[Funland] Hang Sơn Đòong

anhtrangvn

Xe tăng
Nay em tìm hiểu về hang Sơn Đòong, thấy đẹp quá. Em dịch chuyến khám phá đầu tiên của đoàn chuyên gia hang động Hoàng Gia Anh. Xem thấy nhiều vị trí rất đẹp, hùng vĩ, cuốn hút, nhưng em thắc mắc tại sao suốt hành trình khám phá họ rất thích thú, nhưng đến khi tìm thấy lối ra ở cuối hang thì họ lại hơi hụt hẫng, vì có gì đó khiến nó không phải là hang lý tưởng hay không? Trong hang nhiều ví trí đẹp, nhưng em tìm hiểu trên mạng thì thấy toàn Tây khám phá là chính, ít thấy cụ/mợ người Việt, không hiểu do hạn chế về đối tượng hay hạn chế vì kinh phí đắt đỏ. Chả lẽ, hang của mình, mà người Việt là ít được thăm thú? OF mình đã có cụ/mợ nào từng trải nghiệm chưa ợ?

Em tranh thủ học tiếng Anh, nên lược dịch lại clip của đoàn thám hiểm, cụ/mợ nào chưa từng xem có thể ngó qua. Tiếng em hạn chế nên lược dịch, nghe tạm cho biết về kỳ quan này thôi ạ.

Lonestar

Xe điện
Hình như muốn vào thăm quan hang này phải mất tầm gần 3000 USD và phải có kỹ năng mới được cho thăm quan thì phải

IP man

Xe lăn
Hình như muốn vào thăm quan hang này phải mất tầm gần 3000 USD và phải có kỹ năng mới được cho thăm quan thì phải
3000 $ chỉ là điều kiện cần.
Hang Sơn Đoong chỉ có 1 công ty Oxalis độc quyền khai thác, 1 tuần chỉ có 1-2 chuyến, mỗi chuyến cũng khống chế 10-15 người. Vị chi 1 tuần chỉ có khoảng 30-40 người đi được. 1 năm cũng chỉ khai thác 9 tháng (trừ 3 tháng 9-12 là mùa mưa, nước sông dâng cao ngập hang nên ko đi được). Thế nên danh sách chờ lúc nào cũng dài ngoằng, không phải cứ có 3.000$ là lên đường ngay được.
Năm nay cũng may vì covid nên ko có bọn Tây lông, thành ra bây giờ bán vé có hơn 60 củ khoai mà không phải chờ, bà con tranh thủ cơ hội không sang năm bọn Tây nó sang lại đông.
Mà ông chủ thớt hình như đang kinh doanh kênh youtube, toàn thấy lập mấy thớt linh tinh, thông tin thì vớ vẩn, chán òm.
Xem MV của Alan Đi bộ thích hơn nhiều.

hoangduc.sbr

Xe container
Nay em tìm hiểu về hang Sơn Đòong, thấy đẹp quá. Em dịch chuyến khám phá đầu tiên của đoàn chuyên gia hang động Hoàng Gia Anh. Xem thấy nhiều vị trí rất đẹp, hùng vĩ, cuốn hút, nhưng em thắc mắc tại sao suốt hành trình khám phá họ rất thích thú, nhưng đến khi tìm thấy lối ra ở cuối hang thì họ lại hơi hụt hẫng, vì có gì đó khiến nó không phải là hang lý tưởng hay không? Trong hang nhiều ví trí đẹp, nhưng em tìm hiểu trên mạng thì thấy toàn Tây khám phá là chính, ít thấy cụ/mợ người Việt, không hiểu do hạn chế về đối tượng hay hạn chế vì kinh phí đắt đỏ. Chả lẽ, hang của mình, mà người Việt là ít được thăm thú? OF mình đã có cụ/mợ nào từng trải nghiệm chưa ợ?

Em tranh thủ học tiếng Anh, nên lược dịch lại clip của đoàn thám hiểm, cụ/mợ nào chưa từng xem có thể ngó qua. Tiếng em hạn chế nên lược dịch, nghe tạm cho biết về kỳ quan này thôi ạ.

Hụt hẫng vì đã đi hết và ko đc khám phá thêm nữa thôi cụ:D
Tây lông nó mê cái hang này phết đấy. Cơ mà bên VN mình có vẻ cũng giữ gìn cái hang này nên chưa cho phép p/triển du lịch đại trà.

Lonestar

Xe điện
Hang Sơn Đoong chỉ có 1 công ty Oxalis độc quyền khai thác, 1 tuần chỉ có 1-2 chuyến, mỗi chuyến cũng khống chế 10-15 người. Vị chi 1 tuần chỉ có khoảng 30-40 người đi được. 1 năm cũng chỉ khai thác 9 tháng (trừ 3 tháng 9-12 là mùa mưa, nước sông dâng cao ngập hang nên ko đi được). Thế nên danh sách chờ lúc nào cũng dài ngoằng, không phải cứ có 3.000$ là lên đường ngay được.
Năm nay cũng may vì covid nên ko có bọn Tây lông, thành ra bây giờ bán vé có hơn 60 củ khoai mà không phải chờ, bà con tranh thủ cơ hội không sang năm bọn Tây nó sang lại đông.
Mà ông chủ thớt hình như đang kinh doanh kênh youtube, toàn thấy lập mấy thớt linh tinh, thông tin thì vớ vẩn, chán òm.
Cảm ơn cụ, Cháu nhớ là có dự án làm cáp treo vào đây để thăm quan thì phí cảnh quan quá nếu có cái cáp này

anhtrangvn

Xe tăng
Cảm ơn cụ! Em kinh doanh gì đâu. Em nói mấy lần rồi, năm nay Covid chán không bàn phím nào tả xiết, chưa có hướng tháo gỡ, em học lại tiếng Anh, dịch rồi tạo clip treo vào đó cho đầu óc đỡ nghĩ ngợi. Cái góc của em lèo tèo thế thì kinh doanh được gì cụ ơi. Mà mấy clip này dịch lại của nước ngoài là bản quyền của họ, cũng không thể kiếm xiền được ạ, chia sẻ giao lưu thì họ ko hiện thôi. :D

Hình như cụ trong ngành du lịch hay sao, trả lời thông tin có về đầy đủ và chính xác. Cảm ơn cụ nhiều!

Ối Giời Ơi

Xe tăng
e ủng hộ cách tỉnh Quảng Bình đang khai thác và quản lý hang Sơn Đoòng như hiện giờ , chứ để thoải mái tự do thì sơm muộn sẽ giống kiểu chùa Hương , chùa Yên Tử như bây giờ

anhtrangvn

Xe tăng
Hụt hẫng vì đã đi hết và ko đc khám phá thêm nữa thôi cụ:D
Tây lông nó mê cái hang này phết đấy. Cơ mà bên VN mình có vẻ cũng giữ gìn cái hang này nên chưa cho phép p/triển du lịch đại trà.
Em vẫn không hiểu, mục đích của họ làm tìm được đến cuối hang, thì cuối cùng đã đạt được, mà cũng là cái hoàng tráng nhất thế giới rồi nhưng em nghe nội dung thì có vẻ như họ còn kỳ vọng điều gì hơn thế. Chỗ này mãi vẫn chưa suy luận ra :D

IP man

Xe lăn
Cảm ơn cụ, Cháu nhớ là có dự án làm cáp treo vào đây để thăm quan thì phí cảnh quan quá nếu có cái cáp này
Bọn cáp treo là lũ mát rượi cụ ah.
Đối với hành trình đi hang Én, hang Sơn Đoong thì bên tổ chức tour cực kỳ giữ gìn, mọi thứ con người mang vào hang, trên đường đi đều được thu dọn, không để lại thứ gì, kể cả chất thải. Người ta phải mang toilet di động đi để khách ị vào đó, xong porter lại gùi ra. Nó phải giữ gìn như thế, chứ mấy thằng cáp treo chỉ muốn đớp hít cái có sẵn. Tổ sư...

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Xem MV của Alan Đi bộ thích hơn nhiều.
Chuẩn cụ vì có dịch lên mới có cơ hội người mình đi không thì full mấy năm rồi, vì sao đắt vì có 1 đội đi theo tháp tùng từ hướng dẫn đến bs và nấu ăn, đi ồ ạt đông hang mấy chốc thành bãi rác

anhtrangvn

Xe tăng
Bọn cáp treo là lũ mát rượi cụ ah.
Đối với hành trình đi hang Én, hang Sơn Đoong thì bên tổ chức tour cực kỳ giữ gìn, mọi thứ con người mang vào hang, trên đường đi đều được thu dọn, không để lại thứ gì, kể cả chất thải. Người ta phải mang toilet di động đi để khách ị vào đó, xong porter lại gùi ra. Nó phải giữ gìn như thế, chứ mấy thằng cáp treo chỉ muốn đớp hít cái có sẵn. Tổ sư...
Việt Nam mình nhiều chỗ đẹp, nhưng đúng là nếu để lượng khách quá tải, sẽ gây sức ép lên vùng khai thác và sớm có vấn đề. Có lẽ do đặc thù của tour kiểu này, như cụ nào vừa chia sẻ ở trên, nên nó không rơi vào tình trạng bị khai thác ồ ạt.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Tầm tháng 6 em vào Chày Lập, 1 số đồng chí Việt thay Tây do covid ko bay sang đi tour được, thấy đông phết.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

yourdalink

Xe container
Bạn bè em thấy mấy người đi rồi. Nói chung chưa nghĩ ra cách khai thác phù hợp thì cứ như vậy đi. Vài nghìn thì k nhiều, cơ bản phải đủ máu. Em thì xem ảnh là thấy ok rồi. Đây là 1 trong số ít hang em thấy đẹp chứ mấy cái động em chả bao giờ có cảm hứng, dù nhũ đẹp tới đâu, xem tí là chán.

IP man

Xe lăn
Em vẫn không hiểu, mục đích của họ làm tìm được đến cuối hang, thì cuối cùng đã đạt được, mà cũng là cái hoàng tráng nhất thế giới rồi nhưng em nghe nội dung thì có vẻ như họ còn kỳ vọng điều gì hơn thế. Chỗ này mãi vẫn chưa suy luận ra :D
Hang này là do người Việt tìm ra cụ nhé, tên là Hồ Khanh thì phải. Bên Anh khám phá thêm, việc khám phá hang động là cực khó bản thân hang Sơn Đoong cũng mới chỉ khám phá 1 phần chứ chưa khám phá hết.
Ngày xưa đi Sơn Đoong mất khoảng chục ngày, nhưng bây giờ khám phá ra con đường leo qua “bức tường Việt Nam” thì hành trình chỉ còn 4 ngày 3 đêm thôi. Trong đó 1 đêm ở hang Én, 2 đêm ở Sơn Đoong.
Các hang ở Phong Nha Kẻ Bàng là hang cát tơ, nó hình thành do phản ứng hoá học làm nước sông ăn mòn đá vôi, hang này có 3 tháng nước ngập nên trên lý thuyết là hang nó vẫn phát triển. Và cứ sau 1 mùa mưa thì dấu vết lại bị xoá khá nhiều.
Em ko làm du lịch, nhưng hay đi chơi thì tìm hiểu thôi.

Wave cùi bắp

Xe điện
Có mỗi cái động ở nhà mà các ông còn chưa khám phá ra tới đáy thì mò mẫm lung tung, vẽ chiện

anhtrangvn

Xe tăng
Hang này là do người Việt tìm ra cụ nhé, tên là Hồ Khanh thì phải. Bên Anh khám phá thêm, việc khám phá hang động là cực khó bản thân hang Sơn Đoong cũng mới chỉ khám phá 1 phần chứ chưa khám phá hết.
Ngày xưa đi Sơn Đoong mất khoảng chục ngày, nhưng bây giờ khám phá ra con đường leo qua “bức tường Việt Nam” thì hành trình chỉ còn 4 ngày 3 đêm thôi. Trong đó 1 đêm ở hang Én, 2 đêm ở Sơn Đoong.
Các hang ở Phong Nha Kẻ Bàng là hang cát tơ, nó hình thành do phản ứng hoá học làm nước sông ăn mòn đá vôi, hang này có 3 tháng nước ngập nên trên lý thuyết là hang nó vẫn phát triển. Và cứ sau 1 mùa mưa thì dấu vết lại bị xoá khá nhiều.
Em ko làm du lịch, nhưng hay đi chơi thì tìm hiểu thôi.
Vâng, tất nhiên người Việt tìm thấy trước, nhưng nhờ đoàn đó mới biết được nó là hang lớn nhất thế giới và nổi tiếng. Nếu không, nó cũng chỉ là một hang như một số hang khác ở Việt Nam thôi.

IP man

Xe lăn
Of mình lập team đi các cụ nhỉ, như e sợ k đủ sức khoẻ ấy
hehe, món này thì máu là phải quyết ngay, chứ đợi lập team thì hết slot mợ ah.
Giá hiện tại đã là 70 củ và hết slot đến tháng 4/2021 rồi, còn vài slot tháng 5 thôi.

kingsman1102

[Tịch thu bằng lái]
Thôi can. Cho đông dân Việt vào rồi ỉ.a đầy hang

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
hehe, món này thì máu là phải quyết ngay, chứ đợi lập team thì hết slot mợ ah.
Giá hiện tại đã là 70 củ và hết slot đến tháng 4/2021 rồi, còn vài slot tháng 5 thôi.
Oh, hot vậy hả cụ? E yếu yếu k biết có ra gió dc k nhỉ? Sao lại limited thế cụ nhỉ?