[Funland] (Góc banker) xin hỏi các cụ: kia hợp đồng lao động ko xác định thời hạn, bank có quyền đơn phương chấm dứt ko?

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Cứ để ngân hàng đơn phương chấm dứt HĐLĐ thì được hưởng ít nhất 2 tháng lương đền bù.
Nếu tự nghỉ thì không được hưởng 2 tháng.

ar3a

Xe điện
Nhưngz việc giao cho em thì trái hoà toàn với back ground và kinh nghiệm bank của em…còn những việc đúng chuyên môn thì em đang làm (và có kết quả tốt theo đúng kpi đầu năm) thì dc giao cho người khác
Chủ động nói chuyện với sếp phụ trách đi cụ.

chievo

Xe tăng
Cụ ơi. Họ sẽ lý luận là khi tái cơ cấu xomg thì chỉ còn những vị trí như cụ đang bị dí và họ coi đó là phương án sử dụng lao động dôi dư sau tái cơ cấu. Quả bóng được đẩy sang sân cụ. Hic...
Có cách nào cứu vãn ko vậy cụ? Hix

pain

Xe ba gác
Có cách nào cứu vãn ko vậy cụ? Hix
Theo em thì cụ nên kiên cường và cẩn trọng để vượt qua. Giờ là lúc cụ tận dụng tất cả các mối quan hệ cả nội bộ lẫn ngoại lai để đảm trách và hoàn thành cv mới. Tuyệt đối đừng xao nhãng và lơ là mà tạo cớ cho họ.
Cố lên cụ, đời ai cũng có lúc phải nằm gai nếm mật.

Mặt khác, cụ chủ động lên phương án back up để không bị động nếu tình huống xấu nhất xảy đến.

chievo

Xe tăng
Theo em thì cụ nên kiên cường và cẩn trọng để vượt qua. Giờ là lúc cụ tận dụng tất cả các mối quan hệ cả nội bộ lẫn ngoại lai để đảm trách và hoàn thành cv mới. Tuyệt đối đừng xao nhãng và lơ là mà tạo cớ cho họ.
Cố lên cụ, đời ai cũng có lúc phải nằm gai nếm mật.

Mặt khác, cụ chủ động lên phương án back up để không bị động nếu tình huống xấu nhất xảy đến.
Em cám ơn cụ…em vẫn cố gắng hoàn thành để ko có bị vết gì cả….cụ thiên về phương án nhân sẽ thông báo 45 ngày hay là phương án họ tìm mọi cách để xđ em ko hoàn thành công việc vậy ạ? Vì việc mới đánh giá theo cảm tính của sếp. ko như việc dc giao của em trước đây là con số, rất fair

butchikim

Xe ba gác
Chủ động tìm chỗ khác thôi, để ban nọ đá phòng kia thì mệt lắm

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
chính sếp phụ trách đang thực hiện việc này cụ ạ
Tìm cách quan hệ với sếp trên của sếp để thay sếp đi.
Lý thuyết thì Cụ cố gắng chịu đựng để vượt qua và trông chờ vào các biến số ( như thay Sếp trực tiếp, phân công/cơ cấu lại công việc...).
Còn thực tế đau thương là Cụ phải chuẩn bị dần phương án khác ạ :(

P/S: Em nói k/n chung thôi, đặc thù NH em không rõ lắm đâu.

chievo

Xe tăng
Em cám ơn các cụ đã tư vấn ạ

khonglaaica

Xe điện
1. Là cụ cố gắng hoàn thành tốt nhất công việc được giao trong khả năng của cụ. Hãy xem đây là 1 ngã rẽ và 1 cơ hội để thử thách bản thân
2. Tìm thêm thông tin tuyển dụng từ các NH khác, hoặc từ các mối quan hệ về các vị trí đang trống. Trong thời gian đó vẫn làm việc bình thuờng, cố gắng hạn chế thấp nhất các sai phạm

chievo

Xe tăng
1. Là cụ cố gắng hoàn thành tốt nhất công việc được giao trong khả năng của cụ. Hãy xem đây là 1 ngã rẽ và 1 cơ hội để thử thách bản thân
2. Tìm thêm thông tin tuyển dụng từ các NH khác, hoặc từ các mối quan hệ về các vị trí đang trống. Trong thời gian đó vẫn làm việc bình thuờng, cố gắng hạn chế thấp nhất các sai phạm
Cám ơn cụ nhiều ạ

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng

Nhà băng này khá lịch sự, tạo cho bước đệm mà còn không hiểu ý thì thôi.

Kiểu như đến dự tiệc (tiệc cưới chẳng hạn, cỗ cưới ở quê kiểu bàn nào ăn xong thì lấy chỗ dọn cho mân sau ý), ngồi bàn ăn xong rồi nhưng vẫn ngồi đó, người nhà ra bảo mời các bác sang bàn bên này ngồi uống nước, và họ cứ dứt khoát mời như thế; thì phải hiểu là thế nào chứ. Ra bàn ngồi uống nước, sau tuần nước đầu họ còn rót cho, lúc sau họ không rót nữa thì cũng hiểu là thế nào chứ.

Đang từ chỗ này xin chuyển sang chỗ khác; nó cũng nhiều lợi thế hơn là nghỉ ở nhà rồi xin việc chỗ khác.
Xin việc chỗ khác với lý do nghỉ chỗ cũ vì không phù hợp nó cũng khác là chỗ cũ buộc nghỉ.

Đúng vậy cụ ạ. Đặc biệt với lý do tái cơ cấu. Cụ nên cực kỳ cẩn trọng trong giai đoạn này và nếu có thể thì gắng đàm phán để được vài tháng lương boiif thường rồi cả 2 bên rút êm đẹp. Ngành cụ khá đặc thù nên nếu không chuẩn chỉ thì khả năng ảnh hưởng tới chỗ làm tiếp theo nếu cụ vẫn theo ngành bank.
Cụ ơi. Họ sẽ lý luận là khi tái cơ cấu xomg thì chỉ còn những vị trí như cụ đang bị dí và họ coi đó là phương án sử dụng lao động dôi dư sau tái cơ cấu. Quả bóng được đẩy sang sân cụ. Hic...
Chủ động tìm chỗ khác thôi, để ban nọ đá phòng kia thì mệt lắm

Yeuaibaygio

Xe container
Thưa các cụ,
Em làm ở hội sở một bank…đầu năm nay phòng em bị giải tán….em được Nhân sự phân về 1 phòng back khác…nhưng qua thời gian em cảm nhận phòng mới gây sức ép để em chán mà nghỉ (cái này ko tiện nói ra nhưng các cụ nào bị trải qua những chiêu trò này thì sẽ thấu hiểu). Xin hỏi các cụ nếu mình ko tự nghỉ thì bank họ có dc quyền đơn phương chấm dứt hdld ko ạ? Vì em làm lâu năm vì kí hd ko xác định thời hạn rùi…
Mong các cụ cho lời khuyên ạ
Có chứ cụ. Cụ đọc Bộ luật Lao động có quy định khung.
Có quy định được làm là người ta làm được, bằng nhiều hình thức.

ar3a

Xe điện
chính sếp phụ trách đang thực hiện việc này cụ ạ
Em biết là sếp trực tiếp chứ. Nhưng thế mới cần cụ nói chuyện với người ta. Cụ chuẩn bị cẩn thận, phân tích vấn đề rồi nói chuyện đàng hoàng. Hy vọng là với cách ứng xử đó, sếp trực tiếp sẽ tôn trọng cụ và thay đổi. Còn không được thì cũng cho cụ một động lực để sớm kiếm chỗ mới.

chievo

Xe tăng
Em biết là sếp trực tiếp chứ. Nhưng thế mới cần cụ nói chuyện với người ta. Cụ chuẩn bị cẩn thận, phân tích vấn đề rồi nói chuyện đàng hoàng. Hy vọng là với cách ứng xử đó, sếp trực tiếp sẽ tôn trọng cụ và thay đổi. Còn không được thì cũng cho cụ một động lực để sớm kiếm chỗ mới.
Vâng cám ơn cụ đã khuyên…đầu tuần sau em nói chuyện ạ….cũng 12 năm em làm ở bank này rùi nên nếu phải nghỉt thật thì cũng nhiều cảm xúc ạ

Raul7

Xe tải
Cụ cứ nói thẳng lãnh đạo phòng, cứ đền bù thiệt hại cho e rồi cụ kiếm chỗ mới. Cụ HO bank thì thiếu j việc bank khác để làm

ca_voi_xanh

Xe buýt
Khả năng cao nó ko tìm dc lý do hợp pháp nên mới phải tạo sức ep về tâm lý để cụ chán tự xin nghỉ.
Chứ mà dc quyền thì cụ chả bị cho lên đg lâu rồi.