[Funland] Gỗ gì đây các cụ

Salamander

Xe tăng
Giác lộn mề, dùng tốt ợ.

ngoc_phuong

Xe lăn
Đợt World Cup có thằng kia vã quá. Đem cầm cho thằng bạn em 70 củ bộ 12 món.
Sau bán đứt luôn đâu 8 chục.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài bắc kỳ các cụ tính từ đâu ạ? Em ở hàn lội là đời thứ 21 có được tính là pắc kỳ hôn?
Nếu cùng tiêu chuẩn, khái niệm về gỗ. Mà cụ bảo gỗ theo ảnh của thớt đưa ra không phải là Giác thì em cũng chịu với cụ. Chắc cái Giếng của cụ, khác cái Giếng của em rồi.

HuyArt

Xe lăn
Các cụ thông thái cho em hỏi gỗ này là gỗ gì đây ạ

Giác lộn mề như trên chỉ có 2 loại là Cẩm Lai và Trắc Dây, nhưng với 2 cái quốc to bự chảng như thế kia thì chắc là Cẩm, vì Trắc dây ko có kích thước to như vậy được
Trong Nam thích chơi gỗ Cẩm hơn Trắc, và mốt bây giờ là chơi cả giác, các loại giác đều kém chỉ có giác Cẩm thì khá bền

HuyArt

Xe lăn
Nhiều cụ nom cái ghế của thớt nói là dính giác. Xin thưa luôn các cụ là các cụ chỉ là những con ếch tềnh tệch hay còn gọi là nửa mùa.
Cẩm Lai thịt gỗ 2 màu nâu trắng đứng như vậy. Còn giác của nó rất mêm và màu sắc như bị mục.
Các cụ đừng 3 luyên thuyên :)
Trong này có đến 5 ông dân buôn bán gỗ, vài ông khác tay trái nhưng cũng am hiểu chả kém dân buôn. Cụ ăn nói sao cho phải phép
Gỗ nó có vỏ cây, dưới lớp vỏ có 1 lớp rất giống giác nhưng ko phải, lớp thứ 3 mới là giác, sau đó đến phần thịt gỗ, trong cùng mới là lõi gỗ. Trong tất cả các lớp đó chỉ có thịt gỗ là có độ bền cao, các phần khác sẽ được loại bỏ trong quá trình chế tác
Chơi gỗ giác, gỗ sẹo mắt nguyên bản cũng là 1 phong cách, giống như chơi Nu gỗ
Gỗ Cẩm và Trắc dây sinh trưởng chậm, nhiều cây có hốc ăn sâu vào trong gây ra hiện tượng gọi là lộn mề(tức là giác gỗ lấn sâu vào thịt gỗ), chứ thịt gỗ Cẩm Lai chỉ có sắc đỏ, đen pha ánh màu đỏ tía, làm đóe gì có vân màu trắng như bẹn liền bà thế kia?

misssontay

[Tịch thu bằng lái]

happyhn

Xe container
Trong này có đến 5 ông dân buôn bán gỗ, vài ông khác tay trái nhưng cũng am hiểu chả kém dân buôn. Cụ ăn nói sao cho phải phép
Gỗ nó có vỏ cây, dưới lớp vỏ có 1 lớp rất giống giác nhưng ko phải, lớp thứ 3 mới là giác, sau đó đến phần thịt gỗ, trong cùng mới là lõi gỗ. Trong tất cả các lớp đó chỉ có thịt gỗ là có độ bền cao, các phần khác sẽ được loại bỏ trong quá trình chế tác
Chơi gỗ giác, gỗ sẹo mắt nguyên bản cũng là 1 phong cách, giống như chơi Nu gỗ
Gỗ Cẩm và Trắc dây sinh trưởng chậm, nhiều cây có hốc ăn sâu vào trong gây ra hiện tượng gọi là lộn mề(tức là giác gỗ lấn sâu vào thịt gỗ), chứ thịt gỗ Cẩm Lai chỉ có sắc đỏ, đen pha ánh màu đỏ tía, làm đóe gì có vân màu trắng như bẹn liền bà thế kia?
Cảm ơn cụ đã phổ biến thêm kiến thức

Dòng bôi đậm còm của cụ thì thế này : 5, 6 ông am hiểu về gỗ như cụ nói chưa chắc đã có ông nào còm trước còm của em. Và các còm trước đó theo em nó ko đầy đủ nên em cho là nửa mùa. Phát biểu ý kiến thì phải có phân tích hoặc dẫn chứng chứng minh câu nói của mình là đúng mới thuyét phục được mọi người.

Trước đây em cũng là người trực tiếp đóng đồ và đã từng dựng khoảng chục cái tủ Cẩm Lai nên em mới khẳng định. Có 1 năm nhà em mua được lô gỗ loại này và có đóng tủ và vài cái giường cho khách. Chỉ duy nhất 1 lần này nên em nhớ. Hoa và tom gỗ ở 2 màu đều giống y nhau, độ dai + cứng như nhau nên em khẳng định đều là thịt chứ ko phải giác. Làm đồ chế tác từ thô đến mịn, từ gỗ thành phẩm đến khi hoàn thành sản phẩm giao khách như em thì qua rất nhiều khâu va chạm và kiểm nghiệm trực tiếp trên mặt gỗ thì ko nhầm ạ. Xẻ, rọc, bào, nạo, giấy giáp, véc ni

Chỉnh sửa cuối:

xehoihayxeco

Xe hơi
Em nghĩ đây là mun da báo, trước đây em từng thấy một bộ combo bàn ghế tủ nhưng gỗ đẹp hơn bộ này nhiều, màu gỗ nó đen trắng mà màu trắng nó bóng đẹp như ngà chứ không phải giác

--Lamborghini--

Xe lăn
Em khẳng đinh đây là gỗ, nhưng gỗ gì em không biết :)

namdq

Xe điện
Phần đen là gỗ cẩm phần vàng là giác gỗ ;)) nhìn rõ nhất em thấy phần gỗ mặt bàn là hiện rõ nhất

Chỉnh sửa cuối:

Hai Toan

Xe container
Nhiều cụ nom cái ghế của thớt nói là dính giác. Xin thưa luôn các cụ là các cụ chỉ là những con ếch tềnh tệch hay còn gọi là nửa mùa.
Cẩm Lai thịt gỗ 2 màu nâu trắng đứng như vậy. Còn giác của nó rất mêm và màu sắc như bị mục.
Các cụ đừng 3 luyên thuyên :)
Em cũng sợ về kt và văn phong của cụ,em chỉ thấy trong Nam họ hay dùng gỗ Cẩm Lai có lẫn giác thôi ạ,kể cả lúc tỉnh Thuận Hải còn nhiều Cẩm,Trắc,Gõ Đỏ ạ.3 năm lăn lộn tại rừng Gia Huynh,Suối Kiết mà chưa từng nhìn thấy một khúc Cẩm nào như cụ nói.

Hai Toan

Xe container
Giác lộn mề như trên chỉ có 2 loại là Cẩm Lai và Trắc Dây, nhưng với 2 cái quốc to bự chảng như thế kia thì chắc là Cẩm, vì Trắc dây ko có kích thước to như vậy được
Trong Nam thích chơi gỗ Cẩm hơn Trắc, và mốt bây giờ là chơi cả giác, các loại giác đều kém chỉ có giác Cẩm thì khá bền
Không phải bây giờ đâu ạ,em thấy từ hồi 8 mấy những bộ salon nan cũng đã pha giác rồi ạ,giác mà xỉn màu là gỗ bảo quản không tốt(Ngoài bãi,hoặc vận chuyển),còn gỗ mới thì giác cũng hơi có màu ngà vàng ạ.

NgaoDa

Xe buýt
Gỗ gì trông vừa xấu lại vừa bẩn. Mà sao nó bóng như quả táo cúng của anh Tập ấy nhỉ.

happyhn

Xe container
Cụ bảo lăn lộn rừng rú, cụ bào buôn bán hàng nghìn khối gỗ rồi vừa buôn vừa đóng

Em tìm cũng ko lấy được ảnh nào ưng ý chứng minh cho các cụ. Tại sao em khẳng định phần màu trắng ko phải giác?

Thưa cccm ngó qua thớt này! phải là người trực tiếp xẻ ra gỗ thành phẩm từ hộp gỗ. Sau đó chế biến ra đồ đạc mới đánh giá đúng mức thực trạng của loại gỗ.

Ngay từ khâu xẻ ra không phải bất cừ tấm ván Cẩm Lai nào, hộp gỗ nào cũng có 2 bên rìa màu trắng + giữa màu nâu đỏ. Nếu cả mọi hộp gỗ em xẻ ra đều có đặc điểm trên thì ko cần phải bào nạo giấy giáp mới đủ điều kiện khẳng định phần trắng là giác

Mà khi xẻ ra 2 màu gỗ này quấn quyện vào nhau lẫn lộn, cũng có ko ít tấm màu đỏ ở ngoài rìa mà trắng ở trong hoặc nửa cây trắng, nửa cây đỏ.

Trên đây là những gì em trực tiếp làm và mục sở thị. Em khẳng định những gì em đã nói ở trên

Em xin phép dừng tranh luận vì thực sự kiến thức về loại gỗ này cũng ko có gì cao thâm đén mức khó nắm bắt đến mức thợ mộc cũng nhầm lẫn hay mơ hồ.