Hành trình sửa điều hòa Ford FFi ( đóng đá giàn lạnh).

willboy

Xe buýt
Hành trình sửa điều hòa và thông tin một vài gara điện lạnh ô tô em đã qua.

Sau một thời gian sử dụng, vợ 2 Ford Fiesta của em tự nhiên bị hiện tượng thường xuyên sau 1-1.5h lái xe, là hết gió mát. Cứ tắt AC đi 3 phút, tăng gió tuần lên tối đa, lại mát lạnh sun.

Sau khi tìm hiểu các anh em trên diễn đàn FFi nói là khả năng bị đóng đá giàn lạnh, e bắt đầu đi tìm chỗ để sửa.

1. Có ông bạn giới thiệu một bác thợ điều hòa quen trên đường Tam Trinh, em đến định lắp cái rơle ngắt lốc, Bác kiểm tra một hồi, thấy rơle lốc đóng ngắt bình thường, vẫn thấy nước rỏ ra, điều hòa thì mát lạnh - Bác ý bảo thôi cứ về theo dõi tiếp - Nhưng cảm nhận cá nhân em là Bác này chuyên điều hòa cho xe oto to, xe khách, xe em có vẻ là loại nhỏ so với loại bác ý chuyên sửa, Chắc cũng ngon như cho xe khách là chính nên ko định bụng quay lại: Bác chủ tốt bụng, ko đè khách ra thịt như ông sau em gặp.

2. Mấy hôm sau em lên mạng tìm thấy Dr Cool ở 203 Lạc trung, như bắt được vàng, em phi ngay xe đến, vì nghe thấy bảo vệ sinh nội soi gì đó, nghe có vẻ rất hấp dẫn:
Đế nơi, thấy bác chủ nghiêm nghị, bảo chờ, ok chờ.......!
Một lát sau có anh thợ gầy gầy ra kiểm tra, đo áp suất bảo, thiếu gas, mang cái đồng hồ có chữ "radian" ra đo, bảo hơn 50% là Gas trung quốc. Em ngạc nhiên vì chỉ bổ xung gas 1 lần ở Hãng.
Em hỏi sao của em bị đóng đá giàn lạnh thì bác ý giải thích: do thiếu gas và gas đểu nên nó bị thế........ Em thấy không thỏa đáng, em bảo cho em chụp ảnh lại cái đồng hồ anh đo gas, để xác định gas của em một nửa là đểu lên em kêu hãng. Thì bác ý gọi bác chủ ra và ko cho chụp ảnh...............!
Em trình bày với bác chủ, đầu đuôi, xong bác ý bảo, hãng nó nạp gas đểu là bình thường....ok.

Em xin cái báo giá khắc phục hiện tượng đóng đá giàn lạnh của em thì thấy: thay gas, thay dầu máy lạnh, vệ sinh giàn lạnh, thay filter lọc gas, công thay : tổng 1.9 triệu ( không đắt so với những việc liệt kê)
Em bảo, nếu gas đểu e sẽ kêu hãng, bác vệ sinh NỘI SOI hộ em cái ( Vì anh em trên mạng bảo giàn lạnh bẩn wá cũng có thể bị đóng đá), em xin trả tiền cho công đoạn ý, THÌ THÁI ĐỘ BÁC CHỦ TRỞ LÊN BẤT HỢP TÁC - LÀM THÌ PHẢI LÀM CẢ, VỆ SINH GIÀN LẠNH KO thì ko làm, vì nó sẽ ko hết bệnh. Thái độ cực kỳ Bố Đời kiểu phải làm đúng theo Bố nói, nếu ko thì lượn mịa mày đi.................. Éo chịu nổi em cám ơn cả thợ và chủ, té luôn. Nghĩ bụng bảo, đm chỉ những thằng quen ăn CHÁO Chửi, Phở Quát mới làm ở đó được, năm 2016 rồi mà còn cái kiểu thời bao cấp.

3. Vì để loại trừ nguyên nhân giàn lạnh quá bẩn mà đóng đá, sau khi rời Dr Cool em ra cửa hàng Nguyên Máy Lạnh Ô TÔ ở đường Trần Khát Chân.
Ra đây rút kinh nghiệm kiểu lằng nhằng như ở Dr Cool em bảo bà chủ: "Vệ sinh cho em giàn lạnh". hết, Bà chủ bảo, xe bị làm sao mới vệ sinh chứ. Em nhất quyết chỉ vệ sinh chứ ko sao. Bà chủ bảo ok nếu ko sao chị ko lấy tiền. Thợ Vệ sinh thấy giàn lạnh cũng hơi bẩn, Vệ sinh xong nổ máy xe mát sun. Bà chủ vui vẻ bảo: Tiền ko giả quyết vấn đề, Chị đã nói Chỉ vệ sinh thì ko lấy tiền, nếu vấn đề gì quay lại sau. Nghĩ bụng bảo hôm nay gặp 2 loại chủ trái ngược hẳn nhau Dr Cool cực kỳ bố đời, còn bà chủ ở Nguyên thì làm thương mại rất pro, giữ lời.

3. Về mấy hôm sau có việc đi xa chút, thì hóa ra xe vẫn vậy vấn đi khoảng 1 tiếng hết mát, tắt AC bật quạt gió 3 phút lại mát sun. Định quay lại gara NGUYÊN sửa, thì tiện đường tạt qua Hãng Ford xem thế nào. Chú CVDV bảo kiểm tra, ok, bạn kỹ thuật điều hòa của hãng, lại đo áp xuất gas, bảo áp suất Gas anh hơi cao ( em nghĩ bụng bảo) đm éo biết đằng nào là lần, anh thợ ở Dr Cool bảo thiếu gas, thằng này bảo thừa Gas................................. Bạn ý xả gas của em đi đánh xoettttt........xoetttttttt. .................Xong. Ra nộp 220k cho công kiểm tra, xả gas. Về theo dõi tiếp,..................nếu làm triệt để thì báo giá với công việc y như bên Dr Cool với giá x 3 lần, gần 5 triệu cho: vệ sinh giàn lạnh bằng dung dịch, thay gas, thay filter lọc........!
Về, tối hôm đó chở vợ và vợ chồng ông bạn đi ăn, đm nóng éo chịu nổi, xe như cái hòm, lúc đó mới biết ko có điều hòa đi ô tô ko khác gì tra tấn, ướt hết người, trẻ con kêu oai oái............Quyết phát này mất 10 củ cũng phải sửa cho được. Nếu là ngày thường thì chắc em xách luôn ra Hãng hoặc ra Nguyên máy lạnh cho dứt điểm, nhưng hôm sau lại là chủ nhật mới chán.

5. Gara nhỏ gần hồ Đại Lải.
Chủ nhật, theo lịch, cho tụi trẻ con lên hồ Đại Lải chơi, đi đường mở cửa thì gió phần phật ù hết tai, đóng cửa thì đúng là cái quan tài di động, chịu ko nổi bảo thôi tạt vào chỗ nào nạp gas lại nó mát 30 phút rồi tắt AC 3 phút lại mát, phiền hà một tí nhưng còn hơn kiểu quan tài di động này.
Tạt vào 01 Gara trên đường vào gần đến hồ Đại Lải, nạp gas.
Anh chủ, kiêm thợ chính, nhiệt tình, kiểm tra các kiểu, nạp Gas vui vẻ bảo, chắc chắn của em bị đóng đá giàn lạnh, nếu như em nói, thì cái rơle ngắt lốc hoạt động không ổn định. Khắc phục là nạp gas lại cho đủ, lắp thêm một rơle cơ ngắt lốc hoặc thay rơle khác đảm bảo ok. ( Đúng logic em nghĩ và đang phát rồ vì nóng) Nên em ok bác làm nhanh cho em, nạp gas xong, xe lại mát lạnh, bác ý gắn cho em một cái cảm biến nhiệt cơ, bên cạnh cái cảm biến điện tử của xe, ngắt lốc khi nhiệt quá thấp ko bị đóng đá nữa, khi thanh toán tiền, em tí ngất vì quá rẻ: có 200k nạp gas + 200k lắp cái cảm biến nhiệt =400k.
Làm xong vợ 2 em lại mát lạnh như mới.

Sau 1 tháng xác nhận là ngon bổ rẻ, hôm nay em làm cái report share cho anh em thông tin một số chỗ sửa điện lạnh ô tô sau:

Đánh giá anh Sinh Điều hòa Tam Trinh, thợ tử tế không chặt chém, phù hợp với cá cụ có xe 16 chỗ trở lên, hoặc xe tải: 0912390074

Dr Cool: Cái chỗ này chủ quan mà nói thái độ ko thể nào chấp nhận được, có vẻ hay lòe khách, báo bệnh - công việc sửa chữa láo đt: 0913215979

Nguyên Máy lạnh Ô tô trần khát chân: Bà chủ niềm nở, đáng tin cậy.

Hãng Ford thì giá đắt lòi, báo bệnh cũng sai, là nơi cuối cùng nghĩ đến khi phải sửa máy lạnh oto.

Anh Trung máy lạnh ô tô - Xuân Hòa Phúc Yên đáng tin cậy, tay nghề ngon, xác định bệnh chính xác luôn, ngon bổ rẻ cho anh em xe cỏ như em: 0982701425

Em cay cái là, ông Dr Cool và ông Hãng báo giá công việc cần sửa như nhau, làm lúc đó em cũng lung lay nghĩ là mình nhầm, có khi phải làm như họ mới được. Sau may vớ được cái gara làm tốt mới nhận ra "Bọn nó định thịt mình - Hay bọn nó ngu wa ko biết là bệnh gì thật" .......chắc nhiều cụ cũng nghĩ như em sửa xe ở HN chẳng khác qoái gì ma trận đánh đố người sử dụng.

Chỉnh sửa cuối:

vip tien sinh

Xe ngựa
Đọc bài của cụ thật bá đạo.

hai_phuc.autote

Xe tăng
Bài cụ hay quá.nhưng e nói thật cái bệnh xe cụ gặp phải thì thợ đhòa chỉ cần nghe cụ nói là có thể xác định nguyên nhân chính xác đến 90%.vd như con cmr biến dàn lạng có thể thử bằng cách.lấy cốc các cụ hay uống bia cho nc lọc rồi cho mấy cuục đá vào rồi cắm con cảm biến dàn lạnh vào,con nào cũng có 2 dây điện,kẹp nó vào đồng hồ đo rồi chờ 1 lúc nó sẽ ngắt mạch,khi nó ngắt mạch thì lôi ra khỏi các nc,chờ 1 lúc mà nó ko đóng lại mạch thì 100% con cảm biến nó đã tèo.e đã lắp rất nhiều con cơ thay cho con điện tử.e nghĩ là thợ bit bệnh nhưng thay con cơ vào thì lấy đc ít tiền nên họ ko muốn thay,vẽ ra tí để lấy thêm đc đồng nào hay đồng đó,nếu cụ đi vẫn bệnh cũ khi quay lại người ta mới thay con cảm.biến dàn lạnh cho cụ rồi + thêm tí xiền.
E nghĩ vậy nên nói thế,sai hoặc thiếu đâu các cụ bổ sung.

phutran120

Xe tải
Bài cụ hay quá.nhưng e nói thật cái bệnh xe cụ gặp phải thì thợ đhòa chỉ cần nghe cụ nói là có thể xác định nguyên nhân chính xác đến 90%.vd như con cmr biến dàn lạng có thể thử bằng cách.lấy cốc các cụ hay uống bia cho nc lọc rồi cho mấy cuục đá vào rồi cắm con cảm biến dàn lạnh vào,con nào cũng có 2 dây điện,kẹp nó vào đồng hồ đo rồi chờ 1 lúc nó sẽ ngắt mạch,khi nó ngắt mạch thì lôi ra khỏi các nc,chờ 1 lúc mà nó ko đóng lại mạch thì 100% con cảm biến nó đã tèo.e đã lắp rất nhiều con cơ thay cho con điện tử.e nghĩ là thợ bit bệnh nhưng thay con cơ vào thì lấy đc ít tiền nên họ ko muốn thay,vẽ ra tí để lấy thêm đc đồng nào hay đồng đó,nếu cụ đi vẫn bệnh cũ khi quay lại người ta mới thay con cảm.biến dàn lạnh cho cụ rồi + thêm tí xiền.
Ko tìm đc thay thế thì mới chế chác vào, chứ đồ mua đc thì thay theo xe. Làm như bác thằng làm lại mệt lắm

willboy

Xe buýt
Cái cảm biến nó vẫn hoạt động, vẫn đóng mở lốc, nhưng chắc ko ổn định, đi lâu nó mới tèo một lúc! Mà cái bệnh quá đơn giản, em đi thằng cha Dr Cool kiêu vãi, ông ý khăng khăng tắc filter lọc, với gas đểu, Hãng cũng báo công việc giống Dr Cool..... ! Làm em a cay là biết bệnh rồi mà tí nó vẫn thịt ạ! Còn đương nhiên chắc nó định như cụ nói đó ạ! Nhưng như thế thì là thợ lởm đúng ko cụ?

Chỉnh sửa cuối:

willboy

Xe buýt
Ko tìm đc thay thế thì mới chế chác vào, chứ đồ mua đc thì thay theo xe. Làm như bác thằng làm lại mệt lắm
Thay cái cảm biến phải rỡ cả cái giàn lạnh ra, tháo taplo, lắp lại nhựa lọc xọc lắm cụ ạ! lắp nối tiếp cái nữa coi như kiểu 2 cầu chì mắc nối tiếp, ko ành hưởng cụ ạ!

p950q

Xe hơi
Xe mình cũng bị tình trạng như vậy mà giờ không biết chui đâu mà sửa? Thỉnh thoảng đi lâu lâu tí thì lại kém mát, khổ mấy bác ngồi ghế sau, nóng vãi.... ra mà không thèm kêu ca.

hai_phuc.autote

Xe tăng
Thay cái cảm biến phải rỡ cả cái giàn lạnh ra, tháo taplo, lắp lại nhựa lọc xọc lắm cụ ạ! lắp nối tiếp cái nữa coi như kiểu 2 cầu chì mắc nối tiếp, ko ành hưởng cụ ạ!
Chắc ko phải tháo taplô đâu cụ.có cái dây điện rút cái là ra,cắm con cơ vào thì cắm theo cái lỗ dây điện hoặc đục cho nó 1 cái lỗ rồi cắm nó vào,chế mỗi 2 cái giắc điện.

willboy

Xe buýt
Xe mình cũng bị tình trạng như vậy mà giờ không biết chui đâu mà sửa? Thỉnh thoảng đi lâu lâu tí thì lại kém mát, khổ mấy bác ngồi ghế sau, nóng vãi.... ra mà không thèm kêu ca.
Em tìm được chỗ sửa trên Phúc Yên số điện thoại ở cuối bài viết đó , hơi xa tí nhưng nếu ko có chỗ nào thì cụ phi lên tiện thể thăm hồ Đại Lải luôn, anh thợ này có vẻ rất tử tế và tay nghê ngon, ko cò quay chặt chém

willboy

Xe buýt
Chắc ko phải tháo taplô đâu cụ.có cái dây điện rút cái là ra,cắm con cơ vào thì cắm theo cái lỗ dây điện hoặc đục cho nó 1 cái lỗ rồi cắm nó vào,chế mỗi 2 cái giắc điện.
chuẩn cụ ạ! em làm thế mà!

willboy

Xe buýt
FFi 2011 có lọc gió đường lấy gió ngoài ko nhỉ? Hôm rồi định mang đi vệ sinh lọc gió của đường lấy gió ngoài, thợ ngó nghiêng một hồi bảo hình như ko có?????? Fỏrd nó cắt cả 02 lọc gió của FFi ạ?????

iceheart868

Xe hơi
Xe e cũng bị như cụ,mới qua đồng chí Dr Cool và cũng bị cho 1list các thể loại hơn 3 củ. E lượn luôn và ngay vì có cảm giác bị thuốc :))

Liuba

Xe buýt
Cái bệnh đông đá dàn lạnh là cực kỳ đơn giản, dễ chẩn, dễ sửa nhất, thế mà bác chủ vất vả thật đấy. Cái rơ le ngắt lốc lắp thêm là phương án đơn giản nhất mà hầu hết thợ vườn đều biết.

willboy

Xe buýt
Cái bệnh đông đá dàn lạnh là cực kỳ đơn giản, dễ chẩn, dễ sửa nhất, thế mà bác chủ vất vả thật đấy. Cái rơ le ngắt lốc lắp thêm là phương án đơn giản nhất mà hầu hết thợ vườn đều biết.
Thì em vẫn biết nó đóng đá giàn lạnh! Đi một vòng mấy cửa hàng về thành hoang mang ko biết bị sao luôn!

Đệ Tam

Xe đạp
như cụ chủ tả thì thường là đúng do con cảm biết ngắt lạnh này chết là đúng rồi
- chức mừng cụ chủ đã tìm dược một chỗ làm đúng bệnh và sửa hết hết cho cụ
-nhưng nói đi thì phải nói lại thì có thể cụ chủ vẫn bị thịt mất 200.000 tiền lạp bổ sung ga . vì chưa chắc xe cụ đã bị thiếu ga mà cụ gara trên phúc yên lại lạp bổ sung cho cụ . nếu như xe cụ chủ mà bị thiếu ga thì cụ chủ chạy 1 tháng rồi thì ít nhất xe cụ sẽ bị dảm độ lạnh khoảng 20% đến 30% độ lạnh rồi

willboy

Xe buýt
như cụ chủ tả thì thường là đúng do con cảm biết ngắt lạnh này chết là đúng rồi
- chức mừng cụ chủ đã tìm dược một chỗ làm đúng bệnh và sửa hết hết cho cụ
-nhưng nói đi thì phải nói lại thì có thể cụ chủ vẫn bị thịt mất 200.000 tiền lạp bổ sung ga . vì chưa chắc xe cụ đã bị thiếu ga mà cụ gara trên phúc yên lại lạp bổ sung cho cụ . nếu như xe cụ chủ mà bị thiếu ga thì cụ chủ chạy 1 tháng rồi thì ít nhất xe cụ sẽ bị dảm độ lạnh khoảng 20% đến 30% độ lạnh rồi
Thì hôm trước em vào Hãng nó xả gas đi cho ko bị đóng đá, công xả gas là 220k mà cụ!