[CCCĐ] Hà Giang - Ngày trở lại!

Satern

Xe tải
Rời điểm quan sát Mã Pí Lèng, tiếp tục con đường hạnh phúc, đến điểm rẽ đi Xín Cái sẽ có những khoảnh khắc con đường uốn lượn cực đẹp

Một góc nhìn rõ hơn

Cảnh đẹp-hùng vĩ quá chủ thớt ơi. Liệu 6x đời cuối không biết có theo chân với các cụ 7x đc ko để đến những nơi đẹp nhu thế này???

dmdviet

Xe cút kít
Các cụ khác động viên hết rồi, khẳng định đi tốt.
1 lưu ý nhỏ, giúp ích lớn: cụ phải thường xuyên theo dõi đồng hồ nhiệt độ và mỗi lần dừng xe kiểm tra gầm máy xem có bị ướt không. Nếu ướt là bục đường nước, hết nước là hỏng máy luôn. Trên này biết bao trường hợp mếu dở rồi đó cụ. Cái xe làm ra để đi. Đường đeò dốc cũng làm ra để xe đi. Nhưng vấn đề là quãng đi dài, công năng của xe cũng bị đẩy đến giới hạn.
Mong cụ lưu ý để chuyến đi dc chót lọt vui vẻ.
Có thể còm này lỗi thời, nhưng có khi tác dụng cho những cụ đọc sau.
Cảm ơn cụ, lâu lâu cũng không thấy cụ đi đâu nhỉ?

thanks cụ..em thì chỉ theo dõi trên taplo xe thôi...ko hay ngó gầm xe...chủ quan quá..
He he CX5 hoặc Fotun thì ngon mà bác :)

Cảnh đẹp-hùng vĩ quá chủ thớt ơi. Liệu 6x đời cuối không biết có theo chân với các cụ 7x đc ko để đến những nơi đẹp nhu thế này???
Đoàn cũng có 6X đời chót bác nhé. Về sơ bộ miền bắc đoàn đã lướt gần hết rồi ạ

cụ nói chỉ có chuẩn,hồi 2013 em chạy lên Hà Giang bằng con xe ga chạy 4 ngày hơn 1200km,về tã lắm. trc khi đi anh em nên kiểm tra xe kỹ càng cẩn thận,giờ em chạy toàn phải kiếm con nào 2 máy thôi.bền ạ! :))
Cho hỏi trong time tới có cụ nào lên Hà Giang ko nhỉ?
Chắc có em :)

trinhhunghb

Xe lăn
em cũng 6X đây..đi ngon cụ ạ...

HorsePower

Xe container
Những dặn dò lo lắng của bạn chỉ hợp với thời trước, khi oto quá cũ kỹ. Giờ toàn là xe tốt, chả có gì phải lo lắng đâu.

Lên đường thôi.
Em nói vậy vì xe em bị rồi. Đúng đoạn từ cổng trời Quản bạ. Xe em Tuổi đời nó cũng chập chững vài 3 tuổi. Công xuất lớn, dư thừa leo dốc đèo, số tự động mượt như du. Cái vấn đề là khi em chủ quan nên mới bị. Leo dốc thốc tháo, chủ quan cứ như xe mình toàn năng. Khi thay cái ống nước dày, to bằng cánh tay nóng dẫy mới biết khi leo dốc máy nóng, bơm cao áp thu nạp nước làm việc cực đại, cộng với nước nóng ở ngưỡng sôi sùng sục, thì biết bao xe đã vì chủ quan khinh địch là nằm đuờng. Cậu em thay cái ống nước của em ở Quản Bạ bằng cách măng xông cái ống cao su của máy nổ mới được. Cậu nói bệnh này xe đồng bằng lên bì nhiều, nghề chính của cậu là làm cái này. Xe đời mới cả đấy cụ.
Em kết luận thế này.
Xe do con người sản xuất, tính toán đi đường bằng là chính, nếu leo cũng có giới hạn chứ không phải chuyên dụng leo cả ngày.
Chính vì vậy xác xuất bục mấy cái ống cao su, mấy cổ nước (xe captiva cụ Thaiphuot) là cao.
Thêm nữa cái ông cao su (to, dày, có cả bố ở trong như cái lốp xe) có khả năng bị chuột nó ngứa răng nạo mỏng rồi nên thừa cơ bục ra báo hại thân chủ...
Nói chung muộn ngàn lý do.
Xe thời bao cấp rất tồi, cái đấy đúng...nhưng lưu ý là xe hay hỏng nhưng máy móc đơn giản nên nồi đồng cối đá, và đặc biệt các bác tài thời bao cấp rất cẩn thận và kinh nghiệm, mỗi tài xế kiêm cả sửa xe. Leo dốc là chậm chạp, vừa đi vừa nghe ngóng, đi rồi nghỉ, lựa theo sức cái xe mình....
Em bàn vậy đẻ thêm 1 thông tin,
Cẩn thận không bao giờ là thừa nhể các cụ.

HorsePower

Xe container
Cảm ơn cụ, lâu lâu cũng không thấy cụ đi đâu nhỉ?
Chào cụ, đúng vậy cụ dmdviet, em dạo này không đi trên Of Nhưng đi ở nnoài thi liên tờ tục...chính vì thế em chỉ có time ngóng bài các cụ, đặc biệt bài của cụ đây. Luôn chi tiết và vui vẻ.

HorsePower

Xe container
cụ nói chỉ có chuẩn,hồi 2013 em chạy lên Hà Giang bằng con xe ga chạy 4 ngày hơn 1200km,về tã lắm. trc khi đi anh em nên kiểm tra xe kỹ càng cẩn thận,giờ em chạy toàn phải kiếm con nào 2 máy thôi.bền ạ! :))
Cho hỏi trong time tới có cụ nào lên Hà Giang ko nhỉ?
Chào cụ bokhoanguyen, em đi Hà giang đã 2 năm trước, nếu đi lại thi chắc chưa thể sớm được.
Nhưng cũng chưa biết , có thể đội bạn em ở Nam ra đòi dẫn đi chơi thì em lại Chẩu sớm hơn dự định. Đi núi luôn là ưu tiên của em. Đi để tĩnh lặng, để được cảm nhận cái cội rễ nhất, nơi thiên nhiên uy lực nhât, nơi đi để đi chứ không phải để hưởng.

dmdviet

Xe cút kít
em cũng lã lượn hết rồi,giờ đi lại thôi,cho cả gia đình đi.:)
Đoàn em lượn hết với gia đình cơ, chứ lượn 1 mình thì em cũng đi nhiều hơn thế

em cũng 6X đây..đi ngon cụ ạ...
6X chắc gọi là kỵ đến nơi rồi ạ :))

Chào cụ, đúng vậy cụ dmdviet, em dạo này không đi trên Of Nhưng đi ở nnoài thi liên tờ tục...chính vì thế em chỉ có time ngóng bài các cụ, đặc biệt bài của cụ đây. Luôn chi tiết và vui vẻ.
Bài em cũng tham khảo nhiều thôi cụ ơi,chứ nhiều thông tin ko tham khảo thì ko tự nghĩ ra được :D

Chào cụ bokhoanguyen, em đi Hà giang đã 2 năm trước, nếu đi lại thi chắc chưa thể sớm được.
Nhưng cũng chưa biết , có thể đội bạn em ở Nam ra đòi dẫn đi chơi thì em lại Chẩu sớm hơn dự định. Đi núi luôn là ưu tiên của em. Đi để tĩnh lặng, để được cảm nhận cái cội rễ nhất, nơi thiên nhiên uy lực nhât, nơi đi để đi chứ không phải để hưởng.
Em vẫn đang 1 năm đi 1 lần Hà Giang đây :D

tinhdauthom

Xe máy
em chưa đi cung này, oánh dấu cụ tham khảo ạ

bangnt257

Xe tải
Em nói vậy vì xe em bị rồi. Đúng đoạn từ cổng trời Quản bạ. Xe em Tuổi đời nó cũng chập chững vài 3 tuổi. Công xuất lớn, dư thừa leo dốc đèo, số tự động mượt như du. Cái vấn đề là khi em chủ quan nên mới bị. Leo dốc thốc tháo, chủ quan cứ như xe mình toàn năng. Khi thay cái ống nước dày, to bằng cánh tay nóng dẫy mới biết khi leo dốc máy nóng, bơm cao áp thu nạp nước làm việc cực đại, cộng với nước nóng ở ngưỡng sôi sùng sục, thì biết bao xe đã vì chủ quan khinh địch là nằm đuờng. Cậu em thay cái ống nước của em ở Quản Bạ bằng cách măng xông cái ống cao su của máy nổ mới được. Cậu nói bệnh này xe đồng bằng lên bì nhiều, nghề chính của cậu là làm cái này. Xe đời mới cả đấy cụ.
Em kết luận thế này.
Xe do con người sản xuất, tính toán đi đường bằng là chính, nếu leo cũng có giới hạn chứ không phải chuyên dụng leo cả ngày.
Chính vì vậy xác xuất bục mấy cái ống cao su, mấy cổ nước (xe captiva cụ Thaiphuot) là cao.
Thêm nữa cái ông cao su (to, dày, có cả bố ở trong như cái lốp xe) có khả năng bị chuột nó ngứa răng nạo mỏng rồi nên thừa cơ bục ra báo hại thân chủ...
Nói chung muộn ngàn lý do.
Xe thời bao cấp rất tồi, cái đấy đúng...nhưng lưu ý là xe hay hỏng nhưng máy móc đơn giản nên nồi đồng cối đá, và đặc biệt các bác tài thời bao cấp rất cẩn thận và kinh nghiệm, mỗi tài xế kiêm cả sửa xe. Leo dốc là chậm chạp, vừa đi vừa nghe ngóng, đi rồi nghỉ, lựa theo sức cái xe mình....
Em bàn vậy đẻ thêm 1 thông tin,
Cẩn thận không bao giờ là thừa nhể các cụ.
Cảm ơn cụ, đọc chia sẻ của cụ biết thêm được kinh nghiệm!

Chú lợn con

Xe hơi
Bài hay quá em đánh dấu lại để chuẩn bị cho chuyến đi của em. E dự là đi tết âm lịch năm nay nhưng đang ló về khoản ăn uống và thời tiết. Cụ nào đi vào dịp tết âm lịch rồi cho em xin tí kinh nghiệm với

dmdviet

Xe cút kít
Bài hay quá em đánh dấu lại để chuẩn bị cho chuyến đi của em. E dự là đi tết âm lịch năm nay nhưng đang ló về khoản ăn uống và thời tiết. Cụ nào đi vào dịp tết âm lịch rồi cho em xin tí kinh nghiệm với
Cụ nói đúng đấy, đi tết trong nước ngại nhất khoản ăn uống. Khắc phục được là ok thôi ạ :)

Nhà cụ tổ chức đi đông vui thế ạ, Hà Giang có món gì ngon hả cụ

Sun flower

Xe buýt
Em cũng oánh dấu, muốn đi đợt này để ngắm em Tam giác mạch và chạm lên ngọn Cờ tổ quốc quá:x

dmdviet

Xe cút kít

Chú lợn con

Xe hơi
Trời nắng nóng nên lũ trẻ ngồi im trên xe mà không chịu xuống xem "hải cẩu", nên được 10 phút lại phải lên xe chạy tiếp. Con đường phía trước vẫn rất hùng vĩ không kém phần chênh vênh

Qua điểm ngoằn nghèo này là một mốc mà rất nhiều tay lái đã bỏ qua vì đa phần không để ý. Đó là Dốc Thẩm Mã!. Khi nhìn thấy biển báo: một hướng rẽ Lũng Thầu và một hướng rẽ đi Đồng Văn thì rẽ khoảng 50m vào Lũng Thầu

Dốc thẩm mã ( thẩm định sức ngựa). tương truyền rằng ngày xưa người dân cho ngựa thồ hàng đi từ dưới chân dốc lên, con ngựa nào mà lên đến đỉnh còn khỏe thì người dân giữ lại nuôi,con nào yếu thở không ra hơi thì có chảo thắng cố đợi sẵn trên đỉnh, giờ đây nó là con dốc để các bác tài thẩm định lại con ngựa sắt và tay lái vững vàng khi lên đến Cao Nguyên Đá

Phải nói rằng đây là một trong những con đường uốn lượn nhất mà những tay lái ham mê dịch chuyển thích trải qua nhất
Bác cho em hỏi ngu phát, rẽ vào dốc thẩm mã chới 1 tẹo rồi lại quay ra để đi Đồng Văn hay là đi ĐỒng văn là đi qua dốc Thẩm mã ạ?

huyhai

Xe buýt

Không có tam giác mạch thì hoa cải cũng đẹp (vườn cải chân cột cờ Lũng Cú)