Hai ngày nghỉ cuối tuần và đám cưới tại Dresden-Germany

Khôi Zen

Xe hơi
em ước được 1 lần đặt chân lên đất nước này quá.......bác chụp ảnh xe oto nhìu nhìu cho anh em rửa mắt

prado2012

Xe điện
Mợ táo bón thế, để em gửi ít rau muống sang cho mợ nhớ. Hóng mãi chẳng thẤy ảnh tiếp

nodadu

Xe buýt
Phong cách của người Đức rất hay. Chị mợ Hạnh phúc quá

dungcz2003

Xe hơi
Quay 4 phía thấy kiến trúc các khu nhà khá đồng đều

À quên , có cái xe của bác nào để quên đây :D

lâu lắm mới nhìn thấy lại em Traban này ,em nó có vỏ bằng giấy ép đấy nhỉ.Một bước tiến trong ngành công nghiệp oto của CHDC Đức :)))

Hắc Ín

Xe tăng
Chuyến đi của mợ hay quá, em cũng có đến TP này 2 ngày hồi hè 2012. Hóng thêm ảnh của mợ.

maxinh84

Xe tăng
hay quá mợ ơi, bên ấy bg còn tuyết rơi hay hết r ạ :)
Tuyết vẫn rơi , cũng có thể không rơi. Em làm pháp sư tý
Giờ mới biết thớt này của Ma, đặt chỗ để đọc đã
Hấp dẫn thật đấy! =D>
mợ viết rất hay và ảnh rất đẹp
Đẹp quá. Em đặt gạch hóng ảnh tiếp ạ.
Hóng chuyện của bác thấy hay quá! Thanks!
Ảnh đẹp, dẫn dắt hấp dẫn. Rất cảm ơn bài viết của mợ, em mới biết thêm khối thứ.
Bài của Maxinh hay quá, đọc một lèo hết luôn tới đây. Thanks Maxinh nhé@};-
Xin lỗi hôm nay em có chút việc , bây giờ mới ngồi xem được :)
Cám ơn mọi người đã theo dõi bài viết , đọc cmt của mọi người thấy sướng quá :D chờ em tí em soạn hình ..

maxinh84

Xe tăng
Mợ táo bón thế, để em gửi ít rau muống sang cho mợ nhớ. Hóng mãi chẳng thẤy ảnh tiếp
Phong cách của người Đức rất hay. Chị mợ Hạnh phúc quá
lâu lắm mới nhìn thấy lại em Traban này ,em nó có vỏ bằng giấy ép đấy nhỉ.Một bước tiến trong ngành công nghiệp oto của CHDC Đức :)))
(b)

À hóa ra là xe anh Dũng để quên à :)) , cám ơn anh bổ xung thông tin , em thì không biết về mấy cái đó , nhớ để ý thêm thông tin cho em với (b)
Chuyến đi của mợ hay quá, em cũng có đến TP này 2 ngày hồi hè 2012. Hóng thêm ảnh của mợ.

maxinh84

Xe tăng
Đến đoạn nào rồi nhỉ !? ..
Ah bắt đầu đến tiệc cưới . Sau khi đã làm lễ đăng kí xong xuôi thì cô dâu chú rể dẫn đầu đoàn xe đến nơi tổ chức đám cưới ,

và hôm nay sẽ là một-trong-những-khoảnh-khắc-hiếm-hoi mà ở đây người ta có thể bấm còi xả láng như vậy , xe nào xe nấy thi nhau bấm , vì chỉ có đoàn xe đám cưới mới được như vậy thôi , ở phuơng tây người ta không được sử dụng còi xe bừa bãi , nhiều trường hợp có thể coi là phạm luật nữa ;))

Nơi tổ chức đám cưới nằm trọn trên tầng hai của một nhà hàng nổi tiếng ở đây , ngoại cảnh thì phải nói là tuyệt vời ! Nhà hàng nằm giữa khu rừng thơ mộng gần lâu đài Palais Großer Garten ( nơi ăn chơi tiệc tùng của mấy vị vua ngày xưa ) và hồ nước trong xanh mang tên Carola , nhà hàng vì thế cũng mang tên của cái hồ này ! các góc view lý tưởng cho việc chụp hình !

Phía bên ngoài đã có tấm bảng đề tên cô dâu chú rể như thế này , thay vì model trưng hình cưới , hoa tươi , cổng bóng bay.. như ở Việt Nam

( bác nào thạo tiếng Đức dịch giùm em coi :) )

Phòng tiệc bài trí đẹp mắt lắm , các dẫy ghế bao quanh cầu thang xoắn ốc như thế này

Chỉnh sửa cuối:

chauchau

OF vì cộng đồng
em biêt willkommen như kiểu welcome của Tiếng Anh... đại loại là chúc mừng vì thấy nó ở trên nhiều thiệp :D

(thực ra là em đánh dấu bài để đọc)

matrix3011

Xe tăng
Phải nói là chuyến đi của bác, góc bấm máy và lối dẫn truyện làm những người chưa từng đặt chân đến đây cảm thấy như là đã từng sống ở đây 1 thời gian rồi.

TuDo2808

Xe điện
Hay và rất đẹp. (chị em mợ chủ tương phản nhể):))

maxinh84

Xe tăng
Có quầy bar phục vụ đến đêm cho các khách mời nam thanh nữ tú và DJ chơi nhạc nữa !

Bàn tiệc trang trí đẹp mắt

Em là người nhà tới sớm nên mới chụp được trọn vẹn các bàn tiệc thế này nhé ,
Bàn ăn của người phương tây lúc nào cũng phải nến , nến và nến :x , nhiều khi đồ trang trí cho bàn ăn còn đắt hơn đồ mua thức ăn nữa , cầu kì phết !

Tông màu này chắc lấy ý tưởng từ hình ảnh bông sen đất Việt đấy .. ( em tưởng tượng thế :P )

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Khách khứa cũng được sắp xếp chỗ ngồi nhé ! theo ý của cô dâu chú rể , để tránh cái cảnh ngồi nhìn nhau cả bữa tiệc không nói câu nào :D ( ý em là nếu không quen nhau ấy mà ) rất văn minh , chả thế mà trong thiệp mời của người phương tây luôn có in dòng chữ " hồi âm sớm nhất trước ngày..." để họ còn biết mà sắp xếp và đặt bàn \m/\m/\m/

Đây là chỗ em :)

Đây là chỗ của con gái em , cô dâu chú rể còn chu đáo chuẩn bị cho mỗi đứa con nít một gói quà nhỏ xinh thế này !
Con trai thì được con thú bông hay cái xe + dăm gói kẹo
Con gái cũng thế thêm cái lược công chúa :x
Bọn trẻ thì cứ được quà là thích rồi !

Một dãy khác

Nói chung là rất ấm cúng và đẹp mắt !

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
em biêt willkommen như kiểu welcome của Tiếng Anh... đại loại là chúc mừng vì thấy nó ở trên nhiều thiệp :D

(thực ra là em đánh dấu bài để đọc)
chắc là đúng thế rồi bác :D

Phải nói là chuyến đi của bác, góc bấm máy và lối dẫn truyện làm những người chưa từng đặt chân đến đây cảm thấy như là đã từng sống ở đây 1 thời gian rồi.
Hay và rất đẹp. (chị em mợ chủ tương phản nhể):))
Cám ơn các bác , em cũng cố gắng viết cho chi tiết , mà thực ra đi chuyến này cũng vội nên cũng không thăm quan đuọc nhiều ...

maxinh84

Xe tăng
Đám cưới ở đây thường có lượng khách khiêm tốn , không có kiểu 5-700 khách như ở Việt Nam . Lí do rất đơn giản : họ chỉ mời bạn bè thân thiết , gia đình cũng chỉ mời đến ông bà cô dì chú bác ruột là maximum . Và trung tâm của đám cưới phải chính là họ ! chứ không phải để tiếp họ hàng gần xa , hay bạn bè thân sơ của bố mẹ anh em :P

Và khách mời thường ở lại cho tới tàn tiệc , chung vui tới bến với các cặp tân hôn . Không có chuyện ăn uống vèo vèo rồi rút lui sau 60 phút nhé :)) :P nói chung là em thấy rất hay !

Tiệc thường có hai phần : tiệc ngọt và tiệc mặn , tùy theo mỗi đám cưới , có khi là khai vị và tiệc mặn bắt đầu vào 4-5 giờ chiều ! Cũng có khi tiệc ngọt trước từ lúc 2 giờ sau đó tới tiệc mặn , tới tối thì không thể thiếu tiết mục dẩy đầm ( dancing ) nhé \:D/\:D/\:D/

---
Như ở đám cưới của chị em thì đã làm tiệc ngọt trước ( cà phê bánh ngọt ) rồi ra ngoài trời có tiệc đứng ( uống sâm-panh khai vị ấy mà )
Mà khách mời khi đã nhận thiệp và chủ ý đi tiệc thì họ đều sắp xếp thời gian cho cả ngày nhé !
Em thấy có nhiều khách đến từ sớm , lúc đăng ký kết hôn ấy , rồi nhập tiệc tới thâu đêm luôn , hết cả ngày còn gì , nhỉ !?

rượu khai vị đã sẵn sàng !

đồ khai vị của tây trông như thế này nhé :
Cà chua cheiri kết hợp với loại phomai mozerella của Ý , dưa vàng với salami hay đơn giản là chút quả olive chan chát , họ thích kết hợp vị ngòn ngọt của trái cây và vị mằn mặn của các loại salami , nhấm nháp với chút rượu sâm-panh , ui giời ơi tuyệt !

cô dâu chú rể đang phát biểu vài câu khai tiệc , xì là xì lồ toàn tiếng Đức , chả hiểu gì cả ,haizza.. thôi em đứng ngắm mấy anh comple đẹp trai đằng truóc cũng được :D

Chỉnh sửa cuối:

Hot Steel

Xe buýt
Có cái ảnh lúc chú rể trao nhẫn nhìn bác ấy có vẻ hơi có tý buồn nhỉ? :D cái này chắc đàn ông nước nào cũng giống nhau.:)
Mợ đi Lufthansa chắc phải nghiến răng nhỉ?

maxinh84

Xe tăng
Có cái ảnh lúc chú rể trao nhẫn nhìn bác ấy có vẻ hơi có tý buồn nhỉ? :D cái này chắc đàn ông nước nào cũng giống nhau.:)
Mợ đi Lufthansa chắc phải nghiến răng nhỉ?
bác này chỉ được cái nói đúng :))
Lufthansa hơi đắt thật , mà em đặt hơi trễ nên không tìm được chuyến nào khác ..

------------

Thế này gọi là tiệc đứng :
Ôi dồi .. mỏi chân lắm :P chị nào chị nấy toàn giầy cao gót 10 phân nữa chứ :))

Cũng may hôm đó trời đẹp lắm , khô ráo mát mẻ .. Tháng 3 thế là tuyệt rồi , bên Đan Mạch nhà em tầm này đang gió giật ầm ầm đấy :(

----
Sau tiệc khai vị bắt đầu tới mấy màn hấp dẫn lắm , mọi người bắt đầu chuẩn bị cho cô dâu chú rể thực hiện một số phong tục của Đức ..
Trò nào cũng thú vị , điều đáng nói là tất cả đều do những người bạn thân thiết của cặp đôi này chuẩn bị , họ rất chu đáo và dễ thương !

Trò đầu tiên :
Phong tục này theo em nghĩ là có ý " thuận vợ thuận chồng " đấy nhỉ .. để em tường thuật các bác nghe ..
Lúc đầu cũng chưa hiểu đầu đuôi ra làm sao , chỉ thấy họ đang chuẩn bị một khúc gỗ dài thế này , đường kính cũng phải gần 20 phân đấy

Rồi lại thấy anh bạn thân vác ra cái cưa to tổ chảng

Hóa ra là đôi tân hôn phải cùng nhau cưa khúc gỗ này ra làm đôi =D>

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Dầy thế này cưa bao giờ mới đứt nhỉ :-w

Mà cặp này khỏe phết nhé , cò cưa tí đã được gần nửa rồi :)) thế mới bảo là " thuận vợ thuận chồng " :))

Khi khúc gỗ đứt làm đôi thì cũng là lúc cô dâu làm tuột cả cán cưa :)) không hiểu bà này kéo kiểu gì nữa ..

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Mọi người cho đôi trẻ 1 tràng pháo tay nào :)) <:-P:41::41::41: (b)

Khúc gỗ này sẽ minh chứng cho tình yêu của hai người :D , mang về nhà trưng trong tủ đấy :)

----

Trò thứ hai là gì nhỉ ?! Em phải sắp xếp lại trong trí nhớ một tí đã..

Trò gì mà mọi người có vẻ háo hức thế này ;;)

Trò này có một chậu nước :))

Mọi người thử đoán đi :P

Chỉnh sửa cuối: