[Funland] "Hà Nội Vì Đâu Nên Nỗi?"

xe đạp Japan

Xe tăng
Theo tôi đây ko phải là giải pháp chỉ chữa phần ngọn, giải pháp hiệu quả nhất là tăng cường phát triển kinh tế các địa phương để dân ko phải dồn lên thành phố lớn kiếm việc làm nữa
Hiện có tới 46/63 tỉnh thành ko thể tự cân đối thu chi, ko nuôi nổi mình, ốc ko mang nổi mình ốc thì bảo sao dân ko dồn lớn các TP lớn kiếm việc làm.
Cần phải có thang điểm rõ ràng đánh giá người đứng đầu các địa phương (Bí th.ư, Chủ T.ịch) về hiệu quả phát triển kinh tế XH hàng năm và cả nhiệm kỳ để làm cơ sở đề bạt, bổ nhiệm, luân chuyển. Ko thể địa phương cứ nghèo bền vững mà Lãnh đạo cứ lên chức hoặc giữ chức được
Đây là mong ước khi còn đương chức của cụ Ph đó cụ. Tiếc rằng cụ ấy nghỉ sớm quá, làm có 1 nhiệm kỳ thì chuyển sang vị trí khác.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Theo tôi đây ko phải là giải pháp chỉ chữa phần ngọn, giải pháp hiệu quả nhất là tăng cường phát triển kinh tế các địa phương để dân ko phải dồn lên thành phố lớn kiếm việc làm nữa
Hiện có tới 46/63 tỉnh thành ko thể tự cân đối thu chi, ko nuôi nổi mình, ốc ko mang nổi mình ốc thì bảo sao dân ko dồn lớn các TP lớn kiếm việc làm.
Cần phải có thang điểm rõ ràng đánh giá người đứng đầu các địa phương (Bí th.ư, Chủ T.ịch) về hiệu quả phát triển kinh tế XH hàng năm và cả nhiệm kỳ để làm cơ sở đề bạt, bổ nhiệm, luân chuyển. Ko thể địa phương cứ nghèo bền vững mà Lãnh đạo cứ lên chức hoặc giữ chức được
cụ dạy chí phải

TungThoc

Xe điện
Do con người Việt

Sang các nước hàng xóm nhà mình mà buồn cụ ạ. Ai cũng chê người Việt mình ích kỷ, khôn vặt, chộp giật… được mỗi cái hay cười 😝 và giỏi cãi vã, đánh nhau. Thay đổi cả nền văn hóa thế nào đây, vừa có đề án chấn hưng nền văn hóa mà nhìn ông BT phát biểu sùi cả bọt mép thì biết là chẳng đến đâu 🥹
Vi phạm từ vé đến to đều tìm cách lách luật. Và thật tài tình là hầu hết là được. Bao năm nó vậy nên dần dần thành tính cách.
Người học xong ĐH mà vào làm khối NN thì lương thấp hơn phụ hồ, vậy mà vẫn phải thêm cả đống tiền chi phí mới được vào làm. Vậy họ phải làm gì?

Website
www.otofun.net
Muốn làm là làm được cụ ạ. Vấn đề là có muốn làm hay không thôi. Quan điểm của em là nếu cái gì không làm được thì thuê nhưng đã thuê là phải có cả tư vấn, đánh giá độc lập và phải thực thì đầy đủ chứ không nửa vời. "Ăn" cũng được nhưng phải có sản phẩm ra hồn. Trước mắt là quy hoạch kiến trúc tổng thể các đô thị liền kề, vệ tinh. Không làm nhanh sau này càng ít cơ hội sửa hoặc càng phải sửa nhiều hơn. Tiếp đến là an toàn thực phẩm, kiểm soát hoá chất... không nhanh thì các thế hệ sau kiểu gì cũng liên quan đến ung thư hết :(

Quê bầm

Xì hơi lốp
Muốn làm là làm được cụ ạ. Vấn đề là có muốn làm hay không thôi. Quan điểm của em là nếu cái gì không làm được thì thuê nhưng đã thuê là phải có cả tư vấn, đánh giá độc lập và phải thực thì đầy đủ chứ không nửa vời. "Ăn" cũng được nhưng phải có sản phẩm ra hồn. Trước mắt là quy hoạch kiến trúc tổng thể các đô thị liền kề, vệ tinh. Không làm nhanh sau này càng ít cơ hội sửa hoặc càng phải sửa nhiều hơn. Tiếp đến là an toàn thực phẩm, kiểm soát hoá chất... không nhanh thì các thế hệ sau kiểu gì cũng liên quan đến ung thư hết :(
Những cái cụ đưa ra quá chuẩn và dân đen chúng em mong chờ bao lâu nhưng lúc này thì chưa thấy tín hiệu gì cụ ạ, có thể vài thập niên nữa hoặc ko bao giờ, nếu ko bắt đầu sẽ ko bjo thấy nhưng giờ ai sẽ là người bắt đầu

TorienT

Xe container
Không có người chịu làm người xấu cụ ạ.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Đọc lại thấy buồn thấy tiếc cụ nhỉ. Còn đâu cái thời mà dù sống trong ngõ nhỏ vẫn cảm thấy bình yên. Phố xá tấp nập mà không gian vẫn trong lành.

Em phải công nhận ko hiểu vì đâu mà Hà Nội 1-2 năm nay bụi và bẩn đến thế. Đến những con phố trung tâm nhiều cây xanh cao thoáng mà bụi mù hẳn hơn xưa. Dường như mọi thứ đều đang quá tải, từ xe cộ đến con người, cho đến công việc, học hành, vui chơi giải trí, ...
Cuộc sống xã hội nó phát triển mà cụ, người đông lên rồi các phương tiện cũng nhiều làm cho chúng ta luôn cảm thấy bí bách.

Ngay trong mỗi gia đình chúng ta cũng vậy, trật trội, đồ đạc ngày càng nhiều. Ngày xưa nhìn vào khu bếp có mỗi mấy cái nồi với ít bát đũa giờ thì thế nào ? Hãy xem từ bếp, lò nướng, xoong nồi nhiều kinh khủng đủ các thể loại, bát đũa cũng vậy. Quần áo thời xưa có vài bộ, trẻ con vài ngày mới tắm một lần giờ thì một đứa trẻ nó đã cả tủ quần áo còn không chứa đủ, các mợ thì váy áo quần nhiều thôi rồi. Giấy dép thì còn kinh nữa, xưa có đôi giầy hay đôi dép đi cả vài năm thậm trí chục năm giờ thì tủ giầy to vật ra mà nhìn xuống khu vực cửa nhà đâu cũng thấy giầy dép :))

HungThuy7699

Xe buýt
Cuộc sống xã hội nó phát triển mà cụ, người đông lên rồi các phương tiện cũng nhiều làm cho chúng ta luôn cảm thấy bí bách.

Ngay trong mỗi gia đình chúng ta cũng vậy, trật trội, đồ đạc ngày càng nhiều. Ngày xưa nhìn vào khu bếp có mỗi mấy cái nồi với ít bát đũa giờ thì thế nào ? Hãy xem từ bếp, lò nướng, xoong nồi nhiều kinh khủng đủ các thể loại, bát đũa cũng vậy. Quần áo thời xưa có vài bộ, trẻ con vài ngày mới tắm một lần giờ thì một đứa trẻ nó đã cả tủ quần áo còn không chứa đủ, các mợ thì váy áo quần nhiều thôi rồi. Giấy dép thì còn kinh nữa, xưa có đôi giầy hay đôi dép đi cả vài năm thậm trí chục năm giờ thì tủ giầy to vật ra mà nhìn xuống khu vực cửa nhà đâu cũng thấy giầy dép :))
Đây cũng là một lý do nhưng chủ yếu là do cách làm của mình thôi cụ. Đúng như 1 cụ đã nói ở trên, giờ phải có 1 bàn tay sắt và một cái đầu lạnh, nhiều quyền quyết định như ông bạn hàng xóm mới mong thay đổi được tình trạng này chứ có luật Thủ đô rồi với cách làm này cũng chỉ thế mà thôi.

Nhimtiu

Xe container
Em chỉ thấy lớp trẻ giờ xả rác kinh khủng, ra quán cafe hay chỗ ngồi mấy quán như Mixue rác ngồi đâu vứt ngay tại chỗ trong khi ngay cạnh là hai thùng rác chỉ đứng lên hai bước là bỏ đc vào. Em k thể hiểu nổi độ bẩn bựa của lớp trẻ này. Em đồ rằng k ít các nam thanh nữ tú này k đc gđ nhắc nhở khi đi ăn uống bên ngoài??? Nghĩ mà chán cho ý thức giữ vs công cộng của thanh niên thời nay cccm ạ.

Chỉnh sửa cuối:

HungThuy7699

Xe buýt
Em chỉ thấy lớp trẻ giờ xả rác kinh khủng, ra quán cafe hay chỗ ngồi mấy quán như Mixue rác ngồi đâu vứt ngay tại chỗ trong khi ngay cạnh là hai thùng rác chỉ đúng lên hai bước là bỏ đc vào. Em k thể hiểu nổi độ bẩn bựa của lớp trẻ này. Em đồ rằng k ít các nam thanh nữ tú này k đc gđ nhắc nhở khi đi ăn uống bên ngoài??? Nghĩ mà chán cho ý thức giữ vs công cộng của thanh niên thời nay cccm ạ.
Chính vì vậy các cụ/mợ hãy giáo dục con cháu mình từng hành động nhỏ thôi cũng góp phần làm xã hội tốt đẹp hơn chứ cứ có ý nghĩ ai cũng làm thì mình cứ kệ thì chính mình chịu hậu quả thôi.

sskkb

Xe tăng
Các cụ HN nên học người SG một tí. Chưa bao giờ thấy họ kêu ca khi người Bắc, Trung, miền Tây đổ cả về đó. Sgon mới là nơi hút dân nhất chứ HN đã ăn thua gì.
Cụ nhầm đoạn bôi đen :) mà người SG cũng là dân Bắc và Trung di cư từ thời vác gươm đi mở đất vào thôi. Họ biết mình là dân nhập cư, nên có thể họ không kêu ca gì nhiều. Có điều, tuổi đời SG còn trẻ so với Hn, đến lúc SG già như HN bây giờ thì có khi dân SG còn khó chịu với người nhập cư hơn cả HN bây giờ ấy chứ ;)

Mà cụ nói vậy, em thấy anh Đỗ Nam Trung cũng chả hào sảng gì cả. Nước Mẽo được như ngày nay cũng là nhờ dân nhập cư, thế mà đến đời anh Trung, anh ấy đòi đuổi tiệt, lại còn xây tường ngăn cấm người nhập cư nữa chứ. Anh Trung rảnh ghê ;))

Chỉnh sửa cuối:

Nhimtiu

Xe container
Chính vì vậy các cụ/mợ hãy giáo dục con cháu mình từng hành động nhỏ thôi cũng góp phần làm xã hội tốt đẹp hơn chứ cứ có ý nghĩ ai cũng làm thì mình cứ kệ thì chính mình chịu hậu quả thôi.
Em đi nhiều ngã tư thấy còn 9-10s mà các xe máy lao sang ào ào như kiến, nếu lao sang mấy chỗ như Nguyễn Hoàng Tôn hay ngã tư Xuân La- Võ Chí Công thì bảo sao k toi vì xe chiều lên và về trên sb có lúc lao qua tốc độ 70-90km/h thì đỡ sao nổi?? Đương nhiên cccm nào quen giữ vệ sinh chung ở chốn công cộng thì cụ khỏi nhắc vì ở nhà đương nhiên con cái phải đc nhắc nhở thường xuyên từ bé chứ k chờ đến lúc thanh niên mới nói.

Quê bầm

Xì hơi lốp
Em đi nhiều ngã tư thấy còn 9-10s mà các xe máy lao sang ào ào như kiến, nếu lao sang mấy chỗ như Nguyễn Hoàng Tôn hay ngã tư Xuân La- Võ Chí Công thì bảo sao k toi vì xe chiều lên và về trên sb có lúc lao qua tốc độ 70-90km/h thì đỡ sao nổi?? Đương nhiên cccm nào quen giữ vệ sinh chung ở chốn công cộng thì cụ khỏi nhắc vì ở nhà đương nhiên con cái phải đc nhắc nhở thường xuyên từ bé chứ k chờ đến lúc thanh niên mới nói.
Làm như China cứ 50m có cái camera xả rác hay vượt đèn đỏ hay lỗi gì hôm sau có giấy phạt gửi chính xác về nhà luôn. 2003 em sang lần đầu thấy họ bẩn và xả rác khạc nhổ đường xad lộn xộn lắm, nay thì ngăn nắp như trên film và sạch hết rác vứt bừa rồi, sông ngòi ao hồ bjo cũng khá sạch

Nhimtiu

Xe container
Làm như China cứ 50m có cái camera xả rác hay vượt đèn đỏ hay lỗi gì hôm sau có giấy phạt gửi chính xác về nhà luôn. 2003 em sang lần đầu thấy họ bẩn và xả rác khạc nhổ đường xad lộn xộn lắm, nay thì ngăn nắp như trên film và sạch hết rác vứt bừa rồi, sông ngòi ao hồ bjo cũng khá sạch
Em lâu chưa sang lại mấy tp lớn bên đó nên k rõ giờ thế nào nhưng anh cả thì mình đuổi còn mệt cụ ạ.

Quê bầm

Xì hơi lốp
Em lâu chưa sang lại mấy tp lớn bên đó nên k rõ giờ thế nào nhưng anh cả thì mình đuổi còn mệt cụ ạ.
2003 em sang ngã ngửa vì Nam Ninh Quế Lâm hay Quảng Châu khi đó nó to và hiện đại hơn SG và Hn lúc đó gộp lại, giờ Bắc Kinh thì hơi cũ đường xá tắc nghẽn nhưng Thượng Hải Trùng Khánh thì kinh khủng lắm rồi, em ước và ước liệu dăm thập niên nữa hạ tầng giao thông nhà cửa quy hoạch đô thị nhà mình có được như họ thời điểm này ko. Thượng Hải có gần 20 tuyến tàu điện ngầm rồi ạ

rachfan

Xe điện
2003 em sang ngã ngửa vì Nam Ninh Quế Lâm hay Quảng Châu khi đó nó to và hiện đại hơn SG và Hn lúc đó gộp lại, giờ Bắc Kinh thì hơi cũ đường xá tắc nghẽn nhưng Thượng Hải Trùng Khánh thì kinh khủng lắm rồi, em ước và ước liệu dăm thập niên nữa hạ tầng giao thông nhà cửa quy hoạch đô thị nhà mình có được như họ thời điểm này ko. Thượng Hải có gần 20 tuyến tàu điện ngầm rồi ạ
Tôi đã nói ở 1 số post là chế độ ngân sách của TQ khác VN. Sài gòn, Hà nội cứ phải cắt 70-80% thu ngân sách nuôi các tỉnh khác thì quy hoạch trời cũng không có tiền thực hiện.

Son23

Xe tải
Cụ nhầm đoạn bôi đen :) mà người SG cũng là dân Bắc và Trung di cư từ thời vác gươm đi mở đất vào thôi. Họ biết mình là dân nhập cư, nên có thể họ không kêu ca gì nhiều. Có điều, tuổi đời SG còn trẻ so với Hn, đến lúc SG già như HN bây giờ thì có khi dân SG còn khó chịu với người nhập cư hơn cả HN bây giờ ấy chứ ;)

Mà cụ nói vậy, em thấy anh Đỗ Nam Trung cũng chả hào sảng gì cả. Nước Mẽo được như ngày nay cũng là nhờ dân nhập cư, thế mà đến đời anh Trung, anh ấy đòi đuổi tiệt, lại còn xây tường ngăn cấm người nhập cư nữa chứ. Anh Trung rảnh ghê ;))
Em nghĩ đến Sing cụ ạ. Mật độ dân số đông, cũng đủ chủng tộc, cảm giác cả ĐNA đổ về. Nhưng mọi ngóc ngách của họ ngăn nắp, gọn gàng, sạch sẽ. Tất cả là do quan trí và dân trí. Ở mình 2 cái ấy đều thấp cả. À còn anh Đỗ Nam Trung anh ấy có xu hướng ngăn chặn dân nhập cư Hồi giáo, dân nghèo Mexico, dân tị nạn...Với lại mình đang bàn trong nội bộ quốc gia, khó so với Mỹ ạ. Họ có quyền hạn chế. Còn mình muốn giãn dân thì phải có chính sách để ng ta tự nguyện. Em ví dụ nếu mình có MRT ngang dọc như Sing, bus thuận tiện, vỉa hè mái che mát mẻ, phương tiện giao thông thuận lợi...kết nối khắp các vùng ngoại ô, em tin tự động dân ra ngoài vành đai 3, 4 ở cho rộng cho rẻ.

HungThuy7699

Xe buýt
Tôi đã nói ở 1 số post là chế độ ngân sách của TQ khác VN. Sài gòn, Hà nội cứ phải cắt 70-80% thu ngân sách nuôi các tỉnh khác thì quy hoạch trời cũng không có tiền thực hiện.
Mình ở Hà Nội nhưng vẫn ủng hộ cách phân bổ ngân sách như vậy. Cứ dồn ngân sách hết về các thành phố lớn thì các tỉnh khác mãi nghèo và người dân lại đổ về thành phố thôi. Mình đi nhiều nơi các tỉnh vùng cao bà con cơ cực quá, các cháu sống như cái cây ngon cỏ nhìn quá tội. Phải kích các tỉnh đó lên, cho người dân cái cần câu thì tự họ sẽ không cần đổ về thành thị nữa. Xã hội sẽ công bằng và văn minh ♥

Quê bầm

Xì hơi lốp
Nhà mình ngoài tiền thì nhiều cái nữa như cái cát Linh HĐ hay Nhổn Kim Mã mãi có làm xong đâu cụ, năng lực triển khai và sự quyết liệt thì Tàu quá kinh khủng, đã làm là tới bến ko lừng khừng hay nửa vời

Aids

Xe điện
Cơ bản vẫn là quy hoạch.
Cần chuyển hết các cơ sở sx ra các KCN, các trường ĐH và cơ sở chữa bệnh nội trú ra các đô thị vệ tinh, và trong nội đô cũng phải tách các khu chức năng ra (hành chính, tài chính, văn hóa, ... ) rồi ưu tiên phát triển giao thông công cộng để kết nối các khu vực này thì mới đỡ tắc.
Chuyển trường đại học ra ngoại vi là hợp lý. Úc nó cũng vậy đôi khi chỉ giữ lại Campus nhỏ để làm thủ tục hành chính thôi. Phải làm tàu điện ngầm hệ thống 14 line như ở Paris. Còn chuyển bv thì sai nói đúng hơn là phân bố đều. Không có bv thì dân quanh khu phố đấy khám đâu