[Funland] Giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu

mypleasure

Xe buýt
Em từ nhỏ dân chuyên toán, khối A, có vẻ việc áp cái tư duy logic vào trong học tiếng nó không hiệu quả sao đó, hoặc do là em không biết cách tư duy văn học. Ngay như diễn đạt bằng tiếng mẹ đẻ đây thôi, nếu phân tích về ngôn ngữ học, em đang sai tùm lum, cả câu chữ, dấu câu, và cách ngắt đoạn.
Em học tiếng Anh bằng cách tự lập, áp dụng công thức toán đây cụ. Tuy nhiên chỉ logic chưa đủ, cụ phải pha thêm ít tư duy trừu tượng, trí tưởng tượng nữa.

Marie Lee

Xe buýt
Tiện topic các bác cho em hỏi làm sao để lên trình nói tiếng Anh ạ? Em nghe, đọc, viết tàm tạm đủ dùng còn nói thì rất kém. Đôi khi không làm sao diễn đạt cho đối phương hiểu được ý mình, xong ngữ pháp thì sai toét(kiểu viết thì còn có thời gian sửa lỗi ngữ pháp chứ nói thì chịu). Còn một điểm nữa là em nói bị lặp ý nhiều, cái kiểu nói quá nhanh và không kịp suy nghĩ để sắp xếp ý. Có cách nào khắc phục không các bác?
Nói và viết không giống nhau đâu, đôi khi cụ cứ chú trọng nói cho đúng ngữ pháp quá nên càng nói không được tự nhiên. Ngoại ngữ muốn nâng tầm nhanh thì chịu khó đọc nhiều và nghe nhiều, khi vốn từ dc mở rộng ra và phản xạ tốt lên thì tự khắc sẽ nói trôi chảy.

dragon101189

Xe máy
em chốt là cần cù bù thông minh, chăm hay không bằng tay quen . Em thấy tiếng anh quan trọng nhất là có môi trường thực hành ( Nghe , Nói , Đọc , Viết ) 4 kỹ năng này phải thực hành hàng ngày thì tự có phản xạ

ExclMan

Xe điện
Bạn nói được tiếng Việt thì đâu có cần năng khiếu?
Học ngoại ngữ cung vậy thôi, bạn không học thành dịch giả mà bạn học để sử dụng thì cũng như học Tiếng việt thôi, phương pháp tương tự và thời gian cũng phải đủ.
Bạn thất bại là bạn đang sử dụng sai phương pháp học.

dalink

Xe điện
Có trí thông minh ngôn ngữ, là những ng dễ học ngoauj ngữ với tìm hiểu về ngôn ngưx cổ, ngôn ngữ mới. Chứ thông minh ngoại ngữ thì hẹp quá.
Giống kiểu thần đồng tiếng Anh bé Đỗ Nhật Nam, 18 tuổi mới đỗ đại học làng nhàng :)
Đỗ ĐH làng nhàng mà giờ nó kiếm được học bổng tiến sĩ ở toàn trường khủng.

Phoenix Reborn

Xe hơi
Em đến bây giờ phải thừa nhận rằng giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu, không chỉ có mỗi cần cù chăm chỉ. Em sắp bỏ cuộc với việc cố gắng nâng tầm ngoại ngữ của mình. Buồn! Khó mà giải thích được, đôi khi đó chỉ là những đam mê - viển vông, và xa xôi...
Em cũng dốt đặc nn. Học nó ko vào

musiclife

Xe tăng
Ngại ngữ đúng là ngại học thật

vo nho

Xe điện
Em đến bây giờ phải thừa nhận rằng giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu, không chỉ có mỗi cần cù chăm chỉ. Em sắp bỏ cuộc với việc cố gắng nâng tầm ngoại ngữ của mình. Buồn! Khó mà giải thích được, đôi khi đó chỉ là những đam mê - viển vông, và xa xôi...
Cái này là chính xác. Nhưng không phải tất cả.
Quan trọng là học ngoại ngữ để làm gì... Giao tiếp khác với dịch sách.

Thành Thị 1

Xe điện
Bàn về dịch thuật khá là nhiều vấn đề, mà chắc bắt đầu từ việc em nói ở trên, em nghĩ không có đúng/sai, chỉ là hay/dở, sát nghĩa hay truyền tải được đủ ý ở mức độ nào, đọc nó xuôi tai, hay đọc nó ngang thôi.
Em thấy bàn về vấn đề này vui phết.
Hay/dở là ntn??? Sát nghĩa lại ko sát ngữ cảnh! E thấy cụ chê sắp phim rạp dở là cũng kinh đới, nhưng chê dở vì nó ko sát nghĩa thì sai sai ở đâu đó!!!

Trà Lý

Xe tăng
Thằng F1 nhà em nó quen ở bến xe buýt và mời một bà 41 tuổi người Phần Lan về nhà chơi ăn cơm, bà này mới từ PL sang được vài tuần, nói tiếng Việt ngọng lẫn các kiểu nhưng nói thì mình vẫn hiểu được, hóa ra bà ấy mới học TV được 4 tháng đang cần nâng cấp nên sang Vn du lịch và học tiếng, sau này làm ở dự án gì đó của EU tại VN, đã ứng tuyển và được chọn nhưng cần học TV, vị trí thấp kém nhất dự án hay gì đó đại loại tương tự như văn thư thôi.
Em chỉ công nhận phong cách học tập chuyên nghiệp của người này, toàn tâm toàn ý vào học và đặt kế hoạch 6 tháng để hoàn tất việc học ngôn ngữ khó như tiếng Việt.
Em cũng ước gì bỏ hết các mối liên quan để toàn tâm học tiếng Anh lấy 6 tháng kiểu gì mình cũng bập bẹ được ít nhiều.

Aug3

Xe máy
Nản!

kienvinh

Tháo bánh
Tôi còm ở tô bích này rồi, nay còm lại. Tên topic được viết sai ngữ pháp. Phải viết là: khả năng giỏi ngoại ngữ phụ thuộc vào năng khiếu của người học, mới đúng.

Đấy là một mệnh đề viêt đúng ngữ pháp, đúng hay sai tôi chưa bàn. Tôi thì không có năng khiếu ngoại ngữ, nhưng mà điểm IELTS vào thẳng đại học từ cách đây 30 năm rồi ạ.

bimbim71

Xe điện
Không có khiếu đến một mức nào đấy là dậm chân ì ạch thôi!
Ba đứa nhà em thừa hưởng gen nn của em.Đối với chúng nn là môn nhàn nhất.

e đi đây dó cũng nhiều nhưng chưa thấy ai nói người này người kia là giỏi ngoại ngữ cả.

hm.tuan

Xe điện
Em học xong Master, nhưng cho em phiên dịch sang tiếng Việt thì chịu, từ nó ko bật ra ngay đc.

dzoro

Xe điện
Ngoại ngữ chẳng có gì mà thần thánh cả, chỉ là công cụ giao tiếp. Nói năng khiếu cũng có phần đúng nhưng không hẳn vì họ hàng nhà em ở bển cũng nhiều, họ đâu có cần năng khiếu đâu, nhiều người hơn 30, có người hơn 50 mới đi, một chữ tiếng Anh cắn đôi thì biết nhưng 2 chữ cắn đôi thì chắc là thua :)) giờ vẫn sống tốt ở bển đó thôi.

Học ngoại ngữ mà không thực hành thì quên thôi, chẳng ai thoát được. Các cụ cứ học và hành cùng lúc xem, giỏi ngay thôi. Em làm việc bằng tiếng Anh gần 20 năm nay thấy mình chẳng giỏi ngữ pháp nhưng giao tiếp thoải mái, đi đâu chỉ cần nước đó nói tiếng Anh là thoải mái luôn. F1 nhà em cũng chẳng học thêm học nếm gì, em gài cho xem hoạt hình bằng tiếng Anh và hay nói chuyện phiếm với chúng nó thế là chúng nó cũng giao tiếp bằng tiếng Anh rất tự nhiên. Phát âm, ngữ pháp có thể chưa chuẩn, em mặc kệ, chỉnh dần dần. Quan trọng là dám nói, dám bật ra lời diễn đạt ý của mình bằng ngôn ngữ khác.

laixecutkit

Xe tải
Em nghĩ "Giỏi Ngôn Ngữ" mới là năng khiếu thôi, còn ngoại ngữ thì tùy mục đích sử dụng của mợ để xác định nhu cầu học của mình cho phù hợp, từ đó sẽ thấy nhẹ nhàng thay vì đặt mục tiêu Giỏi sẽ cao quá làm mình nản. Em cứ phải suy nghĩ "Con người bình thường hầu như ai cũng có khả năng thể giao tiếp và đọc viết được nếu sống trong môi trường ngoại ngữ đó, còn mình ko sống trong môi trường đó thì sẽ phải học nhiều hơn và không xác định phải giỏi, chỉ xác định là có thể hiểu người ta nói và làm cho người ta hiểu cái mình muốn nói, vậy là ok rồi. Xét cho cùng thì giao tiếp cũng chỉ để trao đổi thông tin thôi", từ đó mình sẽ...bình tĩnh học và ko cảm thấy nặng nề mợ ạ. Chúc mợ tiếp tục duy trì nhé!

tratida

Xe container
Có 7 loại trí thông minh. Mợ giỏi toán là do trí thông minh logic tốt. Còn để giỏi ngoại ngữ thì cần có trí thông minh ngôn ngữ cơ.
Cái này nó thuộc về âm nhạc, thính giác. Cụ nào có giỏi, toán, logic thì vẫn chỉ biết đến lý thuyết, chứ có thể loại nghe xong phân biệt, lặp lại được âm thanh nó là kỹ năng khác rồi. Giờ kỹ năng này mà kém, nghe tiếng Anh ko phân biệt phát âm thì học khó lắm. Như Em dốt ngoại ngữ và đàn, dù biết logic của việc đó, nhưng việc nghe đúng và đọc đúng những từ đơn giản trong tiếng Anh rất khó, như người Việt ngọng tiếng Việt vậy

Sent from Other Universe via OTOFUN

Ladyfirst

Xe hơi
em phát âm kém quá các cụ ạ, vợ em bảo em nói tiếng Lào à

tratida

Xe container
Ngoại ngữ chẳng có gì mà thần thánh cả, chỉ là công cụ giao tiếp. Nói năng khiếu cũng có phần đúng nhưng không hẳn vì họ hàng nhà em ở bển cũng nhiều, họ đâu có cần năng khiếu đâu, nhiều người hơn 30, có người hơn 50 mới đi, một chữ tiếng Anh cắn đôi thì biết nhưng 2 chữ cắn đôi thì chắc là thua :)) giờ vẫn sống tốt ở bển đó thôi.

Học ngoại ngữ mà không thực hành thì quên thôi, chẳng ai thoát được. Các cụ cứ học và hành cùng lúc xem, giỏi ngay thôi. Em làm việc bằng tiếng Anh gần 20 năm nay thấy mình chẳng giỏi ngữ pháp nhưng giao tiếp thoải mái, đi đâu chỉ cần nước đó nói tiếng Anh là thoải mái luôn. F1 nhà em cũng chẳng học thêm học nếm gì, em gài cho xem hoạt hình bằng tiếng Anh và hay nói chuyện phiếm với chúng nó thế là chúng nó cũng giao tiếp bằng tiếng Anh rất tự nhiên. Phát âm, ngữ pháp có thể chưa chuẩn, em mặc kệ, chỉnh dần dần. Quan trọng là dám nói, dám bật ra lời diễn đạt ý của mình bằng ngôn ngữ khác.
giao tiếp chém gió không chịu trách nhiệm gì thì nó lại đơn giản. Đi thi mới toàn rớt

Sent from Other Universe via OTOFUN