[CCCĐ] Hà Giang - thích là nhích

vtpto1980

Xe tải
Em xin phép được chắp bút tiếp.

Sau 4 năm đi lại Hà Giang, em rất bất ngờ và thích thú với làng H'mong ở Mèo Vạc. Một cấu trúc động đáo dạng tổ ong với 3 khu chính, nằm giữa 2 vách núi cao khuất gió. Mọi thứ ở đây lung linh và nhộn nhịp nhưng có chăng em nghĩ ở đây nên phát triển thêm 1 gian chợ để du khách có thể được đáp ứng nhu cầu tham quan nhiều hơn. Không hiểu sao mấy ngày ở Hà Giang, ngày nào nhà em cũng phải ăn cơm muộn. Định bụng 19h ăn tối để sau đó vào thị trấn tham quan chợ phiên mà cuối cùng 20h mới được ăn. Cả nhà đành chữa cháy bằng tour thăm quan quanh làng văn hóa trong lúc chờ cơm. Nghe danh gà đen Hà Giang đã lâu nên lần này 2 vợ chồng em quyết thử 1 lần. Đặt 1 nồi lẩu gà đen 400k. Nhìn sơ qua, gà có da đen, xương đen tuy nhiên, em hơi tiếc một điều là con gà này hơi nhiều mỡ. Nhưng cũng đành thông cảm cho nhà hàng vì để phục vụ du lịch chắc vẫn phải cho các bạn kê ấy ăn với chế độ dinh dưỡng đặc biệt. Ăn lẩu đúng là ngâm nghê, ngồi đến 9h tối chưa xong. Thôi thì ăn xong lại về phòng ngủ. Đêm nay mưa to các cụ ạ. Mai kiểu gì mây cũng bay lập lờ cho mà xem.
Đúng như dự đoán, sáng sớm hôm sau không khí hơi se lạnh, mây trắng hững hờ trôi, quấn quanh đỉnh núi. Hai bố con em không thể cưỡng lại trước sự an lành ấy nên phải ra làm 1 vòng quanh làng văn hóa.

Sáng ra mở cửa phòng, thấy mây lững lờ trôi....

Không cưỡng lại được lòng, dặn ngồi một chút thôi

Hướng đi bến thuyền xuống sông Nho Quế.
Kế hoạch ban đầu nhà em định đi thuyền trên sông, nhưng do buổi sáng trời âm u nên cả nhà quyết định đi về luôn để không bị vội mà có thể nhẩn nha được ở trên đường

Chỗ cu con đang ngồi là bãi để xe ô tô của làng văn hóa. Diện tích rất lớn, có bảo vệ, cách xa làng văn hóa nên nhìn cách sắp xếp trông rất khoa học. Chỉ mỗi tội là đi bộ vào mà mang theo đồ hay quên món gì ở xe ô tô là ngại đi lấy thôi :)) Ở đây nhà em có bay mấy shot flycam, để em up youtube xong rồi sẽ gửi các cụ thẩm nha.

Trả phòng xong, nhà em đi về hướng thị trấn Mèo Vạc. Hôm nay là ngày cuối cùng của chuyến đi, nhà em quyết định về theo đường Mèo Vạc - Cao Bằng - Bắc Kạn, nếu có lỡ ham chơi thì sẽ nghỉ thêm một đêm tại Bắc Kạn. Rất may, đợt em đi thì các tỉnh phía bắc đang khá an toàn, không có ca nhiễm nào trong cộng đồng nên cũng tự tin đi chơi hơn. Hôm nay là chủ nhật, Mèo Vạc có chợ phiên, đông vui lắm cccm ạ. Mặt hàng thì cũng khá đa dạng từ đồ điện tử, quần áo, hoa quả, thảo dược cho đến lợn, gà, bò, chó... Em là em cứ bị mê mẩn mấy quả dưa nhỏ nhỏ hôm trước mua của mấy đứa trẻ con trên đường đi lên rừng thông Yên Minh, thế là quyết phải tìm được hàng bán hoa quả để mua về làm quà. May quả tìm được, làm luôn hơn chục cân bác ạ. Không biết chị bán hàng cho em tính nhầm hay như thế nào nhưng cân 5 quả được hơn 8 cân rồi nhẩm nhẩm một lúc bảo 65k... bất ngờ quá hỏi lại chị vẫn bảo 65k thôi. Cụ nào đi Hà Giang vào mùa dưa hấu thì em nghĩ nên thử mấy quả dưa nhỏ nhỏ này, nói thực là nó ngon lắm đó ạ. Ảnh ở chợ Mèo Vạc em không chụp nhiều, chủ yếu quay bằng action cam nên không có ảnh cho các cụ thẩm rồi :( Mua sắm xong xuôi, cả nhà em vào quán bánh cuốn ở cổng chợ ngồi ăn. Quán này em vẫn nhớ 4 năm trước em ăn ở đây và sau 4 năm nó vẫn ở đây. Phải nói là bánh ngon hơn hẳn ở thành phố Hà Giang, giá cả còn phải chăng hơn nữa.
Xong rồi. Bắt đầu đi về thôi, Hà Nội thẳng tiến. Và ngay từ lúc này, những cảm xúc của em mới được kích lên một level mới. Một level mà cả chuyến đi em vẫn chưa đạt được.....

Đường đến TT Mèo Vạc
View attachment 6493734
View attachment 6493735
Một số hình ảnh chợ phiên Mèo Vạc em cắt từ video

Tiến về Hà Nội thôi

Chợ Đồng Văn năm 2011

Chỉnh sửa cuối:

Honda 2015

Xe hơi
Tặng bác chủ 2 trong số những pic bọn em chụp tại Hà Giang trong 1 dịp phiên chợ. Chuyến đi nhớ mãi không quên

TrungGia

Xe buýt
Chuyến đi của cụ Thớt hay thật, dũng cảm. Mình chưa vượt qua được cái gọi là hơi sợ, khi đi một mình.!! Gấu nhà cụ có đổi lái/ hay đỡ cho được đoạn nào không?? Hồi đầu năm 2020, nhà mình cũng đi Hà Giang/ Đồng Văn/ mèo vạc, xong lại quay lại Đồng Văn, Hà Giang, 4 ngày/3 đếm, nhưng phải rủ thêm hai xe nữa mới giám đi, cho thêm tự tin. Sợ đi mình, chặng xa, sợ có gì cũng khó.

Chặng cuối của cụ Chủ đi ác đấy. Từ Mào Vạc về CB đoạn sau có hai đường, hoặc tiếp tục đi 4C hoặc theo tiếp 34, thì cụ đi đường nào? Đường nào đẹp hơn? Ngoài ra, từ Cao Bằng về Hà Nội, Google cũng báo có hai đường, hoặc qua Bắc Kan/ Thái Nguyên hoặc qua Lạng Sơn, thì đi đường nào đẹp hơn, thích hơn ạ?? (Năm 2020 nhà tôi cũng đi Cao Bằng nhưng qua QL 3, qua Bắc Cạn, nhưng chưa đi thao đường qua Lạng Sơn nên không biết).

SunshineA

Xe tăng
Hà Giang mùa nào cũng đẹp. Em ngắm ảnh của các cụ

Chuyến đi của cụ Thớt hay thật, dũng cảm. Mình chưa vượt qua được cái gọi là hơi sợ, khi đi một mình.!! Gấu nhà cụ có đổi lái/ hay đỡ cho được đoạn nào không?? Hồi đầu năm 2020, nhà mình cũng đi Hà Giang/ Đồng Văn/ mèo vạc, xong lại quay lại Đồng Văn, Hà Giang, 4 ngày/3 đếm, nhưng phải rủ thêm hai xe nữa mới giám đi, cho thêm tự tin. Sợ đi mình, chặng xa, sợ có gì cũng khó.

Chặng cuối của cụ Chủ đi ác đấy. Từ Mào Vạc về CB đoạn sau có hai đường, hoặc tiếp tục đi 4C hoặc theo tiếp 34, thì cụ đi đường nào? Đường nào đẹp hơn? Ngoài ra, từ Cao Bằng về Hà Nội, Google cũng báo có hai đường, hoặc qua Bắc Kan/ Thái Nguyên hoặc qua Lạng Sơn, thì đi đường nào đẹp hơn, thích hơn ạ?? (Năm 2020 nhà tôi cũng đi Cao Bằng nhưng qua QL 3, qua Bắc Cạn, nhưng chưa đi thao đường qua Lạng Sơn nên không biết).
Chào cụ, trước giờ em cứ máu là đi. Nhà em cũng hay đi kiểu solo hơn vì thực sự là càng đông thì sẽ càng nhiều thứ ràng buộc hơi, nhất là nhà em con còn bé nữa. Cả chuyến đi đều là em lái, bà cả nhà em nhất quyết không chịu học lái xe cụ ạ.
Em đi từ Mèo Vạc về Hà Nội thì cứ đi theo GG map chọn đường ngắn nhất thôi cụ ạ. Đi quốc lộ 4C rồi rẽ sang QL34. Đi qua Bảo Lâm, Bảo Lạc rồi rẽ sang hướng Phia Oắc về Bắc Kạn đi Quốc Lộ 3 cụ ạ. Đường trải nhựa hết nên khá đẹp ạ, 1 số đoạn đường nhựa hơi nhỏ một chút thôi còn lại đều ngon lành ạ.

cụ khỏe, xe tốt, ảnh đẹp... chuyến đi tuyệt vời!

eng.tuananh

Xe tải
Em cũng giống chủ thớt, cũng cưỡi FFC 2010 lên đợt 30.4 rồi, ấn tượng nhất của e là đồng bào bán rượu, các chị thủ sẵn cái gáo, thi thoảng lại bỏ ra nếm cả ngụm, dãy rượu này hơn 100m

bigman95

Xe điện
đi chợ phiên dân tộc công nhận hay, em rất thích rau vùng cao nên ủng hộ đồng bào nhiệt tình.

Mấy quán ăn nhìn họ làm thì sợ nhưng ăn thì không đau bụng đâu các Cụ .

trước khi HN dính 16 em làm được cuốc Tu sản , được ngồi uống rượu ngắm tu sản trieu view (chẳng có ai ngoài 2 anh em ) mà phê . Thật sự cơ hội được yên tĩnh ngắm cảnh chiều tà tại Tu sản là rất hiếm.
(ăn ở mèo vạc em chỉ thấy mỗi thịt lợn đen là ngon, gà đen thì tanh, gà ri thì thua gà ri đồng bằng )

kuhanoi

Xe tăng
Hình ảnh ấn tượng tiếp theo với em là con sông Gâm dọc đường QL34. Con sông toát lên một vẻ đẹp đầy bí ẩn, một bên giáp đường quốc lộ, còn phía bên kia là những cánh rừng. Không hiểu sao nhìn con sông này em cảm thấy hơi sợ sợ, kiểu như ở dưới đó nó sẽ có cá sấu hay những con trăn khổng lồ ý các cụ ạ. Nhưng tóm lại một từ thôi, tuyệt vời.
20210502_122016-01 (1).jpeg

Các cụ nhìn màu xanh của dòng sông có dã man không, nó đẹp một cách bí ẩn làm cho em càng muốn khám phá, càng muốn được quay lại chỗ này. Không biết ở đây có cụ nào chơi món SUP không chứ mấy con sông này mà được lướt SUP thì phê phải biết ( tất nhiên là em không dám đi một mình đâu )

Nhìn hình ảnh này các cụ thấy thế nào ạ ???

Và đây nữa ạ. Em chỉ chấm cho Hà Giang 8 điểm vì chỗ này xứng đáng được 10.
Viet Nam mình cần bảo tồn nhiều hơn các khu dự trữ sinh quyển thì tốt biết mấy, gìn giữ được hoà mình với thiên nhiên, để HG mà như sapa, Bà Nà hill hay các bãi biển PQ, Vịnh HL mà xót xa :(

joyride

Xe điện
Làm tua nữa vào tuyến phía Tây đi cụ, Su Phì-Xín Mần ấy. Ngắm ruộng bậc thang đồng thời thưởng thức đường cua luôn, =))=)) khoảng 2006-2007 em chạy Land 100 từ Xín Mần ra đến ngã 3 Tân Quang phải dừng lại xuống xe ói phát đấy, đường nhiều cua hết hồn, chạy đêm xe tốt cậy đèn cứ vắt tay cua thật lực chẳng kiêng dè gì hết, cuối cùng là mình lái mà mình say luôn. 8-x8-x
Chúc mừng cụ hưởng đặc sản Su Phì là cua và sóc :) . Bây giờ vẫn thế! Cả cung là 3600 cái cua :)

745Lii

Xe điện
Người OF
Chúc mừng cụ hưởng đặc sản Su Phì là cua và sóc :) . Bây giờ vẫn thế! Cả cung là 3600 cái cua :)
Chạy đêm nên mới thế đấy cụ ạ, ông anh ngồi cạnh bú rượu vào thắt xít beo ngủ khò khò nên em chạy hơi ẩu. Chạy ngày ko dám đi nhanh vắt cua như thế thì ko đến nỗi say sóng. =))=))

joyride

Xe điện
Chạy đêm nên mới thế đấy cụ ạ, ông anh ngồi cạnh bú rượu vào thắt xít beo ngủ khò khò nên em chạy hơi ẩu. Chạy ngày ko dám đi nhanh vắt cua như thế thì ko đến nỗi say sóng. =))=))
Chắc hôm cụ chạy đêm không dính sương mù :)

745Lii

Xe điện
Người OF
Chắc hôm cụ chạy đêm không dính sương mù :)
Có sương nhưng ko dầy, nó ko đáng sợ như chạy Tây Bắc, còn ko bằng leo Bắc Xum-Nậm Lương. Em đi Xín Mần duy nhất 1 lần đấy thôi, sau này ko có việc gì vào đó nữa. Mười mấy năm rồi ko biết giờ thế nào, cả đường từ Quang Bình lên Xín Mần khoảng 60 km, thấy bảo cũng dễ đi mà em cũng chưa đi qua.

joyride

Xe điện
Có sương nhưng ko dầy, nó ko đáng sợ như chạy Tây Bắc, còn ko bằng leo Bắc Xum-Nậm Lương. Em đi Xín Mần duy nhất 1 lần đấy thôi, sau này ko có việc gì vào đó nữa. Mười mấy năm rồi ko biết giờ thế nào, cả đường từ Quang Bình lên Xín Mần khoảng 60 km, thấy bảo cũng dễ đi mà em cũng chưa đi qua.
Từ Su Phì sang Tân Quang đi vẫn thế cụ à, hay sạt lở mùa mưa nữa, hôm qua vừa sạt xong mấy đoạn. Còn từ Xin Mần về ngả Bắc Hà thì tốt. Quang Bình lâu rồi nhà em chưa vào nên ko rõ, (TL 178 thì phải?)

745Lii

Xe điện
Người OF
Từ Su Phì sang Tân Quang đi vẫn thế cụ à, hay sạt lở mùa mưa nữa, hôm qua vừa sạt xong mấy đoạn. Còn từ Xin Mần về ngả Bắc Hà thì tốt. Quang Bình lâu rồi nhà em chưa vào nên ko rõ, (TL 178 thì phải?)
Sao cụ nắm rõ thế, cụ mới chạy tuyến đó về à? Thấy bảo từ Tân Quang vào cách Su Phì 20km có cái Rì sọt mới đẹp lắm phỏng cụ?