[Funland] Hà nội có còn đáng sống???

Thắng Formosa

Xe tăng
Hà nội là nơi đáng để kiếm sống giống như tất cả các tp lớn khác trên thế giới. Còn đáng sống thì nên dạt ra xa 1 chút. Hnoi đáng sống vs người trẻ đầy tham vọng và trí tuệ (ko tính người có tiền). Sau khi bon chen nơi đây thì sự hấp dẫn của thành thị, của tiến bộ văn minh về mọi mặt sẽ níu kéo ngta trụ lại. Thế nên đáng hay ko đáng sống lại thành mơ hồ. Mà lúc này là kiếm đc để trụ lại hay chết yểu rồi dạt vòm. Về quê ai cũng thích, mỗi tội lúc bệnh hiểm hay tai nạn nặng lại cứ phải dồn lên Tp để chữa. Xong chết lại cứ về quê làm miếng cho dễ và rẻ vì ai cũng có quê. Bạn em, có mấy tỉ, mua tít Vân Canh, cứ rủ em về đấy. Khổ nỗi nghề của nó ở đâu cũng thở đc. Còn em dạt về đấy chơi vs ai, lại kd từ mo chắc, thà em ở nhà thuê nhưng nó tiện cho cuộc sống. Mà bố nó bệnh, từ quê lên tận ĐH Y nằm, lóc cóc mười mấy km lên trông. Trong khi bố em ốm nằm ngay 354, đi 2km lượn ngày 10 vòng cũng ko xi nhê. Cho nên ở đâu thuận tiện điện đường trường trạm thì ở, thế thôi.
E thì chả thấy hấp dẫn j cả, chỗ thì cũ kĩ, chỗ thì thưa thớt, chỗ thì ở chất chồng lên nhau, Đường thì quá bất tiện, nhà cách nhau 100m chim bay mà vào giờ cao điểm phải đi vòng hết 30p mới đến nơi. Quán ăn vỉa hè thì quá bẩn và chật chội. Có lần e thấy nguyên 1 nồi cháo đang nóng bốc hơi mà người ta chả đậy nắp rồi 1 bà thím lại hơ cái bím lên đó để vói người vào trong lấy đồ.
Chỉ cách nhau tầm 15p chạy xe từ nội thành ra ngoài thì như kiểu từ trên trời rớt xuống đất ấy, chỉ 15p lái xe thôi mà từ 1 nơi đông đúc, chật chội,ô nhiễm ra 1 nơi thưa thớt như ở vùng quê.

vietpq75hanes

Xe container
Có mà tranh luận đến giao thừa cũng chả hết ngã ngũ được đâu, ai thấy phù hợp với mình thì sống thôi.
Giờ kinh tế các tỉnh cũng phát triển rồi, không còn quá đói việc như trước nên lứa sinh viên học xong về quê (về tỉnh nơi mình sinh ra) cũng nhiều đấy.

cunglatruong

Xe container
Các Cụ nhớ chỉ 10 1 5 năm trước Trong bàn nhậu hay tiệc tùng Ai đó được gt đến từ HN hay người gốc HN đều được tất cả nhìn con mắt ngưỡng mộ yêu thích... E nói đúng ko . Người HN thời đó tao nhã nói chuyện chậm rãi nhỏ nhẹ. Nước da trắng cơ thể thơm tho tự nhiên . Bây chừ thì ;))

Nhimtiu

Xe container
Mồm cứ bảo không đáng sống mà bảo đi đi thì lại đếch chịu đi. Rồi lại bảo sau này sẽ đi khi lọ chai ổn định bla bla… Bao giờ ổn định thì chả biết.
Tóm lại có thể kết luận: cần phải sống ở nơi không đáng sống. Sống ở nơi đáng sống là chết toi.
Kiểu sống ở nơi nước trong quá thì cá k kiếm đc thức ăn hả cụ?

alceste

Xe điện
Có chứ, vì nhiều bạn học đh xong thà bám trụ chạy grap chứ nhất định ko chịu về quê ;))
Grab cũng là một nghề có cầu ắt có cung, còn khi cầu ít cung cao thu nhập giảm tự khắc các bạn ý sẽ chuyển nghề khác. Và phần lớn các bạn làm grab trong giai đoạn chuyển tiếp khi chưa xin đc việc hay chưa có phương hướng.
Thế theo cụ về quê thì họ sẽ làm gì? Ở quê đủ việc à? Nông thì xưa còn làm cả năm, h chỉ vài tháng vì máy móc nhiều, công nghiệp nhà máy ko phải nơi nào cũng có và số lượng cần cũng ko cao, dịch vụ ko phải nơi nào cũng có.
Cụ nhìn vào nước Nhật sẽ thấy, 99% người trẻ học xong ra ở đâu? Chẳng ở thành phố thì ở đâu?

GLS.400

Xe máy
Vớ va vớ vẩn, thủ đô ngàn năm văn hiến mà còn hỏi đáng sống hay không đáng sống.
Người có tiền, có trình độ thì họ hướng đến sống ở thủ đô/ các thành phố lớn, chỉ có một số ít sống ở quê/ tỉnh lẻ. Họ có điều kiện để lựa chọn vậy sao cứ đâm đầu vào nơi không đáng sống làm gì?

duythaimh

Xe tải
E dân nông thôn - thành thị nửa mùa; mời các cụ sang tiểu vương quốc Long Biên của e sống nha :D

Dream Thai

Xe điện
HN chi 17k tỷ mở rộng đường Láng, trong khi đường cao tốc Dak Nông - Chơn Thành nối Tây Nguyên với Tp HCM cũng chỉ mất 23k tỷ

1 đằng giải quyết tắc đường, 1 cái thì là lực đẩy ptrien của cả vùng kte tây Nguyên trù phú ;)

nguyentoan.uct

Xe điện
Mời các cụ ạ, em chết vì ăn nên em chả chịu được cảnh ko tìm đựoc món em thèm.

Em 4 sọi tròn ( thông tin bên phải ) em hay triển khai tích hợp hạ tầng CNTT ở các tỉnh, có đợt em đi công tác Phú Quốc - Rạch Giá 3 tuần mà về đến Nội Bài, phi về nội thành cái em phải vác ngay xe đi lên Nguyễn Siêu ăn bát bún riêu ốc, ăn nộm bò khô... tình trạng đó diễn ra gần 1 tuần sau em mới lấy lại đựoc bình thường. Nên em sợ xa HN vì cái bụng em ăn mà ko ngon là ko chịu được, hụ hụ hụ xấu hổ quá các cụ ạ.

Tưởng mình em vậy mà chả phải, lắm bố em quen ở YB, HB, HD... thỉnh thoảng cũng tự nhiên xách xe về HN nhiều khi chỉ để ăn bánh cuốn, bún dọc mùng, bún chả nem cua bể... ngồi Coffee hồ tây nhâm nhi xong lại phi về, đấy khộ thế cơ.

Em thì khác, ở HN mà chả mấy khi ăn ngoài, nhiều khi cả nhà trên xe đi mấy vòng rồi cũng chả biết ăn gì vì thấy gì cũng chán rồi. Hầu như là ở nhà ăn, vừa ngon vừa sạch.

hưvô

Xe lăn
Trước đây Hà Nội có nhiều cơ hội việc làm. Rồi nhiều dịch vụ, nhiều mối quan hệ nên thanh niên cứ lên thành phố học, rồi ở lại làm việc và sinh sống. Nhưng gần đây Hà Nội quá đông đúc; tắc đường, ô nghiễm đến ngột ngạt. Phí sinh hoạt cao. Chi phí nhà ở thì quá cao. Trong khi các tỉnh mật độ thấp, rộng rãi, thoáng mát, dịch vụ cũng đầy đủ. Cơ hội việc làm cũng nhiều nhất là khi làm online cũng ko quá quan trọng vị trí.

Nếu có cơ hội em cũng muốn chuyển về các tỉnh vùng ven sinh sống, giờ thấy khá chán HN rồi. Các cụ thì như thế nào?
Làm gí có câu trả lời chung/ đáp án chung cho tất cả, mỗi người 1 ý thôi, ai hợp thì ở - ai ko hợp thì đi, xưa có câu vắng cô thì chợ vẫn đông cụ ah.

firstfriend

Xe tải
em search thử cái này: dự báo phát triển dân số Hn thì có kêt quả:
UBND TP Hà Nội vừa trình HĐND TP đồ án điều chỉnh quy hoạch chung Thủ đô Hà Nội đến năm 2045, tầm nhìn đến năm 2065. Hà Nội dự báo đến năm 2030 trên địa bàn có 12 triệu người, đến 2045 là 14,6 triệu người, đến 2050 là 15,5 triệu người

Quyết định dời đô của vua Lý Thái Tổ cách đây 1000 năm vẫn còn nguyên vẹn giá trị cho đến ngày nay.
trích:
.......
Huống chi thành Đại La, đô cũ của Cao Vương, ở giữa khu vực trời đất, được thế rồng cuộn hổ ngồi, chính giữa nam bắc đông tây, tiện nghi núi sông sau trước. Vùng này mặt đất rộng mà bằng phẳng, thế đất cao mà sáng sủa, dân cư không khổ thấp trũng tối tăm, muôn vật hết sức tươi tốt phồn thịnh. Xem khắp nước Việt đó là nơi thắng địa, thực là chỗ tụ hội quan yếu của bốn phương, đúng là nơi thượng đô kinh sư mãi muôn đời.
......

tieunhupha

Xe điện
Trước đây Hà Nội có nhiều cơ hội việc làm. Rồi nhiều dịch vụ, nhiều mối quan hệ nên thanh niên cứ lên thành phố học, rồi ở lại làm việc và sinh sống. Nhưng gần đây Hà Nội quá đông đúc; tắc đường, ô nghiễm đến ngột ngạt. Phí sinh hoạt cao. Chi phí nhà ở thì quá cao. Trong khi các tỉnh mật độ thấp, rộng rãi, thoáng mát, dịch vụ cũng đầy đủ. Cơ hội việc làm cũng nhiều nhất là khi làm online cũng ko quá quan trọng vị trí.

Nếu có cơ hội em cũng muốn chuyển về các tỉnh vùng ven sinh sống, giờ thấy khá chán HN rồi. Các cụ thì như thế nào?
Cụ kể ra rõ lắm nhược điểm của HN và ưu điểm của các tỉnh mà còn chưa có cơ hội để đi à. Em mong nhiều người nói là làm chứ chém gió như cụ ko ăn thua. :))

hưvô

Xe lăn
HN chi 17k tỷ mở rộng đường Láng, trong khi đường cao tốc Dak Nông - Chơn Thành nối Tây Nguyên với Tp HCM cũng chỉ mất 23k tỷ

1 đằng giải quyết tắc đường, 1 cái thì là lực đẩy ptrien của cả vùng kte tây Nguyên trù phú ;)

mở rộng đường Láng mới chỉ là dự án/ 1 trong nhiều phương án thôi cụ ơi, chưa quyết đc ngay/ chưa làm đc ngay đâu

PhongFood

Xe điện
Ai có chỗ kiếm ăn ở nơi khác (TP) tốt hơn thì lượn. Ai không kiếm ăn được và ít ràng buộc (GD-XH) thì cũng lượn. Thường những người không thích nghi, khó hoà nhập với XH thường chọn về quê ít bon chen hơn. Có lượn thì người khác lại đến HN kiếm ăn đông hơn. :D

QMintech

Xe tăng
Hôm trước anh bạn đưa con ra HN thi Đánh Giá Năng Lực có nói" Tao học ở HN nhứng về quê làm tuy có nhàn hơn nhứng lại cố phấn đấu cho con ra HN và mua nhà cho nó, âu cũng là sự thất bại nhẹ của tao" :). Suy cho cùng có tiền, chi tiêu vừa phải thì HN vẫn sướng hơn ở Tỉnh nhiều, ngột ngạt vì ông ở nhà bé, cũ, ngõ nhỏ thôi.

Dream Thai

Xe điện
mở rộng đường Láng mới chỉ là dự án/ 1 trong nhiều phương án thôi cụ ơi, chưa quyết đc ngay/ chưa làm đc ngay đâu
Y e là HN tốn quá nhiều $ để mở rộng đường 1 cách chap vá, quy hoạch lởm khởm, tiền đó có thể đủ xây các khu đt vệ tình, gían dân

Dr Thanh Bùi

Xe container
Mỗi năm e về HN ở qua đêm mấy lần để thấy yêu nơi mình đang sống hơn biết bao nhiêu!

Xe gia đình

Xe điện

Tuyệt vời.
Em ủng hộ cụ cả 2 tay và 2 chân

beSuSu

Xe điện
HN bị bần nông hóa . Thông thường dân nhập cư đến bản địa thì phải hội nhập nần tầm văn hóa kiến thức mức sống. HN thì ngược lại dân nhập cứ đến kéo văn minh HN về quá khứ ít nhất 30 năm. :) Nhập cư tạo ra 1 thế hệ ng hn mới tuy có năng động nhạy bén nhưng thấp kém về văn hóa. Tầng nớp này chiếm đa số ở HN Họ cực kỳ hung hãn bầy đàn trên mạng xã hội . Cụ nào ko tin thì cứ chờ mấy chục phút nữa sẽ rõ :))
thì nối tiếp những comment của dân nhập cư sẽ là cách đáp trả của dân HN thôi.
cũng trả kém cạnh gì nhau đâu, có khi có phần hơn.
chưa kể nhiều ng gọi là dân Hn thực ra bố mẹ hay oogn bà lại cũng chính là dân nhập cư, giờ quay ra tỉa ng nhập cư.