[Funland] Giờ G đã điểm, đã xuất hiện làn sóng bán tháo, bán tống BDS

zangzang80

Xe buýt
VD như 1 ông mua cách đây khoảng 2 năm giá 1 cái nhà liền kề là 10 đồng, giờ mặt bằng chung rơi khoảng 20 đồng, vậy giờ ông đó chỉ cần bán giảm 1 hoặc cùng lắm 2 đồng là sẽ có người hốt ngay rồi chứ đâu có đợi nó quay về giá 10 đồng mới bán được đâu. Nhưng ý bác chủ thớt cùng rất nhiều người hô toang là lại thích phải xúc đc ở giá 10 đồng cơ :))
Thật ra chủ nhà bán 18 đồng thì cũng đâu có lãi cả 8 đồng, 2 năm đó họ gửi ngân hàng cũng được 1 mớ, chưa kể đến trượt giá, cơ hội khác vân vân và mây mây. Mà trong nội đô em cứ phải thích ô tô vào được nhà là toàn căn đẹp, họ bán xong chắc gì đã kiếm lại được. Như mình đi kiếm tướt bơ này, thà để đấy cho xong - nếu không cần dùng đến tiền. Em nghĩ giữ của bằng nhà , đất vẫn chắc ăn mà.

zangzang80

Xe buýt
Mừng quá, em thích kiếm đất đường hoặc ngõ đủ rộng để 4 bánh tránh nhau và vào thoải mái mạn Ngọc Thụy hay Thượng Thanh, càng gần sông Đuống càng tốt để hưởng gió sông. Xem ra thị trường vỡ toang thế này chắc một thời gian nữa là mua được. Cụ nào có đất kiểu thế giá quanh 60-70tr/m2 như cách đây 2 năm thì nhắn em nhé. Đội ơn các cụ!
Cụ thấy có ới em với, em thích Long Biên , đoạn Ngọc Thụy, Aoen, và quanh quanh đấy, không thích Thượng Thanh. Nhưng em nghĩ giá 70 chắc không có chuyện ô tô vào chứ đừng nói đến tránh. Em mà mua đc mảnh như tiêu chí của cụ em đội ơn cụ % luôn ạ. Em thật muốn tìm mà khó quá.

casauking

Xe tăng
Thật ra chủ nhà bán 18 đồng thì cũng đâu có lãi cả 8 đồng, 2 năm đó họ gửi ngân hàng cũng được 1 mớ, chưa kể đến trượt giá, cơ hội khác vân vân và mây mây. Mà trong nội đô em cứ phải thích ô tô vào được nhà là toàn căn đẹp, họ bán xong chắc gì đã kiếm lại được. Như mình đi kiếm tướt bơ này, thà để đấy cho xong - nếu không cần dùng đến tiền. Em nghĩ giữ của bằng nhà , đất vẫn chắc ăn mà.
Chính xác là vậy, nhà nếu mua tiền thịt, đang gồng lãi thì cũng ko nhiều người có nhu cầu bán đâu, vì có bán ra thì cũng phải kiếm món khác hoặc mua chỗ khác để cho tiền vào chứ có mấy khi họ để tiền mặt đâu. Giờ bán ra chưa chắc sau này mua được lại chính căn đã bán.
Nhà nội đô, oto vào tận nhà sẽ ngày càng có giá, ngày càng khó mua.

250cc

Xe tăng
Ngu ý của em là chết chỗ nào dùng nhiều nghiệp vụ hà hơi bơm thổi và người mua không phải end user mà là thằng đầu cơ, dùng đòn bẩy thôi.
Chứ tiền nhàn rỗi mà mua thì không bao giờ dân mình bán tống bán tháo cả. Sổ đỏ dắt cạp quần vẫn là 1 cái gì đấy cực kỳ uy tín :))

không sợ gì

Xe tải
Vì sao GIÁ BĐS so với THU NHẬP ở VN sẽ còn tiếp tục TĂNG ít nhất 30 năm nữa ?
Việt Nam là thiên đường của đầu tư Bất Động Sản duy nhất còn sót lại trên thế giới vì 3 lý do:

1- không có luật sở hữu 70 năm như TQ hoặc 99 năm như Singapore
2- không đánh thuế sở hữu BĐS cao như Âu Mỹ
3- không đánh thuế thừa kế cao như Tư bản
---//----
*** Tháp dân số của VN hiện tại rất giống tháp dân số của TQ cách đây 20 năm. Là thời kỳ Dân Số Vàng: Sẽ phát triển nhanh giống TQ trong 20 năm trước đây : tốc độ GDP từ hàng năm từ 6-8-10% liên tục trong 20 năm tiếp theo. Và giá BĐS sẽ tăng liên tục trong 20 năm tới với nhiều chu kỳ (đỉnh của chu kỳ sau cao hơn đỉnh của chu kỳ trước)

Nguồn: https://www.populationpyramid.net/viet-nam/2023/

*** Mật độ dân số VN thuộc top cao nhất thế giới: 278 người/km2: cao gấp 05 lần trung bình thế giới.

còn trung bình của thế giới là 59 ( bằng 1/5 việt nam). tức là trung bình người việt chỉ có diện tích đất bằng 20% của nhân loại.
Vậy là VN đất nước "Thiếu đất"

Nếu so với các nước trong khi vực (không tính mấy nước quá nhiều đất như Lào hoặc quá bé như Sing) thì số đất người VN đang có chỉ bằng 1/2 người Thái Lan; 1/3 người Malaysia : 1/4 người Campuchia) ;

Số đất mà người dân VN có trên đầu người chỉ bằng 50% dân trung quốc và bằng 10% dân Mỹ và bằng 1% dân úc. và bằng 17% trung bình của người dân các nước G7 và bằng 22% trung bình các nước G20. vậy ko phải thiếu đất thì là gì?

Thiếu thì phải sống chật, phải tăng giá.

*** Tỉ lệ mét vuông nhà trên đầu người ở VN đang ở mức Thấp so với khu vực và trên thế giới:

Ảnh Đính kèm: là biểu đồ so sánh số m2 sàn nhà ở các nước trên thế giới:

số mét vuông sàn nhà ở trên đầu người ở VN đang ở mức thấp của thế giới. Trung Quốc cao gấp 2 lần VN, Mỹ cao gấp 4 lần VN.

Vì vậy thị trường bds nhà ở đô thị tại VN còn đang rất tiềm năng: sẽ còn là công cụ hiệu quả được chính phủ sử dụng để hấp thụ lạm phát trong ít nhất 20-30 năm nữa, vậy nên BĐS Việt Nam sẽ Vẫn Tiếp Tục TĂNG so với Thu Nhập khoảng 20 -30 năm nữa cho đến khi số mét vuông sàn nhà ở/ đầu người VN bằng với mức trung bình của các nước khác. (vì VN đang đi sau các nước kia khoảng 20-30 năm: cần Tăng Giá BĐS để phát triển đất nước)

Nguồn :

Savicevic

[Tịch thu bằng lái]
VD như 1 ông mua cách đây khoảng 2 năm giá 1 cái nhà liền kề là 10 đồng, giờ mặt bằng chung rơi khoảng 20 đồng, vậy giờ ông đó chỉ cần bán giảm 1 hoặc cùng lắm 2 đồng là sẽ có người hốt ngay rồi chứ đâu có đợi nó quay về giá 10 đồng mới bán được đâu. Nhưng ý bác chủ thớt cùng rất nhiều người hô toang là lại thích phải xúc đc ở giá 10 đồng cơ :))
Giờ đi ngang thôi, làm sao về như cũ được.
Ai cần tien thì bán thấp hơn thị trường tý

naponapo

Đi bộ
Em lạy cụ, cụ coi ý kiến của cụ trên cõi otofun này quan trọng quá rồi. Hô tăng hay giảm trên này chả ảnh hưởng gì đến thị trường đâu, chuyên gia lên báo phân tích cũng sai suốt kia kìa.
Còn theo lời cụ nói ý, thì em thấy cụ chả hiểu gì về nghiệp vụ tín dụng doanh nghiệp cả. Em rep cụ thế này hi vọng cụ hiểu. Chả ai cấp tín dụng sai mục đích cho doanh nghiệp đi buôn đất cả nhé. Câu chuyện ở đây đơn giản là doanh nghiệp muốn mở hạn mức để vay vốn lưu động phục vụ sxkd thì cần có TSBD, và TSBD đó thường là BDS có sẵn của chủ doanh nghiệp. Muốn mở rộng, tăng hạn mức vay vốn lưu động cũng thế, mời ông đưa thêm TSBĐ vào. Hơn 90% giá trị TSBĐ ở Bank là BĐS, chắc cụ cũng nghĩ hơn 90% dư nợ của Bank là cho vay BDS luôn nhỉ =))

agrimeco

Xe lăn
Em thích Ngọc Thụy nhất vì tiện công việc, đi lại kiểu xe máy hay đạp xe thì 5, 10 phút vào phố cổ, nằm giữa 2 con sông nên sạch sẽ, thoáng mát. Chứ qua Phù Đổng hay sang Đông Anh thì lại ngại xa cụ ạ.
Ngọc thụy thuộc LB rồi, ô tô vào nhà tầm 70tr e là khó của nam cường :)

Xehoi2banh

Xe hơi
Gặp phải cái đội chuyển dần tài sản sang bds rồi cứ để đó thì có mà xuống đằng giời, bộ phận ng không thích tiền mặt mà chỉ thích bds coi như 1 kênh giữ tiền vẫn còn nhiều lắm, vỡ chắc vỡ ở mấy dự án cđt làm ăn lởm khởm hay định giá ảo tưởng thôi, chứ đất nội đô và vùng lân cận chỉ có đứng yên và tăng nhẹ theo thời gian

Trần Đoành.

Xe container
Vào thớt toàn thấy dè bỉu với khoe nhà khoe đất, đc vài cụ phân tích tình hình khá sát với thực tế
Mịa.... Em vừa trúng thầu mảnh toàn cỏ xanh đối diện với chỗ Ông Cụ , cc phán xem lên hay xuống để em phân lô bán nền cho rực rỡ

Vova

Xe container
Cụ thấy có ới em với, em thích Long Biên , đoạn Ngọc Thụy, Aoen, và quanh quanh đấy, không thích Thượng Thanh. Nhưng em nghĩ giá 70 chắc không có chuyện ô tô vào chứ đừng nói đến tránh. Em mà mua đc mảnh như tiêu chí của cụ em đội ơn cụ % luôn ạ. Em thật muốn tìm mà khó quá.
Thì em thấy nhiều cụ ở đây ra sức chứng minh là thị trường vỡ, giá sẽ xuống nên tự nhiên có hy vọng. Chứ nửa năm đến giờ tìm mỏi cổ bên Ngọc Thụy cứ ngõ (chứ không phải đường, phải phố) đẹp và to là giá đã tự động nhảy lên tầm 100tr/m2 rồi :(.

caisua

Xe lăn
Năm nay (2022) CC nội đô trong VĐ3 dự báo sẽ tăng giá trung bình cỡ 10-20%. LK nội đô chắc cỡ 5-15%.
Còn LK, BT ngoài VĐ3 thì khả năng đi ngang hoặc giảm 5% vì giá đã bị thổi cao quá mức.
Tính từ hôm nay hay như nào ạ? Vì em thấy từ giữa 2021 đến nay đã đạt và vượt các dự đoán của cụ

Diep1979

Xe điện
hạ nhiệt vùng ven thôi cụ, trong này vẫn thế

caisua

Xe lăn
hạ nhiệt vùng ven thôi cụ, trong này vẫn thế
Nội thành giờ mới bắt đầu lên, vì các cao thủ đã lướt sóng xong đất bên ngoài sẽ quay về mua đất đẹp nội đô để dành. Chỉ có các thành phần ăn theo ôm hận chờ tiếp 10 năm có đợt sóng mới. Cũng là 1 cách giãn dân ra ngoại thành khi 1 số lượng lớn phải nhờ NH bán nhà bên trong để dọn ra ngoài ở

Chỉnh sửa cuối:
còn đang cháy hàng k có để bán đây mà cccm cứ bảo bán lỗ =.=

zangzang80

Xe buýt
Em thích Ngọc Thụy nhất vì tiện công việc, đi lại kiểu xe máy hay đạp xe thì 5, 10 phút vào phố cổ, nằm giữa 2 con sông nên sạch sẽ, thoáng mát. Chứ qua Phù Đổng hay sang Đông Anh thì lại ngại xa cụ ạ.
Thì em thấy nhiều cụ ở đây ra sức chứng minh là thị trường vỡ, giá sẽ xuống nên tự nhiên có hy vọng. Chứ nửa năm đến giờ tìm mỏi cổ bên Ngọc Thụy cứ ngõ (chứ không phải đường, phải phố) đẹp và to là giá đã tự động nhảy lên tầm 100tr/m2 rồi :(.
Vâng cụ.

dungnv10

Xe tăng
em đủn cho toang ợ

Samdoria

[Tịch thu bằng lái]
Nội thành giờ mới bắt đầu lên, vì các cao thủ đã lướt sóng xong đất bên ngoài sẽ quay về mua đất đẹp nội đô để dành. Chỉ có các thành phần ăn theo ôm hận chờ tiếp 10 năm có đợt sóng mới. Cũng là 1 cách giãn dân ra ngoại thành khi 1 số lượng lớn phải nhờ NH bán nhà bên trong để dọn ra ngoài ở
Khổ thân cụ, chuyên nghề mua nhà chung cư cho thuê mà giờ em đọc phân tích này thấy thương cụ

caisua

Xe lăn
Khổ thân cụ, chuyên nghề mua nhà chung cư cho thuê mà giờ em đọc phân tích này thấy thương cụ
Cảm ơn cụ quan tâm, nhưng em vừa trao đổi với các bên thuê nhà để nâng giá cho thuê cuối tuần vừa rồi, từ tháng 5 tới mỗi tháng em thu thêm 6tr mà ko thấy gặp phải vướng mắc nào
Xét về phân khúc CC nội đô, do đặc điểm KT-XH khác nhau thành ra SG và HN vênh nhau tầm 5 năm nên vài năm nữa em cũng sẽ cơ cấu lại khi có thời gian. Cái này thì ai để ý cũng sẽ biết rõ cụ ạ
Em cũng chỉ đi nhặt tiền lẻ chứ ko chơi trò x2 x3 nên mong cụ ko cần quan tâm em nữa đâu ạ

Chỉnh sửa cuối: