụ có thể google các bài review về vấn đề này để đọc và nên đọc các bài khoa học, có phân tích số liệu đàng hoàng và có phản biện độc lập.

E ko biết cụ ở "bển" nào về chứ e thấy ở Mỹ, Anh, EU, Úc, Nhật, Hàn, TQ... đều như vậy. Cảm quan ta thấy số lượng NCKH được ứng dụng thực tế cao hơn ta vì số lượng công trình xuất bản của họ quá lớn, nền tảng họ quá tốt, tiền họ quá nhiều và con người họ quá giỏi.
E nói bên Pháp, chắc ko khác mấy nc tư bản kia mấy. Khoa học xây lên từ từng cái nhỏ, chỉ tính cái nhỏ thôi cho nó thực tế. Chứ trình nhớn kiểu Nobel thì e chịu ko biết gì :D Ý cụ là lớn mới đc tính thì cũng chỉ số nhỏ thôi.

Đi vào chi tiết ng ta làm gì thì lại chuyên môn quá, e cứ quy ra tiền. Đc tiền của bọn doanh nghiệp tư bản thì ko thể là đồ làm cho vui.