[Funland] Hè rồi - Chạy bộ nhể!!! A - Z: từ chọn giày tới cách chạy cho "newmem"

thuan_8x

Xe máy
Hay quá cụ! Em cũng đang tập tọe chạy đây

6997

Xe container
Em lói thật nhá: các cụ mợ nào định chạy hết 21.1km (cự ly bán marathong - HM) thì cần méo gì giày với dép. Cứ chân đất như Mợ toét 2710 hoặc Thượng Đình 80k là ngon luôn.

cccm cứ vào mấy cái nhóm LDR (Long distance runnner) trên fêtêbúc ý, họ chia sẻ cực kỳ cởi mở, từ thiết bị tới các điều kiện, chế độ tập luyện..... Em tham gia sau 3 tháng, chạy HM có 1 giờ 90 phút chứ mấy.

Chứ giày tàu .... chả đáng để quan tâm. Em thật!

Rắn Lớn

Xe điện
Chương trình của cụ khá giống với em, cũng chạy bộ+xà đơn, xà kép+gập bụng. Cụ chạy 5km có 25' thì P5 rồi còn gì, khá nhanh đấy :).
Chạy buổi sáng tốt chứ cụ, ngày thường chạy <10km thoải mái, cuối tuần có thời gian nghỉ thì chạy dài, e mới chạy 14km đang đặt mục tiêu tháng 7 này đạt HM đây :D.
P5 với 3-5km thì có gì đâu cụ? 8-10km em chỉ dám chạy P6 thôi! :( :( :P :P :P

Mục tiêu của em đạt HM năm ngoái nhưng bị đợt phục vụ KTNN mất 1 tháng rồi lại Tết luôn phá hỏng mất! Năm nay vừa hồi lại 1 tẹo thì lại vướng WC. Chắc đợt này hết WC mới setup lại được! :P :P :P

Bebon

Xe tăng
Em là em thích nhân trần với Mợ toét 2010, à quên chân trần như Mợ toét nên làm đôi barefoot Merrel chạy ngày 5km cả 6 tháng nay vẫn ổn

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

dinhsuu

Xe buýt
P5 với 3-5km thì có gì đâu cụ? 8-10km em chỉ dám chạy P6 thôi! :( :( :P :P :P

Mục tiêu của em đạt HM năm ngoái nhưng bị đợt phục vụ KTNN mất 1 tháng rồi lại Tết luôn phá hỏng mất! Năm nay vừa hồi lại 1 tẹo thì lại vướng WC. Chắc đợt này hết WC mới setup lại được! :P :P :P
E chạy <6km thì thường tầm 5'15"-5'40"/km tùy hôm, chạy 10km tầm 5'45-5'55/km. Nếu cụ chạy P5 5km quen rồi thì chạy lên 8-10km ngon mà :).

hanhpn

Xe tải
Cháu đồng ý tư tưởng HM Ko cần quá quan tâm đến giày đâu ạ. Cháu vẫn chơi 10K chân đất ở công viên CG như bt. Cháu cũng từng cố HM sub 2 rồi, FM 4h30’. Giờ lại thư giãn 10K p6 ạ.

scud122

Xe tăng
1 bộ để chạy bộ cần đầu tư, nếu chỉ chạy rèn luyện sức khỏe k cần thi đấu (khoảng 30-40km/tuần):
- 1-2 đôi giầy chạy, để thay đổi cho đỡ nhàm, (adidas hoặc Nike) TB 2 củ/đôi = 4 củ
- Quần chay: Nên mua loại short running: nhẹ, ngắn chạy cho đỡ vướng, sắm khoảng 1 đôi x giá TB1,2 tr/ quần - 2,4 củ
- Đồng hồ : Dùng GARMIN là chuẩn nhất, có nhiều loại, e dùng loại đặt mua amazon: về VN 6,5 củ
- Áo: mùa hè thì làm áo ba lỗ loại airism của Uniquilo: nhẹ, thoát mồ hôi nhanh, mùa đông mua thêm 1 áo gió có mũ, lúc đầu chạy kéo mũ cho đỡ lanh: chi phí tầm 2 áo 3 lỗ x250k + 1 áo gió 1tr = 1,5 củ

Tổng: 14,5 củ. Đã đầu tư rồi sẽ có động lực chạy thường xuyên, k chạy thì tiếc. Dùng GARMIN rất tiện có phần mềm đồng bộ với smartphone để theo dõi tất cả các thông số khi chạy.

Rắn Lớn

Xe điện
1 bộ để chạy bộ cần đầu tư, nếu chỉ chạy rèn luyện sức khỏe k cần thi đấu (khoảng 30-40km/tuần):
- 1-2 đôi giầy chạy, để thay đổi cho đỡ nhàm, (adidas hoặc Nike) TB 2 củ/đôi = 4 củ
- Quần chay: Nên mua loại short running: nhẹ, ngắn chạy cho đỡ vướng, sắm khoảng 1 đôi x giá TB1,2 tr/ quần - 2,4 củ
- Đồng hồ : Dùng GARMIN là chuẩn nhất, có nhiều loại, e dùng loại đặt mua amazon: về VN 6,5 củ
- Áo: mùa hè thì làm áo ba lỗ loại airism của Uniquilo: nhẹ, thoát mồ hôi nhanh, mùa đông mua thêm 1 áo gió có mũ, lúc đầu chạy kéo mũ cho đỡ lanh: chi phí tầm 2 áo 3 lỗ x250k + 1 áo gió 1tr = 1,5 củ

Tổng: 14,5 củ. Đã đầu tư rồi sẽ có động lực chạy thường xuyên, k chạy thì tiếc. Dùng GARMIN rất tiện có phần mềm đồng bộ với smartphone để theo dõi tất cả các thông số khi chạy.
Chạy rèn luyện sức khỏe mà cụ phang như vầy thì em chạy rẽ đất, Usan Bolt gọi bằng cụ! Trước hay vác con S7 active đi nhưng loanh quanh cũng chỉ theo dõi quãng đường, thời gian với nhịp tim, đeo con đồng hồ quái j của Tàu bé tí nhẹ nhàng hơn nhiều (em ko theo hội nhóm, cũng ko có nhu cầu khoe với ai) :D :D :D Các đồ khác thì em ko quá cầu kỳ, tiện đâu dùng đấy thôi! :P :P :P

Lambatda

Xe điện
Nói về cách chạy thì có nhiều thứ, nhiều mẹo vẽ ra để bàn lắm. Nhưng chốt lại với người chạy bình thường chỉ cần nhớ để ý 2 thứ - là cách tiếp đất (đáp chân) và cách thở.

- Cách đáp chân:
Dân tình thường liệt kê ra mấy kiểu sau là: đáp gót, đáp giữa midfoot (đa số đều lầm tưởng đây là đáp mũi hoặc đáp cả bàn), đáp mũi, đáp cả bàn. Thực ra thì đáp kiểu mếu j cũng đc nếu chỉ chạy ít, chạy cho vui. Cơ mà muốn chạy t/mái, ít hại xương khớp vùng cột sống - xương chậu - đầu gối, chạy lâu ko biết mệt, thích là chạy đc luôn ko sợ ngại... thì phải để ý cái tư thế này. Và khỏi dông dài em chốt luôn tư thế chuẩn nhất là đáp giữa midfoot.
Vậy tư thế này là như nào, rất nhiều ông chém như bố tướng nhưng bảo diễn giải thì ếu nói đc. Kể cả như trc em có lên mấy cái group chạy dài hỏi thì cũng ếu thấy ai cắt nghĩa đc. Chỉ giỏi chém "phải thế này, phải thế kia, google ko tính phí... Đáp giữa (midfoot) ko phải là đáp nguyên cả cái lòng bàn chân lạch bạch (vì dẫm cả gót xuống mới kêu vậy). Cũng ko phải kiểu đáp mũi chạy nước rút như Usal Bolt. Em gặp nhiều người mới tập ko có người làm mẫu, ko hình dung đc tư thế. Cứ cố sục cái mũi chân xuống, chạy đc 1 lúc là đau hết bắp chuối và cơ bẹn (bị gượng do ko đồng bộ giữa tốc độ chạy và tư thế mở góc chân).
Midfoot là cách chạm đất tính từ phần gan bàn chân rồi miết đến mũi (gót gần như ko chạm đất hoặc chạm rất nhẹ nên chạy rất êm). Tạo thành 1 đường cong để giảm chấn và tạo sức bật như mô tả bên dưới.

Còn các cụ đáp mũi (do lầm tưởng) thường sẽ chỉ tiếp đất ở phần ức chân cho đến ngón chân. Tạo thành tư thế như đi sục cao gót chứ ko tạo thành 1 đường cong như hình trên đc.

Nên xem clip này
Em chụp lại vài hình cho các cụ dễ so sánh:D

Tiếp gót

Tiếp lòng bàn chân cả gót lạch bạch

Tiếp mũi (nhìn là thấy tư thế rất gượng ép do bị sai công thái học)

Tiếp giữa chuẩn (midfoot)

Trên đây mới chỉ là phần cắt nghĩa và mô tả cách đáp giữa là ntn. Còn làm sao để, thực hiện, tập quen đc với nó thì em sẽ nói tiếp vào phần sau.

cà rốt xanh

Xe tải
Cháu đánh dấu cái nhé. Tks cụ chủ

thanh25896

Xe đạp
Bitis hunter vừa ra phiên bản mới "hunter x liteflex" và "hunter litefoam" đế cao 5cm không biết phần mũi cao bao nhiều . Search google thì thấy video trên chân và 1 bài review sơ bác nào chuyên môn về chạy đánh giá thử xem sao
Video:
Review sơ : https://snkrvn.com/review/bitis-hunter-2k18-the-evolution-moi/

Thông tin 2 con từ trang của bitis
Hunter X: https://bitis.com.vn/products/biti-s-hunter-x-2k18-stardust-night
Hunter : https://bitis.com.vn/products/biti-s-hunter-core-2k18-charcoal-black

Theo cá nhân em thấy thì giá cao con chất lượng thì chưa biết vì không phải dân chạy chuyên toàn tuần 1-2 buổi chạy lần có 3km chủ yếu là đi bộ nhanh . Đọc review của bác thì cũng thèm mấy con xtep đấy hôm qua ghé vincom đồng khởi thì không thấy vinds đâu lên google search cả tối thì mới biết vinds đổi tên thành uptown và chỉ có ở Thảo Điền . Nghe bảo là vin rút dần khỏi mảng thời trang nên xả hàng nhiều . Hết hàng là dẹp tiệm nên cũng hơi lo không biết sắp tới ra sao do Thảo Điền xa quá chạy lên đó tới 1 tiếng đi xe nên sợ lên đó rồi uptown dẹp tiệm thì khóc tiếng hán luôn . Trang fanpage của uptown cũng ngừng hoạt động từ cuối tháng 4 rồi .

Lambatda

Xe điện
Bitis hunter vừa ra phiên bản mới "hunter x liteflex" và "hunter litefoam" đế cao 5cm không biết phần mũi cao bao nhiều . Search google thì thấy video trên chân và 1 bài review sơ bác nào chuyên môn về chạy đánh giá thử xem sao
Video:
Review sơ : https://snkrvn.com/review/bitis-hunter-2k18-the-evolution-moi/

Thông tin 2 con từ trang của bitis
Hunter X: https://bitis.com.vn/products/biti-s-hunter-x-2k18-stardust-night
Hunter : https://bitis.com.vn/products/biti-s-hunter-core-2k18-charcoal-black

Theo cá nhân em thấy thì giá cao con chất lượng thì chưa biết vì không phải dân chạy chuyên toàn tuần 1-2 buổi chạy lần có 3km chủ yếu là đi bộ nhanh . Đọc review của bác thì cũng thèm mấy con xtep đấy hôm qua ghé vincom đồng khởi thì không thấy vinds đâu lên google search cả tối thì mới biết vinds đổi tên thành uptown và chỉ có ở Thảo Điền . Nghe bảo là vin rút dần khỏi mảng thời trang nên xả hàng nhiều . Hết hàng là dẹp tiệm nên cũng hơi lo không biết sắp tới ra sao do Thảo Điền xa quá chạy lên đó tới 1 tiếng đi xe nên sợ lên đó rồi uptown dẹp tiệm thì khóc tiếng hán luôn . Trang fanpage của uptown cũng ngừng hoạt động từ cuối tháng 4 rồi .
Close lâu rồi cụ ah, hàng ngon giá tốt nên bay hết vèo cách đây vài tháng rồi.

thanh25896

Xe đạp
Close lâu rồi cụ ah, hàng ngon giá tốt nên bay hết vèo cách đây vài tháng rồi.
Tức là bây giờ không còn thằng nào phân phối xtep anta ở Sài Gòn sao? Vin rút hẳn khỏi mảng thời trang rồi à bác? Chắc sắp tới nhắm 361 với lining ở maxxsport ngay Aeon Bình Tân bác có lời khuyên nào ko ạ? Em thấy giá 361 với lining same same nhau không biết thằng nào hơn nếu cùng tằm giá . Ngoài ra cũng tính order mấy đôi xtep từ taobao về mà bị rắc rối ở vấn đề size giày nên cần thử hàng ngay tại tiệm cho chắc vì có khi cùng 1 hãng mà còn rối rắm ở size giày nữa !

anhtuan85

Xe buýt
Cụ Lambatda bận quá hay sao bỏ quên thớt này. Phần cách thở thế nào viết tiếp đi cụ ơi

thanh25896

Xe đạp
Vừa order 3 đôi xtep tốn 1tr1 trung bình 360k/đôi về chạy thử thì cảm giác thật sự là phêeeeeee vkl luôn . Mang giày mà cảm giác như chân ko mang gì nhẹ cực kỳ . Chạy thì lúc mang đôi bitis hunter Liteknit thì 3km là mặt xanh lè còn đằng này mang đôi xtep vào chạy hơn 3km mà vẫn khỏe còn có thể chạy về nhà ngon ơ . Hồi xưa thì phải đi bộ lê lết về nhà . So thử đế đôi bitis với đôi xtep cùng là phylon hết nhưng mà bitis lại cứng hơn nên chạy có cảm giác đau mắt cá và ống chân . Phylon trên bitis dùng nhiệt cao hơn nên cứng và bền hơn chắc do bitis hướng tới độ bền và cho mọi đối tượng nên chỉ dùng để đi bộ được thôi chứ chạy trên đường nhựa thì đúng là cực hình thật

Lambatda

Xe điện
Vừa order 3 đôi xtep tốn 1tr1 trung bình 360k/đôi về chạy thử thì cảm giác thật sự là phêeeeeee vkl luôn . Mang giày mà cảm giác như chân ko mang gì nhẹ cực kỳ . Chạy thì lúc mang đôi bitis hunter Liteknit thì 3km là mặt xanh lè còn đằng này mang đôi xtep vào chạy hơn 3km mà vẫn khỏe còn có thể chạy về nhà ngon ơ . Hồi xưa thì phải đi bộ lê lết về nhà . So thử đế đôi bitis với đôi xtep cùng là phylon hết nhưng mà bitis lại cứng hơn nên chạy có cảm giác đau mắt cá và ống chân . Phylon trên bitis dùng nhiệt cao hơn nên cứng và bền hơn chắc do bitis hướng tới độ bền và cho mọi đối tượng nên chỉ dùng để đi bộ được thôi chứ chạy trên đường nhựa thì đúng là cực hình thật
Chụp em nghía thử 3 đôi của cụ phát đc ko, giày bên đó chắc đa dạng và nhiều mẫu lạ hơn ở mình:-B
Mà cụ đặt Taobao kiểu j mách em phát, vẫn ham mấy con dáng retro classic của nó để về chạy giống mấy ông thi olympic ngày xưa. Bọn giày Tàu lắm dòng giày mà lại ko có tên l/loại cụ thể nên khó tìm kinh:-w

thanh25896

Xe đạp
Chụp em nghía thử 3 đôi của cụ phát đc ko, giày bên đó chắc đa dạng và nhiều mẫu lạ hơn ở mình:-B
Mà cụ đặt Taobao kiểu j mách em phát, vẫn ham mấy con dáng retro classic của nó để về chạy giống mấy ông thi olympic ngày xưa. Bọn giày Tàu lắm dòng giày mà lại ko có tên l/loại cụ thể nên khó tìm kinh:-w
Em làm biếng chụp hình gửi link từ xtep luôn cho bác . Còn order thì em dùm baogam, seudo (2 thằng này chung nhưng bên seudo hình như là chuyên nhập sỉ hay sao ấy nên em dung baogam) . Order hàng về tới kho HCM khoảng 4-5 ngày là có . Tổng phí cho mỗi đôi rơi vào tầm 45-50k .

Đôi này em mua 79 NDT trên tem dán trên giày thì giá bán lẻ là 319
http://product.xtep.com:9080/?p=984219119358

Đôi thứ 2 thì em mua giá 99 trên tem để giá 239
http://product.xtep.com:9080/?p=982219119711

Đôi thứ 3 thì đang trục trặc chưa về hàng được do thằng bán hàng trên tmall mãi nó ko chịu giao hàng chắc là trong kho hết hàng
http://product.xtep.com:9080/?p=983318119221

Cả 3 đôi em lựa đều theo chỉ dẫn của bác đều ko có trám cao su , ko có TPU để giảm trọng lượng tối đa . Đường chạy thì là đường nhựa quanh sân Phú Thọ nên cũng chả cần ma sát chống trơn trượt làm gì . Bitis thì đế cứng và khó cong mũi chân hơn , thêm việc trám cao su toàn giày làm chạy mệt hơn, cảm giác giày nặng hơn . Mà công nhận giày Xtep lúc mới mở hộp mùi vãi nó thơm cực kỳ tới giờ vẫn còn thơm hít đã phết ./.

Chỉnh sửa cuối:

duchoa1309

Xe tải
Nói về cách chạy thì có nhiều thứ, nhiều mẹo vẽ ra để bàn lắm. Nhưng chốt lại với người chạy bình thường chỉ cần nhớ để ý 2 thứ - là cách tiếp đất (đáp chân) và cách thở.

- Cách đáp chân:
Dân tình thường liệt kê ra mấy kiểu sau là: đáp gót, đáp giữa midfoot (đa số đều lầm tưởng đây là đáp mũi hoặc đáp cả bàn), đáp mũi, đáp cả bàn. Thực ra thì đáp kiểu mếu j cũng đc nếu chỉ chạy ít, chạy cho vui. Cơ mà muốn chạy t/mái, ít hại xương khớp vùng cột sống - xương chậu - đầu gối, chạy lâu ko biết mệt, thích là chạy đc luôn ko sợ ngại... thì phải để ý cái tư thế này. Và khỏi dông dài em chốt luôn tư thế chuẩn nhất là đáp giữa midfoot.
Vậy tư thế này là như nào, rất nhiều ông chém như bố tướng nhưng bảo diễn giải thì ếu nói đc. Kể cả như trc em có lên mấy cái group chạy dài hỏi thì cũng ếu thấy ai cắt nghĩa đc. Chỉ giỏi chém "phải thế này, phải thế kia, google ko tính phí... Đáp giữa (midfoot) ko phải là đáp nguyên cả cái lòng bàn chân lạch bạch (vì dẫm cả gót xuống mới kêu vậy). Cũng ko phải kiểu đáp mũi chạy nước rút như Usal Bolt. Em gặp nhiều người mới tập ko có người làm mẫu, ko hình dung đc tư thế. Cứ cố sục cái mũi chân xuống, chạy đc 1 lúc là đau hết bắp chuối và cơ bẹn (bị gượng do ko đồng bộ giữa tốc độ chạy và tư thế mở góc chân).
Midfoot là cách chạm đất tính từ phần gan bàn chân rồi miết đến mũi (gót gần như ko chạm đất hoặc chạm rất nhẹ nên chạy rất êm). Tạo thành 1 đường cong để giảm chấn và tạo sức bật như mô tả bên dưới.

Còn các cụ đáp mũi (do lầm tưởng) thường sẽ chỉ tiếp đất ở phần ức chân cho đến ngón chân. Tạo thành tư thế như đi sục cao gót chứ ko tạo thành 1 đường cong như hình trên đc.

Nên xem clip này
Em chụp lại vài hình cho các cụ dễ so sánh:D

Tiếp gót

Tiếp lòng bàn chân cả gót lạch bạch

Tiếp mũi (nhìn là thấy tư thế rất gượng ép do bị sai công thái học)

Tiếp giữa chuẩn (midfoot)

Trên đây mới chỉ là phần cắt nghĩa và mô tả cách đáp giữa là ntn. Còn làm sao để, thực hiện, tập quen đc với nó thì em sẽ nói tiếp vào phần sau

I]Đang type dở... [/I]
Đôi này chạy đc ko bác?