[Funland] Hai doanh nghiệp còn lại bỏ cọc. Đất Thủ Thiêm giá trị khoảng bao nhiêu theo các cụ?

New car 2023

Xe điện
"Tay không bắt giặc" là có thật các cụ ạ. :D

Tranh thủ lúc cậu tổng giám đốc Sheen Mega đi bắt khách, tôi chỉ đạo sa thải cậu ấy rồi.
Ai lại để tới 40 triệu trong tài khoản bao giờ.

Đồng thời, ký quyết định thưởng cậu bên Đờ Rim 200K, đã quản lý tài khoản rất tốt.

khanhtb

Xì hơi lốp
Ngân sách thu hơn 1 ngan tỷ tiền cọc mà ko mat mét đất nào, chưa kể thu đc nhiều thue từ bđs hơn do giao dịch nhiều hơn và giá tăng, e thấy Nn ko thiệt gì cả.

pdt1900

Xe đạp
Theo em bây giờ SG phục kích đợt sóng mới rồi mở thầu lại thôi.
Đúng là ích nước lợi nhà.

tieunhilang

Xe điện
Nhiều tiền thế nghĩ làm gì cho mệt :D
Toàn tiền ảo cụ ơi. Nếu có 100 tỷ thật, chắc nghỉ luôn làm để ăn chơi cho sướng. Tiếc rằng sở hữu tài sản 1000 tỷ, nhưng nợ 2000 tỷ, không tiếp tục đi lừa thì Ngân hàng nó giết

matizvan2009

Xe ba gác
Toàn tiền ảo cụ ơi. Nếu có 100 tỷ thật, chắc nghỉ luôn làm để ăn chơi cho sướng. Tiếc rằng sở hữu tài sản 1000 tỷ, nhưng nợ 2000 tỷ, không tiếp tục đi lừa thì Ngân hàng nó giết
Ts 1 vay được 2 (mà đơn vị k tỉ) thì phải khen nó giỏi.
Có phương ngôn: nợ nh ít thì mình là con nợ, nợ nh rất nhiều thì mình là bố nợ.
Cụ vay 500 tỉ, cụ ốm nhẹ nh nó cho cụ ngậm sâm ngay.

Húp sụp sụp

Xe điện
Luật pháp ở nước mình chán thật, toàn mất bò mới lo làm chuồng mà trước đó đã có nhiều ý kiến nhưng có chịu sửa hay thay đổi gì đâu.
Đến đấu thầu mua sắm hàng hoá/xây lắp có vài tỷ bạc thì hồ sơ mời thầu yêu cầu quá kinh, nào là bảo lãnh dự thầu, báo cáo tài chính 03 năm được kiểm toán, năng lực - kinh nghiệm thực hiện các gói thầu có quy mô tương tự trong vòng 05 năm qua, rồi đánh sách lao động, cán bộ chủ chốt, hồ sơ máy móc thiết bị phải có niên hạn sx từ năm này năm kia, không nợ thuế, … các kiểu con đà điểu.
Đây đấu giá toàn ngàn tỷ với vài chục ngàn tỷ mà hồ sơ yêu cầu chán chả buồn nói ~o)
Chả có gì mà chán cả!
Cụ phải phân biệt đấu thầu với đấu giá
Đấu thầu phải ràng buộc kỹ không nó làm hỏng việc thì bên mời rất thiệt hại
Đấu giá chỉ cần tiền, năng lực là tiền đặt cọc, cụ sợ họ năng lực không đủ thì tăng mức cọc lên, có thể là 100% luôn, cụ đòi ràng buộc thêm abcxyz mới là sai, vd nhà em đầy tiền, em ôm đi đấu giá đất, đến nơi gặp cụ ra cái luật mày phải trúng đấu giá lô tương tự tao mới cho mày chơi thì nghe có lọt tai!?

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Chả có gì mà chán cả!
Cụ phải phân biệt đấu thầu với đấu giá
Đấu thầu phải ràng buộc kỹ không nó làm hỏng việc thì bên mời rất thiệt hại
Đấu giá chỉ cần tiền, năng lực là tiền đặt cọc, cụ sợ họ năng lực không đủ thì tăng mức cọc lên, có thể là 100% luôn, cụ đòi ràng buộc thêm abcxyz mới là sai, vd nhà em đầy tiền, em ôm đi đấu giá đất, đến nơi gặp cụ ra cái luật mày phải trúng đấu giá lô tương tự tao mới cho mày chơi thì nghe có lọt tai!?
Em so sánh đấy để thấy tính yêu cầu và chặt chẽ giữa 2 hình thức này từ việc đánh giá năng lực và khả năng thực hiện. Đấu gì thì đấu cũng cần phải xem xét 2 khía cạnh này, đâu chỉ có đấu giá mà trúng không mua mới mất cọc, đấu thầu mà trúng không làm cũng mất bảo lãnh dự thầu và đều mất thời gian cho các bên.

Nguyên cái vụ cụ nói có thể nâng mức cọc lên 100% em đã thấy nó không thực tế rồi, và chắc chỉ mỗi cụ có thể nghĩ được như vậy!

nidea

Xe tăng
Em so sánh đấy để thấy tính yêu cầu và chặt chẽ giữa 2 hình thức này từ việc đánh giá năng lực và khả năng thực hiện. Đấu gì thì đấu cũng cần phải xem xét 2 khía cạnh này, đâu chỉ có đấu giá mà trúng không mua mới mất cọc, đấu thầu mà trúng không làm cũng mất bảo lãnh dự thầu và đều mất thời gian cho các bên.

Nguyên cái vụ cụ nói có thể nâng mức cọc lên 100% em đã thấy nó không thực tế rồi, và chắc chỉ mỗi cụ có thể nghĩ được như vậy!
Mất 20% so với 2-3% bảo lãnh dự thầu thì chả vđ rồi còn gì cụ?

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Mất 20% so với 2-3% bảo lãnh dự thầu thì chả vđ rồi còn gì cụ?
Vâng cũng xót mà cụ, như THM cũng mất hơn 2% so với giá trúng thầu. Nhưng cái quan trọng là cần có sự nhận diện đánh giá năng lực và khả năng để hạn chế việc nâng giá bỏ cọc cụ ah, chứ xét về mặt quản lý thì không chỉ đơn thuần là ông cứ có tiền cọc là ông đấu tôi không cần quan tâm. Trên thực tế các cơ quan cũng đang nghiên cứu vấn đề này để có giải pháp cho thời gian tới cụ ah!

DaDieuchienxu

Xe container
Luật pháp ở nước mình chán thật, toàn mất bò mới lo làm chuồng mà trước đó đã có nhiều ý kiến nhưng có chịu sửa hay thay đổi gì đâu.
Đến đấu thầu mua sắm hàng hoá/xây lắp có vài tỷ bạc thì hồ sơ mời thầu yêu cầu quá kinh, nào là bảo lãnh dự thầu, báo cáo tài chính 03 năm được kiểm toán, năng lực - kinh nghiệm thực hiện các gói thầu có quy mô tương tự trong vòng 05 năm qua, rồi đánh sách lao động, cán bộ chủ chốt, hồ sơ máy móc thiết bị phải có niên hạn sx từ năm này năm kia, không nợ thuế, … các kiểu con đà điểu.
Đây đấu giá toàn ngàn tỷ với vài chục ngàn tỷ mà hồ sơ yêu cầu chán chả buồn nói ~o)
Klq, nhưng cụ có thể thay cum từ in đậm bằng từ khác đc hong?
Cam đoan vs cụ là dòng họ nhà mình ko hề tham gia mọi thể loại đấu thầu nhé.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Klq, nhưng cụ có thể thay cum từ in đậm bằng từ khác đc hong?
Cam đoan vs cụ là dòng họ nhà mình ko hề tham gia mọi thể loại đấu thầu nhé.
Xưa em làm Sông Đà, rồi Liama chuyên làm hồ sơ thầu, rồi quân xanh - quân đỏ, liên danh các kiểu cho đủ năng lực mà nhiều khi có chi tiết yêu cầu trong hồ sơ mời thầu chỉ cần đọc qua đã biết đối thủ của mình là ai, nó cài vào trong HSMT rồi cụ ah!

matizvan2009

Xe ba gác
Vâng cũng xót mà cụ, như THM cũng mất hơn 2% so với giá trúng thầu. Nhưng cái quan trọng là cần có sự nhận diện đánh giá năng lực và khả năng để hạn chế việc nâng giá bỏ cọc cụ ah, chứ xét về mặt quản lý thì không chỉ đơn thuần là ông cứ có tiền cọc là ông đấu tôi không cần quan tâm. Trên thực tế các cơ quan cũng đang nghiên cứu vấn đề này để có giải pháp cho thời gian tới cụ ah!
20% là giá trị rất lớn. Thường nếu không có dàn xếp lừa đảo (như vụ này) thì trừ bất khả kháng mới dám bỏ cọc.
Trường hợp hiếm như vụ này thì chịu thôi, không vì 1 vụ điển hình mà kêu gào đổi luật. Xét về luật thì vụ này nn được lợi. Có lừa đảo thì cũng không tìm được bị hại.
Nn đốt lò vụ này vì cay (hoặc phe nhóm dùng nn chém nhau) và xử với lý do khác chứ không buộc tội cụ thể vụ này. Thm đánh vì trái phiếu. Các đội khác bị dọa nên đi nhẹ nói khẽ cười duyên chứ chưa bị sao.

matizvan2009

Xe ba gác
Xưa em làm Sông Đà, rồi Liama chuyên làm hồ sơ thầu, rồi quân xanh - quân đỏ, liên danh các kiểu cho đủ năng lực mà nhiều khi có chi tiết yêu cầu trong hồ sơ mời thầu chỉ cần đọc qua đã biết đối thủ của mình là ai, nó cài vào trong HSMT rồi cụ ah!
Cụ làm chủ đầu tư/bên mua sắm. Cụ đưa điều kiện bảo lãnh dự thầu 20% mà vẫn có thằng tham gia đấu thì cụ không cần kinh nghiệm nhà thầu luôn.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cụ làm chủ đầu tư/bên mua sắm. Cụ đưa điều kiện bảo lãnh dự thầu 20% mà vẫn có thằng tham gia đấu thì cụ không cần kinh nghiệm nhà thầu luôn.
Cụ không làm thầu và không nghiên cứu luật kỹ rồi, bảo lãnh dự thầu 1-3% giá gói thầu thôi cụ ah. Đấy là chưa tính trong các cơ quan nhà nước hay sử dụng vốn ngân sách. Không phải muốn là được, sai luật, không đúng quy trinh thì có tốt khéo cũng đi bằng lạng!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: