[Funland] Hà Nội nhà sâu trong ngóc ngách có sướng.

farevell

Xe buýt
Nếu biết cách đi, cụ có thể đi một mạch từ ga Trần Quý Cáp về đến Khâm Thiên (ê tô), rồi từ Khâm Thiên lộn ra Tôn Đức Thắng thông qua ngõ Văn Hương bằng xe máy.
từ ga trần quý cáp có ra được khâm thiên bằng oto ko cụ , đi ban ngày có được ko hay phải để tối vắng vẻ ngõ mới đủ rộng được

nowhereland

Xe điện
Cũng năm đó, em ở ngõ Vương Thừa Vũ mà giờ nó thông sang Khương Trung, 45m2 giá tầm 200tr, ô tô cũng cách nhà 20m. Tọa độ chính xác cách ngã tư Vương Thừa Vu - Hoàng Văn Thái tầm 50m.
Đắt thế?
Ngõ Vương Thừa Vũ (giờ là Tô Vĩnh Diện) nhà bạn học mình mua đợt sốt đất năm 93 giá 2 chỉ/m2, đến 98 bán đi 65m2 có nhà cấp 4 to phết mà chưa được 3 chỉ. Chỉ vàng ngày đấy hình như chưa đến 400k thì phải.

nowhereland

Xe điện
98 các cụ sv trung bình chỉ tiêu 350 - 400k thôi, em lúc nào cũng đầy tiền :D min là 500k tiêu tẹt chưa bao giờ hết, hay cho bạn bè vay. Tuy nhiên theo năm tháng em giống mợ LCD :D, giờ bạn bè hay cho em vay kkk
98 em ra trường mấy năm rồi, đi làm lễ tân ks fulltime ở một khách sạn cũng kha khá mà lương 700k + 1 bữa ăn, chia 2 lẫn lĩnh mỗi lần 350k. Phở bình dân có 2k/bát, các bạn sinh viên trung bình tiêu 5-6 bát phở/ngày thì cũng phải sv VIP rồi.

ubisapro

Xe trâu
Tầm 99-2000 e vào ngõ chợ Khâm Thiên chỗ nhà thằng bạn được nó dặn:

1. Đi vào thì cứ thế mà đi, đừng … nhìn lung tung.

2. Cố nhớ đường ra

:))

TN1805

Xe điện
Bên ta không bắt buộc (cưỡng ép) à bác?

Quy định ta có rồi, phục vụ anh Vova hay anh Quếc còi thì không bắt buộc.
Phục vụ công ích, thì phải bắt buộc và cưỡng chế, nếu cần, bác ạ.
Đoạn đường từ Ô Chợ Dừa đến nút giao Voi Phục - Thủ Lệ .....mãi có giải tỏa nhà dân để làm đường được đâu, vì dân biểu tình không di dời. Cụ có cách nào giúp UBND HN và Chủ đầu tư dự án giải tỏa các hộ dân này để nhân dân HN sớm có con đường thông từ Ô Chợ Dừa đến Voi Phục - Thủ Lệ đi. :))

Rồi dự án đường thông từ Lạc Trung đến Minh Khai, UBND quận HBT đang đau đầu vì dân không chịu kìa. :))

Ba Ngơ

Xích lô
Hệ khác nhau chứ. Chủ thớt đúng kiểu lơ ngơ ra đường nhặt được cái ống nhòm, mang về đóng kín cửa, thả rèm, len lén ghé mắt soi sang nhà xòm háng, tưởng tượng, thung thướng, thẩm du tinh thần. Âu cũng là một loại bệnh :|
May quá không kèm câu ba ngơ ;))

Skoda_Favorit

Xe container
Hồi năm 98 e lên Hà Lội học ĐH. Mẹ iu đi tìm mua nhà cho em. Ở quê thì nhà e ở mặt đường. Thành ra mẹ iu cũng ko có quen đi ngõ ngách. Hôm í chú em chở mẹ iu đi xem nhà ở Thanh Xuân, mẹ iu về bảo em là: ôi giời ơi từ đường Nguyễn Trãi vào ngõ, đi xe mái mà tao thấy phải mười mấy phút mới tìm được nhà, ngõ sâu thế tao xin kiếu.
Cuối cùng mẹ iu mua cho e căn nhà tập thể ở Nam Thành Công, chọn tầng 2 cho em đỡ leo cao, chọn căn đầu hồi (căn góc) thoáng đãng nhìn xuống đường Hoàng Ngọc Phách.
Từ đó tới giờ nhà em thay đổi mấy lần nhưng đều ở vị trí thuận tiện. Em cũng rất hiếm khi đi vào các ngõ ở HN vì bạn bè và ng thân của em ko ai ở trong ngõ sâu.
C hay B mấy ở HNP thế Cụ? 😅

Batman

Xe điện
Người OF
từ ga trần quý cáp có ra được khâm thiên bằng oto ko cụ , đi ban ngày có được ko hay phải để tối vắng vẻ ngõ mới đủ rộng được
Thôi, em can cụ. Ngày hay đêm thì tốt nhất đi theo hướng Văn Miếu - Tôn Đức Thắng - Khâm Thiên cho lành. =))
Đường thì đủ đi nếu không có vật cản.
Lạc đường trong làng Linh Quang cũng mệt đó.

BMW X10

Xe điện
Khựa nó làm căng hơn nhiều cụ ạ,vs cả nó lắm tiền,nó bốc cả 1 thành phố cảng ra ngoại thành xây chung cư tạm cho ở,2 năm sau quay về,tất cả mặt đg đều là phục vụ dân sinh,chung cư thì tầng 1 phục vụ dân sinh,căng vậy nên nó mới có TQ ngày hôm nay khác hoàn toàn 30 năm trước
Đoạn đường từ Ô Chợ Dừa đến nút giao Voi Phục - Thủ Lệ .....mãi có giải tỏa nhà dân để làm đường được đâu, vì dân biểu tình không di dời. Cụ có cách nào giúp UBND HN và Chủ đầu tư dự án giải tỏa các hộ dân này để nhân dân HN sớm có con đường thông từ Ô Chợ Dừa đến Voi Phục - Thủ Lệ đi. :))

Rồi dự án đường thông từ Lạc Trung đến Minh Khai, UBND quận HBT đang đau đầu vì dân không chịu kìa. :))
Tôi có kế hoạch dồi ạ.
Để tui đưa cho cậu thống đốc.

Phải đặt tính Hiệu quả lên hàng đầu, 2 bác ạ.
Sau khi các cậu ấy xử lý xong cái nhà xây trái phép ở Phường Yên Hoà (khu nhà cấp 4 - 5.2ha ấy), họ sẽ qua xử lý đội Ô Chợ Dừa - Thủ Lệ, bác TN1805 nhá.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em ở tỉnh, không mơ nhà đất ở Thủ đô mặc dù trước đấy học mấy năm ngoài đó và cũng vài dịp định chuyển công tác ra, định thôi vì cũng chả có xèng mua nhà nhưng nếu mua thì hoặc chung cư hoạc xa xa chút chứ sâu thế cũng khó hợp mình, có thằng bạn học phổ thông tiếng là nhà Hà Nội nhưng ở mãi tít tận Từ Liêm nhà ngõ sâu ngoằn ngoèo hàng cây số, xe ôm chứ taxi không thể vào, đến thăm nó ốm về chợt nghĩ chắc ốm do chỗ ở(!).
Thi thoảng ra công tác ở KS, sáng 5h dậy đi bộ thấy ở nhiều phố lớn như Xã Đàn, Giải Phóng, vv. mới sáng mai mà hôi và bẩn lắm, tầm 8h thì đông nghịt; chắc mình quê mùa và già cả!
Cụ không già, không quê và cũng không khó tính. Dù em ở HN lâu và quen nhưng em luôn khó chịu với HN về không khí, giao thông, đặc biệt khi so sánh khu trung tâm HN với trung tâm các tỉnh được đầu tư phát triển ở miền Bắc

Lah

[Tịch thu bằng lái]

Hà....Thái Bình à cụ
Thôi, sinh ra ở Hn cũng tính 70% Hn được rồi cụ. Chứ nếu nói phải bố sinh ra Hn thì lại có cụ vào yêu cầu ông nội phải sinh ra ở Hn thì căng

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Tôi sinh ra và lớn lên ở HN.

Nhưng tôi thấy, gần đây những người ngoại tỉnh về HN mua nhà, xét những người có khả năng kinh tế để mua, thì toàn những người có đk, họ cũng không thích mua nhà ngõ ngách sâu quá đâu. Còn dân tỉnh lên TP làm thợ thì ko có nhu cầu ( và ko thể) mua nhà, họ chỉ thuê trọ thôi.
Tuy nhiên, mức giá nhà trong ngõ thì nó tùy ngõ, tùy nhà mà có giá rất khác nhau, không phải nhà ngõ nào cũng có giá trên 100 tr/m2 đâu. Ngõ bé, ngõ cụt, nhà mặt tiền hẹp, diện tích dưới 30m2 thì giá rẻ thôi.
Bẩm cụ, em ước tính trên 40% căn hộ các CCCC tại Hà Nội là doanh nhân và quan chức tại các tỉnh MB sở hữu. Từ chính đáng như dành cho con cái ở khi đi học ĐH ở HN cho đến không chính đáng như cho bồ nhí xây tổ ấm và nuôi con

Yeuaibaygio

Xe container
Ý cụ hài hước gì nhỉ ? Cụ đọc hết cmt chưa.

200 triệu đầu 1998 trị giá độ hon 50 cây vàng.

thời điểm đó ngay sau khung hoảng châu á 1997 mà nhiều cụ ở đây bảo mua cho con lên học đại học còn nhẹ như lông hồng cỡ tp sở câp tỉnh là thoải mái.

Nhớ là mua chỉ để cho con lên ở học đại học nhé, chứ ko phải cả nhà chuyển lên HN mua nhà để ở.

1998 là cách đây..25 năm.

Bao nhiêu cụ ở đây ở tỉnh lẻ lên học đại học thời đó có...xe máy đi học chứ chưa nói đuọc mua nhà riêng để ở học đại học.

Xin lỗi mợ LCD nhé, ko có ý gì, nhưng với nhà mợ hồi đó là rất có điều kiện so với mặt bằng chung rôi.
Năm 9x - 2000 gần nửa lớp cấp 3 của em được bố mẹ mua nhà Hà Nội. Em học trường chuyên nên lớp em đỗ ĐH 100% và lên HN tháng nào cũng tụ tập nên biết rõ. Và chỉ 1-2 đứa được đi xe máy, còn toàn xe đạp nhé.
Có 1 đứa bố mẹ mua nhà năm 2000 ở ngõ đường Giáp Bát, 2 tầng 30m2 giá .215tr.

ltlinh

Xe tăng
Thôi, sinh ra ở Hn cũng tính 70% Hn được rồi cụ. Chứ nếu nói phải bố sinh ra Hn thì lại có cụ vào yêu cầu ông nội phải sinh ra ở Hn thì căng
Cái gọi là dân Hn gốc đều đòi 3 đời mà cụ, dân HN phân biêt dân ngoại tỉnh thường lấy tiêu chí thế...

Giờ con tôi đẻ Hn mà nó bảo nguyên quan nó la HN thì tôi đánh cho tét đis, chưa kể CA KV ko công nhận....

Quê bầm

Xe điện
98 em ra trường mấy năm rồi, đi làm lễ tân ks fulltime ở một khách sạn cũng kha khá mà lương 700k + 1 bữa ăn, chia 2 lẫn lĩnh mỗi lần 350k. Phở bình dân có 2k/bát, các bạn sinh viên trung bình tiêu 5-6 bát phở/ngày thì cũng phải sv VIP rồi.
Cụ ơi lúc đó thuê nhà mất tầm 100k, học phí 120-160k/tháng từng trường rồi, ăn uống đi lại cỡ 10k là vừa vừa thôi, lúc đó rượu nút lá chuối cũng 4-6k/ chai lavie trong khi con vịt luộc em mua bên chợ mơ cũng chỉ 12k, con ngan luộc tặng quà sinh nhật cũng tầm 15-16k, can nếp mới của 94 Lò ĐÚc tầm 12-13k rồi, bộ cổ cánh ngan hay bộ lòng cũng 4-5k

Quê bầm

Xe điện
Cụ không già, không quê và cũng không khó tính. Dù em ở HN lâu và quen nhưng em luôn khó chịu với HN về không khí, giao thông, đặc biệt khi so sánh khu trung tâm HN với trung tâm các tỉnh được đầu tư phát triển ở miền Bắc
Cụ nói phải, em cũng mới đánh đu được hơn hai trục năm, tình yêu quê hương vẫn đầy ăm ắp nhưng giờ về quê đến hôm thứ ba là muốn quay lại nơi bụi bặm rồi, ngày thứ tư là lên đường chứ giờ bảo về quê ở hẳn thì cũng chưa nghĩ được cụ ạ