[Funland] Giờ G đã điểm, đã xuất hiện làn sóng bán tháo, bán tống BDS

Nam.pt

Xe tải
Ngọc thụy thuộc LB rồi, ô tô vào nhà tầm 70tr e là khó của nam cường :)
B
Chả bù cho em đi bán. Đất đấu giá quận đẹp. Marketing đủ trò. Đăng face, đăng trên các trang web bđs. Tiếp cả 1000 môi giới. Bán giá thì như mặt bằng chung. Mà còn trầy trật mới bán được. Lấy đâu ra chuyện vèo vèo như bán mớ rau ngoài chợ. Bịa chuyện, bốc phét nó cũng vừa phải thôi cụ ạ. :))
do cụ bán solo nó vậy thôi, có 2-3 sale trong tay bán nhanh lắm, em cũng từ mmo đi bán đất đây. Hồi đầu solo bán mãi ko nổi 1 mảnh sau kết nối vs 2 ông sale ở sàn bán nhanh vãi 1 tuần xong 4 lô. Năm nay thì nghỉ vì năm ngoái còn đấu đc giá F0, năm nay chưa gì giá tại sân đã cao ngất ngưởng

hell_angel0910

Xe buýt
B

do cụ bán solo nó vậy thôi, có 2-3 sale trong tay bán nhanh lắm, em cũng từ mmo đi bán đất đây. Hồi đầu solo bán mãi ko nổi 1 mảnh sau kết nối vs 2 ông sale ở sàn bán nhanh vãi 1 tuần xong 4 lô. Năm nay thì nghỉ vì năm ngoái còn đấu đc giá F0, năm nay chưa gì giá tại sân đã cao ngất ngưởng
Đúng rồi cụ. h đất đai bán fai có đội sale kết hợp vs nhau thì mới nhanh đc
Bạn E làm CĐT thì luôn có đội sale cả vài chục ng ở khắp tỉnh đó , chỉ cần ra hàng giá khoảng 80% thị trường là bay hết veo. Có thể do dự án nhỏ chỉ 20 nền trở lại nên bán nhanh nhưng k có đội sale thì lâu lắm.

80Bê

Xe buýt
TtCK đang vào kỳ điều chỉnh, bđs chưa thấy bán tháo nhưng đi ngang và có thể vào chu kỳ điều chỉnh giảm trong tg tới. Nhu cầu đất và nhà ở thì rất cao nhưng ko khớp được với giá tt, nên phần lớn vẫn do đầu cơ, hiện bank đã siết tín dụng, khi các khoản tín dụng cũ bắt đầu đến kỳ đáo hạn thì thị trường sẽ tự điều chỉnh thôi, sẽ còn rất lâu để nhu cầu ở thực khớp được với thị trường nhưng chắc chắn sẽ có điều chỉnh giảm trong chu kỳ từ nay đến cuối năm. Quan điểm cá nhân.

Sungcaghe

Xe máy
Xã hội càng phát triển thì chênh lệch giầu nghèo ngày càng lớn: trong "thời kỳ tích luỹ tư bản" những ai nắm được tư liệu sản xuất như đất đai: có Nhiều BĐS hơn mức trung bình của xã hội thì sẽ càng ngày càng giầu, còn những ai phải bán đất đi , không mua được thêm đất : có Ít BĐS hơn mức trung bình của xã hội thì sẽ càng ngày càng nghèo đi.

*** Xét về lâu dài thì mua đất sẽ luôn mang lại lợi nhuận nhiều hơn đầu tư sản suất kinh doanh.

vốn huy động ở Việt Nam là 10% lãi, còn vốn huy động tại âu mỹ chỉ vài % lãi.

Vì chi phí lãi suất huy động vốn cao: nên nhà đầu tư VN không có lợi thế cạnh tranh trên thị trường tài chính thế giới. yếu ko nên ra gió, Lãi suất ngân hàng cao hơn % GDP thì sản suất kinh doanh cũng chỉ làm giầu cho ngân hàng, tiền lãi từ SXKD ko đủ bù lạm phát.
Em ko dựa trên quan điểm cá nhân mà tính theo mức trung bình của toàn bộ đất nước.

xét 1 cách toàn diện nhất thì lợi nhuận trung bình của sxkd sẽ bằng với tỉ lệ tăng trưởng của GDP (khoảng 10%/ năm) (Tỉ lệ tăng trưởng GDP chính là mức lãi trung bình của các ngành sản xuất kinh doanh sau khi trừ các chi phí & thuế & lãi vay ngân hàng & trượt giá đồng tiền.

có thằng sản xuất kinh doanh lãi cao , nhưng có thằng khác phá sản: vậy nên mức lãi trung bình của sxkd chỉ 10% thôi)

còn Đất thì tăng nhanh hơn GDP bao nhiêu lần? vậy nên đầu cơ đất sẽ mang lại lợi nhuận hơn sản xuất kinh doanh.

Theo lý thuyết "đồng tiền thông minh" thì khi bơm tiền thì tiền sẽ chảy vào ngành nào mang lại lợi nhuận cao nhất và an toàn nhất.

ở VN thì ở bất cứ quy mô kinh doanh nào thì cũng ko có ngành nào lợi nhuận cao bằng đất: trừ nghề làm quan chức.(vì BĐS Việt Nam thì khác với toàn bộ thế giới vì "đất đai không phải là sở hữu của tư nhân mà là của Toàn Dân" nên bds sẽ KHÔNG phải đóng thuế sở hữu cao, KHÔNG phải nộp thuế thừa kế cao: Do vậy chỉ cần có Oảng lãnh đạo thì Đất sẽ mãi tăng giá) .

**** BĐS ở Tây thì đóng thuế sở hữu vài % / năm, thừa kế cho con cháu thì mất vài chục % : nhưng BĐS Việt Nam thì khác.

Tây , Tầu ko mua đất VN được, đây chính là ưu thế đặc quyền của người việt: nên tận dụng.
Theo nguyên lý "đồng tiền thông minh" thì tiền vẫn sẽ chảy vào đất, BĐS vẫn sẽ tăng nếu KHÔNG có 3 yếu tố sau:

1- đánh thuế sở hữu bds, thuế thừa kế cao như Âu Mỹ

2- Tăng lãi suất Huy động vượt ngưỡng critical point (Lãi suất huy động >= Tỉ lệ % lạm phát Thật + Tỉ lệ tăng trưởng % GDP Thật) (như Tháng 10/2010)

3- Cải cách ruộng đất , cải tạo tư sản..
rất tâm huyết! cảm ơn cụ

ncthanghn

Xe tải
Ngược lại chút, cụ lấy ví dụ trường hợp của cụ em tạm gọi chưa hợp duyên với khách để đại diện cho cả thị trường cũng chưa hợp lý lắm. Nôm na như đánh chứng khoán đi, ông nào cũng thạo tin thì làm gì có ông được, ông thua. Em đợt này quan tâm đất Hoài Đức bám Đl Thăng Long, cũng ngó nghiêng, gặp chủ 1 vài lô để làm việc nhưng giá họ đưa ra khá cao, và rắn, em thì tất nhiên không vội nên hẹn ra về. Mấy hôm sau em hỏi lại thì chủ đã bán rồi. Ấy thế nó mới có câu chuyện để các cụ bàn nhau.
Thêm 1 chuyện vui nữa là đất Tân Phú, Đại Thành Quốc Oai em đi hỏi lắm chỗ còn hét cao hơn cả Vân Côn, Đông La Hoài Đức, thế mà vẫn có người chốt mới ảo diệu. :))
Đại Thành giá ntn cụ? Em đang quan tâm khu đất

binh77

Xe tăng
Chắc toang thật, thông thường sau các cảnh chen lấn này là sẽ toang.

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
B

Cụ ko đọc rõ em viết à ? Em viết là em bán qua môi giới. Ko hề solo. 1 ngày tiếp tầm 20- 30 sale đến bảo bán giúp. Em OK. 1000 sale đòi bán cho em đấy cụ. Em ko bốc phét. Đủ hết các loại sale ở các loại sàn. Sale tự do có, Tuấn 123 có, Thiên khôi có.....Kết hợp 2,3 sale đã là gì. Sale bốc phét kêu bán trong vòng 24h cũng có. Sale nào cũng bốc phét nhanh như cụ nói ý. Dốt cuộc trầy trật mãi thì được đúng 1 ông sale làng kiếm khách được cho. Đất đấu giá quận đẹp vãi nhồi ra mà bán khó kinh khủng. Các cụ toàn các câu chuyện xa vời ở đâu đâu. Thời điểm giờ bán được giá là rất khó nhé. Em khẳng định. Trừ khi phải bán rẻ.

Em là cái dạng chạy marketing và kết hợp sale rất ác ý mới đẩy được hàng và bán được giá. Chứ em cam đoan người bình thường đi bán được giá thời điểm này cực kỳ khó. Trừ khi bán rẻ 20- 30% mới hi vọng bán nhanh được

Chỉnh sửa cuối:

biahoihanoi

Xe lăn
Em thấy đất vs CC ở HN vẫn hét giá khiếp lắm, nhưng gần đây thấy rất ít giao dịch (nhà em gần vp công chứng, cty cũng ngay cạnh vp công chứng). Còn bđs tỉnh lẻ thì đang giảm giá là có thật, điển hình như 1 số nơi ở Thái Nguyên, Thanh Hóa, Nghệ An, Hà Tĩnh, Phú Yên, Huế. Nguyên nhân có thể là do đợt vừa rồi sốt ảo lên quá mức, cò thi nhau đẩy giá làm cho giá vượt giá trị thực quá nhiều. Các tay to đã thoát hết hàng các khu vực đó, cùng với việc chính phủ có động thái nắn dòng tiền ra khỏi bđs, các tỉnh mạnh tay dẹp nạn thổi giá những nơi tạo sốt đất ảo... em có thằng bạn nhà ở thị trấn Thiệu Hóa, Thanh Hóa mà nó bảo đợt trước Tết đấu giá đất đường nhánh thị trấn, không phải mặt đường lớn QL45 giá đẩy lên đến 30tr/m2. Thật không thể tin nổi. Tháng trước nó bảo bọn đấu giá bỏ cọc hết, giờ huyện cbi đấu giá lại. Sẽ mất vài tháng để TT tạo 1 mặt bằng mới, ít nhiều cũng sẽ ảnh hưởng đến giá nhà đất, CC ở HN. Chứ thực sự giá CC đang xây các quận nội thành tăng 25-30% trong vài tháng quả thật quá là ngáo.
Trước Tết em hỏi tái định cư Sầm Sơn. Cò hét 32-40 giờ còn 19 với 20 thì cụ biết nó ảo cỡ nào.
Nhưng cũng có chỗ dự án ngoại thành HN thì giá không những giảm mà còn tăng .
Vậy tùy chỗ chứ không phải toang cả.

Chỉnh sửa cuối:

blah_blah

Xe tải
Bán đắt - mua đắt, bán rẻ - mua rẻ, muôn đời vẫn vậy. Sóng lên xuống chỉ chết ông vào vay tiền để đầu cơ.
Chết toàn là chết F thứ n ôm phải rác, còn đầu tư tiền thịt, sổ sách ngon lành, vị trí ổn định thì có bao h chết?
Qua sóng 2 năm rồi các cụ thử tính xem người thắng nhất là ai, chẳng có dân lướt nào dám kêu thắng mà toàn đột thừa tiền mua đất xong vứt đấy, và những người mua ở thật mới thấy lãi thôi.
Còn dân đầu cơ vay quá 70% ko sóng này chết thì sóng sau chết

đất tỉnh bán khó là đúng rồi
đất hà nội, hồ chí minh mới dễ bán

magiczip031

Xe tải
TtCK đang vào kỳ điều chỉnh, bđs chưa thấy bán tháo nhưng đi ngang và có thể vào chu kỳ điều chỉnh giảm trong tg tới. Nhu cầu đất và nhà ở thì rất cao nhưng ko khớp được với giá tt, nên phần lớn vẫn do đầu cơ, hiện bank đã siết tín dụng, khi các khoản tín dụng cũ bắt đầu đến kỳ đáo hạn thì thị trường sẽ tự điều chỉnh thôi, sẽ còn rất lâu để nhu cầu ở thực khớp được với thị trường nhưng chắc chắn sẽ có điều chỉnh giảm trong chu kỳ từ nay đến cuối năm. Quan điểm cá nhân.
Siết đâu cụ, ngày vẫn giải ngân 1-2 món mà

BMW X5

Xe buýt
Đại Thành giá ntn cụ? Em đang quan tâm khu đất
Trc e hỏi giá đất ngõ oto cũng 30 35tr, Giá đợt này em chịu. em thấy dưới đấy vin vào cái VĐ4 đâm ra bị ngáo giá quá, nên em quay đầu luôn.

Nam.pt

Xe tải
Cụ ko đọc rõ em viết à ? Em viết là em bán qua môi giới. Ko hề solo. 1 ngày tiếp tầm 20- 30 sale đến bảo bán giúp. Em OK. 1000 sale đòi bán cho em đấy cụ. Em ko bốc phét. Đủ hết các loại sale ở các loại sàn. Sale tự do có, Tuấn 123 có, Thiên khôi có.....Kết hợp 2,3 sale đã là gì. Sale bốc phét kêu bán trong vòng 24h cũng có. Sale nào cũng bốc phét nhanh như cụ nói ý. Dốt cuộc trầy trật mãi thì được đúng 1 ông sale làng kiếm khách được cho. Đất đấu giá quận đẹp vãi nhồi ra mà bán khó kinh khủng. Các cụ toàn các câu chuyện xa vời ở đâu đâu. Thời điểm giờ bán được giá là rất khó nhé. Em khẳng định. Trừ khi phải bán rẻ.

Em là cái dạng chạy marketing và kết hợp sale rất ác ý mới đẩy được hàng và bán được giá. Chứ em cam đoan người bình thường đi bán được giá thời điểm này cực kỳ khó. Trừ khi bán rẻ 20- 30% mới hi vọng bán nhanh được
Chắc phải xem lại thằng nào mở hàng cho cụ, chứ em kết hợp vs 2 thằng đã chết mệt. Thiên khôi em bỏ ra ngoài từ vòng gửi xe, trước em có gửi bên đấy 4 tháng ko trôi.

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...

Cụ cho xin thông tin đất cụ đi. Biết đâu lại hợp e. :D

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Nhiều cụ phân tích chứng khoán, kim chỉ nam với chả vĩ mô, đi trc so với bds. Chứ e thật, ck ở VN khác đếch j cái sòng bạc. Bọn tạp lập và đội lái nó đứng trên nhìn, nhỏ lẻ như kiểu trong lồng. Mấy năm gần đây bọn nó còn chơi cả robot bắn lệnh thì các cụ đú thế nào đc. Dẹp ck sang 1 bên đi, nếu có nói thì chỉ nói nó là nơi luân chuyển tiền so với bds thôi.
Bds đang chững? Đúng là đang chững thật. Bds tỉnh thì đứt hẳn. Còn bds tp lớn như HN thì e thấy chững chứ chưa thấy giảm, đặc biệt chưa thấy chỗ nào giảm 15-20% như các cụ nói. Cụ nào biết thì quẳng thông tin lên đây cho ae tham khảo.
Dân phải mất 1 vài tháng nữa để thích nghi vs mặt bằng giá mới ở Hn và các tp lớn (như kiểu là 1 khoảng thời gian để hấp thụ thông tin, giá cả). Giống như dân cũng cần thêm time để thích nghi với xăng giá gần 30k/l (không phải 15-16k như năm ngoái) , gói mì omachi gần 7.5k (ko phải 5k như trc), bát phở từ 35k lên 40k, cốc cafe từ 25k lên 30k....Những mặt bằng giá mới này sẽ vẫn giữ nguyên cho dù xăng dầu có giảm, tức là dân phải sống và chi tiêu ở 1 mức khác r.
Nhiều cụ e thấy than cho người dân lao động: nào là giá bds cao quá làm cho ng dân khó mua, ko mua dc nhà...abcxyz. trong khi chả thấy kêu đếch j là xăng cao quá, mì tôm, rau, thuốc,....hàng loạt thứ khác tăng giá. Đây mới là những cái thiết yếu nhất cho người dân lao động, ảnh hưởng trực tiếp và tức thì đến đời sống của họ. :D

vietdang89

Xe tải

đây là thông báo rút của một trong những đội lái miền nam ngày hôm nay
tất nhiên là hàng đã thoát thì họ mới báo

Trc e hỏi giá đất ngõ oto cũng 30 35tr, Giá đợt này em chịu. em thấy dưới đấy vin vào cái VĐ4 đâm ra bị ngáo giá quá, nên em quay đầu luôn.
Nhanh ghê. Tháng 11-12/2021 em hỏi mấy trục trong làng ở Đại Tảo Đại Thành thì đòi loanh quanh 20tr/m2 trục làng tầm 5m. Gần đường liên xã thì đòi tầm 25tr/m2. Có 1 mảnh trục liên huyện 30m2 đòi em 1,2 tỷ.

BMW X5

Xe buýt
Nhanh ghê. Tháng 11-12/2021 em hỏi mấy trục trong làng ở Đại Tảo Đại Thành thì đòi loanh quanh 20tr/m2 trục làng tầm 5m. Gần đường liên xã thì đòi tầm 25tr/m2. Có 1 mảnh trục liên huyện 30m2 đòi em 1,2 tỷ.
Em thấy riêng mạn này cứ hét to thế thôi, chứ em nghĩ không có giao dịch thực. Em cũng chỉ tham khảo cho biết chứ em cũng không có ý định đầu tư xuống đến Quốc Oai.