[Funland] (Góc banker) xin hỏi các cụ: kia hợp đồng lao động ko xác định thời hạn, bank có quyền đơn phương chấm dứt ko?

chievo

Xe tăng
Cám ơn các cụ các mợ đã tư vấn ạ

nhapnhomsv

Xe tăng
Cty em sắp tới cũng giảm biên chế,có nhiều người là HĐ vô thời hạn nên theo luật cty phải thương thảo đền bù chứ không thể đơn phương chấm dứt HĐ được.
Trước đây vài năm cty định chấm dứt HĐ với một người làm cũng lâu năm,ông ấy đòi đền bù 3 năm lương hơn 1 tỷ.Cuối cùng cty không làm gì được,ông ấy vẫn làm đến tận giờ

congagia2016

Xe tăng
Cty em sắp tới cũng giảm biên chế,có nhiều người là HĐ vô thời hạn nên theo luật cty phải thương thảo đền bù chứ không thể đơn phương chấm dứt HĐ được.
Trước đây vài năm cty định chấm dứt HĐ với một người làm cũng lâu năm,ông ấy đòi đền bù 3 năm lương hơn 1 tỷ.Cuối cùng cty không làm gì được,ông ấy vẫn làm đến tận giờ
Đúng là làm gì cũng phải thượng tôn pháp luật cụ nhỉ? Chứ mấy thành phần chém gió tào lao trên này, cậy mình là chủ muốn đuổi sao thì đuổi, nói thật, chém trên này thì hay, chứ ra Toà, Toà nó chả vả cho sấp mặt chứ ở đấy mà tinh tướng.

barca6996

Xe container
Hết việc thì chào nhau thôi chứ giữ lại làm gì. Nó chưa đuổi ngay là ngại cụ kiện cáo phải theo hầu chứ nó không sợ cụ kiện. Nó muốn cụ tự giải tán cho nó gọn thôi.
Em nghĩ không phải ngại kiện cáo mà là bank không muốn phải đền bù khi chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn cụ ag

Hai Nguyen

Xe điện
Đúng vậy cụ ạ. Đặc biệt với lý do tái cơ cấu. Cụ nên cực kỳ cẩn trọng trong giai đoạn này và nếu có thể thì gắng đàm phán để được vài tháng lương boiif thường rồi cả 2 bên rút êm đẹp. Ngành cụ khá đặc thù nên nếu không chuẩn chỉ thì khả năng ảnh hưởng tới chỗ làm tiếp theo nếu cụ vẫn theo ngành bank.
Ko phải đâu bác ơi, hd vô thời hạn thì người ld muốn nghỉ phải báo trc 45 ngày
Nhưng người sd lao động mà muốn cho lao động nghỉ, nếu 2 bên đồng ý thì 45 ngày
Nhưng nếu bên sử dụng lao động đơn phương thì phải chứng minh đã sắp xếp công việc hết mức nhưng vẫn thể thì mới có thể đơn phương dc.

Nên ko phải vô cớ mà chuyển phòng ép cho phải tự xin nghỉ đâu a

trungnh

Xe tăng
HĐLĐ Không xác định thời hạn - chỉ khác các hình thức HĐLĐ khác về số ngày mà bên Sử dụng lao động cần thực hiện thông báo chấm dứt HĐLĐ thôi. 45 ngày.
Cụ chủ đừng nhầm giữa HĐLĐ Không xác định thời hạn với Biên chế CNVC ngày trước.

Hai Nguyen

Xe điện

3d4s

Xe tăng
Nhìn thế thôi chứ ngươid sử dụng lao động ko dễ để đuổi nhân viên. Nếu ko còn vị trí này, thì vẫn phải sắp xếp vị trí khác, cho đến khi không còn lựa chọn nào khác mới có thể dừng/đuổi. Ví dụ bảo rằng hết ko còn vị trí nào khác, nhưng bên phòng này đuổi mà bên phòng khác vẫn đăng tuyển nhân sự mới thì người lao động có quyền kiện & sẽ thắng.

Cho nên thường người sử dụng lao động làm các hành động khiến người lao động chán mà xin nghỉ là an toàn nhất (chuyển phòng ban, vị trí tệ hơn, ko đúng chuyên môn...)

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Đúng vậy cụ ạ. Đặc biệt với lý do tái cơ cấu. Cụ nên cực kỳ cẩn trọng trong giai đoạn này và nếu có thể thì gắng đàm phán để được vài tháng lương boiif thường rồi cả 2 bên rút êm đẹp. Ngành cụ khá đặc thù nên nếu không chuẩn chỉ thì khả năng ảnh hưởng tới chỗ làm tiếp theo nếu cụ vẫn theo ngành bank.
Em xin, cụ chém khe khẽ thôi, tầm giám đốc CN hay TGĐ thì ms cần sự đồng thuận của NHNN tỉnh/thành phố or tw ...chứ ko phải cấp đó thì ai ng ta để ý mà sợ ảnh hưởng đến bank làm vc tiếp theo ;))
Mà đã là lever tầm đấy thì chẳng đợi HR gọi lên :) thích cơ cấu, ko dùng nữa thì đền bù NLĐ để họ nghỉ theo đúng luật...
Đúng cụ…kpi em đang sắp hoàn thành đủ năm thì đùng cái bị dí việc khác ngược hẳn background và kinh nghiệm…việc đang làm thì chuyển ng khác ạ
Làm 12 năm rồi, h cơ chế thay đổi thì năng động tìm bến đỗ mới thôi...cố bám thì chỉ nhọc xác, hợp đồng k xác định thời hạn thì mail thẳng cho hr...đền bù lương theo đúng luật tao đi, nước non j ở bên TMCP mà cụ tâm tư.
Có bank nó giải tán khối, nhân sự ~1k mà họ cũng cho bay phút mốt (nhưng gọi lên đền bù đàng hoàng, ko bựa như bên cụ).
Khả năng cao nó ko tìm dc lý do hợp pháp nên mới phải tạo sức ep về tâm lý để cụ chán tự xin nghỉ.
Chứ mà dc quyền thì cụ chả bị cho lên đg lâu rồi.
Chào cụ, lại nhớ case của em hồi xưa mà cụ cũng tư vấn...thoáng thế đã gần 10 năm rồi.
Em cảm ơn cụ 1 lần nữa và kính chúc cụ mạnh khỏe :)
Đuổi được hết.

Thích là đuổi thôi. Chẳng qua họ tránh lằng nhằng thì chưa xuống tay.

Em ký hđlđ vô thời hạn với nhân viên (ở nước ngoài). Làm ăn chầy bửa em cho nghỉ ngay tắp lự.

Luật sư tư vấn thế là sai luật, phải báo trước bao nhiêu lâu, cho nó làm tiếp nếu có lỗi tiếp mới được đuổi blah blah không thì đền bù.

Em bảo tao éo quan tâm, đuổi là đuổi. Nv đã chầy bửa thì cho nó làm thêm chỉ phá thôi.
Cụ dẫn chứng vụ nào NLĐ kiện vỡ mặt hộ em cái.

Cùng lắm đền vài tháng lương. Muỗi đốt inox thôi.
Hi hi, em thấy cụ còm ghê thế...gõ nhẹ thôi cẩn thận vỡ bàn phím cụ Sếp ạ ;))
Cụ nói như thánh;). Cơ bản ở đây khẳng định là kiện được & thắng kiện, cái gì cũng có 2 phía. Cụ nói cụ ở nước Nào hay là nước Lào, em cũng đọc báo thôi nhưng nghe Tây nó kiện bồi thường hàng triệu đô, chắc báo nó đăng sai.
Em thấy cụ ấy là Thánh luôn rồi...ko phải "như" nữa đâu cụ ạ :D
Ko được đuổi thì có mà loạn ah? :D Nhưng thường sẽ hạ lương, thưởng … rùi tự sẽ nghỉ thôi. Bạn e trước là cienco 1 cũng kiểu này :D
Đuổi được hết cụ ạ, nhưng làm đàng hoàng...đền bù đúng luật cho NLĐ, chứ NLĐ ko phải là cái thứ lúc thì dùng, ko thích thì sút như thế được.
Em chủ quan là 99,99% người SDLĐ sẽ sa thải thậm chí chỉ cần họ thấy “ngứa mắt” thôi.
"Ngứa mắt" thì cũng phải giải quyết thấu tình, đạt lý theo Luật cụ Tôn nhé :)

tôi yêu ô tô

Xe container
Thưa các cụ,
Em làm ở hội sở một bank…đầu năm nay phòng em bị giải tán….em được Nhân sự phân về 1 phòng back khác…nhưng qua thời gian em cảm nhận phòng mới gây sức ép để em chán mà nghỉ (cái này ko tiện nói ra nhưng các cụ nào bị trải qua những chiêu trò này thì sẽ thấu hiểu). Xin hỏi các cụ nếu mình ko tự nghỉ thì bank họ có dc quyền đơn phương chấm dứt hdld ko ạ? Vì em làm lâu năm vì kí hd ko xác định thời hạn rùi…
Mong các cụ cho lời khuyên ạ
Công chức còn đuổi dc nữa là cái HD ko xác định thời hạn. Chẳng qua nó phải báo trước lâu hơn và thêm 1 vài thủ tục thôi!

ca_kiem

Xe container
Em biết là sếp trực tiếp chứ. Nhưng thế mới cần cụ nói chuyện với người ta. Cụ chuẩn bị cẩn thận, phân tích vấn đề rồi nói chuyện đàng hoàng. Hy vọng là với cách ứng xử đó, sếp trực tiếp sẽ tôn trọng cụ và thay đổi. Còn không được thì cũng cho cụ một động lực để sớm kiếm chỗ mới.
Không cần phải nói với sếp trực tiếp đâu… vì sêp trực tiếp cũng trả giải quyết đc gì… không cẩn thận thay cả sếp trực tiếp.
Việc luân chuyển vị trí .. tránh việc một người làm quá lâu 1 vị trí..nó là triến lược chung các tập đoàn, các bank rồi…. Nôm na nó vào khung. Làm ở đâu cũng vậy 2-3 năm nó bắt phải thay vị trí dù cụ có làm tốt… ( thấy cụ kia hình như làm khá lâu rồi ) nên khi làm vị trí mới chắc chắn bị khớp với cường độ.
Ngay cả thằng sếp trực tiếp…. Cũng không ngồi nổi vị trí đó từ 2-3 năm đâu.. trừ khi đó công ty nhà nó.

Langthang_Mercedes

Xe container
Em nghĩ không phải ngại kiện cáo mà là bank không muốn phải đền bù khi chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn cụ ag
HĐ không xác định thời hạn rồi thì trước hay sau hạn j nữa. Cứ để ngồi chơi lĩnh lương, đóng các khoản khác cho nhà nước cũng tốn kém vậy.

Thèm khát

Xe điện
Thưa các cụ,
Em làm ở hội sở một bank…đầu năm nay phòng em bị giải tán….em được Nhân sự phân về 1 phòng back khác…nhưng qua thời gian em cảm nhận phòng mới gây sức ép để em chán mà nghỉ (cái này ko tiện nói ra nhưng các cụ nào bị trải qua những chiêu trò này thì sẽ thấu hiểu). Xin hỏi các cụ nếu mình ko tự nghỉ thì bank họ có dc quyền đơn phương chấm dứt hdld ko ạ? Vì em làm lâu năm vì kí hd ko xác định thời hạn rùi…
Mong các cụ cho lời khuyên ạ
Hoàn toàn không nhé Cụ. Giao kết HĐLĐ không xác định thời hạn bảo vệ NLĐ rất mạnh mẽ. Trừ khi Cụ vi phạm quy định nghiêm trọng tới mức họ có thể xử lý kỷ luật lao động ở hình thức sa thải. Còn đơn phương chấm dứt HĐ vẫn có thể trong trường hợp Cụ ốm đau nằm viện liên tục 6 tháng không quay lại làm việc được thôi.
Nếu iem là Cụ sẽ tận dụng thời gian này, học thêm nhiều kiến thức mới, sau 1 vài năm mình trở thành con người mới, với kỹ năng, kiến thức mới.
Iem tương tự Cụ cách đây hơn 10 năm, giờ iem chuẩn bị lên Phó TGĐ rồi đơi, bọn đồng nghiệp khi xưa khinh iem ra mặt, nhiều năm trở lại đây họ quay ngoắc 180 vì biết Tâm, Tầm và năng lực vượt qua nghịch cảnh của iem hêhhehehe chúc Cụ thành công!!!

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Hơi liên quan, em nhờ thớt tí, có cái film Mẽo nói về 1 anh ở 1 công ty chuyên về thông báo sa thải, công ty/cá nhân nào cần sa thải nhân viên sẽ thuê anh này đến thông báo. Thành ra thời gian ảnh ngồi máy bay còn hơn thời gian ở nhà... ai nhớ tên phim gợi í em với

Xechaybangcom

Xe điện
Thông thường cả hai bên đều có quyền chấm dứt HĐLĐ với điều kiện báo trước 45 ngày về việc chấm dứt HĐLĐ. Cụ đọc lại kỹ các điều khoản trong HĐLĐ đã ký với Ngân hàng cụ làm xem có các điều khoản ràng buộc gì không.
Không phải thông thường đâu mợ xinh đẹp.
Người lao động xin nghỉ thì dễ, nhưng chủ sử dụng lao động muốn cho nghỉ thì phải bồi thường hoặc có lý do.

Xechaybangcom

Xe điện
Cụ ơi. Họ sẽ lý luận là khi tái cơ cấu xomg thì chỉ còn những vị trí như cụ đang bị dí và họ coi đó là phương án sử dụng lao động dôi dư sau tái cơ cấu. Quả bóng được đẩy sang sân cụ. Hic...
Tái cơ cấu thì phải hỗ trợ lao động mất việc, cũng được khá tiền rồi.

Xechaybangcom

Xe điện
Đầu năm em nhận kpi rùi và cứ làm theo đó…đến gần đây bị yêu cầu ngừng kpi đó và làm việc khác mà back ground và chuyên môn ngược em luôn…rùi lại nói sẽ căn cứ vào việc mới để đánh giá
Thì cụ phải yêu cầu tính kpi của công việc mới theo thời gian còn lại. Còn kpi cũ cụ đã đạt đến đâu thì vẫn được tính. Cụ nhớ ghi những gì mình đã đạt được.

Xechaybangcom

Xe điện
Em thấy bạn em bảo họ chỉ cần thông báo trc 45 ngày là đúng luật…ko biết có đúng ko ạ?
Không đúng cụ ạ. Cụ chịu khó đọc Bộ luật lao động cập nhật mới nhất nhé.
Sau khi đọc xong có vấn đề gì không hiểu, cụ inbox tôi sẽ trả lời.

Xechaybangcom

Xe điện
Thông thường cả hai bên đều có quyền chấm dứt HĐLĐ với điều kiện báo trước 45 ngày về việc chấm dứt HĐLĐ. Cụ đọc lại kỹ các điều khoản trong HĐLĐ đã ký với Ngân hàng cụ làm xem có các điều khoản ràng buộc gì không.
Trước tiên phải đọc Bộ luật Lao động đã, đọc xong thì mới đọc hợp đồng lao động.