[Funland] Help. Nợ xấu khó đòi và con nợ đã trốn phải làm sao

gamexp

Xe hơi
Cũng là dân làm công ăn lương nên mấy khoản xã hội này em gà lắm. Mong các cụ tên 4rum dẫn đường chỉ lối.
Tình hình là có thằng em ở công ty vay nợ rất nhiều. Ban đầu thì chỉ là vay tiền để xoay trả lãi bds, sau cùng vỡ nở ra nợ chục tỷ.Đỉnh điểm là giờ nó trốn bỏ luôn cả bảo hiểm thất nghiệp của công ty. Hỏi thì gia đình nó bảo chờ bán đất nhưng với số nợ như vậy thì bán cũng không trả hết nợ. Hiện tại giấy tờ vay nợ ở công ty cũng đến tiền tỷ rồi. Em có nên tập họp anh em công ty làm cái đơn ra công an tố giác không? Với hình thức vay nợ có tin nhắn và đối tượng đã trốn không nghe máy có thể khởi tố hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản không ?

vilexim

Xe container
Website
hieucoffee.webnode.vn
Giấy vay nợ đầy đủ, con nợ trốn khỏi nơi cư trú... tập hợp đông người để tố cáo. Rất nên làm vậy
Từ dân sự sẽ sang hình sự thôi

gamexp

Xe hơi
Giấy vay nợ đầy đủ, con nợ trốn khỏi nơi cư trú... tập hợp đông người để tố cáo. Rất nên làm vậy
Em va vấp ít nên không biết ra công an có phải nhét tiền cho họ không. Và thủ tục tố giác ntn thế cụ

Toàn Hoa

Xe hơi
Bà già em cho thằng cháu ruột vay tiền, nó vỡ nợ ngồi lù lù ở nhà cũng chả làm gì được nó kìa. Hội chủ nợ cũng họp lên họp xuống, kiện ra tòa đủ kiểu cũng như muối bỏ biển. Khổ !

blackhole1

Xe tăng
Em va vấp ít nên không biết ra công an có phải nhét tiền cho họ không. Và thủ tục tố giác ntn thế cụ
chẳng cần đâu cụ khởi tố cũng rất khó lấy lại , thiệt hại bên cho vay là chính cho dù cố nhét thằng đi vay vào tù .

nguyentoan.uct

Xe điện
Bà già em cho thằng cháu ruột vay tiền, nó vỡ nợ ngồi lù lù ở nhà cũng chả làm gì được nó kìa. Hội chủ nợ cũng họp lên họp xuống, kiện ra tòa đủ kiểu cũng như muối bỏ biển. Khổ !
E thấy pháp luật nhiều cái khó hiểu cụ nhỉ. Bọn nó cho vay linh tinh qua app ủng, nhiều khi nó tự chuyển tiền rồi quy mình là vay mà vẫn bị nó xoay cho chóng mặt.

hoangduc.sbr

Xe container
Đợi đấy cụ ah😋 Riêng việc giờ ko biết nó đang ở đâu thì có đâm đơn thì tòa cũng phán ngay giờ ko có nơi tạm trú của nó thì ko gửi trap đc.
Còn mấy cái giấy vay nợ viết tay kia kể cả có làm công chứng lúc vay đi chăng nữa (mà e nghĩ chắc các cụ ko làm bước này). Nếu có thể ra tòa cũng chỉ xét đc ở dân sự thôi. Khó chuyển sang hình sự lắm vì đó là quan hệ vay nợ chứ ko phải lừa đảo đầu tư rồi ôm $ bỏ trốn.

Toàn Hoa

Xe hơi
chẳng cần đâu cụ khởi tố cũng rất khó lấy lại , thiệt hại bên cho vay là chính cho dù cố nhét thằng đi vay vào tù .
Bà già em gửi đơn tố cáo Lợi dụng chiếm đoạt tài sản từ năm kia mà còn chưa xử xong kìa, tòa gửi giấy triệu tập nó chẳng thèm đến. Thả gà ra đuổi khổ. Nhiều khi nghĩ tức lắm

cap3hk

Xe tăng
Website
ghequangame.com
Em còn hai cái giấy 1 cái 600m, 1 cái 1700m . Chả thu được xu nào 2 năm rồi :(. Đến đòi thì khóc lóc kêu rách

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Cũng là dân làm công ăn lương nên mấy khoản xã hội này em gà lắm. Mong các cụ tên 4rum dẫn đường chỉ lối.
Tình hình là có thằng em ở công ty vay nợ rất nhiều. Ban đầu thì chỉ là vay tiền để xoay trả lãi bds, sau cùng vỡ nở ra nợ chục tỷ.Đỉnh điểm là giờ nó trốn bỏ luôn cả bảo hiểm thất nghiệp của công ty. Hỏi thì gia đình nó bảo chờ bán đất nhưng với số nợ như vậy thì bán cũng không trả hết nợ. Hiện tại giấy tờ vay nợ ở công ty cũng đến tiền tỷ rồi. Em có nên tập họp anh em công ty làm cái đơn ra công an tố giác không? Với hình thức vay nợ có tin nhắn và đối tượng đã trốn không nghe máy có thể khởi tố hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản không ?
Vay nợ kiểu này khó mà đòi lại được, chia buồn cùng cụ
Cũng nên trình báo CA cụ ạ

Thằng này khá đấy.
Nó cứ ở nhà, cứ nghe máy ko bỏ trốn khỏi nơi cư trú. Kiện dân sự toà tuyên án nó phải trả. Nhưng khả năng tài chính của nó có hạn, nên mỗi tháng chỉ trả đc mỗi chủ nợ một vài trăm nghìn thì chủ nợ cũng phải chịu. Nó cứ trả vài trăm thôi cũng là có động thái trả nợ rồi. Ko xử lý nó tội lừa đảo đc.

cuongkilo

Xe tăng
Cách đây 15 năm ,e có thằng bạn chơi cùng từ thời cấp 2 .Nó bảo bà già nó đang cấp cứu vay gấp 20 triệu ( sau này mới biết nó lừa mình ) .Đòi mãi mà nó cứ khất lượt đến nay vẫn lặn mất tăm .Thời điểm đó em bí bách vô cùng do lấy tiền hàng của công ty cho nó vay nóng.Chạy vạy khắp nơi mới bù dc tiền g cho công ty .Tiền mất đã đành còn mất cả uy tín với công ty nữa .
Rút kinh nghiệm từ đợt đó em chưa cho ai vay quá 2 triệu 😎.Nếu mất coi như mời bữa nhậu

blackhole1

Xe tăng
Bà già em gửi đơn tố cáo Lợi dụng chiếm đoạt tài sản từ năm kia mà còn chưa xử xong kìa, tòa gửi giấy triệu tập nó chẳng thèm đến. Thả gà ra đuổi khổ. Nhiều khi nghĩ tức lắm
Em dính 2 tỏi cách đây 14 năm cũng vì tham ,bây giờ chỉ coi như bỏ tiền mua bài học chứ không thể đòi được và em rút ra kinh nghiệm là không bao giờ cho vay chỉ cho dưới dạng cho vay với số tiền nhỏ và không bao giờ đòi .

langtoilangtoi

Xe điện
Thường là trường hợp này các chủ nợ cố vớt vát bằng dân sự, còn chuyển sang hình sự thì trong giấy vay cần thể hiện rõ ngày phải trả nợ (nợ đến hạn nhưng chưa trả).

gamexp

Xe hơi
Công nhận vay giỏi, tại hạ cam bái hạ phong!
Ban đầu nó ăn được thời kỳ bds tăng nên đc mọi người và gia đình tin tưởng. Sau đó nó cắm sổ, rút tiền về k trả, vẫn kêu gọi gia đình 2 bên là mua đất. Sau cùng báo nổ 10 tỷ

HUNGSMUN

Xe container
Nói chung là đến tầm này rồi thì cơ hội đòi lại được tiền là rất nhỏ. Sẽ có 2 hướng cụ ạ:
1- Ko báo CA để nó có cơ hội kiếm tiền và trả nợ (nhưng nhỡ nó lại lừa đảo thêm thì lại khổ nan nhân).
2- Báo CA để cho nó nhập kho và món nợ kia sẽ được treo lên cung trăng.

gamexp

Xe hơi
Nói chung là đến tầm này rồi thì cơ hội đòi lại được tiền là rất nhỏ. Sẽ có 2 hướng cụ ạ:
1- Ko báo CA để nó có cơ hội kiếm tiền và trả nợ (nhưng nhỡ nó lại lừa đảo thêm thì lại khổ nan nhân).
2- Báo CA để cho nó nhập kho và món nợ kia sẽ được treo lên cung trăng.
Đến mức báo là xác định mất trắng rồi cụ ạ. Nhưng mà sợ báo cũng không làm gì được nó