[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

Lyquangdieu1

Xe tăng
Chỗ em có người nghĩ như cụ. Đầu năm ngoái rao bán 3.1, 3.2 tỷ tưởng cao vì rao mãi k ai mua. Giữa năm lại bán được 3.4 tỷ bán vội rồi đi thuê nhà chờ giảm giá mua lại căn rộng hơn. Giờ căn đó tầm 4tỷ hơn rồi mà chưa có dấu hiệu giảm lại, vẫn ở nhà thuê 15tr/ tháng. Vậy theo cụ lấy 3.5 tỷ giờ gửi bank rồi đi thuê nhà có lợi hơn không ? Để 5 năm nữa thì 3.5 tỷ còn lại giá trị 2.5 tỷ. Tiền lãi thuê nhà coi như mất.
Em chưa gặp trường hợp nào, bán nhà rồi mấy năm sau mua lại chính căn nhà đó giá rẻ hơn cả.

huyhuy269

Xe hơi
Tuỳ, mỗi ng mỗi nhu cầu và cũng tuỳ phân khúc nữa chứ cụ

div198

Xe máy
Ừ thì gộp cả 2 vợ chồng vào nữa, thì tính ra chi tiêu 1 tháng của cả nhà là hơn 40 triệu, theo em là hơi cao so với mặt bằng chung
Làm gì mà cao so với mặt bằng chung hả bác. Bây giờ 1 tháng gia đình 2 vợ chồng và 2 con thì 50-60 triệu cũng chỉ là vừa đủ thôi. Em ví dụ nhé. 2 đứa con tiền học hành chính khóa và thêm nếm khoảng 10tr/ 1 đứa. Tháng đã mất 20 triệu rồi.
Giúp việc 5 triệu cộng với tiền phí dịch vụ chung cư + tiền điện, nước, gửi xe lấy rẻ 5 triệu nữa là 10 triệu.
Còn lại tiền ăn uống, sinh hoạt cơ bản nữa khoảng 20 - 30 triệu. Tính tổng 1 tháng là 50 - 60 triệu . Chưa tính các khoản mua sắm đột xuất hay nhà có việc. Nhà em tháng nào cũng hô hào tiết kiệm rà soát chi tiêu nhưng cuối cùng chả giảm được tý nào vì khoản nào tiêu cũng hợp lý. Nói chung là cũng méo hết cả mặt vì chả tích lũy được đồng nào thỉnh thoảng có mấy đồng lại có việc tiêu mất.

huyhuy269

Xe hơi
Làm gì mà cao so với mặt bằng chung hả bác. Bây giờ 1 tháng gia đình 2 vợ chồng và 2 con thì 50-60 triệu cũng chỉ là vừa đủ thôi. Em ví dụ nhé. 2 đứa con tiền học hành chính khóa và thêm nếm khoảng 10tr/ 1 đứa. Tháng đã mất 20 triệu rồi.
Giúp việc 5 triệu cộng với tiền phí dịch vụ chung cư + tiền điện, nước, gửi xe lấy rẻ 5 triệu nữa là 10 triệu.
Còn lại tiền ăn uống, sinh hoạt cơ bản nữa khoảng 20 - 30 triệu. Tính tổng 1 tháng là 50 - 60 triệu . Chưa tính các khoản mua sắm đột xuất hay nhà có việc. Nhà em tháng nào cũng hô hào tiết kiệm rà soát chi tiêu nhưng cuối cùng chả giảm được tý nào vì khoản nào tiêu cũng hợp lý. Nói chung là cũng méo hết cả mặt vì chả tích lũy được đồng nào thỉnh thoảng có mấy đồng lại có việc tiêu mất.
Nhà cụ tiêu nhiều thật, thế là trên trung bình rồi, e 2vc tháng chưa dc 30tr mà cũng tháng nào hết tháng đó

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ừ thì gộp cả 2 vợ chồng vào nữa, thì tính ra chi tiêu 1 tháng của cả nhà là hơn 40 triệu, theo em là hơi cao so với mặt bằng chung
Kiếm nhiều và kiếm đc họ chi tiêu thế là thường.
Đừng lấy chuẩn hay cách của bản thân ra đo.

ubisapro

Xe trâu
Thu nhập 1 tỏi ko chi tiêu theo kiểu kinh tế kém được bác ạ, nên tiêu 500M/năm chẳng có gì là vô lý như bác nghĩ đâu
Tiêu 50% thu nhập, tiết kiệm được 50% là cao rồi. Gặp nhà tiêu hoang thì thu nhập tầm đó cũng … trên răng dưới dép ko lạ (gọi là ko có tích trữ, chứ nghèo thì ko đúng) :D

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Tiêu 50% thu nhập, tiết kiệm được 50% là cao rồi. Gặp nhà tiêu hoang thì thu nhập tầm đó cũng … trên răng dưới dép ko lạ (gọi là ko có tích trữ, chứ nghèo thì ko đúng) :D
Chuẩn. Nhiều cặp kiếm nhiều và tiêu còn nhiều hơn.

ubisapro

Xe trâu
Chuẩn. Nhiều cặp kiếm nhiều và tiêu còn nhiều hơn.
Tính tích trữ theo % thu nhập theo e sẽ cơ bản ra cách chi tiêu của 1 gia đình. Chứ thu nhập cao bảo họ chi tiêu bằng thu nhập thấp (trung bình) thì cũng buồn cười lắm. Tầm dưới 40 tuổi mà tích trữ (ko quá dè xẻn, ki bo theo thu nhập) tầm 30% trở lên e đánh giá là thành công. Như nhà e thì … ko được mức đó :))

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Bác đừng nói theo cảm tính thế. Em nói có sách mách có chứng đàng hoàng, có phải nhà nào cũng thu nhập đủ cao để chi tiêu 50-60tr 1 tháng như bác nói đâu
GDP bình quân đầu người của Việt Nam năm 2021 là 3750$ , cứ cho là ở Hà Nội hay Sài gòn thu nhập bình quân là 10.000$ / năm đi, thậm chí em cho hẳn 20.000$/ năm luôn cho nó sang chảnh. Tính ra là 240tr-480tr / 1năm, mà chi tiêu đều đều tháng 50-60 củ thì có mà vỡ cmn mặt. Nên nói "mặt bằng chung" thì phải dựa trên 1 tập dữ liệu lớn, chứ bác ko thể đem nhà bác hay họ hàng , bạn bè của bác ra để nói đấy là mặt bằng chung được.
Nhà em kinh doanh nội thất, thu nhập trùng bình năm khoảng 2-3 tỷ, mà còn chả chi tiêu đến 30tr/ tháng nữa là
Tất nhiên là tuỳ vào cách sống và chi tiêu của từng nhà thôi, có thể nhà em bản chất vẫn là nông dân ở quê lên HN nên nó khác các bác
Cụ chuẩn bị dính bài ngụy biện " người xung quanh tôi đều tiêu như thế", hoặc "giờ trẻ nhiều người giỏi, tháng kiếm mấy trăm triệu là bình thường" blah blah blah... ;))

KeanuR

Xe tăng
Giờ chán chuyển sang cãi nhau tháng tiêu hết bao tiền hả các cụ? =))
Nhà e thì tiêu cũng tầm 30-50 tr 1 tháng cho sinh hoạt, tuy nhiên đó là khi có dòng tiền ổn định, chứ ngày xưa chắt bóp tiết kiệm lắm, chưa bằng 1/3 giờ

taiadau

Xe điện
Ai chả thế, có nhiều tiêu nhiều, có ít vẫn cố phải tiêu ở mức đủ nhất định cho phần cứng. VD 2 f1 nhà em mất cỡ 35 lit cho tiền học rồi nên sao giảm được nữa, vậy có tiền thì du lịch sang xịn mịn tí, có ít thì đi chơi đỡ mịn hơn, nói chung chả dành dụm được mấy. Ngày trước chính ra tỉ lệ dành dụm lại cao hơn dù thu nhập kém hơn bây giờ, vì lúc đó f1 còn nhỏ hoặc chưa ra đời, học hành và du lịch ko tốn kém như bây giờ.

anhnt2105

Xe hơi
Ôi chào tiêu pha thì bn chả có, tuỳ thu nhập và tuỳ tính cách thôi, em có tháng ăn nhà hết, 1 tháng hết chưa đến 2tr tiền ăn, có tháng ra ngoài ăn hàng nhiều, gặp bạn bè, KH các thứ hết cả chục củ.
Con cái học trường công thì rẻ 2-3 củ/ tháng, trường tư như Newton archimede hay cao hơn nữa là trường quốc tế thì 10-20 hay 30 củ cũng có hết, tranh luận cái này chắc cãi nhau lâu hơn cả chung cư vs nhà đất =))

thongnv

Xe điện
Em có ông bạn cùng quê, tiết kiệm khoảng 90% thu nhập, haha, vcl luôn :)))

Xe gia đình

Xe điện
Thế tóm lại ở chung cư hay nhà đất tiêu nhiều tiền hơn hả các cụ mợ ?

Smile1102

Xe container
Ôi em thấy ở đâu cũng sướng nếu nhiều tiền nhà rộng, vị trí đẹp ạ, ai thích thế nào thì ở thế đấy cần gì tranh luận :D
Em thì ở chung cư vì ít tiền ko mua đc nhà đất (cc nhà em chắc tầm gần 6 tỷ), chứ em cũng mong có đất có vườn trồng cây lắm mà chưa đc.
Tuy nhiên quan điểm của em là
1. Ko ở nhà mà đường ô tô ko tránh nhau đc.
2. Mặt sàn tối thiểu 70m2 trở lên, em ghét nhìn phát thấy tường cảm thấy bí bách.
3. Được quản lý, nên em thích khu đô thị, ko thích ở làng xóm va chạm nhau mệt. Cứ ở chỗ nào có nội quy có quản lý, có dịch vụ em mới thích, chắc tại em làm thuê nó quen, nên chỉ thích đc quản lý, còn các cụ khác làm chủ quen nên chỉ thích tự do.

Nghĩ đi nghĩ lại thì em thấy nếu có dưới 50 tỷ thì em ở chung cư (hiện tại là vậy); từ 50-100 tỷ thì em nghĩ em sẽ ở biệt thự. Nếu có vài trăm tỷ trở lên chắc em sẽ thích ở penhouse khu trung tâm gần hồ, view đẹp với nhà tầm 300-500m2, vì ở cao nó khoáng đạt hơn, còn nhà rộng nên tha hồ bày, làm luôn cả cái vườn cũng đc, như anh trai em đang ở Duplex, cũng có cái vườn 40-50m2 cũng trồng đc vài cái cây với nuôi vài con chim. Còn tầm 50-100 tỷ thì mua penhouse vẫn còn là rất xa xỉ.
Tuy em ở chung cư nhưng em ko nghĩ em là cận nghèo, chắc cũng đc tầm trung lưu :D
Mà giờ em đang cày tiền cho con đi học cũng tốn quá nên chắc chả bao giờ đc hạ xuống đất như các cụ, dù em có đầu tư đất (mà tính em kén cá chọn canh nên cũng toàn đầu tư đất mặt đường đôi, đường rộng 28-30m) và vành đai 3.5.
À còn nguyên tắc nữa là nhà cc thì em chọn trong vành đai 3, tiện học hành (đi bộ) và đi làm (3km đổ lại). Còn đất thì trong vành đai 3.5 khu đô thị ạ.
Em thấy VN đúng là đất nc hạnh phúc vì ai cũng hạnh phúc với lựa chọn của mình, kể cả nhà ngõ quanh năm ko thấy ánh mặt trời, hay chung cư chuồng chim ạ.

Jetu

Xe điện
Em có ông bạn cùng quê, tiết kiệm khoảng 90% thu nhập, haha, vcl luôn :)))
Ông ấy cũng đang viết/nói đâu đó, kiểu thế này:
Em có ông bạn cùng quê, tiết kiệm khoảng 10% thu nhập, haha, vcl luôn :))

tea1981

Xe buýt
Chỗ em có người nghĩ như cụ. Đầu năm ngoái rao bán 3.1, 3.2 tỷ tưởng cao vì rao mãi k ai mua. Giữa năm lại bán được 3.4 tỷ bán vội rồi đi thuê nhà chờ giảm giá mua lại căn rộng hơn. Giờ căn đó tầm 4tỷ hơn rồi mà chưa có dấu hiệu giảm lại, vẫn ở nhà thuê 15tr/ tháng. Vậy theo cụ lấy 3.5 tỷ giờ gửi bank rồi đi thuê nhà có lợi hơn không ? Để 5 năm nữa thì 3.5 tỷ còn lại giá trị 2.5 tỷ. Tiền lãi thuê nhà coi như mất.
Chẳng ai tính như cụ đó đâu. Ở đây bài toán đang nói là bắt đầu mua nhà để ở hay thuê nhà. Còn có mà bán thì nó là số phận. 2 cái nó khác nhau. Còn ai cũng như nhau thì nó k ra chú cò đất