[Funland] Giữa mẹ và vợ, là thằng đàn ông các cụ sử lý ra sao?

trantuan86hd

Xe tải
Thật xấu hổ khi mang chuyện gia đình ra cho thiên hạ bàn tán. Nhưng thật sự em đang rối, chưa biết gỡ ra sao. Lên đây nhờ các cụ tiền bối chỉ bảo.

Em và vợ năm nay 35 tuổi rồi. Mẹ thì thuộc thế hệ 6x. Khi lấy bố không hiểu sao mẹ có sự thù hằn với nhà chồng mà hơn 30 năm nay chưa thể hòa giải. Mẹ em là người không biết đùa, hễ ai nói gì về bố là mẹ tin ngay lập tức và về sinh sự với bố. Luôn cho rằng anh em nhà bố xúi giục bố về đối xử không tốt với mẹ. Nhưng thực tế thì chả có gì cả. Em lớn lên trong 1 gia đình bố mẹ luôn cãi nhau. Mẹ em thì suốt ngày nhồi nhét vào đầu em những câu chuyện mà tự mẹ suy diễn ra về nhà chồng. Luôn cho rằng họ muốn phá vỡ hạnh phúc gia đình em. Nên cấm đoán em giao tiếp, chơi bời với họ. Với bố thì luôn kể xấu để cho e mất hình ảnh về bố. Vì vậy lớn lên em lầm lì, ít nói và luôn có khoảng cách với bố, mẹ và chính những người thân xung quanh. Chính vì vậy cho đến bây giờ, mặc dù trong tâm rất hướng ngoại, thích giao tiếp nhưng em luôn cảm thấy tự ti. Nhưng ngay từ ngày bé em luôn nghĩ. Sau này có gia đình, nhất định không được để các con em phải khổ, phải rơi vào hoàn cảnh như em.

Ấy thế mà, khi em lấy vợ. Không hiểu sao mẹ lại có ác cảm với vợ em. Cho dù vợ có chăm lo cho gia đình, luôn lắng nghe bà tâm sự. Chia sẻ cùng bà. Nhưng hễ có ai nói gì đến tai là về vin ngay vào vợ chồng em. Cho rằng vợ em xui em chia rẽ bà với em. Hay vợ chồng em vào hùa với bố để chống lại bà. Càng giải thích thể anof đi nữa bà cũng không hiểu cho. Vợ chồng em thì luôn cố gắng hàn gắn bố mẹ với nhau. Nhưng thật sự bà quá ích kỉ, không tin vào vợ chồng em.
Đỉnh điểm là hôm vừa rồi. Vợ em có việc ra ngoài, mới nhờ bà chông thằng cu ( vợ em mới sinh cháu thứ 3 ). Khi về, vôt tình vợ em nghe thấy bà đang nói xấu vợ em với đứa lớn ( cháu mới 7 tuổi). Kể đủ thứ tội mà bà dựng lên. Bảo với cháu là vợ chồng em nghe các bác. Về chống lại bà, rồi là từ ngày vợ em về. Nịnh em và bố chồng không thương bà. Nói chung là con em đang bị rơi vào hoàn cảnh của e hồi nhỏ. Còn bắt cháu phải kể ra rằng mẹ cháu có nói xấu gì về bà không? Bảo bà ngoài không biết dạy mẹ để mẹ láo với bà. Thế là tức nước vỡ bờ, hai mẹ con đôi co. Mẹ em mới đuổi vợ chồng em ra khỏi nhà ( vc em mới về ở nhà ông bà đc 2 năm do nhà bọn em bán để đầu tư vào kinh doanh. Có lịch xây nhà nhưng không phải lúc này. Ông bà thì ở chỗ khác. Bà thì không ở đc với ông nên về ở với vc em). Giờ em nói chuyện với cháu thì cháu bảo. Hằng đêm khi đi ngủ bà luôn kể xấu về mẹ. Còn cố hỏi con là mẹ có nói xấu gì về bà không. Cháu rất sợ.

Giờ vợ em nằng nằng nặc đòi xây nhà ra ở riêng. Nếu không xây vợ em đưa con đi thuê chỗ khác ở. Không cho gần bà nữa .Em thì thương vợ con. Còn mẹ thì có giận nhưng vẫn thương. Giờ em ra ở riêng mà để bà ở đây 1 mình không yên tâm. Với lại, còn bố còn mẹ mà mỗi người 1 nơi. Thử hỏi con nào mà yên an tâm cho nổi. Vợ em thì quyết lắm. Em thì cũng muốn ra ở riêng chứ để cháu gần bà rồi cháu lại mất tuổi thơ như em. Bảo bà về với ông thì chỉ vài ngày bà lại sinh chuyện với ông. Sông như thế cũng chả hay ho gì.
Thật sự em đang rất rối, nếu như xây nhà ra ở riêng thì có thể làm đc trong lúc này. Nhưng những ké hoạch làm ăn của em phải gác lại. Thêm nữa, các cháu đi học sẽ phải chuyển trường. Em sợ ảnh hưởng đến tâm lý vì đã quen bạn quen cô. Mà không chuyển thì để cháu ở với bà như vậy em cũng không yên tâm. Vợ em lại đang rất gắt về việc ra ở riêng.
Chuyện hơi dài nhưng mong các mọi người thông cảm. Vì rất nhiều tâm tư muốn dãi bày. Mong mợi người cho em lời khuyên để em có thể sử lý tốt chuyện này.

X0000

Xe tăng
Chưa thấy vợ cụ có biểu hiện gì xấu cả, còn mẹ cụ em nghĩ là trường hợp hơi đặc biệt, theo em, báo hiếu mẹ cụ sau vậy

Tuan Can

Xe container
CHẳng bênh mẹ mà cũng chẳng bênh vợ. Nhà em hai người đó cũng quạc nhau liên tục, em chẳng nghiêng về phe nào vì bên nào cũng gớm mặt cả. Em ở riêng lâu rồi, lúc đầu mẹ em cũng lên mặt. Sau đó thì cũng xuống nước về ở cùng. Nhưng với thế ở với con nên đỡ gớm mặt hơn. Nhưng cũng hằn học lắm.
Em thì vẫn kệ, cho hai người đó dằn mặt nhau tránh việc thâu tóm quyền lực. Đừng có láo là được. Còn lại hục hoặc chỉ là chuyện nhỏ.

Nhật Nguyệt

Xe tăng
Ở riêng sẽ là 1 giải pháp tốt nhất và có thể là mấu chốt để giải quyết được vấn đề của cụ.

trantuan86hd

Xe tải
Chưa thấy vợ cụ có biểu hiện gì xấu cả, còn mẹ cụ em nghĩ là trường hợp hơi đặc biệt, theo em, báo hiếu mẹ cụ sau vậy
Đúng là từ ngày lấy nhau về tự em thấy vợ em chưa có gì để chê khi đối sử với nhà chồng. Từ cô gì chú bác hay bố e rất quý. Em nhiều lúc nghĩ mình còn may mắn khi lấy vợ em. Vì vào 1 gai đình nhà chồng bố mẹ suốt ngày có chuyện mà cô ấy còn cố gắng hàn gắn ông bà. Bố e thì rất muốn nhưng mẹ thì không. Luôn có ác cảm với mọi người.

trantuan86hd

Xe tải
CHẳng bênh mẹ mà cũng chẳng bênh vợ. Nhà em hai người đó cũng quạc nhau liên tục, em chẳng nghiêng về phe nào vì bên nào cũng gớm mặt cả. Em ở riêng lâu rồi, lúc đầu mẹ em cũng lên mặt. Sau đó thì cũng xuống nước về ở cùng. Nhưng với thế ở với con nên đỡ gớm mặt hơn. Nhưng cũng hằn học lắm.
Em thì vẫn kệ, cho hai người đó dằn mặt nhau tránh việc thâu tóm quyền lực. Đừng có láo là được. Còn lại hục hoặc chỉ là chuyện nhỏ.
Mấu chốt là ở chung mẹ em lại đi nói xấu vợ em với con em. Cái đó em mới sợ cụ ah. Còn chuyện hục hặc vợ em chịu đừng được. Cái vợ chồng em sợ là con em phải trải qua tuổi thơ giống em.

Website
talata.uk
Bà hơi bị hoang tưởng thể trầm cảm sau sinh rùi, cái lá rụng cũng lo. Cụ nên tìm cách chữa bệnh và trấn an bà thôi tạm thời cho các cháu ở riêng, cũng nên thuyết phục vợ vì bệnh tình của bà. Các iệc khác cụ tự tìm hiểu thêm là cũng đỡ bớt đi.

ngocbaominh

Xe buýt
Khéo léo đưa bà tham gia vào hội sinh hoạt người cao tuổi hoặc clb gì đó cho có bạn có bè thì bà sẽ bớt rảnh để mà đi nói xấu người khác.

trantuan86hd

Xe tải
Bà hơi bị hoang tưởng thể trầm cảm sau sinh rùi, cái lá rụng cũng lo. Cụ nên tìm cách chữa bệnh và trấn an bà thôi tạm thời cho các cháu ở riêng, cũng nên thuyết phục vợ vì bệnh tình của bà. Các iệc khác cụ tự tìm hiểu thêm là cũng đỡ bớt đi.
Em cũng suy nghĩ giống cụ. Cũng muốn nói chuyện với mẹ về vấn đề này nhưng không biết nói sao để đưa bà đi khám và điều trị.

muamua

Xe buýt
Cụ nên ở riêng và thường xuyên về thăm mẹ. Chứ mẹ cụ như thế rồi thì nhà cụ lại tan hoang bây giờ.

Hết xăng

Xe tăng
Em thuộc típ luôn coi mẹ là ko thể đổi, vợ có thể thay. Vậy rồi đọc chi tiết chuyện của cụ cũng nghĩ ko bênh mẹ đc. Tính bà thế rồi ko đỡ đc. Khổ thân cụ chủ.
Ps/ em nghĩ cụ trên nói có lý. Cụ chủ tính sao

trantuan86hd

Xe tải
Khéo léo đưa bà tham gia vào hội sinh hoạt người cao tuổi hoặc clb gì đó cho có bạn có bè thì bà sẽ bớt rảnh để mà đi nói xấu người khác.
Khổ là ở quê không có những clb đó. E có khuyên bà ra chùa nhưng bà thuộc ngườu ít tiếp xúc. Ai nói chuyện gì cũng vin vào nói bà. Và có thể bổ mặt người ta ngay tại chỗ ,nên bà ít bạn tốt. Những người khuyên tốt thì bà không nghe. Cho là người ta vào hùa với người ta chống lại bà.

trantuan86hd

Xe tải
Em thuộc típ luôn coi mẹ là ko thể đổi, vợ có thể thay. Vậy rồi đọc chi tiết chuyện của cụ cũng nghĩ ko bênh mẹ đc. Tính bà thế rồi ko đỡ đc. Khổ thân cụ chủ.
Ps/ em nghĩ cụ trên nói có lý. Cụ chủ tính sao
Em giận thì giận nhưng cũng rất thương. Chính vì thế nên em khó nghĩ.

Tuan Can

Xe container
Mấu chốt là ở chung mẹ em lại đi nói xấu vợ em với con em. Cái đó em mới sợ cụ ah. Còn chuyện hục hặc vợ em chịu đừng được. Cái vợ chồng em sợ là con em phải trải qua tuổi thơ giống em.
Mẹ em con chửi con em, nhục mạ nó cơ. Cứ lúc em không ở nhà thì bà bắt đầu lắm chuyện. Nhưng em dây con em lâu rồi: không phải ai cũng tốt với con. Thâm chí cả bố mẹ. Con hãy làm quen với việc đó, hay tự nhận thức và vượt qua. Được cái con em đang học lớp 10 rồi, nó cũng có nhiều kinh nghiệm với bà rồi. Còn thằng 2 chíp hôi nahf em thì khôn lòi ra, nó sống gần bà vài năm nay nên đủ không ngoan để né hạ.
Cụ nên tâm sự với con, đời không như mơ. Gia đình cũng là một trường học. Phân tích tình huống cho nó để nó biết cách sống chung với lũ.

ngocbaominh

Xe buýt
Khổ là ở quê không có những clb đó. E có khuyên bà ra chùa nhưng bà thuộc ngườu ít tiếp xúc. Ai nói chuyện gì cũng vin vào nói bà. Và có thể bổ mặt người ta ngay tại chỗ ,nên bà ít bạn tốt. Những người khuyên tốt thì bà không nghe. Cho là người ta vào hùa với người ta chống lại bà.
Bà thuộc type người kiểu ích kỷ từ lúc còn trẻ, nhìn đời 1 cách hằn học rồi. Giờ ai là người mà bà nể sợ thì cụ cầu cứu người đó. Họ sẽ đả thông tư tưởng cho bà nhà cụ. Còn nếu ko đc nữa thì vô phương cứu chữa. Cụ làm gắt 1 lần cho ra ngô ra khoai, đưa hẳn thông điệp nếu mẹ còn nói xấu người khác thì cho nếm trải sự cô đơn luôn ===> ra ở riêng

trantuan86hd

Xe tải
Mẹ em con chửi con em, nhục mạ nó cơ. Cứ lúc em không ở nhà thì bà bắt đầu lắm chuyện. Nhưng em dây con em lâu rồi: không phải ai cũng tốt với con. Thâm chí cả bố mẹ. Con hãy làm quen với việc đó, hay tự nhận thức và vượt qua. Được cái con em đang học lớp 10 rồi, nó cũng có nhiều kinh nghiệm với bà rồi. Còn thằng 2 chíp hôi nahf em thì khôn lòi ra, nó sống gần bà vài năm nay nên đủ không ngoan để né hạ.
Cụ nên tâm sự với con, đời không như mơ. Gia đình cũng là một trường học. Phân tích tình huống cho nó để nó biết cách sống chung với lũ.
Cảm ơn cụ. Cũng là 1 giải pháp cho em. Nhưng vợ em không chịu ở chung nữa rồi.

Tuan Can

Xe container
Không biết con cụ lớn chưa, chứ con em thì ngồi phân tích chuyện chính trị, triết lý, mẹo vặt với nó để nó khôn ra. Nếu không thì chuyện gia đình dễ làm con bị trầm cảm lắm.

trantuan86hd

Xe tải
Bà thuộc type người kiểu ích kỷ từ lúc còn trẻ, nhìn đời 1 cách hằn học rồi. Giờ ai là người mà bà nể sợ thì cụ cầu cứu người đó. Họ sẽ đả thông tư tưởng cho bà nhà cụ. Còn nếu ko đc nữa thì vô phương cứu chữa. Cụ làm gắt 1 lần cho ra ngô ra khoai, đưa hẳn thông điệp nếu mẹ còn nói xấu người khác thì cho nếm trải sự cô đơn luôn ===> ra ở riêng
Em nhiều lần còn bảo mẹ cứ như vậy là con bỏ quê con đi đấy. Mẹ em sợ đc 2 hôm ah.

trantuan86hd

Xe tải
Không biết con cụ lớn chưa, chứ con em thì ngồi phân tích chuyện chính trị, triết lý, mẹo vặt với nó để nó khôn ra. Nếu không thì chuyện gia đình dễ làm con bị trầm cảm lắm.
Em ba đứa. Lớn 8 tuổi, nhỡ 5 tuổi bà út mới sinh. Hai cháu đầu là bé gái. E rất thương các cháu. Nghĩ đến chuyện hằng đêm bà nói với con như vậy mà thương con quá. Cháu lớn lại là đứa sống tình cảm nữa chứ.