[Funland] (Góc banker) xin hỏi các cụ: kia hợp đồng lao động ko xác định thời hạn, bank có quyền đơn phương chấm dứt ko?

nhapnhomsv

Xe tăng
Đúng là làm gì cũng phải thượng tôn pháp luật cụ nhỉ? Chứ mấy thành phần chém gió tào lao trên này, cậy mình là chủ muốn đuổi sao thì đuổi, nói thật, chém trên này thì hay, chứ ra Toà, Toà nó chả vả cho sấp mặt chứ ở đấy mà tinh tướng.
Các cty trảm nhân viên thường nêu lý do tái cơ cấu,hoặc làm ăn thua lỗ.Khốn nạn nhất là trò điều chuyển công tác xa nhà,chỉ có cty Nhật ít khi trảm nhân viên phũ phàng mà thường là họ giao cho việc ngồi chơi xơi nước chán thì nghỉ

ZARG

Xe container
Hơi liên quan, em nhờ thớt tí, có cái film Mẽo nói về 1 anh ở 1 công ty chuyên về thông báo sa thải, công ty/cá nhân nào cần sa thải nhân viên sẽ thuê anh này đến thông báo. Thành ra thời gian ảnh ngồi máy bay còn hơn thời gian ở nhà... ai nhớ tên phim gợi í em với
Up in the air

LaziCat

Xe container
Không phải thông thường đâu mợ xinh đẹp.
Người lao động xin nghỉ thì dễ, nhưng chủ sử dụng lao động muốn cho nghỉ thì phải bồi thường hoặc có lý do.
Thì em đã nói hết đâu ạ :D. Trường hợp của cụ chủ được thuyên chuyển sang bộ phận khác là bước đi đầu tiên của nhân sự theo cách hợp pháp tái cơ cấu lại lao động, kiểu này người lao động thường sẽ rơi vào tình huống:
- Vị trí mới không phù hợp, ngầm ép người lao động tự xin nghỉ việc để người sử dụng lao động không phải đền bù.
- Người lao động không hoàn thành KPI ở vị trí mới => có lý do chính đáng để cho nghỉ việc và HR sẽ thông báo cho người lao động trước 45 ngày kể từ ngày chấm dứt hợp đồng hoặc có thể sớm hơn tuỳ theo mức độ không hoàn thành công việc.
- Nếu người lao động vẫn bám trụ được ở vị trí mới thì coi như xong, đẹp cả đôi đường :D.

HR họ cũng có KPI: làm sao đền bù cho người lao động ở mức thấp nhất khi nhân viên bị cho thôi việc. Đời đi làm của em đã chứng kiến nhiều case như này rồi. Các công ty nước ngoài họ thường rõ ràng sòng phẳng hơn, khi không còn nhu cầu sử dụng người lao động nữa HR sẽ thương lượng với người lao động về mức đền bù vì bị cho nghỉ việc dựa trên vị trí, số năm cống hiến cho công ty.

Em ghét nhất mấy kiểu ông bà chủ vắt chanh bỏ vỏ như này. Nhân viên đã gắn bó 12 năm, dù họ không có năng lực xuất sắc để phát triển tới vị trí cao hơn nhưng họ đã hoàn thành tốt công việc họ được giao (nếu không hoàn thành làm gì có chuyện tồn tại 12 năm) vậy mà khi muốn cho nghỉ lại tìm đủ chiêu trò để khỏi tốn ít chi phí đền bù tổn thất tinh thần, hỗ trợ cho người lao động tìm việc mới.

Gửi cụ chủ:
- Nếu cụ không muốn rời nơi làm việc này thì cố gắng "sống sót" vậy nhưng cụ cần chuẩn bị tâm lý: chịu đựng sự ghẻ lạnh từ Sếp và các vấn đề phát sinh khiến cụ cảm thấy vô cùng áp lực. Cụ tự nhẩm tính xem mình sẽ chịu đựng được bao lâu nữa?
- Nếu cụ không muốn tự ra đi với tâm lý thất bại, chán nản thì hãy trình bày thẳng thắn với Sếp hoặc Nhân sự càng sớm càng tốt, đề nghị mức đền bù hợp đồng theo số năm cụ đã làm việc rồi ra đi trong tư thế ngẩng cao đầu. 12 năm không phải là quãng thời gian ngắn của một đời người đi làm!

chievo

Xe tăng
Thì em đã nói hết đâu ạ :D. Trường hợp của cụ chủ được thuyên chuyển sang bộ phận khác là bước đi đầu tiên của nhân sự theo cách hợp pháp tái cơ cấu lại lao động, kiểu này người lao động thường sẽ rơi vào tình huống:
- Vị trí mới không phù hợp, ngầm ép người lao động tự xin nghỉ việc để người sử dụng lao động không phải đền bù.
- Người lao động không hoàn thành KPI ở vị trí mới => có lý do chính đáng để cho nghỉ việc và HR sẽ thông báo cho người lao động trước 45 ngày kể từ ngày chấm dứt hợp đồng hoặc có thể sớm hơn tuỳ theo mức độ không hoàn thành công việc.
- Nếu người lao động vẫn bám trụ được ở vị trí mới thì coi như xong, đẹp cả đôi đường :D.

HR họ cũng có KPI: làm sao đền bù cho người lao động ở mức thấp nhất khi nhân viên bị cho thôi việc. Đời đi làm của em đã chứng kiến nhiều case như này rồi. Các công ty nước ngoài họ thường rõ ràng sòng phẳng hơn, khi không còn nhu cầu sử dụng người lao động nữa HR sẽ thương lượng với người lao động về mức đền bù vì bị cho nghỉ việc dựa trên vị trí, số năm cống hiến cho công ty.

Em ghét nhất mấy kiểu ông bà chủ vắt chanh bỏ vỏ như này. Nhân viên đã gắn bó 12 năm, dù họ không có năng lực xuất sắc để phát triển tới vị trí cao hơn nhưng họ đã hoàn thành tốt công việc họ được giao (nếu không hoàn thành làm gì có chuyện tồn tại 12 năm) vậy mà khi muốn cho nghỉ lại tìm đủ chiêu trò để khỏi tốn ít chi phí đền bù tổn thất tinh thần, hỗ trợ cho người lao động tìm việc mới.

Gửi cụ chủ:
- Nếu cụ không muốn rời nơi làm việc này thì cố gắng "sống sót" vậy nhưng cụ cần chuẩn bị tâm lý: chịu đựng sự ghẻ lạnh từ Sếp và các vấn đề phát sinh khiến cụ cảm thấy vô cùng áp lực. Cụ tự nhẩm tính xem mình sẽ chịu đựng được bao lâu nữa?
- Nếu cụ không muốn tự ra đi với tâm lý thất bại, chán nản thì hãy trình bày thẳng thắn với Sếp hoặc Nhân sự càng sớm càng tốt, đề nghị mức đền bù hợp đồng theo số năm cụ đã làm việc rồi ra đi trong tư thế ngẩng cao đầu. 12 năm không phải là quãng thời gian ngắn của một đời người đi làm!
Em cám cụ nhiều..12 năm em làm chưa từng bị B, có 4 năm a1, năm ngoái em cũng dc a2…thấp nhất là a3 em cũng chỉ bị nhận có 3 năm

Quy Lão

Xe tăng
Thằng bạn em làm ở ban CNTT của hội sở VCB lương đang 10 triệu, nhân hệ số 2.8, thêm phết phẩy là được hơn 30 triệu. Năm ngoái có sếp mới hay chính sách mới, chỉ còn hệ số 1.2, lương còn 12 triệu. Cu cậu chán nản lắm, động viên nó ở lại đi biết đâu 2-3 năm nữa sếp khác lại có chính sách khác thì sao, mà nó không nhẫn được. Năm nay té rồi.
Nói chung chèn ép gì thì ép chứ cứ làm quả chính sách lương mới phát 1 cơ số nhân sự té ngay chứ chả cần phải ra mặt o ép nhau.

Yeuaibaygio

Xe container
Hơi liên quan, em nhờ thớt tí, có cái film Mẽo nói về 1 anh ở 1 công ty chuyên về thông báo sa thải, công ty/cá nhân nào cần sa thải nhân viên sẽ thuê anh này đến thông báo. Thành ra thời gian ảnh ngồi máy bay còn hơn thời gian ở nhà... ai nhớ tên phim gợi í em với
Hồi em làm công ty nước ngoài toàn bị ngồi dịch cho HR Manager khi cho nhân viên nghỉ việc. :(
Quy trình nhanh gọn đến nghiệt ngã. Em chỉ cố gắng dịch mềm mại nhất có thể.

matizvan2009

Xe ba gác
Em thấy bạn em bảo họ chỉ cần thông báo trc 45 ngày là đúng luật…ko biết có đúng ko ạ?
hđld không thời hạn thì nlđ thích nghỉ lúc nào thì nghỉ, còn phía dn phải có lý do để không dùng lđ nữa: tái cơ cấu, thua lỗ, giảm quy mô, nlđ không đáp ứng được yêu cầu công việc nữa....thời gian để các bên thông báo cho nhau là 45 ngày

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhưngz việc giao cho em thì trái hoà toàn với back ground và kinh nghiệm bank của em…còn những việc đúng chuyên môn thì em đang làm (và có kết quả tốt theo đúng kpi đầu năm) thì dc giao cho người khác
Quan trọng là người khác có làm tốt việc cụ cũng muốn nhận k. Nếu họ cũng làm tốt thì mình cũng k ý kiến gid được.
Vì khi nhận nhân sự Phòng sẽ bảo với trên là mảng A, mảng B này thì ok, riêng nếu phải nhận thêm người thì bên em cần 1 cậu đảm nhận mảng C. Cụ đc phân về thì nhận mảng C là đúng rồi. A, B đã có người làm.

mlsno8

Xe hơi
Các Banks giờ đang tái cơ cấu, giảm khối Back để sang khối khách hàng, cụ chủ phải thích nghi thôi chứ chuyển sang Banks khác mà làm đúng nghiệp vụ Back của cụ thì cũng khoai lắm ạ

NovRainInFall

Xe tăng
Theo những gì mà cụ cung cấp thì em nhận định tụi NS đang mượn đao giết người. Tuy nhiên, nếu cụ kiên cường và cảnh giác thì tất cả mọi biện pháp trên đều không có tác dụng chơi cụ. Khả năng cao nếu NS cố tình chơi thì sẽ là cơ hội để cụ mặc cả vài tháng lương, ít nhất là 6 tháng, rồi đi đâu thì đi.
Nhưng em nghĩ cụ vẫn phải đặt kiên cường làm trọng và chính yếu tố này sẽ giúp cụ rất nhiều nếu cụ sang bank khác.

Chúc cụ chân cứng đá mềm! Cố lên cụ nhé!
Đọc đến tầng 3, thấy pain là mình vào ngay ;))
Mấy lý do đầu, pain đều chuẩn, đúng cả.

Nhưng mà cái gì cũng có 2 chiều mợ ơi, người lao động nếu họ làm việc với chuyên môn, kỹ năng cao, thì kiểu gì cũng có nơi cần tới, không phòng này thì ban nọ (không đề câpj tới các việc khác, tỉ như ng có quan hệ, ng có năng khiếu chém, vân vân và mây mây nhá, vì mấy đối tượng này, thường nhanh chóng có vị trí khác ngay, giả sử tái cơ cấu hoặc chuyển đổi chức năng). Thì có khả năng, chủ tút là có thể có có những yếu tố như sau:

- Cùng vị trí, có nhiều ng có thể làm (tốt hơn hay không thì ko biết nhá)
- Có phốt gì đó rồi (công việc, giao tiếp, ngoài đời)
- Không thuộc team nơi mới mà trước đó team chủ tút ở phòng ban cũ có khả năng xung đột với phòng mới.
- Phụ trách phòng, ban, đơn vị mới, không ưa chủ tút (có thể do những lý do từ trời ơi đất hỡi, tỉ như chủ tút ra ngoài rít hơi thuốc, gặp trưởng phòng, éo thèm chào, hay chào xong éo thèm mời thuốc lá trưởng phòng, hoặc do cơ cấu của phòng - thêm ng nhưng quỹ lương chưa bổ, phân chia tiền lương, hoặc do có ai đó đã xí chỗ, tự dưng ông tút bị điều vào, vân vân và mây mây).

Cho nên, e là e nghĩ thế này, chủ tớt mà cảm nhận đc thế rồi, chắc chắn tới 90% rồi, thì nên té, cố đắm ăn xôi cũng chả giải quyết đc cái gì, mà cùng khối bank với nhau, thì dễ soi profile nhắm.

Linkbun

Đi bộ

Gửi cụ chủ:
Thế mới gọi là mối quan hệ biện chứng giữa giới chủ và giới lao động. Đây là mối quan hệ luôn xung đột lợi ích với nhau, giới chủ chỉ có 1 bài toán duy nhất : lợi nhuận cao nhất chi phí thấp nhất. Giới lao động thì chỉ có 1 mục đích duy nhất : Tăng lương giảm giờ làm, thêm phúc lợi!
Câu chuyện đã diễn ra hàng thế kỷ nay, chúng ta đang quá độ, tiến lên!!!!
còn cụ chủ thớt, 12 năm rồi mà ko có mối quan hệ nào ở cấp trên, hay anh em bạn bè đối tác bên ngoài, thì cũng phải tự xem lại bản thân ... thực sự cụ đang cống hiến xây dựng cho cái ngân hàng ấy hay cụ đang ăn bám nó... nghĩ thật khách quan, cân nhắc nhiều mặt, sẽ tìm ra câu trả lời về lối rẽ tiếp theo của cuộc đời, nếu dưới 40 thì cũng chưa có gì phải ngại

ZARG

Xe container
Thế mới gọi là mối quan hệ biện chứng giữa giới chủ và giới lao động. Đây là mối quan hệ luôn xung đột lợi ích với nhau, giới chủ chỉ có 1 bài toán duy nhất : lợi nhuận cao nhất chi phí thấp nhất. Giới lao động thì chỉ có 1 mục đích duy nhất : Tăng lương giảm giờ làm, thêm phúc lợi!
Câu chuyện đã diễn ra hàng thế kỷ nay, chúng ta đang quá độ, tiến lên!!!!
còn cụ chủ thớt, 12 năm rồi mà ko có mối quan hệ nào ở cấp trên, hay anh em bạn bè đối tác bên ngoài, thì cũng phải tự xem lại bản thân ... thực sự cụ đang cống hiến xây dựng cho cái ngân hàng ấy hay cụ đang ăn bám nó... nghĩ thật khách quan, cân nhắc nhiều mặt, sẽ tìm ra câu trả lời về lối rẽ tiếp theo của cuộc đời, nếu dưới 40 thì cũng chưa có gì phải ngại
Em cũng quan ngại tương tự. Đi làm ko anh em chiến hữu khó trụ lắm.

chievo

Xe tăng
E cũng nộp đơn rùi các cụ ah…trước mắt em sẽ làm chi công ty đứa bạn…chứ cú đấm ăn xôi thì đi làm stress nhiều lắm ạ…e cám ơn các cụ đã tư vấn giúp em rất nhiều

dz0r0

Xe điện
Thưa các cụ,
Em làm ở hội sở một bank…đầu năm nay phòng em bị giải tán….em được Nhân sự phân về 1 phòng back khác…nhưng qua thời gian em cảm nhận phòng mới gây sức ép để em chán mà nghỉ (cái này ko tiện nói ra nhưng các cụ nào bị trải qua những chiêu trò này thì sẽ thấu hiểu). Xin hỏi các cụ nếu mình ko tự nghỉ thì bank họ có dc quyền đơn phương chấm dứt hdld ko ạ? Vì em làm lâu năm vì kí hd ko xác định thời hạn rùi…
Mong các cụ cho lời khuyên ạ
Cụ làm ngân hàng mà lại không biết đọc luật lao động sao? Em hơi nghi ngờ chất lượng nhân sự của ngân hàng cụ đang làm, đặc biệt cụ lại nói cụ làm lâu năm. Em thật!

minhnguy

Xe máy
Cụ làm ngân hàng mà lại không biết đọc luật lao động sao? Em hơi nghi ngờ chất lượng nhân sự của ngân hàng cụ đang làm, đặc biệt cụ lại nói cụ làm lâu năm. Em thật!
Nhiều khả năng cụ chủ làm mảng cntt cụ ạ

G811

[Tịch thu bằng lái]
Gớm bác tưởng banh nó nhã lắm sao.

Nếu xét về hiện tượng banh thuê người giấu hợp đồng, thuê người không hợp đồng & sử dụng người không đóng bh thì không có ai hơn banh cả bác ạ. :))

Tất nhiên không phải là tất cả nhưng có những cái banh nó là trùm trong khoản chạc lương + bh....nhất là đối với staff có thâm niên từ 0~3 năm bác ạ. :))

dz0r0

Xe điện
Gớm bác tưởng banh nó nhã lắm sao.

Nếu xét về hiện tượng banh thuê người giấu hợp đồng, thuê người không hợp đồng & sử dụng người không đóng bh thì không có ai hơn banh cả bác ạ. :))

Tất nhiên không phải là tất cả nhưng có những cái banh nó là trùm trong khoản chạc lương + bh....nhất là đối với staff có thâm niên từ 0~3 năm bác ạ. :))
Cụ thớt đã nói cụ ấy làm lâu năm và đã ký hợp đồng không xác định thời hạn rồi cụ ạ.

EmChuaCoBang

Xe hơi
Nhiều khả năng cụ chủ làm mảng cntt cụ ạ
Làm mảng cntt thì vị trí gì mà có KPI cụ thể hóa bằng con số nhỉ vì cụ chủ có nói vị trí đạt kpi theo con số dc giao.

Sent from SM-N950F via OTOFUN