[Funland] Hàng xóm láng giềng - giờ không như xưa nữa.

NAT Center

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
advenza.net
Giờ ở Chung cư thì ai biết nhà nấy thôi. Nhưng đúng là trẻ con connecting people :)), có bọn nó chơi với nhau, các nhà hàng xóm mới qua lại đôi chút :D

Pumzen

Xe ba gác
OH, gà mình nuôi thì mình thịt, sao phải sợ đứa nào chứ; chỉ là đừng có tham rẻ mua gà rù về, lây ra nhà hàng xóm thì chết ngay!
Hồi 7x nhà cháu nuôi con gà cánh tiên, lúc mới nuôi chỉ nặng 2-3 lạng, thế mà qua vụ hè nó lớn nhanh như phổng, đến khi nó chật cả chuồng rồi mà không dám thịt, 1 phần vì thương nó, phần thịt xong lại ko có con nuôi, thế là xách lên chợ Bắc Qua bán. Nhà cháu vẫn nhớ lúc cân để bán, con gà nặng được 2,7 ký, nếu nuôi tiếp, trọng lượng vẫn còn tăng tiếp. Tiền bán đc con gà, nhà cháu mua con gà khác nhưng mùa đông năm đấy thì nó rù. Sau khi nhồi cho nó uống nước tỏi ép mà ko ăn thua, buổi sáng 2 hôm sau phát hiện nằm gục trong chuồng, bữa trưa hôm đó cả nhà được bữa cải thiện gà rù rim gừng. Có tý chất protid bữa đó nhà cháu đáh được 3 bát B52 tráng men. :D

HungcuongIVB

Xe hơi

pbinh979

Xe tăng
em ở khu TT 27 năm, ở nhà đất 10 năm rồi lên CC 4 năm nay. ĐÚng như thớt nói.
ngày xưa cùng KTT, bố mẹ công tác cùng nhau. 1 lũ lau nhau cơ bản là học cùng trường C1, C2 (bây h vẫn chơi khá thân với nhau).
quê nhà thì xa, thông tin liên lạc khó khăn, nên Hàng xóm láng giềng thân thiết nương nhờ nhau là đúng. mà hồi đó ai cũng nghèo, chả có gì tị nạnh.
bây h, Chung cư 10 người 9 quê, mỗi ô 1 nghề chả ai biết ai, trẻ con mỗi đứa 1 trường. Đi lại thì thuận tiện, thông tin liên lạc thông suốt nên liên lạc quê hương dễ hơn. (cứ nhìn cái CC mấy ngày tết xem, đóng cửa gần 90%).
thế nên xa lạ cũng là đương nhiên. nhà em ở CC hơn 1 năm còn chỉ biết mấy nhà loanh quanh.

meomun346

Xe container
Hồi 7x nhà cháu nuôi con gà cánh tiên, lúc mới nuôi chỉ nặng 2-3 lạng, thế mà qua vụ hè nó lớn nhanh như phổng, đến khi nó chật cả chuồng rồi mà không dám thịt, 1 phần vì thương nó, phần thịt xong lại ko có con nuôi, thế là xách lên chợ Bắc Qua bán. Nhà cháu vẫn nhớ lúc cân để bán, con gà nặng được 2,7 ký, nếu nuôi tiếp, trọng lượng vẫn còn tăng tiếp. Tiền bán đc con gà, nhà cháu mua con gà khác nhưng mùa đông năm đấy thì nó rù. Sau khi nhồi cho nó uống nước tỏi ép mà ko ăn thua, buổi sáng 2 hôm sau phát hiện nằm gục trong chuồng, bữa trưa hôm đó cả nhà được bữa cải thiện gà rù rim gừng. Có tý chất protid bữa đó nhà cháu đáh được 3 bát B52 tráng men. :D
Gà rù ngày xưa rang gừng vẫn chén tốt, mà nay cúm H1N1 phải chôn hết cụ nhể! Phí quá!

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Túm lại quan hệ hàng xóm tốt hay không do mình là chính.Bây giờ các khu làng xã đã quen với việc người nơi khác đến ở chứ cách đây 20 năm là cả 1 vấn đề.
Mình đến sau gặp người ta (ở trước) chào hỏi vui vẻ,còn cả khu thì cũng có 1-2 ông bựa là cùng.
Em cũng nghĩ thế. Hiện nay làng xã 1 bộ phận không nhỏ thích dân nơi khác về ở (đặc biệt tại Hà Nội). Họ được lợi nhiều thứ khi có dân tứ xứ (tứ chiếng) về ở:
- Dân trí được nâng lên;
- Kinh doanh, buôn bán dễ hơn.

TÔN

Xe container
Cụ thớt làm e nhớ lại tuổi thơ hạnh phúc của đời e
Có cụ nào trên này ở khu C1 tt Vĩnh Hồ ko ạ

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Ngày bé, em sống ở 1 khu tập thể.
Khu tập thể vài trăm hộ, những gia đình hàng xóm sống gần nhau rất thân thiết.
Tỉ dụ xưa có quả mít quả dưa kiểu gì cũng í ới nhau bổ ăn chung.
Hoặc nhà cửa đi vắng luôn có thể gửi chìa khóa nhờ hàng xóm trông hộ.
Trẻ con bé mà bố mẹ đi làm về muộn còn gửi trông hộ, cho ăn uống tắm rửa hộ nữa.

Nhưng từ lâu lắm rồi em không còn thấy nữa, có lẽ kinh tế tốt hơn khiến các gia đình e ngại trong việc chia sẻ, giúp đỡ lẫn nhau.
Và xã hội cũng thay đổi, nhiều nguy cơ hơn trong cuộc sống cho tài sản, trẻ em,.. nên tình làng nghĩa xóm cũng nhạt hơn trước???

Các cụ có cảm thấy như vậy không?
Hai anh em em thời bao cấp toàn sống nhờ hàng xóm, để Ba Má em đi làm kiếm sống.
Thời đó sau năm 75 vài năm, khổ nhưng tình người còn đầy.

Dream 100

Xe ngựa
Ngày xưa tính cộng đồng rất cao! 🌺

Trong các khu tập thể thì bố mẹ cùng cơ quan, trẻ con học cùng trường, các nhà dùng chung vòi nước, mua gạo, rau, dưa cùng cửa hàng, cùng xem nhờ tivi... nên mọi người gắn bó với nhau hơn, tình cảm hơn🌹

hd-vt

Xe container
Hay ho cái dì. Thế trận toàn dân thời chiến thôi, thời bình vẫn giữ cộng với tính soi mói ăn vào máu, chán bcm ra ấy.
Thời chiến thì sợ cia..kờbờgờ...hoanamhòn...********* manh và...hàng xóm đểu hehe.
Em nhớ, có lần nghe lỏm ông Bô em nói với bà Bô "mụ ấy (hàng xóm) thế mà đi theo dõi mình".
Cơ chế giám sát lẫn nhau thì phải hehe.

milevsko

Xe tăng
Em cũng giống cụ, thời đó nhà nuôi con lợn khôn lắm, nó cứ tung tăng trong nhà, ngoài sân. Lúc bán đi bà hàng thịt để lại cho nhà ít thịt mà em không dám ăn vì thương nó quá.
Còn chuyện gà rù rang gừng thì ngon thật ạ. Nhà nuôi đàn gà, ông anh thèm thịt, mẹ thì không cho thịt, ông ấy bóp cổ nhè nhẹ con gà, cho nó quay quay vài vòng rồi la lên Mẹ ơi gà rù, thế là ngày hôm đó có món gà rang gừng. Cả nhà ăn mà riêng em chả dám đụng lấy một miếng.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Ở phố thì e k biết.chứ ở quê mà k có hàng xóm thì cũng mệt.cưới xin,hiếu hỉ.nhưng bây giờ cuộc sống nó khác quá.cá biệt có những gia đình khôn lỏi.nhà họ có việc thì mình qua giúp.đến lúc nhà mình có việc thì họ ngó lơ.nghĩ nó chán

Trẻ con bé mà bố mẹ đi làm về muộn còn gửi trông hộ, cho ăn uống tắm rửa hộ nữa.

Nhưng từ lâu lắm rồi em không còn thấy nữa, có lẽ kinh tế tốt hơn khiến các gia đình e ngại trong việc chia sẻ, giúp đỡ lẫn nhau.
Và xã hội cũng thay đổi, nhiều nguy cơ hơn trong cuộc sống cho tài sản, trẻ em,.. nên tình làng nghĩa xóm cũng nhạt hơn trước???

Em chuyển về chung cư, bắt chuyện loạn cả lên mà nhiều người ko thích lắm. Đến trẻ con thấy người lớn cạnh nhà mà mắt nó trợn ngược lên thì thân thiết sao nổi.

Boydepzai190579

Xe tăng
Giờ nhiều thứ khác xưa chứ ko riêng gì chuyện tình nghĩa hàng xóm láng giềng,thôi thì đc cái lọ thì chấp nhận mất cái chai vậy,xã hội phát triển mà

C180K

Xe buýt

Khu nhà em vẫn đầy đủ như cụ tả, thậm chí còn hơn. Em ở Hà Nội nhé, chung cư không cao cấp

hm.tuan

Xe điện
Mịa, hàng xóm nhà em nuôi món gà tre, thối kinh khủng, nố thì éo nghe...
Bực mình định gọi thợ xây chồng kín toàn bộ tường rào giữa 2 nhà (tường rào lửng hiện tại là của nhà em), mụ sư tử nhà em bảo thôi, ngại va chạm chứ ko thì...

fadco

Xe container
Khu nhà em vẫn đầy đủ như cụ tả, thậm chí còn hơn. Em ở Hà Nội nhé, chung cư không cao cấp
Vâng chung cư nhà em cũng như nhà cụ, trẻ con sang chơi tiện ăn cơm luôn bên nhà, năm nào mấy gia đình cũng tổ chức đi chơi 30/4 dài ngày, ngắn ngày năm mấy bận rồi về quê nhau oánh chén chơi bời...nữa:)))

obi

Xe tăng
Ở tập thể lúc ban đầu thường là có cv và cs khá giống nhau, vì thế mà xóa đi khoảng cách họ thân thiết nhau. Càng về sau thì khác biệt càng nhiều vì thế mà trở nên khách khí và e ngại nhau thành ra kém thân thiết. Đến anh em ruột thịt cũng vậy, đói khổ thường có nhau chứ khi người giầu người nghèo lại trở nên xa cách.

Tiger Hunter

Xe container
Cái gì cũng có 2 mặt. Gần gũi nhau thì thân thiện tình cảm, nhưng lại ảnh hưởng đến cs riêng tư và ngược lại