Hành trình đến Muine Bay bằng: Máy bay - Tầu hỏa - Ô tô và ít kinh nghiệm ở Mũi né

HongHa

Xe điện
hôm về chẳng nhẽ lại ko mua được quà gì, lên gugờ tìm tiếp thì mới thấy có 2 cửa hàng Quang sang và Minh Thủy nói về chuyện người dân bán hàng đang dần đánh mất thương hiệu Mực 1 nắng ở trên báo Binhthuantoday, thấy 1 cửa hàng Quang sang có địa chỉ nên bảo lái xe tìm đến mua cho chắc, cửa hàng hơi nhỏ và nằm trên Phố Võ thị Sáu cạnh cửa Sông Cà ty, trên báo ghi là Cửa hàng Quang Sang số chẵn ghi là 24 mấy, đi hết cả phố số nhà cuối cùng chưa đến 200, đành quay đầu tính về thì lại thấy biển Quang Sang nó là số 179 Võ Thị Sáu

gặp chị béo bán hàng rất sởi lởi, nướng ngay 1 con cho khách ăn thử, mực ngon mỗi tội giá thì chắc đét, ko giảm, Mực 1 nắng 500k/kg, 2 nắng 600k/kg, mực khô 500k/kg, mực to thân dài tầm 30cm;
em vào xem thì thấy tất cả đều được đóng túi dập kín và cho vào tủ đá, mua thế này mang lên xe thì chảy nước hết, em vào xem tiếp thùng khác thì thấy mực khô để cả đống chưa đóng túi, chị béo bảo là mực này mới nhập về chưa đóng túi thôi, em đành nhặt lấy 3kg mực khô loại giống con vừa ăn thử và nướng thêm 1 con nữa, công nhận mực dày mình và ngon, sau đấy mới đóng túi kín;

ảnh chị béo đây ạ

về nhà ăn thì chất lượng ok như ăn thử ở đấy- 1 bài học kinh nghiệm về "Mực 1 nắng Phan Thiết"

HongHa

Xe điện
Lúc quay ra thì gặp 1 chuyện hiếm có với XXX; XXX TP Phan Thiết có người vẫn tốt thật

Chuyện là thế này: vì ko biết đường nên lái xe cứ theo đường cũ mà ra, xe túc tắc chạy chậm, cả xe nhâm nhi mực nướng, lái xe cũng làm vài miếng vừa đi vừa nói chuyện về mực, nước mắm, đến gần cuối đường chỉ còn 100m là ra đường to vì mải nói chuyện lái xe ko để ý cái biển 1 chiều to oành

Ặc, XXX đặt biển tởm thế, chạy qua cái ngã 3 được 20m thì thấy mấy chú dân phòng nhảy ra chỉ gậy vào, em quay lưng nhìn lại thì thấy đúng là có 1 biển, đi bọ lại thì biển 1 chiều, xong roài, quay ra xem thế nào thì thấy dân phòng dẫn lái xe đến gặp XXX phường đang ngồi trong ngõ, lỗi đi vào đường cấm thế này thì với tỉnh lẻ hình như là 400k, em đưa 200k cho xxx phường và nói tôi là khách du lịch thôi, chứ ko phải lái xe, vì tôi bảo lái xe tìm cửa hàng mua Mực nên mới xảy ra chuyện này, lỗi thì rõ ràng là do lái xe ko để ý rồi; XXX phường ko nhận, bảo anh là khách thì ra ngoài để tôi làm việc với lái xe, em ra ngoài đứng và thấy lái xe móc ví thêm 200k nữa cùng với 200k của em đưa XXX, XXX cầm tiền rồi thế quái nào em thấy vẫn bắt lái xe ký biên bản, hóa ra XXX thu phạt theo đúng lỗi là 400k; lái xe xin xỏ tiếp nhưng ko được, XXX chỉ về đồn cách đấy 300m bảo về đấy làm giấy nộp phạt luôn và kẹp 400k vào tập giấy tờ cầm về Phường;
về phường chú XXX kia gặp trưởng CA phường và tua lại toàn bộ sự việc là em và lái xe đưa tiền thế nào rồi chìa tập giấy tờ và 400k cho Sếp xem;
Chú trưởng CA Phường khá hiểu luật, mắng chú XXX kia là ai cho anh cầm tiền thế này, cầm thế này lai sai, chú XXX kia vội ra trả tiền cho lái xe, 1 lát thì chú trưởng CA phường gọi lái xe vào hỏi anh lái xe ở đâu, chở khách gì...., chú lái xe nói tôi ở SG chở khách vào đây du lịch, vì không biết đường nên ko may chạy vào đường 1 chiều; Chú trưởng CA phường bảo chú XXX kia " thôi, người ta là khách du lịch, người ta ko biết thì trả lại giấy tờ cho người ta đi đi, làm khó người ta làm gì" - lần đầu thấy chú XXX tốt thế- XXX HN mà thế nhá, giữ bằng 30 ngày kèm phạt...., chú muốn thế nào.......

tunchit

Xe tải
oái, choáng vơi các cụ công an phat thiết nhỉ, chơi đẹp thế

phongvan6688

Xe máy
e thấy chuyến đi của cụ rất hợp lý về thời gian cũng như chi phí

HongHa

Xe điện
Dịch vụ resort ở đây so với Furama thế nào bạn ơi?
cả 2 có 1 điểm chung là ít khách, về ăn sáng thì chắc chắn kém Furama rồi, Muine bay Resort mới được đầu tư lại, đang trong quá trình phủ kín màu xanh nên về cảnh quan chưa thể đẹp như Furama và để được như Furama thì khó lắm, phòng ốc như nhau, bãi biển Muine bay đẹp hơn;
Về khoản tiếp đón thì cả 2 đều có mang nước và khăn ấm ra, riêng Furama thì mang nước hoa quả đựng trong quả Thanh Long còn Muine bay thì để trong ly;
Để so sánh 1 cái xây dựng nhiều năm và 1 cái mới được đầu tư xây dựng lại thì hơi khó

HongHa

Xe điện
em up nốt cái bản đồ đến cửa hàng Quang Sang ở Phan Thiết và cái đoạn ngắn 1 chiều để sau bác nào mà đi thì để ý ko lại lằng nhằng với XXX

Thần Tài

Xe điện
Em thắc mắc tý,
Cụ chủ dùng Body và Lens khủng, thế mà ảnh chưa được trong và sắc nét lắm. Có lẽ cụ setup chưa chuẩn hay sao ấy.

chuotlang

Xe lừa
Cụ HH dạo này dùng cả D90 à ;) D 7chim đâu rồi?
Mà toàn hình gấu chụp chứ có phải cụ chụp đâu

chuotlang

Xe lừa
Em thắc mắc tý,
Cụ chủ dùng Body và Lens khủng, thế mà ảnh chưa được trong và sắc nét lắm. Có lẽ cụ setup chưa chuẩn hay sao ấy.
Cụ ý chỉ giỏi khoản chụp Gái thôi, chứ món khác hơi ngây ngô hehe

Chụp Gái thì đẹp

Vietkid

Xe điện
Ko biết bác ăn ở Ngọc Sương chưa, nghe nói sang lắm, chắc cũng đăt đỏ nhỉ?
Ngọc Sương hải sản không tươi bằng, giá đắt hơn nhiều ( Hồng Vinh 2 tôm hùm 2.5t/kg con khoảng 1.5kg trở lên, Ngọc Sương 3.2t/kg, con nhỏ hơn ). Nhưng Ngọc Sương phục vụ tốt hơn, đồ đạc xịn hơn, chế biến ngon hơn chút.

Hôm Tết em ăn ở đây về đau bụng đấy. Bác là pro sao lại ra đây ăn. Lần này bác phải khuyến cáo bà con đừng vô đây ăn. Ở mũi né hải sản các loại ngon bổ nhất cứ ra Cây bàng ngay đầu đường Nguyễn Đình Chiểu. Còn các quán Tây bán các suất ăn cũng ngon rẻ, dưới 100k/người thôi

Sent from my iPhone using Forum Runner
Em cạch Cây Bàng, ra lần nào cũng đông khách, mình đến chẳng ai hỏi, trưa đặt cho chiều ăn mà còn không cho, bó tay.

Cụ Hồng hà ơi,
Cái bảng giá đó là giá đồ sống hay chín đó bác ơi.

.
Giá đó là đồ chín rồi.

Con ốc to to là con ốc giác, làm gỏi ( không phải ăn sống, là món trộn ) và luộc rất ngon.

bodan80

Xe hơi
Em cũng vừa có chuyến đi nghĩ lễ 30/4 ở Mũi Né về. Cảm thấy hơi thất vọng với những gì mình tưởng tưởng và nghe quảng cáo.
Điểm trừ:
1. Bãi biển khá bẩn, nhiều rác và vỏ con sò. đi lên hơi đau lòng bàn chân.
2. Nước biển không được sạch. Theo lý giải của lái xe taxi là do trước đó mấy ngày có mưa lớn???
3. Khu bàu trắng chụp nên ảnh thì đẹp, nhưng thực tế thấy cũng không có gì. Có lẽ do em đi ban ngày nên rất nóng và mệt nên không cảm nhận được vẻ đẹp của nó. Đoàn em đi mỗi người háo hức trượt cát được 1 lần là chán, đi ra taxi về luôn. Dịch vụ ở đây khá đắt, thuê xe u oát đi được khoảng 500m từ cửa vào lên đồi cát và đi về hết 600k/lượt. Gia đình nào đi cùng e bé nhớ giữ cháu cẩn thận. Máy nhóc lái xe đi rất ẩu. Trông mặt non choẹt. Không biết đã có bằng chưa???
4. Trò chơi trên biển không có gì. (chắc tại em đi không phải mùa du lịch của nó ( từ t11 - t3)). Ngoài trừ môn lướt ván dù rất hay nhưng không chơi được :( vì muốn chơi được các cụ phải học đến 3-4 hôm và học phí 100$/h
Điểm cộng:
1. Phòng rất đẹp, quang cảnh khu resort khá đẹp và cầu kỳ. Giá cả cũng phải chăng (1.4 tr/ đêm).
2. Người dân rất chất phác và hòa đồng.
3. Ăn uống khá rẻ nhưng không có gì đặc sắc hơn nơi khác. Có lẽ hải sản ăn ở biển nào cũng như nhau các cụ ạ.
4. Đi chơi buổi tối rất đông vui và sôi động: các quán bán đồ lưu niệm, cafe, ăn uống lúc nào cũng sáng trưng và tất nập (đa phần là đi bộ)
5. Gia đình em đi thuê xe máy đi dạo phố buổi tối xe ga 70k, xe số 50k quá rẻ. chỉ cần đưa giấy tờ gì đó để họ biết bạn là ai là lên xe đi thôi.

Kết luận: Em thấy Mũi Né cũng bình thường. Đi Nha trang đẹp hơn và tiện đường hơn. Vì đi Mũi né các cụ phải transit từ Nha Trang vào hoặc từ Sài Gòn ra (cách Nha trang 245km và SG 200km) nên time đi lại khá tốn.

Acar

Xe hơi
:)):)) em cũng có cảm nhận giống cụ, hôm em đi Bàu Trắng về qua Hòn Rơm chơi, đúng là Hòn Rơm theo nghĩa đen, toàn rác là rác bẩn kinh, Mũi Né chỉ đi 1 lần cho biết thôi.
Em cũng vừa có chuyến đi nghĩ lễ 30/4 ở Mũi Né về. Cảm thấy hơi thất vọng với những gì mình tưởng tưởng và nghe quảng cáo.
Điểm trừ:
1. Bãi biển khá bẩn, nhiều rác và vỏ con sò. đi lên hơi đau lòng bàn chân.
2. Nước biển không được sạch. Theo lý giải của lái xe taxi là do trước đó mấy ngày có mưa lớn???
3. Khu bàu trắng chụp nên ảnh thì đẹp, nhưng thực tế thấy cũng không có gì. Có lẽ do em đi ban ngày nên rất nóng và mệt nên không cảm nhận được vẻ đẹp của nó. Đoàn em đi mỗi người háo hức trượt cát được 1 lần là chán, đi ra taxi về luôn. Dịch vụ ở đây khá đắt, thuê xe u oát đi được khoảng 500m từ cửa vào lên đồi cát và đi về hết 600k/lượt. Gia đình nào đi cùng e bé nhớ giữ cháu cẩn thận. Máy nhóc lái xe đi rất ẩu. Trông mặt non choẹt. Không biết đã có bằng chưa???
4. Trò chơi trên biển không có gì. (chắc tại em đi không phải mùa du lịch của nó ( từ t11 - t3)). Ngoài trừ môn lướt ván dù rất hay nhưng không chơi được :( vì muốn chơi được các cụ phải học đến 3-4 hôm và học phí 100$/h
Điểm cộng:
1. Phòng rất đẹp, quang cảnh khu resort khá đẹp và cầu kỳ. Giá cả cũng phải chăng (1.4 tr/ đêm).
2. Người dân rất chất phác và hòa đồng.
3. Ăn uống khá rẻ nhưng không có gì đặc sắc hơn nơi khác. Có lẽ hải sản ăn ở biển nào cũng như nhau các cụ ạ.
4. Đi chơi buổi tối rất đông vui và sôi động: các quán bán đồ lưu niệm, cafe, ăn uống lúc nào cũng sáng trưng và tất nập (đa phần là đi bộ)
5. Gia đình em đi thuê xe máy đi dạo phố buổi tối xe ga 70k, xe số 50k quá rẻ. chỉ cần đưa giấy tờ gì đó để họ biết bạn là ai là lên xe đi thôi.

Kết luận: Em thấy Mũi Né cũng bình thường. Đi Nha trang đẹp hơn và tiện đường hơn. Vì đi Mũi né các cụ phải transit từ Nha Trang vào hoặc từ Sài Gòn ra (cách Nha trang 245km và SG 200km) nên time đi lại khá tốn.

bobodiep

Xe hơi
Tương lai nhà Bác có hai Hot Girls đấy..xinh quá...

HongHa

Xe điện
Em thắc mắc tý,
em chụp bằng 3 cái là Iphone, D90 và D700, mấy ảnh chèo thuyền là gấu chụp;

Không biết bác ở khu nào, chắc khu Hàm tiến ạ vì em thấy ở Muine Bay Resort bãi tắm đẹp đấy chứ, bãi biển thoai thoải, ra xa mép nước 100m chỉ ngập đến bụng; ở khu này view đẹp mỗi tội vắng vẻ yên tĩnh thôi

bodan80

Xe hơi
Không biết bác ở khu nào, chắc khu Hàm tiến ạ vì em thấy ở Muine Bay Resort bãi tắm đẹp đấy chứ, bãi biển thoai thoải, ra xa mép nước 100m chỉ ngập đến bụng; ở khu này view đẹp mỗi tội vắng vẻ yên tĩnh thôi
Vâng em ở khu Hàm Tiến ạ.

:)):)) em cũng có cảm nhận giống cụ, hôm em đi Bàu Trắng về qua Hòn Rơm chơi, đúng là Hòn Rơm theo nghĩa đen, toàn rác là rác bẩn kinh, Mũi Né chỉ đi 1 lần cho biết thôi.
Đúng như cụ nói. Mũi Né chỉ nên đi một lần cho biêt thôi

HongHa

Xe điện
Vâng em ở khu Hàm Tiến ạ.

Đúng như cụ nói. Mũi Né chỉ nên đi một lần cho biêt thôi
khu Hàm tiến em thấy ái Nga xinh nhiều lắm, cụ cho ít ảnh đi vì em ở bên Muine bay, ra đấy 6-8km xa quá, hôm tối ra khu đấy nhưng lại ko cầm máy ảnh nên chỉ ngắm thôi :))

bodan80

Xe hơi
Em thì không có năng khiếu về môn chụp ảnh nên không có ảnh hầu cụ được. Đúng là bên Hàm Tiến nhiều ái Nga xinh lắm. Các em ấy chỉ ở trần ở bể bơi trong resort thôi X_X em chả dám nhìn =))

HongHa

Xe điện
rảnh rỗi em post thêm vài ảnh chụp trên tầu của VietJet air lúc về

các bạn tiếp viên của VietJet Air rất tươi trẻ