Hành trình xuyên 2/3 Việt 2012 với 3150km

Civic TN

Xe lăn
Nhà cụ đi đc hiều ngày, nhiều nơi thật tuyệt

ducleminh

Xe điện
Ngày 8 (25/01): Đà Lạt - Buôn Mê Thuột
QL27 có nhiều đoạn đang làm lổn nhổn toàn đá to, đến mức người đi xe máy cứ một đoạn lại phải nghỉ (chắc do tê tay)
Đoạn đường xấu tổng cộng chừng 30km trên tổng hành trình trong đó có đến 20km thuộc loại rất xấu, không chụp được gì vì vừa phải cố gắng đi cho kịp thời gian vừa tránh sạt gầm.

Điểm đến đầu tiên là Hồ Lak cách BMT chừng 60km trên đường đi. Thời tiết đẹp

Trời Tây nguyên rất đặc trưng, trời xanh, mây trắng, nước trong veo, gió lồng lộng. Đáng để đi lắm.

Voi đây

Tranh thủ ăn trưa ở đây luôn để cho kịp thời gian chạy đến Buôn Đôn

HÀNH KHẤT

Xe tăng
Em đi nhiều(80%) các vùng miền cả nước thì Tuy Hòa em lại thấy thích nhất vì sạch sẽ, yên bình và đã từng có ý định định cư luôn trong đó nếu bà cả không can:D. Bác nhắc đến làm em lại thèm quay lại
Em cũng vậy, rất ấn tượng với Tuy Hòa, cuộc sống ở đấy quá thanh bình

ducleminh

Xe điện
Buôn Đôn

Cầu treo lùng nhùng này

Voi lội nước này

Nhà cổ đây

Định đi tìm mộ vua voi nhưng muộn quá, đường hỏi lại khó nên đành quay ra, trở lại nhà hàng trung tâm gặp bác xe Yaris biển HN

Đêm chạy về Làng Cafe Trung nguyên ăn tạm

Hết ngày tìm KS nghỉ để sáng hôm sau thăm Pleiku + Kontum và dự định nghỉ lại BMC Ngọc Hồi

sinichit52

Xe container
Cụ chủ đi đâu rồi ạ? Em hóng nốt chuyến đi của cụ

ducleminh

Xe điện
Xuyên Việt mà nên phải từ từ cụ chủ mới tới nơi hihihi...nhân tiện cho em hỏi Kia morning có làm được chuyến này không các cụ nhỉ?
Xin lỗi các cụ, mấy hôm bận quá.
Nhà cháu chạy bằng KM 2010 SLX đấy cụ :D

ducleminh

Xe điện
Ngày 9 (26/01):

Lịch trình định chạy qua Plaiku, Kontum và nghỉ đêm ở BMC Ngọc Hồi.

Ngã 6 Ban Mê

Những con đường Tây Nguyên

Con ngựa còi đã chở cả nhà đây.

Biển Hồ Pleiku

Lúc ra tìm mãi chẳng thấy hàng ăn nào, đành phải chạy đến Kontum luôn

Tìm được hàng cơm tấm sườn bán theo đĩa khá ngon, đông người dân ăn, may quá

Quán này nằm ngay QL 14 giao với Trần Hưng Đạo (đường thẳng đến toà giám mục)

Thăm toà giám mục Kontum

Lượn sang nhà thờ gỗ bên cạnh, đến Kontum đã gặp nhiều xe biển HN, ĐN, và các xe biển bắc trung bộ rồi :D

ducleminh

Xe điện
Nhà thờ gỗ ngay phố bên cạnh cách có mấy trăm mét thôi

Đường về Ngọc Hồi

Đến Ngọc Hồi thì thời gian hơi dở dở, ợ̉ lại cũng dở vì hơi muộn chẳng đi thăm thú được gì.
Vào mua xăng thì phát hiện lốp trước bên phụ hơi bị phồng + còn có 1.8kg. Đành bơm lên chờ 15 phút xem có xịt không. May quá không thấy sao, quyết định chạy thẳng Đà Nẵng luôn, hẹn gặp lại Tây Nguyên chuyến đi sau sẽ thăm thú nhiều hơn.

Đường HCM vạch vàng đây rồi.

Qua đèo Lò So thắp hương cho các cụ cựu chiến binh thì trời đã hơi chập choạng, đường sương mù như thế này

Bụng thầm nghĩ nếu không nhanh hết đèo mà tối xuống chắc lại phải giở giấy bóng vàng ra dán thì mệt.
May quá, đi chừng 5km thì xuống thấp hết sương mù chạy tiếp. Làm một mạch về Đà Nẵng nghỉ đêm.
Đường đã đông đúc hơn, xe khách đường dài miền bắc chạy vào Tây Nguyên khá nhiều.

bulutit

Xe buýt
Website
www.haisontravel.com
Xin lỗi các cụ, mấy hôm bận quá.
Nhà cháu chạy bằng KM 2010 SLX đấy cụ :D
Oah, em ngưỡng mộ cụ quá và cũng rất sung sướng vì xem em giống xe cụ...vậy là thêm động lực thực hiện rồi. Em muốn có 1 chuyến xuyên Việt nhưng đang lăn tăn về xe...giờ thì thấy sung rồi. Vodka cụ! Ảnh cụ chụp cũng đẹp nữa

tuanvx38

Xe tăng
Em đọc một lèo từ trang 1 đến trang 4, vốt cụ một chén lấy công lực. Em cũng thích lang thang trên các nẻo đường lắm nhưng mà chả có thời gian dài như của cụ. Mà cuối cùng thì cụ đi hết bao nhiêu ngày hả cụ chủ thớt.

ducleminh

Xe điện
Oah, em ngưỡng mộ cụ quá và cũng rất sung sướng vì xem em giống xe cụ...vậy là thêm động lực thực hiện rồi. Em muốn có 1 chuyến xuyên Việt nhưng đang lăn tăn về xe...giờ thì thấy sung rồi. Vodka cụ! Ảnh cụ chụp cũng đẹp nữa
Có đoạn ngán ngẩm nhất là ĐL - BMT đường xấu mất 20km đấy, đi cũng vẫn được nhưng xóc cụ à.
Mai nhà cháu sẽ up tiếp nốt.

ducleminh

Xe điện
Em đọc một lèo từ trang 1 đến trang 4, vốt cụ một chén lấy công lực. Em cũng thích lang thang trên các nẻo đường lắm nhưng mà chả có thời gian dài như của cụ. Mà cuối cùng thì cụ đi hết bao nhiêu ngày hả cụ chủ thớt.
Nhà cháu cũng chỉ tranh thủ nghỉ dài mới dám đi thôi.
Đi hết tổng cộng 11 ngày.
Nhưng ĐL thì hơi chán, không có bản sắc riêng, không có không khí đặc trưng như Sapa, ngoài hoa ra các thứ khác cảm giác nhạt nhòa lắm.
Nếu chạy Nha Trang - Tây Nguyên thẳng thì cũng bớt ối ngày đấy, do dài ngày nên nhà cháu cũng hơi dông dài chứ nếu không chạy HN - Huế hoặc HN - ĐN luôn.

sanotothudo

Xe hơi
em ước đc đi như cụ quá mà chẳng có thời gian.

mylove8110

Xe buýt
Ặc vote cụ, nhà cháu cũng muốn xiên vịt cái nhưng chưa dám vì vợ 2 cũng xì teen như vợ 2 nhà bác. Cụ tổng kết chuyến đi của nhà cụ đê để nhà cháu có thêm động lực làm 1 chuyến như cụ

ducleminh

Xe điện
Ngày 10 (27/01)

Về Đà Nẵng, đã 7h30 đêm, đành tìm khách sạn nghỉ tạm để hôm sau dự tính đến Quảng Bình nghỉ, sau đó thẳng đường HCM về HN
Sáng dậy kiểm tra lốp vẫn thấy ổn, hơi phồng, chắc do chạy tuyến Đà Lạt - BMT

Qua Quảng Trị thăm thành cổ, thắp hương cho những người đã ngã xuống

Khẩu pháo còn in vết

Chạy qua cầu Hiền Lương

Tuy dự tính là Đồng Hới nhưng khi chạy qua thấy vắng vẻ quá, cảm giác từ năm 1994 đến giờ vẫn thế, không khác nhiều, đành ăn tạm bún và bánh xèo cạnh chợ. Chạy qua khách sạn Sài Gòn - Kim Liên thấy vắng và hơi có vẻ hoang tàn đành nghĩ chạy đến Hà Tĩnh nghỉ một thể.

Qua khu Hồ Cá đình tìm hàng ăn nhưng thấy đóng cửa sạch.

Cách Hà Tĩnh 34km, đang chạy 80 thấy xe hơi lạng sang phải, nghĩ bỏ mịa, nổ lốp rồi, đành tạt dần vào lề đường xuống xem, ôi thôi cái lốp trước bên phụ xẹp lép. Hì hùi lấy lốp dự phòng thay vào + bơm thêm ít hơi. Lúc đó trời đã tối mịt, đúng đoạn không có nhà cửa.

Chạy đến Hà Tĩnh vào BMC nghỉ, khách sạn này rất ổn, xem kỹ thì lốp trước bên lái cũng phồng.

Thôi thì nghỉ đêm đã, sáng mai tính sau.

Chỉnh sửa cuối:

ducleminh

Xe điện
Ngày 11 (28/01) Hà Tĩnh - Hà Nội
Sáng dậy chạy quanh không có hàng lốp nào mở cửa, thôi đành kệ, kiểm tra lại một lượt thấy cũng không đến nỗi nào, quyết định chạy thăm ngã ba Đồng Lộc.
Đường từ Hà Tĩnh ra Đồng Lộc khá tốt.

Nghĩ đường từ Đồng Lộc ra HCM cũng tàm tạm, chạy tiếp đến ngã ba thì Vietmap chỉ một kiểu, GG Maps một kiểu, xuống hỏi dân thì bảo đường xấu lắm, đang làm, thấy xe thì thương binh thôi quay lại QL 1A cho lành.

Chạy một mạch đến Tĩnh Gia thì vào Thanh Còi ăn chống đói, Thanh Còi giờ chán cũng như Bé Đen, đắt và không ngon nữa.

Về cách Phủ Lý 20km thì tắc đường, bật FM thì Pháp Vân có 2 tai nạn và cũng tắc, nghe mà nản.

Hơn một tiếng sau thì cũng qua được, may quá VOV thông báo Pháp Vân cũng hết tắc.
Chạy đến gần HN thì lại gặp va chạm 4 bánh và lại tắc một lúc, cuối cùng 9h cũng về đến nhà.

Chỉnh sửa cuối: