[Funland] Hành trình tới Đức của một Ofer!!!

YarisVerso

Xe tải
Vậy thì nó rẻ hơn ở VN nhiều. Em chưa xem nhưng đoán xe này lăn bánh ở ta chắc phải 1,3 đến 1,6 tỷ..không biết đoán vậy đúng chưa cụ ạ.
Mà em hỏi cụ chút. Cái thẻ vĩnh trú có phải cái mọi người hay gọi là Thẻ Xanh không ?.. người có thẻ này là Thường Trú Nhân phải không ?
Giá xe lăn bánh thì chắc chắn rẻ hơn ở VN nhiều rồi, "của nhà trồng được" mà. Năm 2022 số lượng ô tô sản xuất ở Đức là 3,4 triệu, đăng ký mới là 3,6 triệu. Dân Đức thì chỉ 82 triệu. Tiêu thụ từng ấy xe mà để giá cao như ở VN thì xe nhập khẩu nó tràn vào ngay.

Thẻ vĩnh trú (unbefristeter Aufenthaltstitel hay Niederlassungserlaubnis) mà người Việt hay nói là lên Un ấy chính là cho Thường trú nhân, có nghĩa là anh được cho phép cư trú vô thời hạn ở Đức. Nhưng nếu mà vi phạm pháp luật bị xử án hay ăn tiền xã hội lâu quá thì cũng bị tước thẻ, cho về chế độ cư trú có thời hạn hoặc nặng thì bị trục xuất.
Cái thẻ xanh của Đức nó khác của Mỹ. Thứ nhất là nó màu...xanh nước biển 😁. Tên của nó là Blaue Karte (blue card) là loại giấy phép cư trú dành cho người có trình độ cao, từ các nước ngoài EU vào Đức làm việc với mức lương tối thiểu là 58400Euro hoặc 45500Euro cho các ngành ưu tiên như IT chẳng hạn. Sau 1 thời gian làm việc liên tục thì người có thẻ xanh sẽ được cấp thẻ cư trú vô thời hạn Đức hoặc EU (cho ai muốn làm việc ở nước khác).

Haiau69

Xe tải
Không ạ, đấy là mức lương của em bây giờ
Vậy thì là do cụ thăng tiến thôi chứ còn để so về mức sống đại bộ phận thì phải so cùng mức và còn phải điều chỉnh cho lạm phát. USD cũng mất giá đấy cụ ơi.

Opel Astra

Xe điện
Dạ vâng, em hiện tại cứ cố gắng qua 6 tháng thử việc trước. Còn vụ định cư thì em vẫn dự tính theo đúng kế hoạch nếu suôn sẻ thì sớm thôi ạ :D
Bác chăn lấy 1 chị mắt xoanh lông vàng, thì xanh hay đỏ cũng nhanh thôi.
Hoặc, để các bạn ấy chăn mình.
:D :D :D.
Alles Gute und viel Glueck!!!

CB4OO

Xe hơi
Chúc cụ mạnh khoẻ và cuộc sống thuận lợi.
Gia đình cụ vẫn ở VN à, có dự định đón qua luôn không? Nóc nhà bên cụ k càm ràm gì à

hưvô

Xe lăn

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Em có tuổi rồi nhìn cảnh này em sợ luôn. Chúc cụ chủ tuổi trẻ chân cứng đá mềm. Em thấy cụ nghị lực cao và khả năng học nn tốt chắc sẽ sớm thích nghi thôi. Cơ mà cách đây 42 năm 6 tháng cũng tý thì em đi Đức. Đã sắm cả SK mặt lửa và mấy cây bò. Đến độ 87-89 cũng tý đi Nga. Đúng là em không có số xuất ngoại thật. Trong khi bạn làm cùng thì đi gần hết.🤣
Quãng thời gian này ông anh trai nhà em cũng đi Đức, lúc đó em còn nhỏ nhỏ nên nhà cứ trêu là em đi sang đó, em ko biết mọi người trêu nên sướng lắm, cứ nghĩ ko phải đi học nên thích, líu lo cả ngày =))

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Ý cụ ấy là chủ lao động trong cái bài viết đăng trên Facebook "Luật pháp Đức" kia cũng là người Việt, bóc lột đồng hương.
Dạ, em cũng có đứa em đang muốn đổi chủ vì làm cho chủ Việt. Đi làm không có time đi học luôn, tiếng Đức thì càng đi xuống vì không có môi trường luyện. Sang từ lúc A2 ( thi lần ba mới đỗ, em quen khi đi thi cùng em ). Trung bình làm NHKS thì một ngày trên 10 tiếng là chuyện bình thường. Trước khi em qua bên này cũng có thời gian làm quán ở VN cũng vậy. Khá là vất vả. May qua bên này vào chỗ ổn ngày làm có 8 tiếng rồi nghỉ vì họ làm bếp công nghiệp. Ngoài ra việc học bên này cũng là một vấn đề lớn khi tiếng không giỏi mà đi học thì giáo viên dạy nói rất nhanh, kèm thêm học các môn khác nữa. Nói chung học nghề bên này rất vất vả nếu bạn nào không chịu được áp lực sẽ sớm từ bỏ.

Z90

Xe tăng
Chân cứng đá mềm, bình an và phát triển cụ nhé. Cách đay 7 năm bác e cũng bảo đón e sang đó định cư nhưng e đã từ chối. :D

Xe nội lước

Xe container
Giá xe lăn bánh thì chắc chắn rẻ hơn ở VN nhiều rồi, "của nhà trồng được" mà. Năm 2022 số lượng ô tô sản xuất ở Đức là 3,4 triệu, đăng ký mới là 3,6 triệu. Dân Đức thì chỉ 82 triệu. Tiêu thụ từng ấy xe mà để giá cao như ở VN thì xe nhập khẩu nó tràn vào ngay.

Thẻ vĩnh trú (unbefristeter Aufenthaltstitel hay Niederlassungserlaubnis) mà người Việt hay nói là lên Un ấy chính là cho Thường trú nhân, có nghĩa là anh được cho phép cư trú vô thời hạn ở Đức. Nhưng nếu mà vi phạm pháp luật bị xử án hay ăn tiền xã hội lâu quá thì cũng bị tước thẻ, cho về chế độ cư trú có thời hạn hoặc nặng thì bị trục xuất.
Cái thẻ xanh của Đức nó khác của Mỹ. Thứ nhất là nó màu...xanh nước biển 😁. Tên của nó là Blaue Karte (blue card) là loại giấy phép cư trú dành cho người có trình độ cao, từ các nước ngoài EU vào Đức làm việc với mức lương tối thiểu là 58400Euro hoặc 45500Euro cho các ngành ưu tiên như IT chẳng hạn. Sau 1 thời gian làm việc liên tục thì người có thẻ xanh sẽ được cấp thẻ cư trú vô thời hạn Đức hoặc EU (cho ai muốn làm việc ở nước khác).
Cám ơn cụ.

Xe nội lước

Xe container

Cám ơn cụ.Cụ mạnh khỏe vững bước nha.

Opel Astra

Xe điện
Dạ, em cũng có đứa em đang muốn đổi chủ vì làm cho chủ Việt. Đi làm không có time đi học luôn, tiếng Đức thì càng đi xuống vì không có môi trường luyện. Sang từ lúc A2 ( thi lần ba mới đỗ, em quen khi đi thi cùng em ). Trung bình làm NHKS thì một ngày trên 10 tiếng là chuyện bình thường. Trước khi em qua bên này cũng có thời gian làm quán ở VN cũng vậy. Khá là vất vả. May qua bên này vào chỗ ổn ngày làm có 8 tiếng rồi nghỉ vì họ làm bếp công nghiệp. Ngoài ra việc học bên này cũng là một vấn đề lớn khi tiếng không giỏi mà đi học thì giáo viên dạy nói rất nhanh, kèm thêm học các môn khác nữa. Nói chung học nghề bên này rất vất vả nếu bạn nào không chịu được áp lực sẽ sớm từ bỏ.
Với thời gian làm việc như bác đang có, rất nên tranh thủ học thêm Deutsch vào các thời gian trống, bác ạ.
Vì như thế nó chuẩn chỉ hơn.
Và như thế, bác tiến bộ nhanh hơn rất rất nhiều so với việc chỉ chém gió với các đồng nghiệp.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Với thời gian làm việc như bác đang có, rất nên tranh thủ học thêm Deutsch vào các thời gian trống, bác ạ.
Vì như thế nó chuẩn chỉ hơn.
Và như thế, bác tiến bộ nhanh hơn rất rất nhiều so với việc chỉ chém gió với các đồng nghiệp.
Em đang học thêm từ vựng cụ à. Trong bếp nhiều đồ quá mà em chưa nắm được.

mira

Xe hơi
Em đang học thêm từ vựng cụ à. Trong bếp nhiều đồ quá mà em chưa nắm được.
chúc mừng bác nha, sang được đến EU là ổn rồi, ở VN đang phát triển nhưng cũng phải có vốn mới làm ăn dc còn ko thì chỉ đủ ăn qua ngày. qua đó con cái học hành ok luôn