[CCCĐ] Hành trình xuyên Việt 21 ngày với i20 thần thánh

123-VFUN

Xe hơi
Cảm ơn những chia sẻ của cụ. Chuyến đi ý nghĩa quá.

old_man_79

Xe hơi
Bao giờ có thể xách ba lô lên và đi như cụ chủ đây!

supersanhdieu

Xe buýt
Chuyến đi cụ chủ thú vị quá, đi gần hết các tỉnh phía trong.
đường này chạy phê thật, cao tốc PV-CG không ăn được. E chạy thử 120km không cảm giác gì, đang phê thì bị vợt.
e cũng bị mấy chú Buôn Mê vợt 120km/90km

korandovinhyen

Xe container
Em nghe đồn vào đó ko có gì, mà quá tốn kém tiền vé!!! Giờ nghe cụ nói em cũng thấy ko nên đi :))))
Ko vào thì ko ức chế, vào rồi mới nghĩ tại sao các nhà đưa VN thành thiên đường lại có tầm nhìn ko được 10cm. Phá sạch ko còn gì vì chỉ lo việc phá đi để bọn nó quay lại ko có chỗ mà ở(tiêu thổ kháng chiến 1947) ko còn vết tích của XH cũ, tuyên truyền phá đi sau này xây to bằng 10 bằng 100. Đến giờ các cụ xem: cả tòa nhà to họ làm tận 8 tháng mới xong, mà bây giờ hỏng có duy nhất một cái cột mà thiên đường chúng ta thay thế cũng mất có 8 tháng(cái này HDV họ nói thẳng luôn). Các Lăng tẩm cũng vậy, để hỏng hết ko sửa chữa, mái mục nát. may có tý tiền của Unesco tài trợ để lợp tôn lên trên. Nhìn mà ức chế...

muadem

Xe cút kít
Hôm em đi ngược với cụ, em đi từ Buôn Hồ đi Đà Lạt cũng bị dính đoạn đường cũ ổ gà xóc lộng óc. Sau cũng vào đường đẹp, cầu đánh theo số em đọc đâu từ 2 mấy đến số 1 thì tới BMT :))

toansong

Xe tải
E vẫn đang ấp ủ.

ATTILA

Xe điện
Năm trước em cũng xuyên Việt 21 ngày nhưng vì lý do thời tiết này kia và đường xá chưa xong nên chưa đi được hết. Năm nay bỏ qua những điểm đã đi năm trước em đã tiếp tục xuyên Việt và đã kết thúc sau 24 ngày. Tây Nguyên thì lạ và đi cho biết chứ ko ấn tượng lắm, chủ yếu là miền tây đã đi rồi và vẫn muốn đi nữa. Đường ven biển từ Vũng Tầu trở ra thì cũng tuỳ chỗ chứ ko phải chỗ nào cũng đẹp để ngắm cảnh và thưởng thức.

ATTILA

Xe điện
Hôm em đi ngược với cụ, em đi từ Buôn Hồ đi Đà Lạt cũng bị dính đoạn đường cũ ổ gà xóc lộng óc. Sau cũng vào đường đẹp, cầu đánh theo số em đọc đâu từ 2 mấy đến số 1 thì tới BMT :))
Có 2 đoạn em cảm thấy chán ngắt đó là Đà Nẵng lên Ngọc Hồi và BMT tới Đà Lạt, đoạn đi Đà Lạt thì đúng là xấu thật, xe gầm cao mà vẫn lo cụ ạ.

supersanhdieu

Xe buýt
Cụ 50/50 hay điểm tâm biên bản vậy.
Một trạm e xin đc, một trạm e đành mất bình xăng các cụ ah nhưng công nhận mấy đoạn này đường đẹp, họ bắn chỗ đẹp nhất mà lại đang xuống dốc nên xe con ko thạo đường gần như dính hết.

hieppq

Xe máy
Năm trước em cũng xuyên Việt 21 ngày nhưng vì lý do thời tiết này kia và đường xá chưa xong nên chưa đi được hết. Năm nay bỏ qua những điểm đã đi năm trước em đã tiếp tục xuyên Việt và đã kết thúc sau 24 ngày. Tây Nguyên thì lạ và đi cho biết chứ ko ấn tượng lắm, chủ yếu là miền tây đã đi rồi và vẫn muốn đi nữa. Đường ven biển từ Vũng Tầu trở ra thì cũng tuỳ chỗ chứ ko phải chỗ nào cũng đẹp để ngắm cảnh và thưởng thức.
Cũng tùy người cụ ạ, nhà em hợp với biển hơn, xe em bé nên cũng không lặn lội Tây Nguyên nhiều. Nhưng cơ bản cả đường núi, đường biển đều đẹp, gây nhiều cảm xúc cho lái xe. Việt Nam đẹp quá cụ nhỉ

Có 2 đoạn em cảm thấy chán ngắt đó là Đà Nẵng lên Ngọc Hồi và BMT tới Đà Lạt, đoạn đi Đà Lạt thì đúng là xấu thật, xe gầm cao mà vẫn lo cụ ạ.
Đi cái đoạn đấy, em chỉ ước nó có trạm thu phí, đóng phát 50k cũng đc, miễn là đường đẹp, chứ đi mệt xe, mệt người quá

Một trạm e xin đc, một trạm e đành mất bình xăng các cụ ah nhưng công nhận mấy đoạn này đường đẹp, họ bắn chỗ đẹp nhất mà lại đang xuống dốc nên xe con ko thạo đường gần như dính hết.
Em lên mạng, các cụ khuyên bảo BMT hay bắn tốc độ, bắt lỗi đè vạch lúc xuống dốc nên cũng cẩn thận. Nhưng cả đoạn Tây Nguyên em không nhìn thấy một chú picachu nào, thế mới hay chứ :))

vuductai

Xe tải
11h trưa thì em tới được thành cổ Quảng Trị, nắng vỡ đầu. Ở đây lưu dấu ấn trận đánh đẫm máu nhất trong chiến tranh Việt Nam mùa hè đỏ lửa 1972
Em chèn link wiki cho các cụ nào lười google :D. Đọc thêm chút lịch sử, đi thăm quan nó thêm giá trị các cụ ạ.

Thành cổ nhìn từ bên ngoài

Khuôn viên bên trong cũng rất đẹp.

Vết tích thành cổ giờ không còn mấy, các cụ có vào thì cũng chỉ thắp hương ở tượng đài thôi. Phía bên phải từ cổng vào có bảo tàng nhỏ, vào đấy cũng biết thêm được nhiều thông tin. Đây là bức ảnh em ấn tượng nhất.

- Mới đọc tới đây, cảm nhận cụ là một người du lịch không chỉ ngắm cảnh , dẫn chuyện hay! hi

hieppq

Xe máy
Em tiếp các cụ nhé, mấy ngày bận bận, luời lười, lại không up được ảnh lên diễn đàn, không update gì :P

Rời Đà Lạt, nhà em đi Đồng Nai (theo lịch ban đầu thì là từ Đà Lạt đi thẳng Sài Gòn, nhưng qua nhà họ hàng, anh chị nhiệt tình quá nên giữ lại ngủ một ngày khiến ngày hôm sau, hành trình đi Cà Mau của em dài thêm 100km T_T)

Đường đi Đồng Nai thì như này, có một đoạn nó đang làm nên cũng hơi khó đi

Đây là núi Lu Bu nhà em chụp từ xa, đi hết đèo Bảo Lộc là các cụ sẽ thấy đỉnh núi này bên tay phải. Nhìn rất lạ, em hỏi google mới biết nơi đây gọi là "Thánh địa của các vị thần". Lúc đầu nhà em chả biết tên núi, đành tìm theo key word kiểu "đỉnh núi, đá to, đèo Bảo Lộc, Đạ Huoai", may mà tìm thấy :)) (ảnh em chụp nhìn không rõ lắm, các cụ xem trên mạng sẽ thấy nó hay ho như nào :D )

Nhưng cũng có đoạn đẹp như này :D

Chỉnh sửa cuối:

hieppq

Xe máy
Trên đường đi Đông Nai, thế nào các cụ cũng đi qua đoạn này, 3 hòn đá chồng lên nhau, khít khìn khịt, ngay cạnh mặt đường

vuductai

Xe tải
Chuyến đi của cụ thật ý nghĩa!
Cụ đúng là tuổi trẻ tài cao, các bậc sinh thành nhà cụ cũng mát lòng mát dạ khi được cụ báo hiếu như vậy.
Kính cụ ly rượu và chúc cụ cùng gđ nhiều sức khoẻ để tiếp tục những cung đường trên dải chữ S!
- Cái lời bình này rất hay! Đúng là chất lượng cuộc sống, tình cảm gia đỉnh rất cần những khoảnh khắc như thế này!

hieppq

Xe máy
Ngày thứ 10, nhà em đi từ Đồng Nai đến Cà Mau, 420 km

Đường đi thì ngon, mỗi tội đắt, phải đóng hơn 100k tiền đường

Đi từ Định Quán, Đồng Nai lúc 5.30 sáng thì 7.10 đến được địa phận HCM :D

Nhà em nghỉ ăn sáng ở khu Phú Mỹ Hưng trước khi đi tiếp đến Cà Mau. Bánh cuốn full option ở chợ Tân Mỹ nó như thế này, em ăn không hợp mồm lắm, vẫn kết bánh cuốn nóng Hà Nội hơn :D

hieppq

Xe máy
Đã vào tới miền Tây thì không thể không thưởng thức cafe võng và nước dừa, ảnh em chụp ở Quốc lộ 1A, tỉnh Tiền Giang đoạn gần thị xã Cai Lậy, trên đường đi Cà Mau

Nhà em ngồi uống nước thì có người đèo cái thùng này đi qua, kêu là ong vừa mới bắt được, rồi gạ mua. Nhà em lúc đầu cũng tham, tưởng sáp ong, mật ong thật, đã định trả tiền để mua một ít rồi. May mà lúc đấy em đi ra sau nha, bà chủ quán nước gọi vẫy lại, kêu bảo toàn đường, bọn nó lừa đấy, em mới tỉnh ra mà can ông bà cụ không mua nữa. Tí nữa thì mắc quả lừa, mua cả lít nước đường đem ra Hà Nội :D

Các cụ sau này có đi thì cũng nên cảnh giác, đừng nghĩ người miền Tây chân chất thật thà mà cả tin, nhất là mua những đồ không rõ nguồn gốc.

hieppq

Xe máy
Cầu Mỹ Thuận trước khi vào thành phố Vĩnh Long, em chụp lúc 10.50 sáng. Lần đầu đi miền Tây, lạ nước lạ cái, không phóng nhanh được các cụ ạ, thường thường chỉ khoảng 60km/h thôi

Check in thành phố Vĩnh Long ;;). Buổi trưa ăn ở nhà người quen ở Vĩnh Long, no căng bụng, đến hơn 2h nhà em mới khởi hành đi tiếp đến Cà Mau.

Đường từ Cần Thơ đi Cà Mau thì có hai đường, một đường rẽ ở tt Ngã Bảy, một đường nữa dễ đi nhưng xa hơn là đi Bạc Liêu rồi đi theo quốc lộ 1 xuống Cà Mau. Lúc đi, nhà em rẽ ở Ngã Bảy, khi về thì đi quốc lộ 1 đi Bạc Liêu.

tt Ngã Bảy không có gì đặc sắc, trừ đoạn giao của 7 khúc sông, nếu đi Cà Mau thì có thể đi đường tránh, nhưng nhà em cũng đua đòi, vào thử xem ngã bảy nó như thế nào. Ảnh dưới là một khúc sông em chụp trên cầu.

Còn đây là ảnh chụp đường từ Ngã Bảy đi Cà Mau, từ đây cứ phóng thẳng một mạch là đến thành phố các cụ ạ. Đường xấu, nhiều sỏi và nhiều cầu, phóng nhanh là xe cứ nhảy chồm chồm lên, em đi bị dập đít mấy lần

Đường này càng đi càng heo hút, hai bên ít nhà dân. Lần đầu em đi cũng khá là ghê, đến gần 6h mới đến được thành phố Cà Mau. Thật bõ công, thành phố Cà Mau sạch sẽ, đẹp. Em rất ấn tượng. Khác hẳn với những gì em hình dung về thành phố cuối cùng ở phía Nam đất nước. Tiếc là buổi tối, đói, em cũng không chụp được nhiều ảnh hầu các cụ

Ảnh chụp buổi sáng

Đặc sản Cà Mau, các cụ có đến nên thử: cá thòi lòi nướng muối ớt, rẻ mà ngon =P~. Note luôn, các cụ đến cà mau nhớ thử món cua đá, cũng ngon mà rẻ, có hơn 300k/kg. Mấy bữa sau đến Nha Trang, cua đá bán 1.8M/kg, em nghe thấy hãi ^:)^

vuductai

Xe tải
Hay quá, đè nghị viết nốt phóng sự!:))