[Funland] Hãy quên NĐ 100 đi. Hướng tới cái to ... hơn.

yuh2105

Xe tăng
Ai cũng hiểu uống rượu lái xe là nguy hiểm. Nhiều người phản đối chủ yếu ở cái mức 0 tuyệt đối mà cụ? Cụ muốn làm con cừu thì cũng đừng chê người khác là dân trí, văn hóa thấp khi họ không muốn làm cừu chứ. Hay theo cụ cứ nằm im để bị vặt lông thì mới là dân trí cao?
Vâng, em ủng hộ cụ tăng lên mức 0.01 đến 1 hớp bia cũng k dám uống. Cụ thấy thế vừa lòng chưa ạ

TrongNghia

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vâng, em ủng hộ cụ tăng lên mức 0.01 đến 1 hớp bia cũng k dám uống. Cụ thấy thế vừa lòng chưa ạ
Cụ biết sai số của máy đo là bao nhiêu không mà đưa ra con số đó? Cụ có thống kê được những vụ tai nạn do nồng độ cồn thì cụ thể nồng độ của lái xe lúc đó là bao nhiêu không? Theo em nên để mức 0.05 trở xuống là không phạt. 0.05 - 0.25 phạt 1-2tr, 0.25 - 0.4 phạt 10-20 tr, trên 0.4 phạt 100tr kèm đi tù. Cụ thấy hợp lý không?

ceconam

Xe điện
E nghĩ cần thiết ra nghị định hay luật gì gì nghiêm như cái 100 về tham ô, tham nhũng, thiếu trách nhiệm, buôn bán tàng trữ mai thuý... trước nhất thì đợi mãi ko thấy đâu:((

ate.1987

Xe hơi
Cụ biết sai số của máy đo là bao nhiêu không mà đưa ra con số đó? Cụ có thống kê được những vụ tai nạn do nồng độ cồn thì cụ thể nồng độ của lái xe lúc đó là bao nhiêu không? Theo em nên để mức 0.05 trở xuống là không phạt. 0.05 - 0.25 phạt 1-2tr, 0.25 - 0.4 phạt 10-20 tr, trên 0.4 phạt 100tr kèm đi tù. Cụ thấy hợp lý không?
Góm sai số. Ông không uống máy mà đo khác 0 ông chả gân cổ lên cãi ngay chứ sợ gì :)).
Cái đứa uống 1 chén nó đã say thì sao.
Có khi 0.05 mà vẫn gây tai nạn như thường.

xitruman

Xe buýt
:D nhiều cụ có vẻ thích vào chửi bới những người phản đối mức 0 phết nhỉ.
Cụ chủ thớt đang đề cập tới việc tăng mức phạt ở 1 loạt lĩnh vực khác cơ mà.

Lupin_840415

Xe tải
Hồi đầu mấy cụ cứ bảo ăn hoa quả vs uống cái thuốc viêm họng gì gì ấy thổi cũng lên nồng độ cồn. Em chỉ nghĩ em mà đã ko đc giọt rượu nào trong người, lại còn bị thổi lên được tí nồng độ cồn nào thì hẳn là em ức chế lắm. Còn lâu em mới nhận, em bắt thg nào cho em thổi đi xét nghiệm máu với em ý chứ ở đó mà mõi đc tiền của em, nhỉ mấy cụ bợm nhậu mà còn hay lái xe nhỉ =))

ate.1987

Xe hơi
:D nhiều cụ có vẻ thích vào chửi bới những người phản đối mức 0 phết nhỉ.
Cụ chủ thớt đang đề cập tới việc tăng mức phạt ở 1 loạt lĩnh vực khác cơ mà.
Tăng là đúng còn gì.
Ví dụ sờ mó trong thang máy 200k chả kêu um giờ tăng để có tính răn đe hơn cũng kêu.
Nói chung sai phạm giờ tăng mức phạt vào kinh tế chúng nó mới sợ. Ngày xưa còn bị xấu hổ sợ người ta chê cười khi phạm luật chứ giờ mặt dày hết rồi chỉ có bị mất tiền mới sợ thôi.

tranhoa28

Xe tăng
NHưng mấy vụ vài ngìn tỷ vẫn chỉ cảnh cáo với nọ kia là em vẫn chưa tin, dân ăn trộm cái bánh mì còn đi tù mọt gông.

xitruman

Xe buýt
Tăng là đúng còn gì.
Ví dụ sờ mó trong thang máy 200k chả kêu um giờ tăng để có tính răn đe hơn cũng kêu.
Nói chung sai phạm giờ tăng mức phạt vào kinh tế chúng nó mới sợ. Ngày xưa còn bị xấu hổ sợ người ta chê cười khi phạm luật chứ giờ mặt dày hết rồi chỉ có bị mất tiền mới sợ thôi.
:D vâng, nhà cháu chỉ thấy là các cụ khác cứ nhăm nhăm vào cái 100 gì gì đó để cãi nhau.

xitruman

Xe buýt
Hồi đầu mấy cụ cứ bảo ăn hoa quả vs uống cái thuốc viêm họng gì gì ấy thổi cũng lên nồng độ cồn. Em chỉ nghĩ em mà đã ko đc giọt rượu nào trong người, lại còn bị thổi lên được tí nồng độ cồn nào thì hẳn là em ức chế lắm. Còn lâu em mới nhận, em bắt thg nào cho em thổi đi xét nghiệm máu với em ý chứ ở đó mà mõi đc tiền của em, nhỉ mấy cụ bợm nhậu mà còn hay lái xe nhỉ =))
Nhà cháu thấy, việc chê bai người khác là bợm nhậu hay gì gì đó quả là cũng không hay ho và làm mình văn minh lên mấy.
Mặc dù nhà cháu cũng kg nhậu rồi lái xe.

Lupin_840415

Xe tải
Nhà cháu thấy, việc chê bai người khác là bợm nhậu hay gì gì đó quả là cũng không hay ho và làm mình văn minh lên mấy.
Mặc dù nhà cháu cũng kg nhậu rồi lái xe.
Dạ vâng, em cũng thuộc dạng văn hóa còi, cảm ơn cụ góp ý!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Phạt cứ nặng vào em ủng hộ nhưng em thấy cần nới một tí ti nồng độ cồn lên (0.1 or 0.15) để uống cốc bia vẫn được chứ tuyệt đối thế thì cũng vô lý
Nhiều cái vô lý sẽ thành có lý!

MAITD

[Tịch thu bằng lái]
phạt vậy em nghĩ bình thường, mấy quy định kia cũng từ đời tám hoánh nào rồi, thu nhập giờ cao gấp đôi gấp 3 thì mức phạt tăng lên là chuyện bthuong.
Hay muốn phạt nhẹ nhàng 200k

TrongNghia

Xe buýt
Góm sai số. Ông không uống máy mà đo khác 0 ông chả gân cổ lên cãi ngay chứ sợ gì :)).
Cái đứa uống 1 chén nó đã say thì sao.
Có khi 0.05 mà vẫn gây tai nạn như thường.
Lúc đấy cụ đi mà cãi, chờ được vạ thì má đã sưng. Đang có việc vội cụ chấp nhận nộp phạt hay ở lại cãi nhau? Nói có khi như cụ thì có khi chả uống cũng vẫn gây tai nạn như thường. Mà hôm trước cụ uống 1 chén, hôm sau đo lên 0.02 thì cụ biết là do sai số hay do nồng độ cồn chưa tan hết? Đừng cực đoan quá thế, cực đoan quá cũng không tốt đâu, cứng nhắc quá nhiều người sẽ phải để phụ nữ hoặc người già lên lái thay mặc dù họ uống từ hôm trước, khi đó thì chưa biết tai nạn sẽ tăng hay giảm đâu. Mục đích của nghị định không phải là cấm hoàn toàn rượu bia mà là giảm tai nạn do rượu bia, vậy thì phải có lựa chọn tối ưu chứ không phải là giết nhầm hơn bỏ sót như vậy.

TrongNghia

Xe buýt
Cụ không uống được nên có vẻ khoái chí khi mọi người bị cấm uống nhỉ? Người ta chỉ đề xuất phải có ngưỡng để tránh những tranh cãi như vậy chứ cái ngưỡng 0.05 không phải là để uống đâu cụ ạ. Cụ biết một chén rượu, 1 cốc bia nó lên bao nhiêu không mà nghĩ những người yêu cầu phải có ngưỡng đều là bợm nhậu? Đến khi cụ bị bắt đi thử máu vì cái sai số 0.02 của máy trong lúc đang có việc gấp rồi cụ mới thấy thấm.

Lupin_840415

Xe tải
Cụ không uống được nên có vẻ khoái chí khi mọi người bị cấm uống nhỉ? Người ta chỉ đề xuất phải có ngưỡng để tránh những tranh cãi như vậy chứ cái ngưỡng 0.05 không phải là để uống đâu cụ ạ. Cụ biết một chén rượu, 1 cốc bia nó lên bao nhiêu không mà nghĩ những người yêu cầu phải có ngưỡng đều là bợm nhậu? Đến khi cụ bị bắt đi thử máu vì cái sai số 0.02 của máy trong lúc đang có việc gấp rồi cụ mới thấy thấm.
Cụ căn cứ vào đâu mà bảo em ko uống được. Một lần nữa em trao đổi lại là ko có bố con thằng nào bắt em tội sử dụng rượu bia khi tham gia giao thông được nếu em không có nồng độ cồn trong máu =))

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
Em ủng hộ, tham nhũng là xử bắn ngay và luôn. Thế đã đủ răn đe chưa cụ dưới =)) =)) =))
Cứ răn đe phạt mạnh đánh mạnh triệt mấy thằng dân đen
Còn tụi CSGT ăn hối lộ thì đếch có thằng QH nào dám mạnh miệng răn đe

Ngịch lý (?) hehe

TrongNghia

Xe buýt
Cụ căn cứ vào đâu mà bảo em ko uống được. Một lần nữa em trao đổi lại là ko có bố con thằng nào bắt em tội sử dụng rượu bia khi tham gia giao thông được nếu em không có nồng độ cồn trong máu =))
Em hỏi cụ, con cụ đang ốm cụ vội đưa nó đi khám, gặp chốt thổi nó báo 0.02; cụ ở lại cãi nhau với nó và đi thử máu hay cụ ký biên bản để còn đưa con đi khám?