[CCCĐ] Hành trình Manila (Solo, tháng 3/2016)

beekoon

Xe hơi
Ngày thứ 1: Khởi hành. Phần 4

Theo kế hoạch định sẵn là sẽ lên trạm EDSA, mua thẻ MRT/LRT, bắt tàu về trạm gần khách sạn rồi đi bộ tiếp. Leo cầu thang lên trạm EDSA, có nhiều người ngồi bán đủ các thứ linh tinh trên cầu thang và chiếu nghỉ. Bẩn, ồn ào. Khác hẳn sự sạch sẽ, yên tĩnh trong các trạm MRT ở Bangkok và Singapore. Lên đến cửa trạm thì thấy đóng cửa. Securities đứng bên trong ra hiệu là trạm close. Không hiểu vì sao mà trạm lại close, đành đi xuống, hỏi một viên cảnh sát đứng gần đó là hướng nào về khách sạn. Nói mãi mà viên cảnh sát vẫn không biết khách sạn ở đâu. Em mới thay đổi bằng cách hỏi về trạm MRT gần đấy thì viên cảnh sát biết ngay và chỉ cho em hướng đi.

Không đi được MRT, giờ chỉ có taxi hoặc jeepney. Em quyết định đi jeepney. Khu vực trạm EDSA đầy xe jeepney, cứ hỏi đại cò xe (barker) là tao muốn về United Nations station. Thế là cò xe chỉ cho em chiếc Jeepney về đó. Trên xe đông kín cả người. Người ngồi dọc 2 bên thành xe. Em đưa cho cậu lái xe 10 peso và bảo địa điểm đến là United Nations station. Cậu lái xe nhìn em và nói cái gì đó bằng tiếng Phi, tất nhiên là em không hiểu nên em hỏi lại bằng tiếng Anh, cậu lái xe lại trả lời bằng tiếng Phi :). Em ngồi im. Có một người phụ nữ ngồi cạnh em nhìn trông giống dân công sở bắt chuyện với em. Người phụ nữ cũng khá thân thiện và cho biết do kỳ nghỉ dài ngày nên hệ thống LRT/MRT ở Manila đóng cửa, nhưng không biết bao giờ thì mở lại. Thực buồn cười. Em nghĩ bụng đáng ra kỳ lễ thì phải hoạt động mới phải. Do vừa nãy cậu lái xe có nói gì đó, em mới hỏi người phụ nữ ngồi cạnh là tao trả tiền không biết có đủ không. Sau khi nói với cậu lái xe thì người phụ nữ bảo mày còn thiếu 3 peso nữa. Em đưa nốt 3 peso cho cậu lái xe. Nhìn vào Google Map thấy đến gần đến chỗ rẽ vào khách sạn rồi nên gõ lên nóc xe và bảo “para” tức là dừng lại. Lần đầu tiên nói “para” trên chuyến jeepney đầu tiên ở Manila. Em nói hơi bé nên cậu ngồi cạnh em phải nói lại to hơn. Xe phanh và đỗ lại cho em xuống.

Chuyến xe Jeepney đầu tiên trên đất Philippines. Lúc đầu đông kín người nhưng lúc em chụp ảnh thì một bên ghế đã xuống vãn.

Trên đường đến khách sạn chụp vài cái ảnh. Jollibee và Jeepney là 2 điểm nổi bật ở Philippines

Jollibee và Jeepney là 2 điểm nổi bật ở Philippines

Về đến khách sạn, check in. Cô tiếp tân đưa cho 5 cái vé ăn sáng. Giờ ăn sáng từ 7-10am, trên tầng 7. Em điền vào form guest registration, lấy chìa khóa là thẻ từ rồi lên phòng (tầng 2). Không phải đặt tiền deposit như ở Bangkok. Phòng chật, hơi đuối. Với khách sạn 3 sao thì thế này là kém. Nếu so sánh với khách sạn em ở Bangkok thì giá đắt hơn mà phòng kém hơn. Nhưng thôi, không sao. Biết đâu chuẩn ở Philippines nó như thế. Đã đi bụi thì không nên đòi hỏi nhiều. Về sau thấy khách sạn này rất thuận tiện cho việc đi lại, ở ngay trên con đường trục Mabini dọc quận Ermita và Malate.

Khách sạn em ở

Sảnh trong khách sạn

Hành lang khách sạn

Phòng em ở

Khác xa với ảnh lung linh trên Agoda khi em đặt phòng:), được cái sạch sẽ.

Hình phòng Superior Room trên Agoda

Chỉnh sửa cuối:

vo thien quang

Xe máy
em cũng muốn xem Phi nó hơn Vn mình ở điểm nào, mà xem mấy ảnh đầu cụ chụp trông nó cũng luộm thuộm và lộn xộn quá

beekoon

Xe hơi
Vừa rót xăng cho cụ rồi đấy, cụ chạy nhanh nhanh lên nhé :D
Cám ơn cụ. Viết cũng mất thời gian phết cụ ợ :)

em cũng muốn xem Phi nó hơn Vn mình ở điểm nào, mà xem mấy ảnh đầu cụ chụp trông nó cũng luộm thuộm và lộn xộn quá
Hà nội mình cũng lộn xộn và luộm thuộm cụ ơi. Đâu cũng thế. Có chỗ đẹp, có chỗ xấu. Nhưng em đồng ý với cụ là Manila chỗ xấu nhiều hơn chỗ đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

vo thien quang

Xe máy
Hà nội mình cũng lộn xộn và luộm thuộm cụ ơi. Đâu cũng thế. Có chỗ đẹp, có chỗ xấu. Nhưng em đồng ý với cụ là Manila chỗ xấu nhiều hơn chỗ đẹp.
Em chỉ thấy lạ là dân Phi nó đi xuất khẩu lao động từ những năm 60, nguồn kiều hối nó gửi về nhiều lại còn không có chiến tranh mà đất nước nó cứ lẹt đà lẹt đẹt cụ nhỉ.

redfox86

Xe hơi
Thủ tục nhập cảnh có mệt ko bác: như bị hải quan vặn vẹo , tờ khai , trình vé máy bay khứ hồi ....=((

beekoon

Xe hơi
Em chỉ thấy lạ là dân Phi nó đi xuất khẩu lao động từ những năm 60, nguồn kiều hối nó gửi về nhiều lại còn không có chiến tranh mà đất nước nó cứ lẹt đà lẹt đẹt cụ nhỉ.
Đúng rồi cụ ợ, vì nền kinh tế của Phi như miền Nam Việt nam trước đây, là kinh tế phụ thuộc vào dịch vụ. Nông nghiệp, công nghiệp èo ọt. Khi lính Mỹ rút đi rồi thì lấy đâu ra tiền nữa.

Thủ tục nhập cảnh có mệt ko bác: như bị hải quan vặn vẹo , tờ khai , trình vé máy bay khứ hồi ....=((
Dễ lắm cụ. Trên máy bay khai 2 tờ: một là giấy sức khỏe (chỉ người nước ngoài mới phải khai), hai là nhập cảnh. Xuống máy bay, trên đường ra có một chỗ thu giấy sức khỏe, đến quầy thủ tục xuất nhập cảnh (immigration) thì nhân viên thu giấy nhập cảnh và cộp dấu ngay, không hỏi thêm câu nào. Khi ra khỏi Phi thì cầm mỗi hộ chiếu, không còn cần bất kỳ một giấy tờ nào nữa.

Chỉnh sửa cuối:

beekoon

Xe hơi
Ngày thứ 1: Khởi hành. Phần 5

Lúc bấy giờ khoảng hơn 6h chiều, em xách máy ảnh, tìm đường ra vịnh Manila. Trên đường đi, do biết em là khách du lịch nên rất nhiều trẻ em ăn xin bu đến hỏi xin tiền. Ăn xin ở Manila nhiều, nhưng được cái không đeo bám quyết liệt. Em bảo không có gì thì chúng lại tản ra, không bám theo nữa. Cũng theo khuyến cáo là không nên cho ăn xin tiền. Vì cho tiền rồi thì không dứt ra được. Người này người khác thấy mình cho tiền cứ lao vào :).

Trên đường đi rẽ vào cửa hàng 7/11 mua một chai nước (10 peso). Ở Manila có rất nhiều cửa hàng tiện lợi cạnh nhau như 7/11, Ministop, All Day mà các cửa hàng này vẫn sống khỏe. Khách sạn em ở rất gần với Manila Bay, đi khoảng 5-10 phút là ra đến vịnh rồi.

Trên Flyover để sang Bay Walk

Viền xung quanh vịnh là một con đường dài khoảng 1.5 km cho mọi người tản bộ, vui chơi gọi là Bay Walk. Ở mé vịnh thì làm cao lên khoảng gần 1m, rộng khoảng hơn 1m cho mọi người ngồi nghỉ, ngắm cảnh hoàng hôn. Bay Walk là nơi ưa thích của người dân Philippines.

Con đường Bay Walk quanh Vịnh Manila.

Em có lẽ ra hơi muộn, mặt trời đã lặn, chỉ còn mấy quầng đỏ thẫm phía chân trời thôi. Vịnh chụp lên ảnh, trông xa thật đẹp, nhưng lại gần thì cũng bình thường, mùi thì nồng, mé nước thì nhiều rác.

Đi dạo dọc đường Bay Walk và lên ngồi trên bờ đường một lát để tận hưởng giây phú lãng mạn của cảnh hoàng hôn. Tất nhiên luôn luôn bị trở lại với thực tế do mũi phải hít thở liên tục mùi nồng, tanh từ vịnh thổi tới.

Cảnh hoàng hôn trên Vịnh Manila

Xung quanh vịnh cũng có một vài xe ngựa chờ chở du khách đi chơi.

Xe ngựa chở du khách ở Bay walk

Cảnh nhá nhem trên đường Bay Walk, Vịnh Manila

Ngắm cảnh ở Vịnh Manila một lúc rồi đi tìm nơi ăn tối. Em đến Hobbit House là nơi có toàn người lùn phục vụ. Cậu phục vụ tên là Edward, rất thân thiện. Bữa tối gồm có thịt bò bít tết (beef steak), rau nấu với bơ (butter vegetable), cơm trắng (plain rice), và bia San Miguel. Bia San Miguel ở quán này chỉ có bia chai, không có bia tươi. Ở Manila có 2 loại bía chai San Miguel là Regular và Light. Ăn một lúc đến 7:30pm thì có live music. Do ngày lễ, mọi người ăn uống tại nhà nên quán cũng vắng. Bữa tối hết 544 peso.

Quán Hobbit House

Bữa tối tại Hobbit House

Chỉnh sửa cuối:

kitty0801

Xe tải
Cụ chủ cho em xin một chỗ ngồi hóng tiếp ạ.

Mr Hehe

Xe tăng
Manila với em là:
- Cả trai cả gái đều đẹp vì lai. Đặc biệt vòng 3: căng đét :)
- Security guard mang súng + cửa kiểm tra an ninh ở khắp mọi nơi. Thái độ làm việc nghiêm túc nhưng cũng rất service-oriented. Một câu "sir", hai câu "sir".
- Đất chật dân đông nên nhà chung cư cái nào cũng như Keangnam ở mình.
- Đồ ăn nhanh ở khắp mọi nơi, hình như ko thiếu brand nào. Shopping mall là tụ điểm ăn chơi mua sắm đi dạo... toàn bộ dân dồn vào đấy đông khủng khiếp.
- Phong cách khá giống SG. Có những khu vực như Makati hoặc quanh trụ sở ADB nơi em ở rất văn minh, sạch sẽ nhưng chỉ lên tàu điện đi 10p là tới các khu ổ chuột, kênh rạch bẩn thỉu chằng chịt.

Ngoài ra còn có kỉ niệm về biểu tình ở trước trụ sở ADB nơi em tới dự hội thảo trong 1 tuần. Dân ở ngoài cứ bắc loa hô, phản đối ADB. Bảo vệ xếp hàng đứng sau lớp cổng bảo vệ ngoài cùng. Khách tới làm việc có đeo thẻ như em được bảo vệ ra kèm + mời vào qua 1 cổng nhỏ. Sau khoảng 2 lớp cổng và vào tới sảnh trong ADB thì tuyệt nhiên không còn nghe thấy tiếng loa của đám người biểu tình. Điều hòa lại mát lạnh, cả tòa nhà rộng mênh mông vẫn đẹp đẽ và yên tĩnh như không hề có chuyện gì. Khi đó mặc dù mình ở "bên kia" của đám biểu tình nhưng thấy hóa ra dân đen ở đâu thì cũng thấp cổ bé họng. Nắng nôi cứ hò hét cho sướng mồm chứ hội bên trong nào có thèm quan tâm.

beekoon

Xe hơi
Cụ chủ cho em xin một chỗ ngồi hóng tiếp ạ.
Cám ơn cụ.

Manila với em là:
- Cả trai cả gái đều đẹp vì lai. Đặc biệt vòng 3: căng đét :)
- Security guard mang súng + cửa kiểm tra an ninh ở khắp mọi nơi. Thái độ làm việc nghiêm túc nhưng cũng rất service-oriented. Một câu "sir", hai câu "sir".
- Đất chật dân đông nên nhà chung cư cái nào cũng như Keangnam ở mình.
- Đồ ăn nhanh ở khắp mọi nơi, hình như ko thiếu brand nào. Shopping mall là tụ điểm ăn chơi mua sắm đi dạo... toàn bộ dân dồn vào đấy đông khủng khiếp.
- Phong cách khá giống SG. Có những khu vực như Makati hoặc quanh trụ sở ADB nơi em ở rất văn minh, sạch sẽ nhưng chỉ lên tàu điện đi 10p là tới các khu ổ chuột, kênh rạch bẩn thỉu chằng chịt.

Ngoài ra còn có kỉ niệm về biểu tình ở trước trụ sở ADB nơi em tới dự hội thảo trong 1 tuần. Dân ở ngoài cứ bắc loa hô, phản đối ADB. Bảo vệ xếp hàng đứng sau lớp cổng bảo vệ ngoài cùng. Khách tới làm việc có đeo thẻ như em được bảo vệ ra kèm + mời vào qua 1 cổng nhỏ. Sau khoảng 2 lớp cổng và vào tới sảnh trong ADB thì tuyệt nhiên không còn nghe thấy tiếng loa của đám người biểu tình. Điều hòa lại mát lạnh, cả tòa nhà rộng mênh mông vẫn đẹp đẽ và yên tĩnh như không hề có chuyện gì. Khi đó mặc dù mình ở "bên kia" của đám biểu tình nhưng thấy hóa ra dân đen ở đâu thì cũng thấp cổ bé họng. Nắng nôi cứ hò hét cho sướng mồm chứ hội bên trong nào có thèm quan tâm.
Còm của cụ hóm phết. Em chưa đến được trụ sở của ADB, cũng hơi tiếc, nhưng vì không còn thời gian. Cụ đi họp ở trụ sở ADB, có kính cách âm thì tiếng loa vào thế nào được. Hò hét mỏi hết cả mồm chứ sướng gì cụ :)

beekoon

Xe hơi
Ngày thứ 1: Khởi hành. Phần 6

Sau bữa cơm tối, em đi bộ ra quảng trường Rizal. Rizal là người anh hùng Philippines sống vào thế kỷ 19, chiến đấu chống lại nhà nước đô hộ thực dân Tây ban nha, đòi độc lập cho Philippines. Ông bị hành quyết vào cuối thế kỷ 19, khi ông 35 tuổi. Khu vực xung quanh quảng trường Rizal có khá nhiều xe ngựa chở du khách thăm quan khu thành Intramuros. Lúc đầu em không định đi xe ngựa vì em biết giá khoảng 500 peso thì cũng đắt, mà cũng không cần thiết. Tuy nhiên em bị đeo bám bởi một già gân trên xe ngựa, mặc dù em đã từ chối không đi. Sau một hồi đeo bám, già gân nói to lên “Sir, it is very cheap, just twenty pesos one hour only”. Em nghĩ bụng sao lại rẻ thế, một là lừa đảo, hai là tối rồi không có khách, max giảm giá. Biết có khả năng lừa đảo, nhưng em vẫn quyết định lên xe xem thế nào vì em cũng tin tưởng vào khả năng xử lý tình huống của em. Thêm nữa lòng tham ham rẻ chiến thắng nỗi sợ bị lừa đảo :).

Già gân quay xe về trạm thì thêm một gã trẻ lên xe. Em thấy có mùi rồi. Thay vì phải chiến với 1 nhân vật thì bây giờ phải chiến với hai :) Gã trẻ lên giới thiệu là manager của công ty xe ngựa này, công ty có 20 con ngựa, con ngựa chở em tên là Rambo, 7 tuổi. Gã trẻ giới thiệu khu Intramurous, thái độ khá thân thiện. Trên đường đi, do biết có mùi, nên khi nói chuyện, em cũng tỏ ra hiểu biết và cũng có bạn ở Manila. Vờ vịt thôi các cụ. Em làm gì có bạn ở Manila.

Đi một vòng về gần chỗ cũ thì gã trẻ bảo là mày trả tiền đi. Em không nói gì :) Thêm 5 phút nữa, gã trẻ lại bảo là mày trả tiền bây giờ đi. Em tưng tửng bảo 20 peso hả. Gã trẻ bảo là không, 2,000 peso. Thôi, thế là lộ mặt rồi :) Thằng lừa đảo đã ra mặt, không còn tỏ ra thân thiện nữa. Em bảo why 2,000? The other man asked for twenty pesos only? Gã trẻ bảo “no, it is twenty hundred pesos”. WT what:) Em bảo, tao biết English mày, tao còn nói khá hơn mày (thực ra tiếng Anh của em cũng cùi, nhưng mà thằng này còn cùi hơn em:) ), mày định lừa tao đấy à? Tao cũng biết giá một chuyến xe ngựa. Mày nghĩ sao nếu mày đến nước tao mà tao làm thế này với mày. Tao nói cho mày biết, tao sẽ trả đúng giá là 500 peso. Mày có muốn nhận không hay là vẫn muốn 2,000 peso thì để tao xuống tao gọi police? Ngày mai tao vẫn còn qua đây tao gặp mày đấy. Vả lại tao cũng có bạn ở Manila chứ không phải tao một mình đâu. Gã trẻ giảm giá xuống 1,000 rồi 700, em nhất định không chịu. Gã trẻ không chịu nổi nhiệt phải giàn hòa, bắt tay với em và nhận 500 peso. Xong đấy em còn tiến đến già gân và bảo “I am telling you, you are also not good. You are old enough not to do this kind of things”. Già gân không nói câu nào. Gã trẻ sợ em làm ầm lên nữa nên nói với em là please go :). Ngày đầu đến Manila đã gặp chuyện khó chịu. Em đã từng bị nhiều lần ở các nước khác (cắm hoa hồng vào túi áo ngực bắt mua, tự phi vào chân mình rồi đòi đền tiền,...). Nên chuyện này cũng là thêm kinh nghiệm.

Tuy vậy, cũng phải nói thêm là mình cố gắng tránh những chuyện phiền phức như thế này. Em dám làm như vậy vì khu này là khu du lịch, sáng sủa. Trên đường đi em cũng để ý thấy có rất nhiều cảnh sát đứng rải rác các nơi. Thêm nữa là mình cũng tự tin vào chính mình. Nếu mà ở khu khác, tối tăm thì đương nhiên là không dám làm như thế. Nó đòi 2,000 peso thì có khi mình trả luôn 3,000 peso đi nhanh cho lành :). Kinh nghiệm là: (1) không đi vào nhưng nơi tối tăm, (2) từ chối thẳng thừng những lời mời chào như vậy, (3) nếu không tự tin thì trả tiền đi cho rồi.

Trên xe ngựa, già gân đánh xe trước khi gã trẻ lên xe

Đi bộ về khách sạn. Trên đường về đi qua nhà thờ Ermita Shrine. Vì là ngày lễ nên rất đông người đi lễ nhà thờ.

Nhà thờ Ermita Shrine

Bên trong nhà thờ Ermita Shrine, khá đẹp, trang hoàng lộng lẫy

Trên đường về khách sạn rẽ vào cửa hàng tiện lợi “All day” mua một chai nước (29 peso) và một cái cốc (2 peso). Em phải mua cốc vì khách sạn này không có cốc chén gì cả, cũng không để nước cho mình uống. Hơi hẻo.

Lần này khách sạn cũng không để khăn tắm cho em. Em phải gọi điện xuống reception bảo mang khăn tắm lên cho em, cũng hỏi luôn password của Wifi. Tắm xong thoải mái, lướt Internet xem tình hình thế nào. Vào Internet bằng wifi của khách sạn thì không được. Thay đổi thông số trong máy cũng không được. Thôi đành dùng 3G vậy. Tín hiệu 3G ở ngoài đường thì OK, còn vào trong khách sạn thì yếu và phập phù lắm, lúc được lúc không. Các cụ đi Philippines thử dùng 3G của nhà mạng khác với Globe xem sao.

Thôi, bật bản nhạc lên nghe rồi chìm vào giấc ngủ.

Chỉnh sửa cuối:

beekoon

Xe hơi
Ngày thứ 2: Khu trung tâm Intramuros. Phần 1

Sáng dậy lên tầng 7 ăn sáng. Khu ăn sáng của khách sạn đơn giản và nhỏ. Tưởng là buffet nhưng không phải, chỉ có cơm trắng và 3 món mặn, có thêm món súp nữa, không có rau. Về sau đi nói chuyện mới biết là người dân Philippines chỉ thích ăn thịt, không thích ăn rau. Cô nhân viên phục vụ thân thiện, vui vẻ, múc cơm, gắp thức ăn vào đĩa cho. Xong thức ăn, đến nước uống thì cô phục vụ hỏi muốn nước cam hay là coffee? Em bảo cả hai.

Cơm sáng xong xuôi, bắt Jeepney ra pháo đài Santiago (8 peso). Giá Jeepney ở Philippines rất rẻ, 4km ban đầu chỉ phải trả 8 peso (khoảng 4 nghìn VND), mỗi một km tiếp theo thì trả 1.5 peso. Thực ra khi bắt xe Jeepney thì mình cũng không biết được chính xác là xe sẽ đi đường nào, chỉ biết khu vực, hoặc trục đường chính mà nó sẽ đi qua (đề trên thành xe jeepney). Áng áng vậy thôi, còn đâu thì sẽ đi bộ vào những đường nhỏ mà mình cần đến. Đã qua một lần bắt jeepney nên lần này bắt xe rất tự tin :) Lên xe trả tiền còn nói “bayad po” nghĩa là đây là tiền vé của tôi. Xuống xe tất nhiên nói “para”. Đây là tất cả vốn liếng ngôn ngữ Philippines mà em biết ợ :)

Đây là chuyến jeepney thứ 2. Em đi vào sáng sớm nên các cụ nhìn qua kính xe thấy đường vắng vẻ, không đông đúc lắm.

Trên xe cũng chỉ có mình em lúc này.

Khu Intramuros rộng gần 1km2, một mặt tiếp giáp với sông Pasig, một mặt nhìn ra Vịnh Manila. Khu này là khu hành chính của thực dân Tây ban nha khi trước. Trong khu có rất nhiều tòa nhà kiến trúc cổ, được xây dựng từ những năm 1590 và hoàn thiện dần sau đó. Xung quanh khu Intramuros được bao bọc bởi tường thành cao 6-7m, dầy khoảng 3m (có chỗ dầy hơn). Có pháo đài Santiago bảo vệ.

Bản đồ khu Intramuros

Đây là vài cảnh em chụp đi trong khu vực walled city của Manila.

Tòa nhà bưu điện

Quảng trường Espana Plaze và Aduana Building. Đây là một tòa cổ thời thực dân Tây ban nha. Hiện nay đang chuẩn bị được trùng tu.

Đến nhà thờ Manila (Manila cathedral). Nhà thờ này từng bị tàn phá nặng nề thậm chí phá hủy nhiều lần: hỏa hoạn (1583), động đất 4 lần (1600, 1645, 1863, 1880), bom đạn chiến tranh (1945) (nguồn wiki). Ngày hôm nay là ngày lễ nên mọi người đi lễ nhà thờ đông, khách du lịch cũng nhiều.

Nhà thờ Manila Cathedral

Bên trong nhà thờ Manila Cathedral

Chỉnh sửa cuối:

beekoon

Xe hơi
Ngày thứ 2: Khu trung tâm Intramuros. Phần 2

Người dân Philippines rất mộ đạo. Phần đông là người Công giáo (Roman Cathlics). Hồi Giáo hoàng Francis đến thăm Manila (tháng 1 năm 2015), giáo hoàng có ghé thăm nhà thờ Manila và sau đó đến quảng trường Rizal để làm lễ Mass (lễ kỷ niệm bữa ăn cuối cùng của chúa Jesu). Giới chức Philippines ước đoán có khoảng 6 triệu người Phi tham gia lễ này. Ảnh em copy trên Internet đây ợ.

Photo: Pope Francis greets people and blesses their religious icons as he arrives to celebrate a mass at a park in Manila. (AFP: Ted Aljibe)
Nguồn: http://www.abc.net.au/news/2015-01-18/pope-arrives/6023948

Photo: An aerial photo shows six million faithful attending a mass by Pope Francis during his visit to Manila. (AFP/Philippine Air Force Public Information Office)
Nguồn: http://www.abc.net.au/news/2015-01-18/philippine/6024048

Tiếp theo em đến Fort Santiago, nhưng đóng cửa, không được vào, do là kỳ nghỉ lễ.

Trước cổng pháo đài Santiago

Sau đó em đi dọc phố General Luna street. Đây là phố đi bộ chính trong khu Intramuros. Con phố không rộng nhưng đầy khách du lịch. Hàng quán bày dọc 2 bên đường. Thấy nước dừa tươi kèm cùi dừa non bán (Buko juice) em mua một cốc giá 15 peso. Uống thật đã vì trời thì nóng bức mà nước dừa thì ngọt dìu dịu và mát lạnh. Tỉnh cả người.

Phố General Luna, bên hông nhà thờ Manila Cathedral. Các cụ có thể thấy người ăn xin ngồi dọc tường nhà thờ.

beekoon

Xe hơi
Ngày thứ 2: Khu trung tâm Intramuros. Phần 3

Theo dọc con đường này thì đến nhà thờ San Agustin. Tuyệt đẹp. Nhà thờ này là nhà thờ duy nhất ở Manila được coi là di sản thế giới (UNESCO Heritage). Toàn Philippines chỉ có 4 nhà thờ là di sản thế giới (nguồn wiki). Nhà thờ này được xây dựng cách đây hơn 400 năm. Cũng có vài lần bị tàn phá. Nhưng trận động đất khủng khiếp năm 1683 và bom đạn thế chiến thứ 2 đã không hủy hoại được nhà thờ, trong khi nhà thờ Manila cách đó khoảng vài trăm m bị hủy hoại hoàn toàn. Bên trong nhà thờ thật đẹp. Nhà thờ này địa điểm được ưa thích để làm đám cưới ở Manila. Có người nói với em là do nhà thờ rất bền vững, ít bị phá hủy nên cô dâu chú rể cũng mong gia đinh hạnh phúc và bền vững như vậy.

Bên ngoài nhà thờ San Agustin

Bên trong nhà thờ San Agustin

Các cụ thấy người dân Manila thật mộ đạo. Dưới ánh nắng chói chang thế mà vẫn có cặp đôi quỳ và cầu nguyện ở ngoài sân.

Chỉnh sửa cuối:

Kenket

Xe điện
Bài của cụ rất hay, thêm nhiều ảnh cho sinh động đi cụ :)

huadinhsao

Xe buýt
Cơm sáng xong xuôi, bắt Jeepney ra pháo đài Santiago (8 peso). Giá Jeepney ở Philippines rất rẻ, 4km ban đầu chỉ phải trả 8 peso (khoảng 4 nghìn VND), mỗi một km tiếp theo thì trả 1.5 peso. Thực ra khi bắt xe Jeepney thì mình cũng không biết được chính xác là xe sẽ đi đường nào, chỉ biết khu vực, hoặc trục đường chính mà nó sẽ đi qua (đề trên thành xe jeepney). Áng áng vậy thôi, còn đâu thì sẽ đi bộ vào những đường nhỏ mà mình cần đến. Đã qua một lần bắt jeepney nên lần này bắt xe rất tự tin :) Lên xe trả tiền còn nói “bayad po” nghĩa là đây là tiền vé của tôi -> nghĩa là "Tôi trả tiền này", nếu như mình ngồi ở cuối hàng thì cứ vừa nói vừa đưa tiền cho người kế bên tự khắc tiền sẽ đc chuyển dần lên trên và đến tay tài xế,tương tự như vậy khi tài xế đưa lại tiền lẻ cho mình. Xuống xe tất nhiên nói “para” -> có nhiều cách để cho tài xế biết là mình muốn xuống, thông thường là sẽ nói "para dito po", ngoài ra còn dùng "satabilang po" cũng có nghĩa là dừng xe lại.
Khu Intramuros chì dành cho dân du lịch, chứ như em đi 1 lần rồi ko có lần thứ 2 vì chả có gì để tìm hiểu ở đó cả.

bomit

Xe tăng
Thanks cụ chủ!
Năm ngoái em đi đợt 30.04 và cũng gặp vụ lừa tương tự tại thành cổ và pháo đài.
Em và gấu đi vào buổi sáng, thuê 1 chú tài già xích lô đi khắp nơi. Cậu ấy báo giá 200peso/30 phút vòng quanh.
Qua nhà thờ, thành cổ, pháo đài, trường ĐH và các chỗ khác cu cậu giới thiệu rất nhiệt tình. Thấy cậu vất vả, em bảo dừng lại và mua nước cho uống. Em và gấu còn bảo nhau xong xuôi phải bo thêm 100p cho cậu ấy vì nhiệt tình và vất vả quá!
Đến lúc kết thúc cậu bảo 2.5h = 1000p.
Em bực quá bảo giá chỉ 200, tao còn muốn cho mày thêm 100 nữa. Cậu giải thích thế nọ thế kia và nói 62t nhưng phải nuôi 5 con... Em có tí kinh nghiệm của các cụ nhà mình dạy bảo nên nhất định ko nghe và nói là tao báo Police. Gấu em thấy tội quá bảo thêm 200p nữa, tổng 500. Em chốt với cậu ấy và đuổi cậu ấy biến!
Em có tí dài dòng chia sẻ mong các cụ đi Manila chú ý!
Em ở Boracay 3n2d ngon lành, ko bị lừa lọc quay quắt j cả. Chắc chỗ này du lịch chuyên nghiệp hơn.
Em trình còi chụp bằng đt nên ko tả hết vẻ đẹp của đảo này.