[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều là bao nhiêu? Kim văn kim lũ à? Hay linh đàm? :D
Đã bảo rồi, không moooom nữa :D
LVL, HMG, THNC, đoán thế vì thấy cc lôm nhôm là ko muốn vào rồi, có việc gọi ra cà fê thôi :))

Kim văn kim lũ ở đâu ạ? Linh Đàm thì e đi qua thấy nhiều nhà cao tầng ko phải cc hả cụ? :D

Chỉnh sửa cuối:

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Em quên mất là gọi được bảo vệ có khi xỉu luôn rồi :)) Pa cuối cùng, nhờ trợ giúp của người thân (hy vọng là dưới hầm không mất sóng :)) )
Người thân U70 tai hơi nghễnh ngãng + tê thấp như đã nêu, điện thọi thì e biết điều gọi từ trên mặt đất rồi, tìm được nhau mất độ nửa tiếng chứ mấy :D

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ chịu khó ngắm thêm đi. Thang máy lắp riêng hơn nhiều lần chui rúc vào 1 thang máy chung. Giá trị nó ở chỗ đó. Còn nhiều nhà ko lắp đơn giản chỉ vì họ ko có nhu cầu. Các cụ mất tiền đi Gym, chạy bộ; họ chăm vườn tược, leo thang bộ cũng là 1 hình thức rèn luyện thôi.
Vâng e biết mà cụ.
Tm ở VN nó là hạng mục bthuong ở các cc cao tầng. Còn với đa số nhà mặt đất nó là hạng mục luxury. Tm tại VN nó chưa phổ cập đâu cụ ah, nhất là với đa số nhà ống, nhà ngõ nơi có số đông dân lđ mà đến ô tô riêng vẫn còn xa vời.
Vào các khu dân cư kiểu cũ đó thì a xe ôm, bác tài tx, bà bán chè đầu ngõ cũng có cái nhà đất 4-5_6 tỉ. Cơ mà bảo bán đi lên cc thì đâu dám. Cc cơ bản và trc nó giành cho đám trẻ có sức kiếm ra tiền để trả phí ql, trả lãi và gốc bank mà ko cần lập luân: ở nhà đất ko mất phí.
Đối tượng khá giả hơn nữa thì ở cccc với range rất rộng. Ở đc các khu Royal, Parkhill căn 3N thì mua cái nhà đất 6-8 tỉ là trong tầm tay họ rồi.
Ko hiểu cc ở nhà đất như nào mà bảo dân ở royal là nghèo ko có tiền mua nhà đất. Thật bó tay :))....

Ngay e đây mới có căn cc cũng chỉ là ngôi nhà thứ 4 và giá e mua cao hơn giá nhà đất a thớt mà. Ko thấy a thớt bảo có ô tô chứ e sở hữu và đi ô tô từ 2009 cơ, bằng e lấy 2007 đây :)).

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
CC ko có chỗ để xe chẳng phải hiếm. Thường thì được 50% đã là cao cấp lắm rồi :D
LVL, HMG, THNC, đoán thế vì thấy cc lôm nhôm là ko muốn vào rồi, có việc gọi ra cà fê thôi :))

Kim văn kim lũ ở đâu ạ? Linh Đàm thì e đi qua thấy nhiều nhà cao tầng ko phải cc hả cụ? :D
Thế là các cụ chưa vào bất kỳ chung cư nào mà chỉ... đoán à? ;))
Hay thế này, giờ em dẫn cụ qua 2 chục cái CHẮC CHẮN có hầm để xe oto nhé? :D
Topic này chuyển qua nói xấu rồi chứ phản biện gì nữa?
Cứ hỏi số liệu là im tịt. ;))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Với phân khúc cccc và nhà lk ấy thì giống như 1 a dám chơi merc, 1 a sắm Toy cho sau bán đc giá thôi cụ ubisapro ơi :))

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Thế là các cụ chưa vào bất kỳ chung cư nào mà chỉ... đoán à? ;))
Hay thế này, giờ em dẫn cụ qua 2 chục cái CHẮC CHẮN có hầm để xe oto nhé? :D
Topic này chuyển qua nói xấu rồi chứ phản biện gì nữa?
Cứ hỏi số liệu là im tịt. ;))
E có làm cò cc đâu mà biết nhiều như mấy cụ dc :D
Hầm để xe ô tu e cũng ko có nhu cầu, có việc vào mấy cc có hầm thấy bí rì rì, chỗ để thì tìm mỏi mắt ko thấy, thấy rồi thì lết ra thang máy hưởng mùi viêm cánh nên e thấy có khi ko có hầm còn hay hơn :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Chả phải tự nhiên mua CC cũ thường kèm thêm câu có lốt đỗ xe ko? :))
Ơ, thế là có cũng có thể là không và có cũng vất vả gần như không à? Vậy mà em cứ tưởng sướng hơn em ở chỗ không phải bấm cửa lên bấm cửa xuống chứ :))
Người thân U70 tai hơi nghễnh ngãng + tê thấp như đã nêu, điện thọi thì e biết điều gọi từ trên mặt đất rồi, tìm được nhau mất độ nửa tiếng chứ mấy :D

alceste

Xe điện
Chung cư có 1 điểm nữa cần lưu ý đấy là nó giữ giá hoặc là mất giá. Ở thì rất là thích tuy nhiên nếu nhìn theo con mắt đầu tư thì sẽ không hiệu quả đâu. Em ví dụ bản thân em năm 2014 mua 1 căn chung cư ở TSQ em ở đến năm 2021 thì bán, giá bán lại bằng giá mua năm 2014 vì vậy coi như hòa về tiền
Tiếp tục em lại mua căn chung cư đang ở bây giờ, ở Richland Southern, thời điểm tháng 10/2014 em mua cũng là rẻ nó là đáy rồi, em mua có 2.86 tỉ ra tên sổ đỏ cho căn 92m2, quay lại lịch sử thời năm 2011-2012 khi tòa này mới bàn giao thì 1 căn tương đương là 4.2 tỉ, tính ra như vậy lỗ nhiều.
Cái thời điểm 2011 - 2012 ko phải chỉ mỗi chung cư mà giá nhà đất hồi đó mọi nơi đều khiếp khủng. Nên nếu so tại đúng thời điểm đó thì nhà đất hay chung cư cũng đều xuống giá như nhau.
Một người đã bị kẹp nhà đất đúng 2011 cho biết!

alceste

Xe điện
Cái này e thấy tùy sở thích của mọi người. Như nhà e ở ngõ 211 khương trung gần ra đoạn hồ mới có hàng xóm mới. Ông ý bán 2 căn cc ở royal đang ở mua đất của 3 nhà được 150m2 mặt tiền 7-8 mét, xây lên 6 tầng mỗi tầng 115m ( vì bị tính chỉ giới lùi vào 4m) thang máy đầy đủ. 2-3-4 cho thuê còn 5-6 ông ý làm kiểu duplex để ở. Sân 25m kia cả tầng 1 để oto , xe máy tẹt + thuê bảo vệ.:D
Tính giá ra vẫn rẻ hơn 1 căn pent house ở royal bây giờ:D

Trường hợp của cụ hình như ko phổ quát cho đại diện nhà đất, gồm khoảng vài trăm ngàn hộ đang sôgns trong nhà đất, diện tích 20 - 45m2, >50% là 1 mặt thoáng như h (em đã vào những nhà còn ko có mặt thoáng nào rồi, chính xác hơn là dãy nọ cách dãy kia 1.5 cái chiều ngang xe máy, và lên tầng các nhà làm đua ra nên cách nhau còn ko quá 50cm ).
Giống kiểu cụ kia khoe nhiều nhà, xong bảo thang máy riêng trong nhà là giải quyết được hết, nhưng số nhà đất h có thang máy chắc cũng là vô cùng ít trừ nhà phân lô và kinh doanh hoặc số 5% thì ko nói.
H hầu hết các nhà đất phổ biến, dân ở, ko có yếu tố kd, giá từ 3 - 6 tỉ , bảo người ta là bác sửa nhà lắp thang máy đi, hết tầm tỉ thôi, chắc họ chửi cho là bị hâm ý chứ.

ubisapro : Em ko muốn quote cụ vì cụ có quan ddiểm riêng, nhưng đoạn cụ hả hê, chung cư cũ thì hay quảng cáo có slot đỗ xe, thế cụ cho em hỏi, nhà đất thì cụ lấy 1 khu bất kì, phổ biến ở mức độ trung bình (đừng lấy khu nhà giàu hay liền kề), xogn xem hộ em tỉ lệ dân ở đó có ô tô là bao nhiêu và bao nhiêu người vẫn trăn trở hàng ngày để tìm được slot đỗ xe ạ?

Chả cứ là nội thành mà ngoại thành cũng ko có chỗ đỗ xe cho dân nhà đất mấy đâu ạ và nói thẳng luôn ko thể so với chung cư về tỉ lệ, toàn phải đem gửi trường học, 7h sáng đánh đi, hom nào có đoàn kiểm tra cugnx đánh đi, clear bãi xe, còn muốn gửi đi đâu thì gửi. Còn lại phần đông gửi vỉa hè, tự phát, đúng kiểu thuê chỗ đỗ chứ xây xước ko chịu trách nhiệm, mà khoảng cách ít khi cách dứoi 200m lắm cụ ạ. Ngay trên otofun này thôi, cụ search chắc ra hàng trăm top hỏi chỗ nào gửi xe ở khu nào.

Em thì cứ tính nhà đất rẻ trăm trịu m2, tầng 1 chỗ để xe 20m2 là 2 tỉ, chỉ để xe ko làm ăn được gì, coi như tháng mất 10 triệu tiền lãi để xe được vào nhà (đấy là với nhà phố, đất các cụ mua, còn đất ông cha để lại hoặc giàu như bác MacLuv em ko dám bàn ạ).

Em biết cụ rất khá giả, nhưng đừng đem view của mình xong coi như nhà nào cugnx thế rồi đem cái sự hả hêd dấy đi lung lung. Kiểu, nhà đất làm cái TM là xong, hay nhà đất nhà éo nào cugnx có chỗ đỗ xe, mỗi chung cư có khoảng 50% chỗ. THế hỏi khí ko phải, nhà cụ đã có TM chưa ạ?

prado2012 em chào idol của em. Lâu lắm ko thấy chị trên này. Ươcs mơ của em vẫn là 10 năm nữa được bằng 1 phần của chị về độ chính chắn và sắc sảo, còn thành công thì chắc chắn hem được rồi.

Chỉnh sửa cuối:

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
E có làm cò cc đâu mà biết nhiều như mấy cụ dc :D
Hầm để xe ô tu e cũng ko có nhu cầu, có việc vào mấy cc có hầm thấy bí rì rì, chỗ để thì tìm mỏi mắt ko thấy, thấy rồi thì lết ra thang máy hưởng mùi viêm cánh nên e thấy có khi ko có hầm còn hay hơn :))
Thực sự em thấy rất xấu hổ cho các cụ đg ở nhà đất. :-o
Nhà thì toàn 5-7 tỏi thì phải so với chung cư thế nào chứ, ai lại so với... HH Linh đàm bao giờ? :))
Ở nhà các cụ có hay khoe mình khoẻ hơn ... Thằng bé hàng xóm không? 8->

Đông86

Xe điện
Em đang ở nhà riêng, nhưng ủng hộ việc chỉ có chung cư cho những khu vực mới xây, xã hội cần quy củ, cần thông thoáng giao thông, cống rãnh sạch sẽ, cần bình đẳng - tất cả là ở chung cư, những cái bt hay liền kề là không được phép, mà dành cho vườn hoa, hồ, trường, bệnh viện..

spiderman

Xe tăng
Căn của em sáng dậy như này có ổn bằng con liền kề ko các cụ! :))

slavik

[Tịch thu bằng lái]
H hầu hết các nhà đất phổ biến, dân ở, ko có yếu tố kd, giá từ 3 - 6 tỉ , bảo người ta là bác sửa nhà lắp thang máy đi, hết tầm tỉ thôi, chắc họ chửi cho là bị hâm ý chứ.
Nhà người ta dân số trẻ, có 3-4 tầng có khi cả tháng chả lên t4 làm gì, tự dưng cụ sấn vào bảo nta đi lắp thang máy đi nhìn cho nó soang vs bán được giá bla bla..... thì đúng là hâm đơ chứ còn gì :))

dhela

Xe tăng
Để mai em qua cc xéo nhà dò hỏi xem nó có hầm không chứ em thấy xe ở cc toàn đậu trên vỉa hè :))
Còn mấy quả tiện ích nữa chứ. Này thì phòng tập, này thì bể bơi năm sáu mùa này...
Có phải ai cũng dân sâu bít đâu mà ngày nào tập cũng bơi với tập chạy để khoe Phây cơ chứ :-?

Chưa nói là mấy anh chị lên hình quảng cáo ai cũng thon thả trai xinh gái đẹp. Nhưng về ở thực tế để rồi thấy toàn bẩy tám mươi cân đýt đầu một số, hì hục tập nổi thì chắc cho tiền cũng chả muốn đi sử dụng tiện ích lần nữa =P~

Thực tế là người bình thường, chả mấy ai thích mặc xì liếp tập bơi giữa phố đông cả ^^

Nói chung là cái gì cũng phải thực tế ạ ^^

KoenigseggPigani

Xe tăng
Nếu cụ dùng thường xem như là mua sỉ, mua sỉ kiểu gì chả rẻ hơn mua lẻ nên thấy hợp thì hưởng thụ thôi cụ. Em thì sợ lạnh thêm nữa hết chạy nổi do đó mấy cái cụ thích với em là vô nghĩa :))
Trân trọng mời cụ đông này sang nhà em, em mời bữa bể bơi free tòa nhà em
Nhiệt độ nước và không khí trong bể là khoảng 31-33 độ
Cụ đi từ căn hộ xuống bể không tiếp xúc 1 chút không khí ngoài nào, ấm tuyệt đối
Nếu lạnh hơn, em có thể gọi trg bqt tòa nhà xuống ý kiến
Chuẩn nghèo mới ở VN: Ở chung cư, sáng cưỡi 4B đi làm, tối về oánh tenit, tập gym, bơi lội. :D
Chuẩn đó cụ, hầm xe chung cư nhà em theo diện chuẩn nghèo thì những Bentayga, Lambo Urus G63 LandRover Porsche Pana vv cứ gọi là đông hơn hội
Sân tập golf tòa nhà cũng có
tất nhiên k thể so vs nhà đất dc, vì nhà đất có đâu mà so :))
Người trẻ thể dục tí ko sao nhưng người già mà lết từ chỗ gửi xe vị trí ko đẹp đến thang máy cũng hơi bất tiện, có lần e gửi hầm xe tập thể chỗ Time city thế nào mà đỗ xe xong, xách túi đồ nặng 15 ký lết hơn trăm mét mới tới khu vực thang máy (có cửa chắn kỹ), xong phải gọi điện cho gia chủ U70 (bị tê thấp gia truyền) lết xuống quẹt thẻ mất đến chục phút mới vào dc thang máy, sau đó mới đến công đoạn xách đồ dọc theo hành lang :D
Cụ nói đúng là chưa ở cc, cạnh cái thang xoay nó có cái chuông điện
Cụ bấm số phòng số tầng, ng ta ở trên bấm cái cụ đi qua và vào thang máy rồi lên tầng
Việc gì bắt ng bệnh đi đón khổ sở thế =)) cụ cứ làm như ng nhà cụ phải chạy bộ từ tầng cao xg hầm đón cụ í
Nếu ở nhà đất thì sao? cụ ko phải gửi xe ah?, ng nhà cụ k phải mở cửa đón khách xách đồ vào ah?

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Thực sự em thấy rất xấu hổ cho các cụ đg ở nhà đất. :-o
Nhà thì toàn 5-7 tỏi thì phải so với chung cư thế nào chứ, ai lại so với... HH Linh đàm bao giờ? :))
Ở nhà các cụ có hay khoe mình khoẻ hơn ... Thằng bé hàng xóm không? 8->
Tuyệt đại đa số dân lđ vn thu nhập + tích lũy đủ tiền mua cc Linh Đàm thôi nhé. Mấy cái cc mới xây nhìn thế chứ mươi 15 năm nữa cũng xập xệ chả hơn gì cái LĐ đâu (chắc hơn dc cái hầm để xe hy vọng ko bị xuống cấp, khai mù) :))

Mà cc này chả hiểu ở đâu (chắc ko p Linh Đàm) mới hay cũ mà nhìn hịn phết nhở :D