[Funland] Hà Nội: Sáng đầu tuần thảnh thơi

trinhpcl

Xe tăng
Ngoài những lúc tắc đường, những hôm bụi mịn bao quanh thành phố thì Hà Nội cũng tình và thơ lắm chứ.
Nắng dát vàng, phố lưa thưa, chẳng cần ai đón đưa vẫn muốn bước chân đi đây đi đó.

MAYBACH18

Xe hơi
Nhiều lúc cũng muốn đòi lại một Hà Nội như thế.

Nhưng các bạn nhân viên không về Hà Nội lao động thì sự lãng mạn chỉ trong thơ. Nào, các bạn hãy về đây để Hà Nội lại hối hả, tấp nập và bon chen.
Em sợ HN như này lắm. Lạo đói thôi cụ ạ.

supga

Xe buýt
Ngày mai, ngày kia lại vẫn bình yên như hôm nay

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài những lúc tắc đường, những hôm bụi mịn bao quanh thành phố thì Hà Nội cũng tình và thơ lắm chứ.
Nắng dát vàng, phố lưa thưa, chẳng cần ai đón đưa vẫn muốn bước chân đi đây đi đó.
View attachment 6136831
Hay quá.. nắng dát vàng, phố lưa thưa 😊😊😊

ubisapro

Xe trâu
Sáng nay e đi thì thấy đường đông hơn mấy hôm trước nhiều rồi. Dân tình cũng nhiều người như cụ thớt, lên trước 1 ngày :D

Vừa thông báo nghỉ học, tha hồ mà ... nghỉ :((

vihali

Xe container
Em 1 tuần đi làm 2 sáng nên các sáng khác cũng khá thảnh thơi. Ở Văn Quán, em hay đạp xe đạp, hôm thì qua chợ chim Yên Phúc, hôm thì vào chợ Hà Đông mua cây. Chọn trường thì chọn cách nhà vài trăm mét nên có đi đón xong thì cũng vẫn còn thời gian ra đầu ngõ làm cốc bia hơi.

small_best

Xe container
Ảnh cụ chụp đẹp quá, mà HN nội bình yên thật, rồi mai cũng lại bình yên, không ồn ào đông đúc như thường lệ chỉ vì COVID

Marance

Xe tăng
cụ bấm máy tốt và có góc ảnh đẹp!

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Một buổi sáng Hà Nội đầu tuần thảnh thơi thật khác biệt nhờ dịp nghỉ lễ 30/4 - 1/5.

Dịp lễ 30/4 - 1/5 năm nay khá dài với "dân văn phòng" bọn e vì được nghỉ kết hợp cuối tuần và nghỉ bù thêm cả ngày thứ hai tuần tiếp theo nữa. Gia đình đã có một chuyến đi nghỉ ở Hạ Long
khá tuyệt vời, tuy nhiên tuyệt đến đâu chăng nữa em cũng quyết về trước một ngày, ham chơi đến ngày cuối cùng mới về thì chắc chắn chỉ có khóc trên đường cao tốc vì tắc đường thôi.
Nhờ lựa chọn "sáng suốt như đường Cách Mạng" đó, em đã có một ngày thứ hai rảnh vô cùng luôn, nên chú ngựa sắt xếp xó nhà từ năm ngoái bỗng được ưu ái tân trang để cùng ông chủ đi dạo phố Hà Nội buổi tinh mơ.
Và Hà Nội đã tặng em một buổi sáng thảnh thơi, đẹp đến ngỡ ngàng.

Hà Nội: Sáng đầu tuần thảnh thơi
Việc đầu tiên em muốn làm trong một buổi sáng đầu tuần không phải hối hả đưa con đi học rồi chạy đi làm thế này chính là ra Lăng Bác chào cờ! Hình như lần cuối cùng em đi chào cờ Lăng Bác là từ hồi còn sinh viên, đâu đó cũng chục năm có lẻ rồi...
Cảm giác hát Quốc Ca ở không gian rộng lớn thế này nó lạ lắm các bác ạ... Em hát xong Quốc Ca còn quen miệng hát luôn cả mấy câu Đội Ca... "Cùng nhau ta đi lên theo bước đoàn thanh niên đi lên, Cố gắng xứng đáng cháu ngoan Bác Hồ..."
Sau đó em “tráng miệng” một vòng Hồ Tây. Sáng đầu hè mà mát như mùa thu vậy.
Thể dục thể thao tạm đủ, em bon bon lên Bờ Hồ chơi. Phố Nhà Thờ lúc 7 rưỡi sáng nghìn nghịt phụ huynh với học sinh của mọi ngày bỗng nhiên biến đi đâu mất, chỉ còn đó một con đường vắng lặng, rất lạ mà cũng rất quen...
Tháp Rùa, biểu tượng của Hà Nội. Bình thường có lúc đi ngang qua em cũng thoáng nhìn, nhưng lâu lắm không được ngắm gần đến thế.
Hôm nay em mới được “check in” địa điểm “sống ảo” của các bạn trẻ khu Bờ Hồ mấy năm nay: Bảng đọc báo Hà Nội Mới!
Phố Tràng Tiền như trở lại con phố “Tây” gần một thế kỷ trước, xa hoa và thưa thớt người xe.
Phố Đinh Tiên Hoàng như rộng ra gấp mấy lần.
Quảng trường Đông Kinh Nghĩa Thục, hay còn có cái tên thân thuộc hơn với người dân Hà Nội là đài phun nước “Hàm Cá Mập”...
...8h sáng đầu tuần một ngày tháng 5 mà vắng vẻ hơn cả mùng 1 Tết.
Một góc khác đẹp hơn khi em "nhờ" được anh lái xe bus 2 tầng lên "tham quan" chiếc xe bus đặc biệt em thấy đã lâu nhưng chưa có dịp đi thử bao giờ. Thích thật đấy!
Tạm kết lại buổi sáng thảnh thơi đầu tuần hiếm có của mình theo cách “Hà Nội” nhất, em tự thưởng một bát phở Thìn “full topping”.
Nhâm nhi cốc nước sấu chua chua ngọt ngọt mát lạnh, ngắm phố phường lúc 8 rưỡi vẫn “loe hoe” người, em thấy thật tâm đắc với câu nói em đọc đâu đó trên Facebook... “Hà Nội phải sống chậm một chút mới đúng là Hà Nội của mình.”
Cụ chụp bằng smartphone hay máy ảnh đấy ?

hatinh5760

Xe điện
Chiều nay lại:
Hà Nội ra công điện hoả tốc: Tạm dừng hoạt động trà đá, cà phê vỉa hè
Hà Nội : Khẩn cấp cho học sinh thành phố nghỉ học từ 4/5
...
Cùng với các tin dịch bệnh và truy vết.
Buồn thiu.
Nhất là khi các hình ảnh vỡ trận của Ấn.

Thým Nở

Xe buýt
Haha, nay em cũng có 1 ngày lượn lờ thảnh thơi như cụ chủ. Công nhận là thích thật! :D Cung đường em đi cũng gần y chang ạ :))

Sammy2017

Xe tải
View attachment 6136831
Đường này lúc chưa dịch là cứ cách mấy mét lại có 1 quầy quạt thịt xiên, dồi sụn với bánh mỳ mật ong khói um cả lên phải không cụ? Nay dẹp hết trông lại tình đến lạ