[Funland] Giống gà đẹp nhất Việt Nam?

linhnhinguyen

Xe máy
thêm ảnh đi các cụ

bau67

Xe container
Thịt gà ngon nhất chắc chắn gà Ri. Trứng gà Mía thuộc loại trứng gà ngon nhất.
Gà Hồ thì mấy năm gần đây, khách hàng nhà Cháu ở Hồ năm nào cũng biếu 1 con làm rồi. Thịt gà Hồ ngon, còn anh Đông Tảo được mỗi cái gặm đôi chân là thích.
Những năm 70, nhà Cháu lên Cánh Phượng, Bố Hạ vẫn còn rất nhiều gà rừng. Chiều đặt bẫy, sáng sau có khi được đến 3 con. Bẫy bằng cách làm thòng lọng, rồi bẻ thân cây nhỏ vít xuống. Thời ấy còn có loại gà rừng gọi là gà 5 sao. Luộc lên thì váng mỡ gà vàng ươm tạo hình 5 ngôi sao trên mặt nước luộc. Thịt ngon lắm !

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Gà ri mà ngày xưa thời bao cấp em nhớ hơn kg/con (khoảng 1.2kg/1 con) bây giờ đâu hết rồi. mà gà ta bây giờ sao to thế nhỉ 2- 3kg/con
Vẫn còn nhiều,
Nhưng con Ri vừa lên đẻ chỉ nặng khoảng 1-1,2kg, thịt ra chưa hơn 7 lạng, chặt để cho vào 1 cái đĩa bày cỗ vẫn thiếu cho nên người ta ít bán.
Thường bây giờ họ sẽ lai với những con khác để có kích thước lớn hơn.
Ai thưởng thức con gà này (cả gà mía Sơn Tây, gà Lạc thủy) bằng cách chế biến nào cũng được, phổ thông nhất là luộc, nhưng ngon nhất là nướng tẩm mật ong sẽ thấy những thể loại gà khác đắt hơn cả chục lần không sánh được!

Con gà mái Ri thuần vừa lên đẻ

pham_hoang

Xe máy
Em thì cứ gà thả vườn, chạy lon ton tầm 1,2-1,5kg, tuần cho ăn ít ốc bươu vàng. Còn lại rau củ hư, cỏ rác trên đồi là ngon, gà ác cũng oke, gà rừng lại oke nữa hí hí.

Gà thế ăn với mua/bán dễ các bác ạ. Chứ gà Hồ, gà Đông Tảo cứ chà bá, 4-5kg thế kia gia đình 4ng mua ăn cũng khó. Lâu lâu biếu xén thì được. Hoặc lễ lộc anh em họ hàng về nhiều thì quất 1 con.

Nhưng có thì em vẫn muốn thử gà Hồ hí hí hí

poiuy

Xe cút kít
Em nhìn thấy chả đẹp. Nhìn gà ri đẹp hơn.

coolpix8700

Xe ngựa
Đàn gà Ri mới nở được 5 ngày tuổi.
Chúng chỉ được nuôi úm ở đây thôi.

Còn đàn này được hơn 20 ngày

namdq

Xe điện
Gà Hồ và gà Đông Tảo, nhưng em gà Hồ hơn vì gà Đông Tảo nhìn thô thô, chậm chạp.
Đông Tảo là mang đi từ làng Hồ đc nuôi ở nơi mới đặt tên là Từ Hồ. Nhà bạn em bố nó nuôi chơi chơi nhưng cũng công phu lắm, có con 7-8 Kg là bình thường.

altis8629sl

Xe hơi
Em không khoái món chân gà nên nhìn chân mấy em Đông Tảo là thấy mất cả ngon ấy ạ.

happyhn

Xe container
Em chỉ khoái Gà ri. Gà ri rất đẹp và ngon tuyệt vời. Quay nguyên con thì thôi rồi mềm ngọt. Nhưng giờ có vẻ không còn gà ri thuần chủng nữa.
Gà Ri thuần chủng 0 thiếu người nuôi. Nhưng hiếm người nuôi thả vườn mà lại bán. Hầu hết chỉ để ăn thôi. Có những trang trại quy mô hoặc tự phát có nuôi gà Ri nhưng ăn cám CN thì vứt

GamCaoMayLanh

Xe container

Em đang nuôi Gà Ô Phở xuất xứ Funland. Có bác nào thích chơi chọi gà hú em nhá.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ chỉ nơi bán đi, em mua khoảng 10 con về nuôi
Nuôi từ nhỏ mà chỉ 10 con thì rất khó nuôi.
Tụi em không bán giống gà này, nếu trước đây 1 tuần thì em có thể mang về tặng cho bác nuôi thử, nhưng bây giờ đàn bố mẹ bị giải tán mất rồi!

coolpix8700

Xe ngựa
Gà Ri thuần chủng 0 thiếu người nuôi. Nhưng hiếm người nuôi thả vườn mà lại bán. Hầu hết chỉ để ăn thôi. Có những trang trại quy mô hoặc tự phát có nuôi gà Ri nhưng ăn cám CN thì vứt
Có dịp em mời bác đoán thử gà Ri ăn cám công nghiệp với gà Ri thả vườn (có cho thêm ít ngô - tất nhiên bắt ở nhà cô em) xem bác có thể chỉ đúng được không!

happyhn

Xe container
Em hay đi tỉnh, tìm mà không gặp bao giờ. Gà ri thuần chủng, con mái không có cẳng chân, bàn chân liền vào đùi, lông vàng nhạt tươi, chỉ nặng dưới 1kg. Gúc cũng không có ảnh chuẩn. Cụ có ảnh chuẩn không ??
thú thật, phần bôi đậm của cụ em nghe lần đầu

springsea

Xe container
Gà Đông Tảo, gà Hồ xưa có ai ăn đâu. Thịt ko thơm, quá dai, nhạt. Dân quê ko nuôi vì năng suất thấp, hiệu quả kinh tế ko cao. Gần đây mới rộ lên như một thứ trào lưu quý hiếm.

Ai nhìn thấy bảo nó đẹp nhất?
Thực ra gà ri có con trống có bộ lông mơ trông rất đẹp.
Lông đuôi khá dài, cong vút, 2 hàng lông sống lưng phủ dài xuống phía sau.
Còn giống gà Hồ này gần đây mới được lên ngôi.
Trước đây trong chương trình bảo tồn quỹ gene của 2 Bộ NN và KH&CN nhà nước cấp khá nhiều tiền cho các hộ dân, nhưng có lúc người ta tưởng chúng sẽ bị tuyệt chủng vì không thể phát triển thành thương mại được.
Trừ dùng để nấu đông thì thịt gà Hồ không thể so được với thịt gà Mía Sơn Tây và gà Ri!

coolpix8700

Xe ngựa
Nho_khô nói:
Em hay đi tỉnh, tìm mà không gặp bao giờ. Gà ri thuần chủng, con mái không có cẳng chân, bàn chân liền vào đùi, lông vàng nhạt tươi, chỉ nặng dưới 1kg. Gúc cũng không có ảnh chuẩn. Cụ có ảnh chuẩn không ??
thú thật, phần bôi đậm của cụ em nghe lần đầu
Sẽ như bác đi tìm lá diêu bông thôi.
Còn gà Ri thuần bác xem cái ảnh trên em post đấy.
Nhưng mầu lông vàng rơm này tuy chiếm đa số, nhưng vẫn còn có gà Ri lông cú và gà Ri hoa mơ nữa!
Nhưng cái ảnh truyền thống gà hoa mơ chính là đôi gà Ri hoa mơ và bầy con của chúng!

Chỉnh sửa cuối:

happyhn

Xe container
Có dịp em mời bác đoán thử gà Ri ăn cám công nghiệp với gà Ri thả vườn (có cho thêm ít ngô - tất nhiên bắt ở nhà cô em) xem bác có thể chỉ đúng được không!
Em với cụ có từng trao đổi về gà Ri hồi Tết vừa rồi. Em biết cụ là dân chăn nuôi chuyên nghiệp. Cụ đã nói thế thì chắc là 0 dễ để nhận định. Em đang nói gà Ri mua ở chợ đã từ lâu rồi 0 còn hương vị của gà Ri nữa. Ăn cám nhốt chuồng đâu vài tháng là bán được rồi. Thứ này thì thua toàn tập so với nuôi thả vườn kể cả là gà giống #, chứ 0 cần phải là Ri nữa