[Funland] Hiroshima 6 tháng 8 1945

Saviah

Xe buýt
Người OF
Cụ hóng làm giề. Thớt này đi ngược với định hướng của nick ngao5 nên sẽ không đăng đâu. Dù cụ ấy có rất nhiều tư liệu đi chăng nữa. Tin em đi.😅
Có lẽ vậy, vì em thấy cụ Ngao5 toàn ảnh phe Mỹ và phương Tây đồng minh thôi, chưa thấy cụ ấy đăng ảnh của phe khác, ví dụ ảnh của phe Nhật, phe Đức quốc xã, phe Liên Xô, phe khối XHCN Đông Âu, ảnh phe Việt Nam ta, ảnh phe Bắc Triều Tiên, ảnh phe Trung Quốc, ảnh phe Cu Ba, ... đều không thấy đăng.

acdo

Xe tải
Em nhớ ko nhầm ngày xưa học lịch sử cô dạy Mẽo ném bom ng tử xuống Nhật là để thử nghiệm vũ khí và dành phần hơn khi tranh dành lợi ích bên phe thắng cuộc, giờ thấy các cụ nói khác quá, chắc ngày xưa em học sai nhớ nhầm...
Cụ không nhầm, Cả lú nhầm : cái thời trăng TQ tròn hơn trăng nước Mỹ, Đồng hồ LX tốt hơn đồng hồ Thụy Sỹ... ,, không biết còn đến bao giờ nữa..

dpl

Xe lăn
Bài của cụ Ngao đầy đủ hơn mà k rõ bị xóa chưa ạ

Bính Thân

Xe hơi
Nhìn lại cuộc chiến ở VN cũng nhiều sót xa cụ ạ.

Gagarose

Xe điện
Thế cụ có con số đó không ạ. Như phong trào phản chiến ở Mỹ, họ phản đối vì họ không muốn con em họ chết cụ ạ, đấy là động cơ chính. Còn đã gây ra chiến tranh thì phải chịu, vì đối với nước thắng trận, người dân của họ được lợi, họ có phản đối những lợi ích đó không cụ, những lợi ích đó được tạo nên từ những hành động dã man khi tiến hành chiến tranh đấy cụ, cụ cho em cái thông kê có bao nhiêu người phản đối khi được lợi từ chiến thắng trong chiến tranh đi xâm lược thuộc địa giúp em cái.
Em không có con số nhưng em biết chắc những trẻ em trong vụ Hiroshima, Nagazaki, 11/9 là vô tội. Như thế đủ chưa cụ? Hay cụ cho rằng luật trừng phạt phải như thời trung cổ /phong kiến man rợ là 1 người bị tội cả nhà bị tru di?

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Em không có con số nhưng em biết chắc những trẻ em trong vụ Hiroshima, Nagazaki, 11/9 là vô tội. Như thế đủ chưa cụ? Hay cụ cho rằng luật trừng phạt phải như thời trung cổ /phong kiến man rợ là 1 người bị tội cả nhà bị tru di?
Những người dân và quân nhân Mỹ ở Trân châu cảng cũng vô tội khi họ bị quân đội Nhật tấn công bất ngờ và chịu tổn thất nặng nề về người và của. Nên nhớ khi đó Mỹ chưa tham gia Thế chiến 2.

thamvuky

Xe tăng
Em không thích chiến tranh vì nó gây ra chết chóc cho các người dân vô tội .Tuy thế, nếu như không có vụ nổ bom nguyên tử, thì đám lính Nhật chắc đã thống trị thế giới rồi. Dã tâm của người Nhật trong thế chiến thứ 2 chẳng tốt đẹp gì. Lính Nhật cũng đâu có hiền gì , họ đối xử rất ác với người dân của các nước Á Châu .
đâu bác, lúc nổ bom này nó đang trên đà thất bại trên khắp các mặt trận rồi vì nó diễn ra vào tháng 8 năm 1945 . Vụ này thì Mỹ nó kết hợp thử nghiệm luốn để răn đe cả thế giới là chính

thamvuky

Xe tăng
Không hẳn vậy đâu cụ, em xem phim lịch sử về chiến tranh, lính Mỹ chết quá nhiều mà vẫn không thể chiến thắng nổi, nên cp Mỹ chọn cách bỏ bom nguyên tử . Bỏ trái bom đầu tiên , người trong Cp Nhật vẫn cho rằng Mỹ chỉ sản xuất được 1 trái bom thôi, nên không sợ . Ai dè, bỏ thêm 1 trái nữa mới biết sợ và đầu hàng .
bác nên xem lại thời gian ném bom là lúc nào nữa , chứ phim ảnh thì lúc nào chả miêu tả quân nhật cảm tử

Saviah

Xe buýt
Người OF
Nếu em trả lời cụ là đủ rồi cụ có lời gì cho những trẻ em vô tội khác chết dưới súng đạn bom và kiếm của Nhật Bản không cụ, hoặc là những trẻ em vô tội chết đói vì vụ trồng đay của Nhật Bản không cụ ?
Ý của em nói là không nên lấy cái thiệt hại ở những nơi vô tội nhất mà chính họ cũng đã không quan tâm đến khi phát động chiến tranh với các nước khác để coi hành động tấn công đánh trả của nước khác là man rợ diệt chủng. Bản thân Nhật Bản cũng biết rõ việc họ đánh chiếm nước khác, gây ra thiệt hại cho nước khác là phải chấp nhận nguy cơ hậu quả sẽ bị nước đó tấn công lại, bản thân Nhật Bản cũng có những đối tượng yếu ớt như trẻ em và họ đã không thể bảo vệ được khi xảy ra chiến tranh, dù biết vậy nhưng họ vẫn khởi động cuộc chiến tranh, họ bỏ mặc nguy cơ cho chính trẻ em của họ, vậy sự bỏ mặc đó có coi là tội ác ?

escape229

[Tịch thu bằng lái]
đâu bác, lúc nổ bom này nó đang trên đà thất bại trên khắp các mặt trận rồi vì nó diễn ra vào tháng 8 năm 1945 . Vụ này thì Mỹ nó kết hợp thử nghiệm luốn để răn đe cả thế giới là chính
6/8 Mỹ ném bom Hiroshima, 3 ngày sau vào 9/8 Liên Xô tuyên bố tình trạng chiến tranh với Nhật, tấn công đội quân Quan Đông của Nhật ở Mãn Châu Lý. Cả 2 yếu tố trên mới khiến Nhật lâm vào thế lưỡng bề thọ địch, buộc Nhật hoàng Hirohito phải tuyên bố đầu hàng ngày 15/8.
Như vậy cả 2 yếu tố từ Mỹ và LX buộc Nhật phải đầu hàng chứ ko tự dưng dễ thế đâu.

thamvuky

Xe tăng
6/8 Mỹ ném bom Hiroshima, 3 ngày sau vào 9/8 Liên Xô tuyên bố tình trạng chiến tranh với Nhật, tấn công đội quân Quan Đông của Nhật ở Mãn Châu Lý. Cả 2 yếu tố trên mới khiến Nhật lâm vào thế lưỡng bề thọ địch, buộc Nhật hoàng Hirohito phải tuyên bố đầu hàng ngày 15/8.
Như vậy cả 2 yếu tố từ Mỹ và LX buộc Nhật phải đầu hàng chứ ko tự dưng dễ thế đâu.
Bác phải xem tình hình tổng thế giữa 2 phe phát xít và đồng minh lúc đấy. 7/5/1945 Đức-Ý đã ký văn bản đầu hàng vô điều kiện rồi. Từ cuối năm 1944, Nhật cơ bản đang đi vào thế thất bại , đầu 1945 thua 2 trân lớn mất dần các đảo , quần đảo. Còn tại sao 9/8 liên xô lại tuyến bố tình trạng chiến tranh với nhật ? Đã năm trong phe đồng minh , thời điểm đấy đương nhiên lại tuyên bố chiến tranh , tàn cục sẽ được nhận lại lợi thế về địa chính trị chứ, có hơn chục ngày toàn bộ quân Quan Đông đã ra hàng, LX thu được vô số lợi lộc . Còn thực ra Nhật ko phải là đối thủ trực tiếp của Liên xô, Ngày 13 tháng 4 năm 1941, Nhật và Liên Xô ký một hiệp ước trung lập không xâm phạm lẫn nhau

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Bác phải xem tình hình tổng thế giữa 2 phe phát xít và đồng minh lúc đấy. 7/5/1945 Đức-Ý đã ký văn bản đầu hàng vô điều kiện rồi. Từ cuối năm 1944, Nhật cơ bản đang đi vào thế thất bại , đầu 1945 thua 2 trân lớn mất dần các đảo , quần đảo. Còn tại sao 9/8 liên xô lại tuyến bố tình trạng chiến tranh với nhật ? Đã năm trong phe đồng minh , thời điểm đấy đương nhiên lại tuyên bố chiến tranh , tàn cục sẽ được nhận lại lợi thế về địa chính trị chứ, có hơn chục ngày toàn bộ quân Quan Đông đã ra hàng, LX thu được vô số lợi lộc . Còn thực ra Nhật ko phải là đối thủ trực tiếp của Liên xô, Ngày 13 tháng 4 năm 1941, Nhật và Liên Xô ký một hiệp ước trung lập không xâm phạm lẫn nhau
DĨ nhiên ai làm gì chả có tính toán riêng. Nhưng rõ ràng nếu ko có Mỹ ném bom, LX ko hủy hiệp ước, tiến đánh Mãn Châu Lý thì còn khướt Nhật mới chịu đầu hàng (chưa kể trước khi Nhật hoàng tuyên bố đầu hàng 15/8 thì các phe trong quân đội vẫn chống đối quyết liệt nhé!). Còn VN chiếu dưới hưởng lợi ăn sái :D

Gagarose

Xe điện
Nếu em trả lời cụ là đủ rồi cụ có lời gì cho những trẻ em vô tội khác chết dưới súng đạn bom và kiếm của Nhật Bản không cụ, hoặc là những trẻ em vô tội chết đói vì vụ trồng đay của Nhật Bản không cụ ?
Ý của em nói là không nên lấy cái thiệt hại ở những nơi vô tội nhất mà chính họ cũng đã không quan tâm đến khi phát động chiến tranh với các nước khác để coi hành động tấn công đánh trả của nước khác là man rợ diệt chủng. Bản thân Nhật Bản cũng biết rõ việc họ đánh chiếm nước khác, gây ra thiệt hại cho nước khác là phải chấp nhận nguy cơ hậu quả sẽ bị nước đó tấn công lại, bản thân Nhật Bản cũng có những đối tượng yếu ớt như trẻ em và họ đã không thể bảo vệ được khi xảy ra chiến tranh, dù biết vậy nhưng họ vẫn khởi động cuộc chiến tranh, họ bỏ mặc nguy cơ cho chính trẻ em của họ, vậy sự bỏ mặc đó có coi là tội ác ?
Mời cụ lội còm lại, logic kém tranh luận mệt thật
Phát xít Nhật phạm tội ác chiến tranh ở Việt Nam, Triều Tiên đó cũng là tội ác nhưng đây là thớt về Hiroshima liên quan gì mà bảo khóc thuê cho Triều Tiên... Thích thì mở thớt khác mà kêu. Logic kém lại cứ bù lu bù loa, tôi nói đây là tội ác của Mỹ đối với dân thường Nhật không có nghĩa tôi bảo là các tội ác phát xít Nhật đối với dân thường Triều Tiên, Việt Nam không phải là tội ác chống lại loài người. Hay ngày trước đi học không học môn logic này, ngày nay nhảy vội vào tranh luận?
Đây là dân thường Nhật, hành động của Mỹ ném bom nguyên tử xuống Hiroshima là tội ác chiến tranh, rõ chưa. Chưa rõ thì mời xem thế nào là tội ác chống lại loài người trong luật nhân đạo quốc tế

Chỉnh sửa cuối:

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là kinh hoàng thật, quả bom làm thay đổi cục diện của WW2
Nói linh tinh. Cục diện đã an bài từ trước. Quả bom này là hành động thừa thãi nhằm thể hiện sức mạnh, chia phần chiếc bánh và trả thù vụ Trân Châu Cảng của Mỹ.

Saviah

Xe buýt
Người OF
Mời cụ lội còm lại, logic kém tranh luận mệt thật
Phát xít Nhật phạm tội ác chiến tranh ở Việt Nam, Triều Tiên đó cũng là tội ác nhưng đây là thớt về Hiroshima liên quan gì mà bảo khóc thuê cho Triều Tiên... Thích thì mở thớt khác mà kêu. Logic kém lại cứ bù lu bù loa, tôi nói đây là tội ác của Mỹ đối với dân thường Nhật không có nghĩa tôi bảo là các tội ác phát xít Nhật đối với dân thường Triều Tiên, Việt Nam không phải là tội ác chống lại loài người. Hay ngày trước đi học không học môn logic này, ngày nay nhảy vội vào tranh luận?
Đây là dân thường Nhật, hành động của Mỹ ném bom nguyên tử xuống Hiroshima là tội ác chiến tranh, rõ chưa. Chưa rõ thì mời xem thế nào là tội ác chống lại loài người trong luật nhân đạo quốc tế

View attachment 6703708
Sao em phải lội còm, tư duy bóc tách 1 chi tiết của cả 1 cụm các sự kiện liên đới rồi xác định này nọ khác gì khái niệm 1/2 cái bánh mỳ là bánh mỳ nhưng 1/2 sự thật thì không còn là sự thật nữa.

Gagarose

Xe điện
Sao em phải lội còm, tư duy bóc tách 1 chi tiết của cả 1 cụm các sự kiện liên đới rồi xác định này nọ khác gì khái niệm 1/2 cái bánh mỳ là bánh mỳ nhưng 1/2 sự thật thì không còn là sự thật nữa.
Thế thôi, mời cụ diễn chứ cứ đi vòng vòng chán lại quay lại chủ đề cũ thì phí thời gian

tinhoc6a

Xe tải
Những gì kẻ thù đã làm với dân tộc ta, chúng ta không được quên. Có dịp sẽ trả cả vốn lẫn lãi. Còn các bác cứ bảo vô tội với không trả thù này nọ. Đâu có thế đ bác ơi. Nhật nó ko quên đâu, nó vẫn đang thờ tướng phát xít mà, một ngày nó mạnh trở lại nó lại đem quân đến thì làm thế nào, có thế ki phải bây giờ mà 200 năm nữa chẳng hạn. Mấy trăm nghìn ng nó chết còn chưa bằng nạn đói nó gây ra cho mình năm 1945 2 triệu người chết đâu. Còn thì các nước làm gì có hoà bình mãi mãi đâu. Nước nào cũng muốn nước mình giàu lên, chiến tranh r chiếm đất chiếm biển thôi mà. Hoà bình chỉ là giai đoạn chuẩn bị cho chiến tranh thôi ạ. Nước mà nghèo nàn lạc hậu thì sẽ bị bắt nạt, người dân bị coi thường. Nó ko xâm lược thì lũng đoạn để chiếm của cải tài nguyên dần dần chiếm dần lớn dần. Ko thì chiến tranh r áp đặt này nọ đủ kiểu

thichrauxanh

Xe điện
Nhật hồi ấy toàn nhà thấp, gỗ nên san phẳng lỳ, nếu ném vào thành phố bây giờ em nghĩ sẽ bớt thiệt hại trực tiếp hơn
Chết vì nổ rất nhỏ so vs chết vì bỏng phóng xạ và ảnh hưởng của px cụ. Cách cả 1000km như vụ Chenobyl vẫn ảnh hưởng.