[Funland] Hè rồi - Chạy bộ nhể!!! A - Z: từ chọn giày tới cách chạy cho "newmem"

f320

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chia sẻ tiếp đuê! :P :P :P

Em hóng cụ chia sẻ thêm về kỹ thuật chạy và các trang phục khác! Hiện tại lịch chạy của em như sau (được 6 tháng òy):

- T2,4,6: chạy 3-5km mất 20-25' rồi tập xà đơn, xà kép khoảng 20';

- T3,5,7 hoặc CN: chạy 8-10km, tập xà đơn, xà kép khoảng 10-15';

Em chạy bằng 3ta Thượng Đình, quần short áo phông. Trước đây chạy đều cả tuần 5-7km/ngày bị đau gân a-sin, sau đó tham khảo lại 1 số bạn thì chuyển sang lịch lệch như vậy thì khá ổn, ko bị đau nữa. Có điều em vẫn chạy P6 thôi, chưa dám hạ xuống P5. Mà em chạy buổi sáng hơi phản khoa học nhưng buổi tối bận kèm con học hoặc đi tiếp khách, chịu ko chạy được! :P :P :P Chưa dám thử half do chưa đủ tự tin. Đợt này hết WC chắc tập lại rồi thử phát xem sao! :P :P :P
Em nghĩ cụ chạy như này là chạy lấy chết chứ luyện tập gì nữa.

1. Chạy giầy 3 ta rất hại xương khớp. Vài năm nữa là khớp gối cụ long sòng sọc.

2. Chạy nhiều thế cũng không hẳn đã tốt, nên chạy xen kẽ và dành tối thiểu 1 ngày để nghỉ ngơi.

Lambatda

Xe điện
Cụ chạy chưa ăn thua gì đâu mà khuyên chạy nhiều với chả chạy ít, 10km/ngày như cụ mới gọi là tập chạy thôi. Đây là diễn đàn OF với hàng trăm ngàn thành viên với đủ loại ngành nghề chơi đủ thứ ở mọi cấp độ chứ không phải như quanh cái cối xay nhà cụ đâu.
giày tàu 600k/đôi cụ quen dùng và khuyên mọi người dùng là tốt trong tầm tiền chứ không phải như cụ tưởng là tốt nhất và cụ còn dèm pha chê bai nike running chạy dở là biết 1 mà k biết 2 và thiên kiến quá rồi. Cụ nói 600k chạy Xstep, 2000k chạy nike thì còn nghe dc, nhưng đến đoạn bảo Xstep tốt còn Nike chạy chán là nhảm quá rồi.
Thì đây, cụ vào thớt ko chịu đọc ngay cái dòng đầu tiên đây sao mà cứ phải tỏ vẻ lọ chai. Chạy hm với fm kinh khủng khiếp làm j:))

Nói rồi, thớt giành cho "những người mới tập chạy và muốn mua giày tốt, rẻ trong tầm giá 6, 7l trở xuống". Các cụ pro thì sang chỗ pro mà t/gia, vô đây hằn học và lên giọng với ai.
Tôi mất công type thêm cái cmt cuối này với cụ cũng để ông nào pro vô thì nhìn thấy rồi lẳng lặng mà out. Đừng có mất công tranh luận để tỏ vẻ cái pro của mình. Pro hay ko thì cứ tự mình hưởng, ko chia sẻ đc với ai thì để yên cho người # họ chia sẻ. Rỗi hơi!

vietran

Xe ba gác
Những hãng giày tên tuổi khi sx giày chạy phần đế, gữa thân và mũi giầy luôn có vật liệu cứng hơn để bảo vệ chân và giữ phom giầy luôn ổn định chứ k toàn vải lưới như giày rẻ tiền này, giày chạy outdoor mà như giày múa trên sàn diễn thế kia.
Em làm biếng chụp hình gửi link từ xtep luôn cho bác . Còn order thì em dùm baogam, seudo (2 thằng này chung nhưng bên seudo hình như là chuyên nhập sỉ hay sao ấy nên em dung baogam) . Order hàng về tới kho HCM khoảng 4-5 ngày là có . Tổng phí cho mỗi đôi rơi vào tầm 45-50k .

Đôi này em mua 79 NDT trên tem dán trên giày thì giá bán lẻ là 319
http://product.xtep.com:9080/?p=984219119358

Đôi thứ 2 thì em mua giá 99 trên tem để giá 239
http://product.xtep.com:9080/?p=982219119711

Đôi thứ 3 thì đang trục trặc chưa về hàng được do thằng bán hàng trên tmall mãi nó ko chịu giao hàng chắc là trong kho hết hàng
http://product.xtep.com:9080/?p=983318119221

Cả 3 đôi em lựa đều theo chỉ dẫn của bác đều ko có trám cao su , ko có TPU để giảm trọng lượng tối đa . Đường chạy thì là đường nhựa quanh sân Phú Thọ nên cũng chả cần ma sát chống trơn trượt làm gì . Bitis thì đế cứng và khó cong mũi chân hơn , thêm việc trám cao su toàn giày làm chạy mệt hơn, cảm giác giày nặng hơn . Mà công nhận giày Xtep lúc mới mở hộp mùi vãi nó thơm cực kỳ tới giờ vẫn còn thơm hít đã phết ./.

dinhsuu

Xe buýt
E chạy đôi Adidas Sonic Boost 3 năm rồi vẫn ngon :). Nhưng giờ chạy >10km e lại thích chạy đôi Merrell này hơn.

Chim Trích

Xe tăng
Giờ phong trào chạy sôi nổi phết, chắc toàn các cơ quan rảnh rỗi.

Lambatda

Xe điện

Lambatda

Xe điện
Em làm biếng chụp hình gửi link từ xtep luôn cho bác . Còn order thì em dùm baogam, seudo (2 thằng này chung nhưng bên seudo hình như là chuyên nhập sỉ hay sao ấy nên em dung baogam) . Order hàng về tới kho HCM khoảng 4-5 ngày là có . Tổng phí cho mỗi đôi rơi vào tầm 45-50k .

Đôi này em mua 79 NDT trên tem dán trên giày thì giá bán lẻ là 319
http://product.xtep.com:9080/?p=984219119358

Đôi thứ 2 thì em mua giá 99 trên tem để giá 239
http://product.xtep.com:9080/?p=982219119711

Đôi thứ 3 thì đang trục trặc chưa về hàng được do thằng bán hàng trên tmall mãi nó ko chịu giao hàng chắc là trong kho hết hàng
http://product.xtep.com:9080/?p=983318119221

Cả 3 đôi em lựa đều theo chỉ dẫn của bác đều ko có trám cao su , ko có TPU để giảm trọng lượng tối đa . Đường chạy thì là đường nhựa quanh sân Phú Thọ nên cũng chả cần ma sát chống trơn trượt làm gì . Bitis thì đế cứng và khó cong mũi chân hơn , thêm việc trám cao su toàn giày làm chạy mệt hơn, cảm giác giày nặng hơn . Mà công nhận giày Xtep lúc mới mở hộp mùi vãi nó thơm cực kỳ tới giờ vẫn còn thơm hít đã phết ./.
Đặt hàng luôn trong cái web đấy hay ntn cụ, em vào mục list giày mà nó cứ bắt phải tải cái apps taobao rồi xem qua cái apps ấy. Cụ có thể chỉ dẫn chi tiết từng bước đặt hàng ntn đc ko ah, khoản order này em gà kinh:-B
Mà cụ xem Anta nó còn sx đôi này ko thì ship về mà chạy. E mua cuối năm ngoái, chạy luân phiên khoảng 1200km rồi thấy rất ổn.

Valar Moghulis

Xe tải
Cụ chia sẻ tiếp đuê! :P :P :P

Em hóng cụ chia sẻ thêm về kỹ thuật chạy và các trang phục khác! Hiện tại lịch chạy của em như sau (được 6 tháng òy):

- T2,4,6: chạy 3-5km mất 20-25' rồi tập xà đơn, xà kép khoảng 20';

- T3,5,7 hoặc CN: chạy 8-10km, tập xà đơn, xà kép khoảng 10-15';

Em chạy bằng 3ta Thượng Đình, quần short áo phông. Trước đây chạy đều cả tuần 5-7km/ngày bị đau gân a-sin, sau đó tham khảo lại 1 số bạn thì chuyển sang lịch lệch như vậy thì khá ổn, ko bị đau nữa. Có điều em vẫn chạy P6 thôi, chưa dám hạ xuống P5. Mà em chạy buổi sáng hơi phản khoa học nhưng buổi tối bận kèm con học hoặc đi tiếp khách, chịu ko chạy được! :P :P :P Chưa dám thử half do chưa đủ tự tin. Đợt này hết WC chắc tập lại rồi thử phát xem sao! :P :P :P
Lịch chạy của cụ dầy quá. Tuần chạy tầm 4-5 buổi là đẹp.
Nếu muốn bài bản thì cụ tải phần mềm Nike+ Run Club xong tự build giáo án tập cho mình (nó sẽ căn cứ vào input như chiều cao, cân nặng, tuổi tác, giới tính, cường độ luyện tập hiện tại + mục tiêu để xây dựng giáo án cho cụ).

Valar Moghulis

Xe tải
e hóng tiếp phần thở
Nếu cụ chạy "bình thường" (không phải chạy nước rút) thì nhịp thở hợp lý nhất là nhịp 3 - 2 (hít - hít - hít - thở - thở) theo nhịp chạy của chân. Nếu chạy tốc độ cao hơn tí thì thở nhịp 2 - 1 (hít - hít - thở). Chu kỳ nhịp thở là lẻ để đảm bảo chân tiếp đất khi thở liên tục thay đổi giữa 2 chân, tránh chân thương về lâu dài.

Lambatda

Xe điện
Lịch chạy của cụ dầy quá. Tuần chạy tầm 4-5 buổi là đẹp.
Nếu muốn bài bản thì cụ tải phần mềm Nike+ Run Club xong tự build giáo án tập cho mình (nó sẽ căn cứ vào input như chiều cao, cân nặng, tuổi tác, giới tính, cường độ luyện tập hiện tại + mục tiêu để xây dựng giáo án cho cụ).
Cụ ấy thể lực có vẻ tốt, em thấy chạy ngắn vậy liên tục cũng sao, tùy người khỏe - yếu mà nghỉ ngắn - dài. Còn chạy dài liên tục mới sợ chấn thương vì tư thế mình nó cứ lặp đi lặp lại, độ nén liên tục ko t/đổi.

vietran

Xe ba gác
Mở thớt ở diễn đàn với nửa triệu thành viên thì phải biết lắng nghe và tiếp thu ý kiến trái chiều. Vì có nhiều người k biết nhưng cũng có nhiều người giỏi và pro hơn mình nhiều.
Mới tập chạy thì lại càng phải dùng giầy chuẩn trong phạm vi tài chính cho phép chứ k phải mới chạy thì mua cái re rẻ thôi. Cái cách giới thiệu và hướng dẫn về tìm giầy chạy của thớt bộc lộ thớt là người quá thiếu kiến thức về môn này. Hãy nhìn kỹ ảnh giầy chạy của Xstep và các đôi giày chạy chuyên nghiệp của các cụ ọp phơ post trong thớt thì chủ thớt sẽ sáng ra nhiều điều đấy, càng mới tập chạy thì càng phải bảo vệ đôi chân của mình tốt hơn và xa hơn nữa là hệ thống xương khớp cột sống, mấy cái giầy đơn giản rẻ tiền mà thớt giới thiệu mọi người dùng k làm được việcnđó đâu.
Thì đây, cụ vào thớt ko chịu đọc ngay cái dòng đầu tiên đây sao mà cứ phải tỏ vẻ lọ chai. Chạy hm với fm kinh khủng khiếp làm j:))

Nói rồi, thớt giành cho "những người mới tập chạy và muốn mua giày tốt, rẻ trong tầm giá 6, 7l trở xuống". Các cụ pro thì sang chỗ pro mà t/gia, vô đây hằn học và lên giọng với ai.
Tôi mất công type thêm cái cmt cuối này với cụ cũng để ông nào pro vô thì nhìn thấy rồi lẳng lặng mà out. Đừng có mất công tranh luận để tỏ vẻ cái pro của mình. Pro hay ko thì cứ tự mình hưởng, ko chia sẻ đc với ai thì để yên cho người # họ chia sẻ. Rỗi hơi!

thanh25896

Xe đạp
Cụ cho em hỏi size giày của bọn này thế nào. Em đi giày size Nhật là 28. Đo bàn chân dài 27.5.
Đây là size giày của xtep . Bitis mình mang size 43(US 10, UK 9) thì xtep mang 44(US 9, UK 10) . Không hiểu sao xtep lại làm nhỏ hơn 1 size nữa nói chung cứ đo độ dài chân và theo cái bảng này là được

Cụ nhìn cái giầy 300k/đôi mà cụ tôn là thánh xem nó nhăn nhúm mất phom thế nào khi mà mới hơi nghiêng chân, nó có thể rẻ, nhẹ chạy thích khi mới và với người chạy ít, mới chạy, đường bằng phẳng êm ái, nhưng nó sẽ không bảo vệ chân khỏi những chấn thương khi gặp những tình huống không lường trước và nó cũng k ôm chân giữ phom như giày xịn được
Mình ko tôn là thánh mà chỉ so với đôi bitis đang dùng . Chân thì mình thấy vẫn ôm , form thì mình không quan tâm vì đã tìm con không có TPU để nhẹ nhất có thể và con này vẫn có phần nhựa cứng phía sau và thêm cao su ngay mũi y chang con bitis Liteknit . Giày này mình chỉ dùng 1 mục đích là chạy bộ còn việc đi bộ thì mang Bitis . Giày này thiết kế cho mục địch chạy đường bằng phẳng ko trơn trượt thì mình dùng đúng mục đích đo thôi đừng hỏi hỏi như giày trail là được

Đặt hàng luôn trong cái web đấy hay ntn cụ, em vào mục list giày mà nó cứ bắt phải tải cái apps taobao rồi xem qua cái apps ấy. Cụ có thể chỉ dẫn chi tiết từng bước đặt hàng ntn đc ko ah, khoản order này em gà kinh:-B
Mà cụ xem Anta nó còn sx đôi này ko thì ship về mà chạy. E mua cuối năm ngoái, chạy luân phiên khoảng 1200km rồi thấy rất ổn.

Tụi taobao bán giày không có chèn mã số vào tiêu đề nên tìm giày khó cực bác à toàn phải search thương hiệu rồi sắp xếp theo doanh số trong tháng để mua giày từ người bán uy tín và tìm dần thôi chứ chả biết làm sao . Còn việc order thì bác cài tiện ích mở rộng cho google chrome hoặc cốc cốc của thằng baogam ấy rồi vào trang bán hàng của taobao sẽ thấy bên góc dưới có phần đặt hàng . Trên trang baogam có hướng dẫn kỹ càng lắm bác vào đó đọc từ từ.

Valar Moghulis

Xe tải
Cụ ấy thể lực có vẻ tốt, em thấy chạy ngắn vậy liên tục cũng sao, tùy người khỏe - yếu mà nghỉ ngắn - dài. Còn chạy dài liên tục mới sợ chấn thương vì tư thế mình nó cứ lặp đi lặp lại, độ nén liên tục ko t/đổi.
Tuần 3 buổi 10km là em đánh giá cũng dài rồi. Trước em cũng ham hố, HM thì xơi suốt, cũng định chạy FM đấy, xong nghĩ đi nghĩ lại lại thôi. Sau sự cố của bác Lâm bên LDR thì em bỏ. Giờ chỉ loanh quanh 5km, tuần 3 buổi chạy, 3 buổi bơi. :)

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Nike, Đas, Asics mà kém đồ thuơng hiệu Tầu thì cũng bó chân với cụ thớt.

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chạy chưa ăn thua gì đâu mà khuyên chạy nhiều với chả chạy ít, 10km/ngày như cụ mới gọi là tập chạy thôi. Đây là diễn đàn OF với hàng trăm ngàn thành viên với đủ loại ngành nghề chơi đủ thứ ở mọi cấp độ chứ không phải như quanh cái cối xay nhà cụ đâu.
giày tàu 600k/đôi cụ quen dùng và khuyên mọi người dùng là tốt trong tầm tiền chứ không phải như cụ tưởng là tốt nhất và cụ còn dèm pha chê bai nike running chạy dở là biết 1 mà k biết 2 và thiên kiến quá rồi. Cụ nói 600k chạy Xstep, 2000k chạy nike thì còn nghe dc, nhưng đến đoạn bảo Xstep tốt còn Nike chạy chán là nhảm quá rồi.
E như cụ, cho cụ lên đỡ phải viết

teamee

Xe tăng
Em thì lên trang runrepeat xem họ xếp hạng review giày, cứ con nào model năm ngoái mà đứng top là em rình sale. Ví dụ Asics Nimbus 19, 20, Kayano 24, Nike Pegasus 34, Free Run 2017/18, Mizuno wave rider 20/21... Nếu cụ nào có bạn hoặc người quen hay đi Nhật nhờ xách hộ là tốt nhất, bên đó giày sale khá rẻ mà toàn free ship nội địa Nhật. Kinh nghiệm là các cụ cứ ra store mấy hãng này thử chán chê xem đôi nào ưng, size rồi ghi nhớ mà order bên Mỹ, Nhật. Vì mỗi hãng giày có 1 tiêu chuẩn size khác nhau. Chả hiểu sao em cứ có cảm giác giày của Supersports nó cứ hàng chợ thế nào ý dù nó ghi là bán hàng chính hãng.

Tại sao giày mấy hãng giày này lại tốt? Vì họ đầu tư nghiên cứu công nghệ rất nhiều, mỗi hãng có 1 công nghệ độc quyền riêng, đảm bảo tốt nhất cho người chạy, em chưa tìm hiểu kĩ nhưng nó liên quan đến nhiều thứ của đôi chân người chạy như cách đáp chân, ...

Bọn tây hay chạy bộ thường xuyên nên hình như nó khuyên 6 tháng nên đổi giày, nhưng ở mình thì chạy đến hỏng hoặc chán thì thôi. Do đó đầu tư đôi giày chất lượng để chạy là điều nên làm. Ví dụ đôi giày 2 triệu chạy trong vòng 2 năm thì tính ra ~ mất có 3000 đồng / ngày = cốc trà đá, chưa kể nhiều đôi giày có mẫu mã đẹp dùng đi lại hàng ngày cũng được, êm ái và thời trang. Em từng dùng đôi Nike 1.5 tr chạy và đi làm trong 3 năm (em chạy ít, tuần vài buổi 2, 3 km thôi), sau nó hơi há mo~m em để phụ huynh đem ra tiệm giày gần nhà dán keo và cụ nhà em vẫn dùng để đi chợ. Cụ khen bảo giày đi êm thế, hơn hẳn đôi Bitis. Nói chung tiền nào của nấy.

Chỉnh sửa cuối: