[CCCĐ] Hà Nội - Viêng Chăn - Udon Thani - Viêng Chăn - Hà Nội (Chuẩn bị, cảm nhận và ảnh)!!!

catrang7557

Xe hơi
Nhà em cũng giống Bác, đi Lào rồi mà vẫn muốn quay lại để tận hưởng cái không khí yên bình của cuộc sống mà ở Hà Nội không có được. Vì vậy, nhân dịp kỷ niệm quốc khánh 2/9 e sẽ làm một chuyến cùng gia đình thăm lại nước Lào, khám phá thêm một số điều chưa biết. E sẽ lập chương trình và nhờ các cao thủ trợ giúp.

musso2000

Xe tải
các cụ ở đây đã ai sang lào mà đi mấy cái chợ phụ tùng,hay chợ oto cũ chưa ạ,e đang muốn đi sang đó tìm hiểu cái này vì bên đó xe cũ nhiều mà đồ cũ thì đc nhập thoải mái

thanhsondlbk

Xe tải
Cụ chủ thớt hôm đi Lào chê cái cửa khẩu xấu xấu, bẩn bẩn nó nghe thấy nên đang cho tân trang lại đây ạ!

thanhsondlbk

Xe tải
Qua Lào em khoái món này nhất!

Chỉnh sửa cuối:

thanhsondlbk

Xe tải
Đường QL 13 của Lào nó như thế này:

Còn mặt đường thì nó như thế này, không sợ trơn trượt nhé các cụ:

Chỉnh sửa cuối:

thanhsondlbk

Xe tải
Cụ chủ thớt đi Udon có vào chỗ này không? Đền thờ Chủ tịch Hồ Chí Minh trong khu tưởng niệm của Người tại Udon.

Chỉnh sửa cuối:

thanhsondlbk

Xe tải
Còn đây là ranh giới Lào và Thái ở giữa cầu trên sông Mê Kông:

Sang Lào mà có vấn đề gì thì mời các cụ chui vào đây! ĐSQ Việt Nam tại Lào.

Đường sắt xuyên Á: Malayxia- Thailand- Lao- Vietnam. Có tuyến này các cụ đi một phát xuyên 4 quốc gia luôn:

Chắc cụ chủ thớt ngủ ở KS nằm trên đường này:

Em thấy cái nhà này đẹp phết, nghe nói là Học viện Phật giáo của Lào;

Một gia đình người Lào xuống chợ:

Con cháu Vàng-Pao (Sao không sang Mỹ với ông nội nhỉ?):

Một quán ăn người Việt tại Laksao. Nó mà đổi tên ngược lại thì đố thằng nào dám vào các cụ nhỉ:

Công- nông Lào ngon hơn công- nông VN, nhìn giò sau thì biết:

Chỉnh sửa cuối:

thanhsondlbk

Xe tải
Em tìm mãi mới chộp được em Fò cụt này ở Bangkok:

Xe độ dàn âm thanh khủng của dân chơi Thailand:

Các cụ thấy nắp cống Bangkok khác gì với nắp cống Hà nội không:

Có cái này em chệu không hiểu nổi đó là tại sao nó lại rải dây thép gai lên nóc nhà, không lẽ chống trộm?

Chỉnh sửa cuối:

thanhsondlbk

Xe tải
Cụ chủ thớt cho hỏi nếu ở tỉnh thì xin cái giấy phép liên vận ở đâu ạ? Thủ tục có gì phức tạp không? Em đang dự định làm chuyến Luông- Pha- Băng.

ALao

Xe buýt
Cụ chủ thớt cho hỏi nếu ở tỉnh thì xin cái giấy phép liên vận ở đâu ạ? Thủ tục có gì phức tạp không? Em đang dự định làm chuyến Luông- Pha- Băng.
Cụ qua sở Giao thông vận tải xin tờ khai về làm rồi xác nhận chính quyền nơi cư trú( nếu xe cá nhân) hoặc xác nhận cơ quan( nếu xe Công ty)
Đi luang thì quá đẹp rồi, 30/4 vừa rồi bọn em đi theo đường Hà Nội - Na Mèo - Sầm nưa - Luang - Cánh đồng Chum - Nậm cắn - Hà Nội thời gian là 5 ngày 5 đêm. Nếu thêm 2 ngày thì qua luôn Viên Chăn.

catrang7557

Xe hơi

Cuối cùng, nhà em chọn được quán này. Ngay trước cửa có 1 con bê thui, báo hiệu nhiều món ngon rồi đây.

Vào trong quán thấy có nhiều món ra phết. Bà chủ là người Việt Nam, bảo rằng có vườn ở phía đằng sau, ngồi mát mẻ dễ chịu lắm. Bảng thực đơn liệt kê các món ăn trong quán:

Thấy có vẻ được lắm, Menu rất to và dày. Bà chủ quán quảng cáo chuẩn bị có 1 đoàn của Bộ/Sở Văn hóa nào đấy gồm 30 khách đến ăn v.v. 1 lúc sau thì đến thật. Em gửi cái danh thiếp ở đây, cụ/mợ nào đến Viêng Chăn thì có thể tham khảo. Rẻ và ngon là nhận xét của em. Gọi điện thoại bảo họ đến đón mình ở khách sạn là OK.

Ôi trà đá thân yêu, sau 3 ngày thèm khát, giờ tao lại có mày :41: :D

Ôi canh cua mồng tơi thân yêu, yêu lắm mày với mấy quả cà pháo :41:

Nhà em 5 người gọi những món sau đây: Một đĩa bê nướng (thịt vẫn còn hồng), 1 đĩa tôm rang (tôm to phết), 1 đĩa đậu sốt cà chua (ngon), 1 nồi cá bông lau kho tộ (ngon), 1 đĩa rau muống xào (ngon) và 1 bát canh cua mồng tơi (ngon). Được khuyến mại mấy quả cà và 1 bình trà đá to.

Em ăn được 3 bát cơm đầy, trong khi bình thường toàn ăn 2 bát thôi. Các mẹ các bà cũng ăn no và khen ngon. Tổng thiệt hại rất dễ chịu, hết 150.000 kíp. Quán tương đối đông khách, nếu các bác đi với các cụ già, hoặc ai đó không thích ăn đồ lạ, hoặc ai đó thích đồ Việt Nam và lành bụng, em recommend đến quán này.

Bác chủ thớt cho e hỏi vị trí cái quán này ở đâu nhỉ.E tra cái gu gờ mà chăng thấy cái chỗ gọi la Phoxay đâu?

FE09

Xe buýt
Cảm ơn cụ Khoavivant đã cung cấp nhiều thông tin bổ ích. Mời cụ một ly (b). Nhà cháu định đi Lào dịp tết này, không rõ bên đó thời tiết thế nào? Cụ cho hỏi nếu dùng sim viettel sang đó có 3G không? Mấy cái bản đồ sơ sài quá, em định dùng google map (qua điện thoại) để tìm đường, đã có cụ nào dùng chưa? có sử dụng được không? Nếu không có thì nên dùng phần mềm gì? Xin ý kiến các cụ.

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Hi các cụ, e đang ở bên Lào đây, thêm một số ảnh để các cụ nắm được tình hình.
Đây là khách sạn Mena của bà chủ người Thanh Hóa tại Vienchan, giá thuê phòng là 200 ngàn kíp/ngày phòng 2 giường, tương đương khoảng 500 ngàn VND/ngày
Cụ TheBlue làm ở ngân hàng Lào - Việt à. Em sang Lào làm việc cũng toàn ở Mina hotel này

Dagoly7568

Xe hơi
hehe , ăn chả khác gì vn nhỉ :o)

khoavq

Xe điện
Cảm ơn cụ Khoavivant đã cung cấp nhiều thông tin bổ ích. Mời cụ một ly (b). Nhà cháu định đi Lào dịp tết này, không rõ bên đó thời tiết thế nào? Cụ cho hỏi nếu dùng sim viettel sang đó có 3G không? Mấy cái bản đồ sơ sài quá, em định dùng google map (qua điện thoại) để tìm đường, đã có cụ nào dùng chưa? có sử dụng được không? Nếu không có thì nên dùng phần mềm gì? Xin ý kiến các cụ.
Kính cụ, mấy thông tin cụ hỏi thì thật sự nhà cháu không tìm hiểu. Cụ thử PM cụ Dân Nghệ thử xem có thêm được chút thông tin nào không nhé. Chúc cụ có chuyến đi vui.

anhtho

Xe ngựa
Em cũng định làm phát sang Lào, bên đó có đứa em họ đằng nhà gấu sang làm ăn được 10 năm rồi. Được bài này của cụ giá trị quá. Em oánh dấu để nghiên cứu từ từ. Mời cụ chủ ly diệu nhá !

Little_Master

Xe đạp
Bác cho em hỏi 1 chút là em dự định qua lào khoảng 30 tháng này thì nên chuẩn bị quần áo thế nào là phù hợp ạ