[Funland] Hà Nội: Học sinh không còn được đổi khu vực tuyển sinh vào lớp 10

Au79 Dragon

Xe điện
Chính thức là 4 Môn rồi cụ. Con bé nhà em cứ lo Môn Hoá
Hoá, Lý, Sinh còn đỡ chứ mấy môn học thuộc mới chết cụ à. Như Sử, Địa phải nhớ cả mốc thời gian thì khoai. Mấy đứa lười toàn nhớ diu túp bơ, sờ chym mơ là giỏi. :))

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Lớp f1 nhà em có mấy cháu ko có hk ở hn thì giờ nàm thao
Nhẽ về quê học đúng khẩu hoặc dân lập

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Con em đến lớp 7 mới vào C1 nên chắc không cùng lớp với con mợ. Thằng nhà em thích học toán, bảo học cả ngày, cả tuần được, cũng vào tầm top 5 của lớp và đang kỳ vọng vào chuyên KHTN hoặc Ams. Nhưng mà em thấy vào chuyên khó quá, mỗi lớp tuyển có mấy chục cháu nên đang lo khó có cửa cho con mình.
Tầm đó lại chăm cày thế thì cụ lo gì, tâm top 5 arch mà học c1 là ok đó cụ k phải lo, nhưng vẫn phải cày ngoài nữa, thế con e ra chắc con cụ vào, vì con e lớp 7 chuyển đi ạ. Con e thì lười học lắm và k hiểu nó đam mê cái gì, nhưng dc cái nhanh nhẹn tinh ranh nên e nghĩ đi buôn chăc dc, học hành thì k ổn lắm cụ ạ

VCHDHN

Xe container
Có ai biết vì sao môn thứ 4 năm nào cũng như ú òa không và tại sao lại phải thế😊

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Muốn vào chuyên phải đăng ký thi chuyên từ đầu chứ không phải cứ điểm rất cao là vào chuyện được cụ ơi.
Còn việc có hai nhà thì cũng không ý nghĩa vì nó thuộc nơi đăng ký thường trú chứ không phải là nơi ở.
Do đó, em mới bảo là qui định này sẽ gây khó khăn cho 1 số bạn.
Làm j có j tuyệt đối dc cụ. Em thấy tốt cho đa số là ổn rồi.

Giang kính

Xe buýt
Quy định tuyển sinh theo hktt gây thiệt thòi cho các cháu học khá ko đc đăng ký vào các trường có chất lượng cao và ngược lại các cháu học ko đc giỏi cũng ít có cơ hội hơn khi chọn trường. Các cụ thử nghĩ có trong túi 10 tỷ mà ông chính quyền chỉ cho phép mình được mua kia morning thì các cụ nghĩ sao? Em thấy nó cứ ngu ngu thế méo nào!

Au79 Dragon

Xe điện
Quy định tuyển sinh theo hktt gây thiệt thòi cho các cháu học khá ko đc đăng ký vào các trường có chất lượng cao và ngược lại các cháu học ko đc giỏi cũng ít có cơ hội hơn khi chọn trường. Các cụ thử nghĩ có trong túi 10 tỷ mà ông chính quyền chỉ cho phép mình được mua kia morning thì các cụ nghĩ sao? Em thấy nó cứ ngu ngu thế méo nào!
Học giỏi thì vào chuyên cụ à chứ chỉ mới hơi giỏi lại lao vào hết các trường công lập top thì em nghĩ nó mất cân bằng về chất lượng cũng như môi trường giáo dục. Theo khu vực tuyển sinh thì ở đâu cũng có ít nhất là 1 trường tốt hơn số còn lại, nếu có khả năng thì nên học ở đó, vừa gần nhà, vừa dễ quản, đỡ tốn kém. Còn học ở đâu thì học, muốn giỏi đều phải tìm lớp tìm thầy tốt mà học thêm.

formen

Xe lăn
Có ai biết vì sao môn thứ 4 năm nào cũng như ú òa không và tại sao lại phải thế😊
chống bỏ môn cụ ei. giờ này mà biết môn thứ tư thì các trg chỉ tổ chức dạy 4 môn thôi, giáo viên các môn khác nghỉ chống dịch :D. học sinh cũng không học các môn kia nữa, rất khó cho quản lý

Giang kính

Xe buýt
Học giỏi thì vào chuyên cụ à chứ chỉ mới hơi giỏi lại lao vào hết các trường công lập top thì em nghĩ nó mất cân bằng về chất lượng cũng như môi trường giáo dục. Theo khu vực tuyển sinh thì ở đâu cũng có ít nhất là 1 trường tốt hơn số còn lại, nếu có khả năng thì nên học ở đó, vừa gần nhà, vừa dễ quản, đỡ tốn kém. Còn học ở đâu thì học, muốn giỏi đều phải tìm lớp tìm thầy tốt mà học thêm.
Cái gì cũng có tính 2 mặt của nó cụ à. Con em sang năm mới thi nên em lấy ví dụ cụ thể con bé con của anh bạn em năm nay thi. Cháu hộ khẩu Hoàng Mai, theo quy định năm nay chỉ được đăng ký vào các trường trong quận Hoàng Mai và Thanh Trì (ko có 1 trường cấp 3 nào trong 2 địa phương này nắm trong top nếu ko muốn nói là chất lượng đều nằm ở top cuối). Trong khi đó chau năm rồi đạt giải khuyến khích môn văn học sinh giỏi tp, 9 năm cố gắng cuối cùng bị tước đi cơ hội để hoàn thiện mình tốt hơn. Cả ngày hôm nay nó cứ sụt sùi khóc mếu. Còn trường chuyên đâu phải bạn nào học giỏi cũng đặt mục tiêu và có đủ điều kiện để vào học (quãng đường đi học, kinh tế ...)

Au79 Dragon

Xe điện
Cái gì cũng có tính 2 mặt của nó cụ à. Con em sang năm mới thi nên em lấy ví dụ cụ thể con bé con của anh bạn em năm nay thi. Cháu hộ khẩu Hoàng Mai, theo quy định năm nay chỉ được đăng ký vào các trường trong quận Hoàng Mai và Thanh Trì (ko có 1 trường cấp 3 nào trong 2 địa phương này nắm trong top nếu ko muốn nói là chất lượng đều nằm ở top cuối). Trong khi đó chau năm rồi đạt giải khuyến khích môn văn học sinh giỏi tp, 9 năm cố gắng cuối cùng bị tước đi cơ hội để hoàn thiện mình tốt hơn. Cả ngày hôm nay nó cứ sụt sùi khóc mếu. Còn trường chuyên đâu phải bạn nào học giỏi cũng đặt mục tiêu và có đủ điều kiện để vào học (quãng đường đi học, kinh tế ...)
Nó là ước mơ, hoài bão thì em không có ý kiến, chỉ có điều không riêng cháu ấy mà tất cả các bạn các nơi cũng như thế thì nó sẽ cân băng hơn chất lượng, môi trường giáo dục giữa các quận huyện từ thời điểm thay đổi, trường TOP sẽ bớt TOP. Khu vực Hoàng Mai, Thanh Trì cũng sẽ gữ được các bạn tốt ở lại trong đó có con của anh bạn cụ. Nếu khả năng vượt trội thì cháu nó hoàn toàn có khả năng đỗ chuyên.

Mem0ry

Xe buýt
Tức là Hộ Khẩu vẫn đóng vai trò then chốt?
Kế hoạch bỏ Hộ Khẩu chỉ là bỏ cái quyển sổ bằng giấy, còn các quy định liên quan tới hộ khẩu dường như vẫn giữ nguyên giá trị!
View attachment 5927241
Nó quản lý điện tử thôi cụ tức là k cầm quyển số giấy mà nó check trên hệ thống thôi cụ

quangsot

Racing Boy
Nếu thế e nghĩ cụ chọn Pđp, Pht, Nt sẽ hợp lý hơn ạ. Chứ học khá đỗ vào Pht r sẽ ko đc vào Pđp. Hơi phí cụ ạ. Còn nếu xác định chỉ cần chắc đỗ 1 trường c3 công lập thì lựa chọn của cụ hiệu quả hơn
Nhà em thì F1.1 thi năm ngoái rồi Cụ ạ :D

Kacar1102

Xe buýt
Dự là năm nay các XXX phụ trách hộ khẩu nội thành kiếm được khá đấy. b-)

jingyongle

Xe container
Website
www.shopkorea.com.vn
Dự là năm nay các XXX phụ trách hộ khẩu nội thành kiếm được khá đấy. b-)
Chuyển khẩu phải trước 6 tháng cụ êi. Em mới đọc được quy định ntn thì phải. Lướt vội nên ko nhớ rõ nguồn

BKG

Xe tăng
Nhà Em rơi vào cụm Đống Đa. Thực tâm là rất lo vì năm nay học các con đang học tập trung tại trường ít thời gian hơn, Đến khi đi học lại học cuống cuồng thì đúng là lợi bất cập hại.
Sao fai lo cụ? Tình hình chung cháu nào chả thế. E trải qua 1 lần con thi rồi, gớm chưa trải thì nghe doạ nạt cứ như canh bạc lớn của cuộc đời, trải qua mới thấy đug là vớ vẩn. Chỉ cần con cụ học cơ bản chắc chắn là vào top đầu. Rất may hồi đó e kiên định ko co học thêm gv nào hết, Giưa lop 9 thuê 2 gia sư sv.

@xichlo@

Xe điện
Con em đến lớp 7 mới vào C1 nên chắc không cùng lớp với con mợ. Thằng nhà em thích học toán, bảo học cả ngày, cả tuần được, cũng vào tầm top 5 của lớp và đang kỳ vọng vào chuyên KHTN hoặc Ams. Nhưng mà em thấy vào chuyên khó quá, mỗi lớp tuyển có mấy chục cháu nên đang lo khó có cửa cho con mình.
Có nhiều lớp chuyên mà cụ, lo rì :))

F1 em mà thi chuyên em chọn chuyên địa lý, sau làm chuyên gia phong thủy mí lị địa chính phường!

Chứ cứ bon chen top chuyên anh em thấy áp lực lắm!

Chỉnh sửa cuối:

quangsot

Racing Boy
Sao fai lo cụ? Tình hình chung cháu nào chả thế. E trải qua 1 lần con thi rồi, gớm chưa trải thì nghe doạ nạt cứ như canh bạc lớn của cuộc đời, trải qua mới thấy đug là vớ vẩn. Chỉ cần con cụ học cơ bản chắc chắn là vào top đầu. Rất may hồi đó e kiên định ko co học thêm gv nào hết, Giưa lop 9 thuê 2 gia sư sv.
Thi xong rồi mới thấy bình thường chứ lúc thi thì cũng căng thẳng lắm ạ. Nhà em 2 thằng đều đã thi qua, các cháu cả 4 năm cấp 2 lúc nào cũng HS giỏi và đứng tốp 3-4 của lớp nhưng lúc thi cũng căng thẳng lắm ạ.