Hà Nội - Đà Lạt - Nha Trang - Đà Lạt - Hà Nội

Getz6329

Xe tải
Hà Nội - Đà Lạt - Nha Trang - Đà Lạt - Hà Nội PS ( Phần 1/2)

Nhân lượn trên diễn đàn thấy bài về Hoa Đà Lạt của bác...em chợt nhớ là mình cũng có chuyến đi Đà Lạt của năm ngoái chưa kịp phọt lên phục vụ các cụ.

Khởi hành từ Nội Bài , sau chuyến bay khoảng 2 tiếng đồng hồ, bọn em đặt chân đến sân bay Liên Khương Đà Lạt. Xe khách sạn ra đón và đưa bọn em về khách sạn sau 30p. Đã đến nơi

Một chút về nội thất của Novotel

Đại sảnh

Trong phòng

Giờ thì đã đến lúc xuống phố...

Do hôm đấy trời mưa nên buổi chiều ở Đà Lạt cảm thấy hơi buồn... Vào chợ trung tâm một lúc, cả đoàn quay ra đi ra công viên hoa. Tranh thủ chụp cho gấu và F1 vài kiểu không trời tối mất

Tối hôm đó, cả đoàn có bữa buffet ở Sofitel Đà Lạt rất là hoành ( thôi không nhắc lại nữa em lại chẹp chẹp bây giờ...)

Sáng hôm sau, bọn em đi tới Thiền Viện Trúc Lâm đây được coi là chốn Phật môn trong lòng thành phố. Ở đây các cụ có thể tận hưởng cảm giác thư thái, thoát tục, gạt bỏ những ồn ào của thành phố

Thời tiết hôm nay thì tuyệt vời luôn : nắng, gió, hoa lá đủ cả...

" Đường đầy chim và đất đầy hoa..."

Tiếp đến là dòng thác Prenn nổi tiếng nằm cách trung tâm Đà Lạt 10km cạnh quốc lộ 20 dưới chân đèo Prenn. Đây là thác nước được đánh giá là đẹp và quyến rũ bậc nhất Nam Tây Nguyên

Khoảng 15p sau, đồng bào các dân tộc Ede đã xuất hiện " đẹp dịu dàng mà không chói lóa"

Đã đến lúc đưa hai mẫu về ăn trưa rồi

Đọc đến đây mà các cụ thấy được thì nhớ mở kho rượu ra mời em nhé...

Tối đến là chuyến đi Lang Biang để tham gia vào một tối Văn hóa cồng chiêng. Nghe tên thôi mà em đã thấy phấn khích rồi... Cách đây hơn trăm năm, Bác sỹ Yesin đã đi ra khỏi rừng thông và từ cao nguyên Lang Biang ông đã phát hiện ra Đà Lạt. Là một cao nguyên thuộc Tây Nguyên, Việt Nam với độ cao trung bình khoảng 1.500 m (4.920 ft). Phía nam cao nguyên là thành phố Đà Lạt. Phía đông và đông nam dốc xuống thung lũng sông Đa Nhim, tây nam hạ đột ngột xuống cao nguyên Di Linh. Diện tích khoảng 1.080km². Địa hình đồi núi trập trùng độ dốc dao động 8-10°. Tại đây có các đỉnh núi cao như Bi Doup (2.287 m), Lang Biang (hay Chư Cang Ca, 2.167 m), Hòn Giao (2.010 m)...

Xuống xe cái là em đã nghe thấy tiếng cồng tiếng chiêng tiếng trống rộn ràng, tiếng ồm ồm khàn khàn của anh MC người Ede, rồi vào trong thì một không gian mở rộng, ở giữa có một đống lửa đang rực cháy, mọi người quây quần xung quanh, mặt ai cũng ánh lên niềm vui vì đã được đặt chân đến nơi đây, được tham gia vào sinh hoạt văn hóa mang đậm bản sắc dân tộc vùng tây Nguyên hùng vĩ và đẹp đẽ này

Mọi người tham gia vào rất nhiều trò chơi, nhảy múa tay trong tay, cười nói như anh em một nhà. Ơ hay nhỉ...tự nhiên sao lại thế vui quá thể...để rồi lúc kết thúc chương trình chẳng ai muốn nhấc chân ra về...

Sáng hôm sau, khi bình minh tỉnh giấc lúc khoảng 6h30

Hành trình Nha Trang bắt đầu. Thôi kể chuyện đi đường thì dài lắm, nói chung là đường rất đẹp hơi quanh co lên xuống một chút và dài khoảng 4h đi oto...

Em đã đến Nha Trang, lập tức vào thăm tháp Po Nagar

Po Nagar hay Tháp Bà là ngôi đền nằm trên đỉnh một ngọn đồi nhỏ cao khoảng 50 mét so với mực nước biển, ở cửa sông Cái (sông Nha Trang) tại Nha Trang, cách trung tâm thành phố khoảng 2 km về phía bắc, nay thuộc phường Vĩnh Phước. Tên gọi "Tháp Po Nagar" được dùng để chỉ chung cả công trình kiến trúc này, nhưng thực ra nó là tên của ngọn tháp lớn nhất cao khoảng 23 mét. Ngôi đền này được xây dựng trong thời kỳ đạo Hindu (Ấn Độ giáo) đang cường thịnh khi Chăm pa trong giai đoạn có tên gọi là Hoàn Vương Quốc, vì thế tượng nữ thần có hình dạng của Umar, vợ của Shiva.

Tháp bà Ponagar là một quần thể tháp với lối kiến trúc độc đáo của dân tộc Chăm, được xây dựng và tu bổ qua nhiều thời kỳ Cù Lao, nằm sát tả ngạn sông Cái Nha Trang. Từ dưới chân núi ngay sát quốc lộ, theo những bậc đá đi lên bạn sẽ gặp một khu đất bằng phẳng khoảng hơn 200m2, có 10 trụ gạch lớn cao trên 5m xếp thành bốn hàng trên nền gạch rộng. Theo các bậc đá lên cao mãi tới đỉnh núi là một nền đất rộng khoảng 500m2. Nơi này hiện có bốn ngôi tháp, hai miếu thờ và một nhà nghỉ. Hai ngôi tháp lớn, một cao 18m, một cao 22,48m, được xây bằng gạch nung. Tháp lớn xây thành 4 tầng, mỗi tầng đều có cửa giả, tượng thần và hình thú bằng đá. ở 4 góc có 4 tháp nhỏ, tạo những đường nét hết sức độc đáọ Tháp lớn nhất thờ nữ thần Ponagar (tiếng Chăm có nghĩa là Mẹ Xứ Sở). Tượng nữ thần bằng đá hoa cương, đặt trên bệ đá hình đài sen, lưng tựa vào phiến đá lớn tạo hình lá đề. Tượng cao 260cm. Những đường nét trên thân hình tượng chắc, khoẻ, sống động, hai bầu vú căng tròn đầy sức sống và những nếp nhăn ở bụng tưởng như đang phập phồng theo hơi thở. Theo truyền thuyết, ngày xưa tại núi Đại An (Đại Điển)

Em thực sự choáng ngợp trước vẻ đẹp của nơi này

Vì số lượng ảnh giới hạn em xin hẹn các cụ ở tập 2 PS của em.

(...cont...)

Thanks

Chỉnh sửa cuối:

Zil157

Xe đạp
Tiếp ảnh đi bác ơi, Gấu và F1 nhà bác xinh quá(b)

TheOne

Xe điện
theo em thì Novotel ở ứ sướng bằng Hoàng Anh Gia Lai. khi nào có dịp cụ thử coi xem em nói có đúng không nhé (b)

Andybe

Xe tải
Cụ cho biết kinh phí đi hết mấy tiền ko cụ

HI_CLASS

Xe điện
ĐÃ đi chơi thì lăn tăn gì chuyện tiền nong hả bác ,xác định đi là phải làm sao cho vui nhất ,đã nhất ,biết được nhìu điều mới nhất...;tốn xiền thì tránh sao khỏi chứ .Quan trọng là làm sao đừng để tốn tiền mà chẳng được cái gì ngoài sự mệt mỏi và sự bực mình

Getz6329

Xe tải
Cụ Chủ thớt sao ko post vào 1 thớt mà lại chia làm 2? Nhờ mod chuyển qua đây luôn theo dõi cho dễ!
Em pót thấy giới hạn ảnh trong bài là 20 nên em chia thành hai thớt nhờ cụ move vào đấy giùm để em pót nốt cho nó gọn. Em còn một số ảnh nữa.Thanks các cụ trước (b)

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Em pót thấy giới hạn ảnh trong bài là 20 nên em chia thành hai thớt nhờ cụ move vào đấy giùm để em pót nốt cho nó gọn. Em còn một số ảnh nữa.Thanks các cụ trước (b)
20 ảnh 1 post là 1 cái spam (dân ta nôm na thế) chứ ko phải là 20 ảnh cho 1 thớt đâu cụ!
Cụ cứ 20 ảnh xong post! Rồi ngồi viết tiếp chèn 20 ảnh nữa, post.. (b)

O2Green

Xe buýt
Website
maylockhongkhi.com.vn
oài đúng là cảnh đẹp mà mãu lại còn đẹp hơn :41::41:

Andybe

Xe tải
ĐÃ đi chơi thì lăn tăn gì chuyện tiền nong hả bác ,xác định đi là phải làm sao cho vui nhất ,đã nhất ,biết được nhìu điều mới nhất...;tốn xiền thì tránh sao khỏi chứ .Quan trọng là làm sao đừng để tốn tiền mà chẳng được cái gì ngoài sự mệt mỏi và sự bực mình
Ý em hỏi để e biết khi đi e đi hết tiền e mới về:))

Getz6329

Xe tải
Đây là giá đây cụ

Vé máy bay 2.2tr/người
Novotel 70 USD/day có ăn sáng rất Tây
Buffet ở Sofitel 75 USD/per

Còn lại tùy cơ ứng biến cụ ạ.

bmw_9680

Xe tải
theo em thì Novotel ở ứ sướng bằng Hoàng Anh Gia Lai. khi nào có dịp cụ thử coi xem em nói có đúng không nhé (b)
e thấy ở novotel thuận tiện hơn chứ cụ???e thì lại hay đi với lộ trình ngược lại: HN-NT-DL-NT-HN(b)

inochi

Xe điện
Cụ cho em hỏi cái là nhà cụ đi theo tour ạ, nếu đi theo tour thì cụ đặt tour của bên nào đó, có thể cho em xin số contact với họ được không. Em cũng muốn làm một chuyến cho cả gia đình vào trong này chơi cụ a, em thì đi nhiều rồi nhưng gấu và F1 thì chưa có dịp cụ ạ

Getz6329

Xe tải
20 ảnh 1 post là 1 cái spam (dân ta nôm na thế) chứ ko phải là 20 ảnh cho 1 thớt đâu cụ!
Bây giờ thì em đã hiểu. Thanks cụ nhé

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Đây là giá đây cụ

Vé máy bay 2.2tr/người
Novotel 70 USD/day có ăn sáng rất Tây
Buffet ở Sofitel 75 USD/per

Còn lại tùy cơ ứng biến cụ ạ.
Vào ĐL mà đi ăn buffet trời ạ :102::102::102::102::102::102::'(:'(:'(

Kiemsoatlienhop

Xe máy
Quê Tây Mỗ, sống Tây hồ, mơ (đi) Tây Tạng
Em ngu chả bít phọ ẻng lên đây gì cả, Các cụ đừng cười em, tội nghịp. :'(
May các cụ chỉ bảo, em ti toe phọt mấy cái lên típ ợ!

Đất trồng rau Đà lạt

Đây là cống sau khu biệt thự bọn em ở. Giá phòng chỉ 270K/ ngày thui ợ. Không KS xịn như cụ chủ thớt.

Ảnh này bạn em chụp! Ảnh của em, không cái nào em dùng PS ạ!

Getz6329

Xe tải
Em cho sang nốt đây cho tiện theo dõi

Một góc biển Nha Trang nhìn từ trên đồi xuống

Lang thang một chút nữa thì cả đoàn lên xe quay trở lại Đà Lạt. Lúc về đường tối và lạ, thêm nữa cả đoàn cũng thấm mệt sau một chuyến đi dài nên thiu thiu ngủ cả....
Đêm đó, ngủ rất sâu...

Hôm sau, trời nắng cực đẹp, phải đi ngắm thung lũng và các dòng sông từ đỉnh cao nguyên Lang Biang thôi.

Èn èn đội hình uoắt bắt đầu vít lên dốc, em ngồi ghế đầu nghe tiếng máy của mấy ẻm này cũng ngon lắm, leo lên mấy cái dốc cao mà cứ phằm phằm...

" Bò lên tới đỉnh ta cao hơn đèo" ở đây các cụ có thể phóng tầm mắt ra xa xa những dãy núi nhấp nhô, rừng cây, đồng ruộng, con sông...trải dài ra tít tận chân trời

Thêm mấy cái ảnh mà em cho là trông rất " hoạt hình"

1

Sáng hôm sau, cả nhà em đi chợ trung tâm chơi lần nữa, ngắm hoa lá quả ( một phần tất yếu làm nên Đà Lạt mộng mơ)

2
3
4
5

Sau đó bọn em đến thăm dinh Bảo Đại

6

7

8

9

10

...
mạng chậm quá thể...