[Funland] (Góc banker) xin hỏi các cụ: kia hợp đồng lao động ko xác định thời hạn, bank có quyền đơn phương chấm dứt ko?

EmChuaCoBang

Xe hơi
Thằng bạn em làm ở ban CNTT của hội sở VCB lương đang 10 triệu, nhân hệ số 2.8, thêm phết phẩy là được hơn 30 triệu. Năm ngoái có sếp mới hay chính sách mới, chỉ còn hệ số 1.2, lương còn 12 triệu. Cu cậu chán nản lắm, động viên nó ở lại đi biết đâu 2-3 năm nữa sếp khác lại có chính sách khác thì sao, mà nó không nhẫn được. Năm nay té rồi.
Nói chung chèn ép gì thì ép chứ cứ làm quả chính sách lương mới phát 1 cơ số nhân sự té ngay chứ chả cần phải ra mặt o ép nhau.
Hệ số lương mà giảm hẳn 1 nửa thế á cụ. Nếu giảm là giảm của cả vị trí chức danh, chứ ko phải giảm của 1 cá nhân đâu. Có thể chỉ là thay đổi cách tính lương, lương tháng giảm đi nhưng tổng thu nhập cả năm vẫn thế, hoặc chỉ giảm chút ít. Mà big4 thì ko giảm sốc thế đâu ạ

Sent from SM-N950F via OTOFUN

pain

Xe ba gác
E cũng nộp đơn rùi các cụ ah…trước mắt em sẽ làm chi công ty đứa bạn…chứ cú đấm ăn xôi thì đi làm stress nhiều lắm ạ…e cám ơn các cụ đã tư vấn giúp em rất nhiều
Cũng là một lựa chọn không tệ. Chúc cụ chân cứng đá mềm và thành công ở vị trí mới.

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Em đoán Sea hoặc LV đúng ko!
Ngày xưa có một ông lão sống ở biên giới phía Bắc Trung Quốc giáp với nước Hồ (tái ông). Ông có nuôi một con ngựa. Một hôm, ngựa của ông bỏ chạy sang địa phận nước Hồ, mọi người xung quanh đều đến chia buồn với ông, nhưng ông lại bảo:
- Biết đâu lại có chuyện tốt đến.
Không lâu sau con ngựa của ông trở về và còn dẫn theo một con ngựa cao lớn, mạnh mẽ của nước Hồ. Mọi người đến chúc mừng ông, nhưng ông lại nói:
- Có lẽ nó sẽ dẫn đến tai họa cũng nên.
Quả nhiên, con trai ông lão vốn rất thích cưỡi ngựa nên đã cưỡi con ngựa to khỏe nước Hồ,cuối cùng bị ngã gãy xương và bị que chân. Lúc này hàng xóm lại rối rít đến thăm nom, nhưng ông lại nói rằng:
- Biết đâu nhờ họa mà lại được phúc.
Một năm sau, quân Hồ tràn sang gây chiến tranh và những người trẻ tuổi trong vùng hầu như đều chết trận. Thế nhưng con trai ông lão vì què chân nên được miễn đi lính và cuối cùng may mắn thoát chết.
Trong cuộc đời này, điều gì mang đến may mắn, điều gì mang đến bất hạnh, chúng ta đều không lường trước được. Vậy nên, nếu những chuyện gì đã thuộc về quá khứ và không thể thay đổi được, bạn hãy chấp nhận chúng. Hãy nói với bản thân “Được rồi, chuyện đó cũng hay xảy ra mà”! - Bạn nhận được gì từ những bất hạnh, trắc trở đã trải qua trong quá khứ? - Tương lai, nếu bạn phải đối mặt với khó khăn, trắc trở, bạn sẽ nói gì với chính mình? Và phúc hay họa đều là khó có thể lường trước được, nếu nó xảy ra thì chúng ta hãy chấp nhận và đối mặt với nó.

Theo Phật gia giảng, con người đến với thế gian là để trả nghiệp và tạo nghiệp. Mọi việc xảy ra với mình đều không phải ngẫu nhiên, đều có duyên cớ, đều do nghiệp và đức dẫn động đem đến. Những gì bất hạnh, bất đắc ý mà mình gặp phải đời này, chính là trả nợ nghiệp mình đã tạo trong các đời trước. Còn những phúc báo, hạnh phúc mình đắc được trong kiếp này, chính là đức mình đã tích từ các đời trước.
Làm sao để sống mà có thể ung dung tự tại, an nhàn du ngoạn hết thời gian, để những phút giây qua đi đều không phải nuối tiếc, như Nguyễn Trãi ở Côn Sơn:
Côn Sơn suối chảy rì rầm,
Ta nghe như tiếng đàn cầm bên tai.
Côn Sơn có đá rêu phơi,
Ta ngồi trên đá như ngồi đệm êm.

Skoda_Favorit

Xe container
em cũng đang cố gắng…nhưng nhiều chiêu trò khiến mình stress ah
Cố lên Cụ! Cụ đã "thề" chịu được áp lực cao mỗi khi đánh giá nhân sự mà! Cụ cứ tuân thủ nội quy quy định, có KPI thì cố hoàn thành thì khó đơn phương đuổi được!

nguoibatdau

Xe tăng
Thưa các cụ,
Em làm ở hội sở một bank…đầu năm nay phòng em bị giải tán….em được Nhân sự phân về 1 phòng back khác…nhưng qua thời gian em cảm nhận phòng mới gây sức ép để em chán mà nghỉ (cái này ko tiện nói ra nhưng các cụ nào bị trải qua những chiêu trò này thì sẽ thấu hiểu). Xin hỏi các cụ nếu mình ko tự nghỉ thì bank họ có dc quyền đơn phương chấm dứt hdld ko ạ? Vì em làm lâu năm vì kí hd ko xác định thời hạn rùi…
Mong các cụ cho lời khuyên ạ
Em không biết cụ ở bank nào. Như MB, 2 kỳ đánh giá không đủ kpi là cho cụ ngược. 1 kỳ khoảng 6 tháng.