[Funland] (Góc banker) xin hỏi các cụ: kia hợp đồng lao động ko xác định thời hạn, bank có quyền đơn phương chấm dứt ko?

VuNgoanMuc

Xe điện
Ko phải big 4 đâu ạ..là ngân hàng TMCP ạ
Thế thì nên chuyển. Làm cho tư nhân em nói thật là nên nhảy việc nhiều hơn, làm lâu mà ko được lên chức lên lương thì cứ xác định tinh thần sẽ bị cắt giảm nếu kinh doanh kém hoặc thay đổi mô hình hoạt động. .. làm vài năm phải đánh bóng bản thân tí rồi nhảy, mỗi lần nhảy phải deal lương thưởng cao hơn chỗ cũ để còn có cái mà tích lũy. Chỗ em cũng tư nhân vắt chanh bỏ vỏ có nghề rồi nên em khuyên cụ vậy :D

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Kiện cho chết?!

Ở Vn có vụ nào NLĐ kiện thành công chưa cụ?
Cụ chả biết gì. Rất nhiều vụ rồi. Bên sử dụng lao động cũng rất sợ những vụ như này, nhất là những doanh nghiệp lớn. Thứ nhất, sẽ là cái cớ cho đủ các bên từ tòa án, sở lao động... nhảy vào xâu xé. Thứ hai, lên báo trí nữa thì ăn cám. Bên sử dụng lao động khi muốn sa thải gấp thường phải chủ động thương lượng bồi thường cụ nhé.

ZARG

Xe container
Cụ chả biết gì. Rất nhiều vụ rồi. Bên sử dụng lao động cũng rất sợ những vụ như này, nhất là những doanh nghiệp lớn. Thứ nhất, sẽ là cái cớ cho đủ các bên từ tòa án, sở lao động... nhảy vào xâu xé. Thứ hai, lên báo trí nữa thì ăn cám. Bên sử dụng lao động khi muốn sa thải gấp thường phải chủ động thương lượng bồi thường cụ nhé.
Thì đó. Bồi thường là xong thôi. Loanh quanh vẫn là bao nhiêu tháng lương.

Nhận xong thì té thôi chứ đã là chủ thì đuổi sao chả được.

ZARG

Xe container
Em có thể đưa cả bản án lên đây cho cụ. Nhưng sợ cụ lại bảo có dăm ba tháng lương, bõ bèn gì. Nên thôi ạ.
Thì trách nhiệm của người sử dụng LĐ cũng chỉ có đến thế.

Cứ căn theo thời gian đã ký hợp đồng đến khi nghỉ mà đền thôi. Làm lâu đền nhiều, ngắn đền ít!

.Xukthal

Xe container
Nó làm được thế là do NLĐ ít hiểu biết và thực sự cũng do xu hướng kiệt quệ chứ nếu bình thường, NLĐ kiện vỡ mặt.
Thì kiệt quệ DN nó mới làm thế.

ZARG

Xe container
Thế thì nên chuyển. Làm cho tư nhân em nói thật là nên nhảy việc nhiều hơn, làm lâu mà ko được lên chức lên lương thì cứ xác định tinh thần sẽ bị cắt giảm nếu kinh doanh kém hoặc thay đổi mô hình hoạt động. .. làm vài năm phải đánh bóng bản thân tí rồi nhảy, mỗi lần nhảy phải deal lương thưởng cao hơn chỗ cũ để còn có cái mà tích lũy. Chỗ em cũng tư nhân vắt chanh bỏ vỏ có nghề rồi nên em khuyên cụ vậy :D
Làm lâu nhân viên chán, nó ì phải không cụ :((

Sang chỗ mới lại có sức chiến tiếp...

Hư Không

Xì hơi lốp
Nhịn chút và tranh thủ tìm việc mới, về cơ bản đuổi việc ở bank rất phức tạp quy trình thủ tục. Nhưng ở lâu mtr họ ko thích mình, mình stress thì cũng nên tìm chỗ mới.

ca_voi_xanh

Xe buýt
Thì trách nhiệm của người sử dụng LĐ cũng chỉ có đến thế.

Cứ căn theo thời gian đã ký hợp đồng đến khi nghỉ mà đền thôi. Làm lâu đền nhiều, ngắn đền ít!
Cụ đang đứng góc độ ng chủ. Còn thằng HR mà để DN bị NLĐ kiện và bồi thường thì đồng nghĩa nó cũng lên đường luôn.

Nên case của chủ thớt mấu chốt là ở chỗ này.

ca_voi_xanh

Xe buýt
Mới lại có thể cụ là chủ DN tư nhân, ko quá coi trọng danh tiếng. Các DN lớn và các vendors của họ thì ko có chuyện đó dc. Dính đến tuân thủ là đi cả đám.
Khách hàng nó căt đơn hàng như chơi

ZARG

Xe container
Mới lại có thể cụ là chủ DN tư nhân, ko quá coi trọng danh tiếng. Các DN lớn và các vendors của họ thì ko có chuyện đó dc. Dính đến tuân thủ là đi cả đám
Góc độ tư nhân thôi cụ.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chán quá thì nghỉ cho nhẹ óc cụ à. Biết đâu 1 ông chủ tốt khác đang chờ cụ hoặc có cơ hội biến cụ thành boss :D còn về có đơn phương hay ko thì trong luật lao động có quy định, cụ tham khảo ạ

congagia2016

Xe tăng
Kiện cho chết?!

Ở Vn có vụ nào NLĐ kiện thành công chưa cụ?
Có rồi cụ, em biết trường hợp tại VTV nhé. VTV đơn phương chấm dứt hđlđ, cô bé nhân viên kiện ầm ĩ ra Toà. Giờ VTV ko đuổi được nên điều cô bé nhân viên kia sang bộ phận khác. Mà ở VTV thì nhiều trường hợp kiện VTV thành công lắm cụ ạ.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có rồi cụ, em biết trường hợp tại VTV nhé. VTV đơn phương chấm dứt hđlđ, cô bé nhân viên kiện ầm ĩ ra Toà. Giờ VTV ko đuổi được nên điều cô bé nhân viên kia sang bộ phận khác. Mà ở VTV thì nhiều trường hợp kiện VTV thành công lắm cụ ạ.
Hoặc như cụ Tạch kiện Toy VN

ZARG

Xe container
Cho về làm chân loong toong nhận lương cơ bản thì khác gì tống vào lãnh cung đâu?!

8828

Xe buýt
Về cơ bản, chấm dứt HĐLĐ trc hạn thì phải có lý do (như: vi phạm, ko hoàn thành nhiệm vụ …).
Cụ chủ ko nói rõ cụ làm bp nào của NH nên cũng khó nói. Do NH là ngành đặc thù và rất đông nv nên thường Bp nhân sự ít can thiệp vào nv đang làm việc bthg, chỉ can thiệp khi tuyển dụng,làm thủ tục bổ nhiệm, nâng lương. Còn bthg thì nv hoàn toàn do lãnh đạo đơn vị qđ. Vì vậy, NH làm việc hay đi theo ekip để sếp trực tiếp tin tg nv và dễ làm việc. Việc cụ chủ bị điều chuyển sang 1 phòng ban khác thì lệch ekip nên họ gây ức chế là điều dễ hiểu. Vào 1 phòng ban NH chỉ dễ thân thiện đối với nv mới ra trg hoặc 1 ng đc sếp tuyển về do có mqh hoặc quen biết hoặc đc giới thiệu từ trc.
Do vậy, e nghĩ để tốt cho tất cả thì cụ chủ nên cân nhắc các phương án:
- Nếu thân thiết vs sếp cũ thì sếp cũ đi đâu xin đi theo.
- Nếu đã làm ở NH đó lâu năm, thì xem mqh ở các phòng ban khác xin chuyển nội bộ sang chỗ mà sếp ở đó chấp nhận.
- Apply sang NH khác đang cần tuyển vị trí phù hợp.
Chứ cụ ko nên cố đấm ăn xôi ở lại, mình cũng mệt mỏi. Mà nếu cụ có làm ở những bp nhạy cảm dễ bị đẩy cho ký những thứ dễ sai phạm thì còn nhục hơn.

nvh_hn

Xe container
Cho về làm chân loong toong nhận lương cơ bản thì khác gì tống vào lãnh cung đâu?!
Cụ nói như thánh;). Cơ bản ở đây khẳng định là kiện được & thắng kiện, cái gì cũng có 2 phía. Cụ nói cụ ở nước Nào hay là nước Lào, em cũng đọc báo thôi nhưng nghe Tây nó kiện bồi thường hàng triệu đô, chắc báo nó đăng sai.

ubisapro

Xe trâu
Ko được đuổi thì có mà loạn ah? :D Nhưng thường sẽ hạ lương, thưởng … rùi tự sẽ nghỉ thôi. Bạn e trước là cienco 1 cũng kiểu này :D

.Xukthal

Xe container
Hoặc nó chơi bài điều chuyển đến 1 chi nhánh thật xa và hẻo lánh, ko nghỉ thì cũng buồn mà chết :))

TONGIA

Xe lừa
Ký ĐKKH còn bỏ phút mốt.
Khi một bên trong giao kết HĐLĐ thấy không phù hợp nữa thì nghỉ hay sa thải là hoàn toàn BT.
HĐLĐ không phải thứ để
Chủ SDLĐ trói giữ và người LĐ ăn vạ DN cả đời được.
Xác định nếu người SDLĐ không cần, không thích thì sẵn sàng lên đường.
Hoặc không đáp ứng được các nhu cầu của người LĐ thì cũng biết mà đi tìm thuê người mới

Chỉnh sửa cuối: