[Funland] Giỏi quá: Bài tích phân, giáo sư nổi tiếng Mỹ giải mất cả trang giấy, một giáo viên Việt Nam chỉ cần 2 dòng !

Vietex

Xe điện
Em nghe đâu đó nói tích phân thi đại học Việt Nam toàn là giải mẹo. Còn trong thực tế số bài toán tích phân giải được bằng mẹo rất ít thậm chí phần lớn phải giải gần đúng.
Thì phải biết cách giải chính xác trước rồi cái nào khó, không giải chính xác đc thì chuyển sang giải xấp xỉ. Mà xấp xỉ thì có sai số, làm thế nào để đánh giá sai số. Ngoài ra còn tốc độ xấp xỉ. Để ra được công thức xấp xỉ lại phải sử dụng lý thuyết giải tích hết ấy chứ?

Halinh07

Xe tăng
Thầy giáo mình giỏi nhưng không viết thư giới thiệu được sinh viên cho các cty như Google hay Facebook. Mấy GS Mẽo nó viết thư cho mấy cty kia là SV được thử việc ngay. Em chỉ biết vậy

Vo_thuong

Xe điện
Mấy ông gs Toán của Mỹ đi thi ĐH ở VN cũng chưa chắc giải hết được đâu nên việc này cũng là bình thường. Không biết có phải bác Trần Phương tranh thủ kiếm view không mà phải đưa lên tận YT :D

P/S: Bác TP hình như phải tầm 60 rồi mà lên video nhìn như U40.
Trên Profile thấy nói thầy tốt nghiệp đại học năm 88 thì lúc đó 21 tuổi (hoặc 20 tuổi vì hồi đó học sớm và chỉ học 11 năm cấp 3 thôi) => có thể thầy sinh năm 67-68, còn khá trẻ so với nhiều cụ offers mà :)

Vietex

Xe điện
Haha mấy cái sin cos này em đem trả lại cho thầy từ ngày ra trường.
Vn học rõ lắm thứ chả dùng vào việc gì 🤣🤣
Sắt đá còn mòn, nói gì kiến thức.
Kiến thức có ý nghĩa thì mới có ng nghiên cứu và đưa vào sách dạy học.
Sin cos có từ thời trước công nguyên rồi cụ ạ. Thời đó các cụ còn phải học nói gì bây giờ.
Sin cos đặc trưng cho độ lớn góc, cái gì tính toán đến góc thì cần. Ví dụ như tìm đường ngắn nhất khối đa diện 3 chiều chẳng hạn, hay tìm đường ngắn nhất ít dốc. Tuy nhiên về mặt thực hành, lập trình tính toán trên máy tính bằng sin cos có sai số nên phải thay bằng giải pháp khác. Nhưng để chứng minh bằng lý thuyết thì rất cần. Bạn thử lập trình vẽ đường tròn trên máy tính, không dùng lệnh có sẵn, xem có vẽ được k.

ubisapro

Xe trâu
Cụ mà học Bách Khoa thì đố cụ dám nói em bôi đậm kia :D
Câu tích phân 2 lớp 1,5 điểm thường 80% sv bỏ. Và tất nhiên đây là kiến thức mới hoàn toàn khác và khó hơn rất nhiều so với tích phân ở bậc phổ thông.
Ma trận bên Đại số tuy là kiến thức mới toanh nhưng còn dễ tiếp thu chán, so về độ khó thì kém xa những bài tích phân 2 lớp.
Cụ xem điểm Giải tích lớp thằng cu cháu em năm 1 này xem nhàn ko :)

View attachment 6517731
E nói rồi. Giờ thi chung nên học dễ nhưng cần lượng kiến thức bao quát. Chứ ngày xưa, thi đề riêng thì việc học khó, thi khó để vào Đại học. Như e ví dụ trên, e học Ma trận ko có khái niệm học bậc 2, rồi đến bậc 3 cho thông dần đầu ra. Mà ông thầy dạy bọn e bậc n luôn. Và trong lớp e chỉ khoảng 1/5 là có thể hiểu được, đa phần toàn dân chuyên toán cấp 3. E phải lôi sách Đại cương Bách Khoa ra học, mới hiểu dần nổi đây.

Còn đến học tích phân thì nhàn vì học hết hồi luyện thi rồi. Sau đó e được học bổng du học, sang Nga học đại cương còn nhàn hơn nhiều.

patuana76

Xe điện
Cụ thi đại học đề chung hay đề riêng? Chung thì e ko nói; chứ thi đề riêng như ngày xưa, tích phân học sạch sẽ rồi nên học đại cương năm 1 nhàn; e chỉ ấn tượng mỗi ma trận là mới. Kỳ 1 năm đầu tiên, ông thầy e dạy táng luôn ma trận bậc n; rùi phán câu xanh rờn: các anh chị hiểu bậc n thì … bậc nào cũng làm được. Ơn giời, lúc thi cũng chỉ bậc 3 :))
Em thi đề riêng. Hồi còn luyện bộ đề ấy.

ubisapro

Xe trâu
Em mà học thuộc bộ đề thì chắc chả mon men đến cổng ĐH được. Trường em thi thuộc dạng ra đề riêng khét mù (BK).
Thế cụ thi toán đại học được mấy điểm? Cụ thi 8 điểm đầu vào đại học đổ lên môn toán thì học Đại cương tích phân nhàn tênh. Trước e đi luyên ôn các lò luyện, nên những thứ để thi đại học thì học sạch sẽ của đại cương rồi. Chỉ có Ma trận như nói ở trên là mới vì thi đại học ko có.

Neopan

Xe tải
Em không hiều! Nếu thấy dài dòng sao không mở mồm viết mail hỏi thẳng xem có điều gì bất thường không thay vì làm clip chê bai kiếm frame. khoa học là trao đổi, học hỏi thay vì đu frame.

patuana76

Xe điện
Thế cụ thi toán đại học được mấy điểm? Cụ thi 8 điểm đầu vào đại học đổ lên môn toán thì học Đại cương tích phân nhàn tênh. Trước e đi luyên ôn các lò luyện, nên những thứ để thi đại học thì học sạch sẽ của đại cương rồi. Chỉ có Ma trận như nói ở trên là mới vì thi đại học ko có.
Em không nhớ chính xác điểm từng môn nhưng em vào ĐH với tổng 3 môn 23.5, không có ưu tiên để cộng. Điểm chuẩn năm đó hình như là 18.5 hay 19.5 gì đó.

vihali

Xe container
Cuộc thi Integration Bee được thiết kế cho SV Đại học. Các cụ thấy đó, lên ĐH mới nên học mấy thứ này, còn phổ thông nên học cơ bản thôi, đây ở ta thì ai tốt nghiệp THPT cũng đều phải học món này, rất phí phạm nguồn lực. Ta bắt hs ta tập tạ nặng quá, kiệt sức rồi thì sau gánh vác sao đc. Các cụ đừng lấy cớ tập thể dục, bắt hs học nặng quá.

Thầy Trần Phương cũng giỏi đấy. Trc cũng từng đạt hcv toán olympic.
Em tra tên ko thấy bác ấy.

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Bài này dễ ợt. Cha luyện thi đại học làm cả đời mà ra vẻ tinh tướng.

Trăm hay tay quen, cụ nào học kĩ thuật và nghiên cứu tự nhiên ra làm đúng nghề toán chắc nhớ , chứ k dùng thì quan tâm gì giá đỗ với cổ ngỗng. Em thi từ 35 năm trước điểm cũng cao cao khối a, giờ chỉ lõm bõm, đôi khi nhìn bài toán lại tự khen mình giỏi vì hồi trước hóa ra làm được, giờ đọc không hiểu, thậm chí đọc lời giải tắt cũng không hiểu luôn. Hồi đó miền Bắc chưa học giải tích khối cấp 3, có miền Nam thôi.

Trần Phương kiếm kĩ luyện thi bộ đề, cả tiền dạy thêm , bán sách lời giải ( điều chỉnh so với đáp án của bộ). Máy giải đề rồi.

abx

Xe tải
Thầy Trần Phương là một trong những "thợ dạy" theo ngôn từ của các cụ, nhưng là người luôn tìm tòi vẻ đẹp trong toán học nên dạy trẻ con khá ổn. Kiểu như thầy thì dạy bọn giỏi thôi chứ khá và trung bình thì chắc là không thích.
Thầy này sinh năm 63 thì phải, học chuyên Toán A0, sau học ở Đại học Khoa học Tự nhiên rồi đi dạy Toán cho trẻ con chứ không theo nghiệp nghiên cứu. Là dân Toán nhưng thầy này rất đậm chất nghệ sĩ, nghe nói là chơi đàn và hát rất hay, cách sống cũng phóng khoáng. Có lẽ cũng vì chất nghệ sĩ mà trong cách giải và giảng bài thầy hơi tự tâng bốc mình.