[Funland] Giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ/mợ đã học được 1 ngoại ngữ khá khá, thì các tiếng sau đó học dễ như trở bàn tay.

levietdzung13

Xe tải
Đưng tự áp lực phải giỏi ngoại ngữ. Cứ học nhẹ nhàng, phơi phới và tửng tửng nó mới vui và vào đầu được. CHưa kể ngoại ngữ còn cần cả ngôn ngữ cơ thể nữa. Nhiều lúc mình nói Tây nó chả hiểu nhưng mình múa bụng nó lại hiểu á :))

ATG

Xe buýt
Nói chung do cơm áo gạo tiền thôi
E có ông bạn học hành chẳng ra gì, lớn lên cũng ko có khả năng gì để đi làm thuê, ăn bám vs phá của gia đình cũng nhiều
Sau đc 1 người dẫn sang tàu buôn đồ, cỡ 2-3 năm cũng chat chit vs alo đc bọn tàu mua bán giao dịch online nói chung cũng sài đc 80% so vs dân đào tạo bài bản. Cuộc sống nó đẩy phải học thôi.
Hoặc các Bác làm nông, 1 năm xuất vài nghìn con heo vs Bò thu lời cả tỷ đồng. Bác ấy chẳng cẩn Ngoại ngữ khoe mẽ vs ai làm gì.

A98

Xe container
Em đến bây giờ phải thừa nhận rằng giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu, không chỉ có mỗi cần cù chăm chỉ. Em sắp bỏ cuộc với việc cố gắng nâng tầm ngoại ngữ của mình. Buồn! Khó mà giải thích được, đôi khi đó chỉ là những đam mê - viển vông, và xa xôi...
Cần gì phải giỏi đâu cụ, em nói không chuẩn vẫn dùng được, vẫn làm việc được với các bạn người nước ngoài. Mà các đồng nghiệp Tây của em không phải ai cũng nói chuẩn đâu.

tunglam2806

Xe buýt
Nói chung do cơm áo gạo tiền thôi
E có ông bạn học hành chẳng ra gì, lớn lên cũng ko có khả năng gì để đi làm thuê, ăn bám vs phá của gia đình cũng nhiều
Sau đc 1 người dẫn sang tàu buôn đồ, cỡ 2-3 năm cũng chat chit vs alo đc bọn tàu mua bán giao dịch online nói chung cũng sài đc 80% so vs dân đào tạo bài bản. Cuộc sống nó đẩy phải học thôi.
Hoặc các Bác làm nông, 1 năm xuất vài nghìn con heo vs Bò thu lời cả tỷ đồng. Bác ấy chẳng cẩn Ngoại ngữ khoe mẽ vs ai làm gì.
Ko phải khoe mẽ cụ ơi. Nếu biết thêm ngoại ngữ sẽ rất thuận tiện trong cs. Vc e đều dân học chuyên chọn. Vk e còn dân Am. Tiếng anh thời đi học rất tốt. Nhưng sau 20 năm đi làm môi trường ko sử dụng quên sạch. Mỗi lần đi ra nc ngoài rất bất tiện. Có mấy lần cả gđ đi. Phiên dịch toàn là 2 cụ nhà e & f1.

kienvinh

Tháo bánh
Đọc cái tiêu đề đã thấy ngoại ngữ kém rồi :P

Nletgo

Xe buýt
Em đến bây giờ phải thừa nhận rằng giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu, không chỉ có mỗi cần cù chăm chỉ. Em sắp bỏ cuộc với việc cố gắng nâng tầm ngoại ngữ của mình. Buồn! Khó mà giải thích được, đôi khi đó chỉ là những đam mê - viển vông, và xa xôi...
cụ đã chăm chỉ như thế nào?
e hồi cấp 2 e đội sổ môn tiếng anh, lúc nào cũng bị bêu tên trước lớp vì tiếng anh, đến thi tốt nghiệp cô sợ trượt phải mời đi phụ đạo mấy đứa dốt nhất FREE để khỏi trượt
lên cấp 3 e vẫn dốt đặc
Nhưng lên đại học e xác định quyết tâm phải học tiếng anh và e đã làm như sau
-đi mua từ điển
- đài đĩa để nghe, sau có ipod shuffe (không màn hình) thì e copy các bài nghe streamline từ level ABCD vào rồi nghe suốt ngày, lúc nào cũng cắm tai nghe gần như 24/7
- ngồi tự học hết bộ streamline
- từ mới e học kiểu kẻ các cột trong quyển sách notebook, xong che tiếng a thì nhớ nghĩa tiếng việt để ghi ra, xong lại che cột tiếng việt ghi ra tiếng anh (nhưng không ghi song song mà ghi đảo lung tung thứ tự lên để khỏi bị nhớ vẹt kiểu theo thứ tự)
-e treo bảng khắp nhà để ghi học từ mới
- Điện thoại hay bất kỳ app gì e đều đổi sang English để học dc luôn
- Sau e còn học IELTS, ngày đi làm, thuê trọ gần cty, tối e lại mò lên cty học tới 1-2h mới về (vì trên cty mát có điều hòa, ghế tựa...)

Để giỏi 1 cách xuất sắc thì cần năng khiếu nhưng để lên mức trung bình khá thì chăm chỉ là phần lớn sẽ đạt dc thôi
(kiểu để lên ietls 8 chấm trở lên thì cần năng khiếu + chăm chỉ
nhưng ielts độ5-7 thì chăm chỉ là ok thôi

Bạn giỏi tiếng việt như hiện tại do đâu? do bạn tiếp xúc và nói tiếng việt từ lúc 0 tuổi đó, chìm đắm trong tiếng việt, ngâm mình trong tiếng việt thôi, k có gì là bí quyết cả

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe điện
Việc gì để giỏi đều cần có năng khiếu hết, hình như không có ngoại lệ.
Nhưng để sử dụng được ngoại ngữ thì không bắt buộc phải có năng khiếu. Bác để ý sẽ thấy chỉ trừ những đứa trẻ bị dị tật tư nhiên, còn chúng đều nói được, dù đứa nói chậm, đứa nói nhanh và cũng có đứa hơi lắp bắp đến cả lúc trưởng thành.
Chắc chỉ do cách học của bác chưa hợp lý và bác không có điều kiện thực hành thôi!
Nói chung thì ai cũng có khả năng học ít nhất 1 ngoại ngữ, nhưng có những người rất lạ. Ở Đức và Mỹ, tôi từng gặp nhưng người VN sống cả mấy chục năm vẫn không nói được 1 câu tiếng Đức/tiếng Anh trôi chảy.

blackpaint

Xe container
Đạt đến tầm " Giỏi " thì phải hội được nhiều yếu tố .
Kể cả người Việt nói tiếng Việt thì cũng đa số là nói đúng, nói chuẩn, còn một phần ít là có năng khiếu ngôn ngữ thì nói tốt, thậm chí rất tốt

Dacia90

Xe tăng
Cứ mở ytb nhìn mồm mấy cô giáo trẻ Tây dạy TA, mồm cô nào đẹp thì soi cho kỹ, soi đi soi lại mãi không chán thì dần sẽ vào, cô cứ mở mồm ra nói là đoán cô nói gì.

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ kể quá trình "cần cù chăm chỉ" của cụ xem nào.
Cụ tự đánh giá bản thân chăm chỉ chứ có khi nỗ lực của cụ chỉ bằng 1/5 so với người khác thì giỏi sao được.

cusao

Xe lăn
Sai lầm chết người là ở chỗ nghi ngờ về tính chất hiển nhiên của một chân lý

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
- Sở thích;
- Động lực;
- Lý do khác

.....

Hồi 2003 mất 6 tháng "cày" để đạt 6.5 Ielts, nay thấy các con, các cháu toàn 7.0 với 7.5, ngưỡng mộ các cháu thật

duongqua

Xe container
hầu hết phải vào tình huống bắt buộc, ví như chuẩn bị đi định cư nước ngoài, chỗ mình làm việc toàn phải dùng NN, có học bổng đi NN... điều đó sẽ thúc đẩy mình bắt buộc phải cày ngày đêm, phải làm thế nào nạp được vào đầu trong 1 khoảng thời gian nhất định. Thì sẽ học được cụ ạ, còn học NN mà lớt phớt, hôm nay quyết tâm, mai quyết tâm, nhưng ngày kia lại thấy thôi để sau, dần dần lại hết quyết tâm :D nên cứ học đi học lại mãi ko thành được của mình nên cứ lơ ma lơ mơ. Biết thì cũng ko phải ko biết, nhưng để mà thành thạo dùng để làm việc, thảo luận, nghiên cứu thì lại không đạt được.
Vậy nên ra cái điều kiện bắt buộc trong vòng 3-6 tháng mình phải đạt được chẳng hạn, em nghĩ chắc ok thôi, mà đã ra điều kiện thì nên tập trung chỉ vào mình nó thôi là ổn.

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
hầu hết phải vào tình huống bắt buộc, ví như chuẩn bị đi định cư nước ngoài, chỗ mình làm việc toàn phải dùng NN, có học bổng đi NN... điều đó sẽ thúc đẩy mình bắt buộc phải cày ngày đêm, phải làm thế nào nạp được vào đầu trong 1 khoảng thời gian nhất định. Thì sẽ học được cụ ạ, còn học NN mà lớt phớt, hôm nay quyết tâm, mai quyết tâm, nhưng ngày kia lại thấy thôi để sau, dần dần lại hết quyết tâm :D nên cứ học đi học lại mãi ko thành được của mình nên cứ lơ ma lơ mơ. Biết thì cũng ko phải ko biết, nhưng để mà thành thạo dùng để làm việc, thảo luận, nghiên cứu thì lại không đạt được.
Vậy nên ra cái điều kiện bắt buộc trong vòng 3-6 tháng mình phải đạt được chẳng hạn, em nghĩ chắc ok thôi, mà đã ra điều kiện thì nên tập trung chỉ vào mình nó thôi là ổn.
Nói thuần thục như dân bản địa thì khó vì nó còn liên quan đến quá trình tiếp xúc học tập lâu dài mới hình thành phản xạ tự nhiên, còn học để đủ giao tiếp đời sống với phát âm, ngữ điệu tạm ổn, thì vài tháng - 1 năm là quá đủ. Không được thì là do lười thôi.

C0c0

Xe tải
Em thừa nhận việc học ngoại ngữ rất cần năng khiếu, em học đều đặn hơn 600 ngày liên tục, ít nhất 2h/ngày. Em dành cả nghìn giờ luyện phát âm tiếng Anh mà tiếng Anh của em vẫn chưa đâu vào đâu.

motthoidongbim

Xe điện
Chuẩn đấy cụ. Học ngữ pháp, học viết có thể là cần cù bù lại. Chứ nghe - nói thì do khả năng là nhiều. Vd : vk em dạy NN, phát âm cho 2 bố con, f1 nhà e đọc chuẩn luôn, e thì khá khó khăn.

C0c0

Xe tải
Nói thuần thục như dân bản địa thì khó vì nó còn liên quan đến quá trình tiếp xúc học tập lâu dài mới hình thành phản xạ tự nhiên, còn học để đủ giao tiếp đời sống với phát âm, ngữ điệu tạm ổn, thì vài tháng - 1 năm là quá đủ. Không được thì là do lười thôi.
Em làm việc với những người xuất khẩu lao động ở Nhật về, toàn những người đã được học tiếng Nhật trước khi đi, ở đó hơn 3 năm mà đánh giá hầu hết tiếng Nhật của họ chỉ ở dạng bập bẹ.