[Funland] HN hay mưa to và ngập. E có nên lên chung cư ở k các cụ?

hieukon

Xe container
chưa lấy vợ, e ở nhà mặt đất trong ngõ với các cụ.
lấy vợ, ít tiền, làm căn chung cư, thấy đúng là ở chung cư khỏe người cụ ak, cao ráo, oto đỗ tận hầm, view thoáng, đỡ nồm ẩm, ruồi muỗi, chuột gián :)

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Trong này sao nhiều cụ khuyên nhà đó đem cho thuê để giữ tiền còn đâu đi thuê chung cư mà ở. Em ko hiểu mấy nhà ngõ như này giữ tiền như nào? Giả sừ giờ nhà ngõ đó 5 tỷ và 1 cái chung cư cùng khu 5 tỷ, 90% các cụ chọn ở chung cư. Vậy 10 năm sau, nhà ngõ tăng giá gấp đôi thành 10 tỷ, còn chung cư vẫn 5 tỷ à? Vậy ai sẽ là người bỏ ra 10 tỷ để mua cái nhà ngõ đó khi mà chung cư có 5 tỷ và bây giờ đã 90% muốn lên chung cư ở?

Các cụ giải thích cho em với, chư sem vẫn ko hiểu nổi cái tư duy cho thuê nhà ngõ giữ tiền, còn mình đi thuê chung cư ở. Là em thì em bán quách cái nhà ngõ rồi mua chung cư ở cho rồi.

cantona

Xe container
Cc thì nó ko chịu hôi thối chứ Hà nội ngập cả thành phố, đi đâu cho thoát hả cụ? :D

blackpaint

Xe container
Trong này sao nhiều cụ khuyên nhà đó đem cho thuê để giữ tiền còn đâu đi thuê chung cư mà ở. Em ko hiểu mấy nhà ngõ như này giữ tiền như nào? Giả sừ giờ nhà ngõ đó 5 tỷ và 1 cái chung cư cùng khu 5 tỷ, 90% các cụ chọn ở chung cư. Vậy 10 năm sau, nhà ngõ tăng giá gấp đôi thành 10 tỷ, còn chung cư vẫn 5 tỷ à? Vậy ai sẽ là người bỏ ra 10 tỷ để mua cái nhà ngõ đó khi mà chung cư có 5 tỷ và bây giờ đã 90% muốn lên chung cư ở?

Các cụ giải thích cho em với, chư sem vẫn ko hiểu nổi cái tư duy cho thuê nhà ngõ giữ tiền, còn mình đi thuê chung cư ở. Là em thì em bán quách cái nhà ngõ rồi mua chung cư ở cho rồi.
Nó cũng lên đều đấy, ông bà e mua cái CC ở HĐ 100m 2 PN cách đây 3 năm là 2,65 tỷ, giờ 3,4 tỷ. Cũng có thể nhà đất lên hơn chút nhưng cũng ko nhiều. Chênh nhiều họ lại bay lên CC ở ngay. Nhưng cái hơn của nhà đất là ko mất phí, còn CC ông bà e mất 1,1tr/tháng cho 100m. Nhưng dịch vụ thì thật sự là thung thướng cái thằng người, chỗ đi bộ an toàn trong khuôn viên CC, bể bơi, sạch sẽ... e bảo ông bà ở đấy sướng bằng vạn việc chui vào cái nhà 30m, leo cầu thang đến khổ... tổn thọ lắm. Đi lại ko may ngã cầu thang cái lại quá tội. E đang ở nhà đất vì còn làm pk ko e tút lên CC ở cho sướng.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Nó cũng lên đều đấy, ông bà e mua cái CC ở HĐ 100m 2 PN cách đây 3 năm là 2,65 tỷ, giờ 3,4 tỷ. Cũng có thể nhà đất lên hơn chút nhưng cũng ko nhiều. Chênh nhiều họ lại bay lên CC ở ngay. Nhưng cái hơn của nhà đất là ko mất phí, còn CC ông bà e mất 1,1tr/tháng cho 100m. Nhưng dịch vụ thì thật sự là thung thướng cái thằng người, chỗ đi bộ an toàn trong khuôn viên CC, bể bơi, sạch sẽ... e bảo ông bà ở đấy sướng bằng vạn việc chui vào cái nhà 30m, leo cầu thang đến khổ... tổn thọ lắm. Đi lại ko may ngã cầu thang cái lại quá tội. E đang ở nhà đất vì còn làm pk ko e tút lên CC ở cho sướng.
Đó, vậy chung cư đâu có tiêu sản đâu. Và cũng chả có lý do gì nhà đất lên nhiều hơn. Vì cái nhà ngõ đó sau lên 10 tỷ, mà cái chung cư 9 tỷ thì cũng đủ để người ta mua chung cư chứ chả dở hơi bỏ thêm 1 tỷ ra mua nhà ngõ để rồi lại phải đem cho thuê rồi mình đi thuê nhà ở :D. Thế nên em thấy mấy cụ khuyên đem cho thuê nhà rồi mình đi thuê chung cư ở nó cứ phi lý sao đó.

Cụ chủ thớt nên bán nhanh căn nhà mà mua chung cư ở cho sướng. Hiện giờ tâm lý ở nhà đất mới là nhà vẫn còn bám rễ trong đầu một số cụ tuổi trên 40, trên 50 (và tất nhiên là các cụ trên 60) nên bán vẫn được giá, chứ 10 năm sau thì ối dời ơi, bọn 20-30 tuổi bây giờ nó nhìn nhà ngõ nó sợ chạy mất dép ý.

pisces_hn

Xe container
Đó, vậy chung cư đâu có tiêu sản đâu. Và cũng chả có lý do gì nhà đất lên nhiều hơn. Vì cái nhà ngõ đó sau lên 10 tỷ, mà cái chung cư 9 tỷ thì cũng đủ để người ta mua chung cư chứ chả dở hơi bỏ thêm 1 tỷ ra mua nhà ngõ để rồi lại phải đem cho thuê rồi mình đi thuê nhà ở :D. Thế nên em thấy mấy cụ khuyên đem cho thuê nhà rồi mình đi thuê chung cư ở nó cứ phi lý sao đó.

Cụ chủ thớt nên bán nhanh căn nhà mà mua chung cư ở cho sướng. Hiện giờ tâm lý ở nhà đất mới là nhà vẫn còn bám rễ trong đầu một số cụ tuổi trên 40, trên 50 (và tất nhiên là các cụ trên 60) nên bán vẫn được giá, chứ 10 năm sau thì ối dời ơi, bọn 20-30 tuổi bây giờ nó nhìn nhà ngõ nó sợ chạy mất dép ý.
Nhà đất mà trong ngõ, nhà cũ bây giờ bán rất lâu trôi. Em thấy thanh khoản kém lắm, chung cư đẹp thì hở ra mà có người mua ngay.

ti091206

Xe buýt
Website
www.facebook.com

Em mà đi thuê nhà cũng thuê cc ở cho sướng chứ tội gì thuê nhà ngõ 😀

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]

Mọi thứ đang thay đổi nhanh lắm cụ.
Các cc sẽ ngày 1 hoàn thiện cả về chất lượng xd, mật độ và tiêu chuẩn quản lý.
Đầy cc giờ như ks 5*. Dịch vụ ngập răng. Nhà đất ngõ lấy j so đâu.

duongctt

Xe tăng
Từ khi chuyển lên cc em thấy khỏe hẳn cụ chủ ạ, nói cụ ko tin mùa đông thì ấm, mùa hè thì mát, ko lo rác, côn trùng, chó ị bậy...
Lúc sửa nhà em có mượn đc cái chung cư còn khá mới để ở tạm. Nói cụ không tin, chỉ còn thiếu côn trùng thôi, còn lại đủ.
Rác ư, hãy đi trước bữa ăn vì dễ phun sau khi mở cửa phòng, nhấc nắp thùng rác.
Mùa hè mát? Quên đi, nóng kinh hoàng. Căn em ở là căn góc, 2 bức tường bên ngoài hướng tây và nam. Đi làm về đến nhà là phải bật điều hòa cả 2 phòng ngủ ngay lập tức, nóng không thua gì xe ô tô để ngoài trời. 11h đêm mới chui vào ngủ mà chạm người vào tường là giật mình luôn vì nóng quá.
Chó ị bậy, dưới mặt đất sẽ dễ dàng dọn bằng nước, gặp cơn mưa rào sẽ trôi tuột xuống cống luôn. Chứ chó ị, ái trong thang máy, trong hành lang thì thôi, tháng sau mới hết mùi, xong nó lại ị, ái tiếp.
Chung cư yên tĩnh? Toàn lừa đảo. Tầng em ở toàn nhà có trẻ nhỏ, tầm 8-9h tối chúng nó tập trung đua xe thú, xe lắc rầm rầm, cái tiếng bánh xe rào rào ám ảnh em mãi. Nhưng vẫn chưa kinh khủng bằng tiếng nẹt pô, tiếng xe tải nhảy trên lằn giảm tốc lúc nửa đêm. Mặc dầu ở cao phết, gần tầng 40 mà vẫn ong sủ.
Vậy nên nhà còn bừa bộn chưa xong hẳn mà nhà em vẫn kéo nhau xuống. Thôi, ở đâu quen đấy nhưng chung cư là em chịu.

PDlong

Xe tăng
Có tiền mua cc thôi ; còn nhà ngõ vẫn nh nh người thích sống ; vẫn đủ các giá

xherox

Xe điện
Lúc sửa nhà em có mượn đc cái chung cư còn khá mới để ở tạm. Nói cụ không tin, chỉ còn thiếu côn trùng thôi, còn lại đủ.
Mùa hè mát? Quên đi, nóng kinh hoàng. Căn em ở là căn góc, 2 bức tường bên ngoài hướng tây và nam. Đi làm về đến nhà là phải bật điều hòa cả 2 phòng ngủ ngay lập tức, nóng không thua gì xe ô tô để ngoài trời. 11h đêm mới chui vào ngủ mà chạm người vào tường là giật mình luôn vì nóng quá.
Chó ị bậy, dưới mặt đất sẽ dễ dàng dọn bằng nước, gặp cơn mưa rào sẽ trôi tuột xuống cống luôn. Chứ chó ị, ái trong thang máy, trong hành lang thì thôi, tháng sau mới hết mùi, xong nó lại ị, ái tiếp.
Chung cư yên tĩnh? Toàn lừa đảo. Tầng em ở toàn nhà có trẻ nhỏ, tầm 8-9h tối chúng nó tập trung đua xe thú, xe lắc rầm rầm, cái tiếng bánh xe rào rào ám ảnh em mãi. Nhưng vẫn chưa kinh khủng bằng tiếng nẹt pô, tiếng xe tải nhảy trên lằn giảm tốc lúc nửa đêm. Mặc dầu ở cao phết, gần tầng 40 mà vẫn ong sủ.
Vậy nên nhà còn bừa bộn chưa xong hẳn mà nhà em vẫn kéo nhau xuống. Thôi, ở đâu quen đấy nhưng chung cư là em chịu.
Khu nhà chung cư như cụ nói là khu nào mà em tò mò quá, nhà em cả bố mẹ, anh chị em mấy gia đình độc lập đều sống ở 4 khu chung cư khác nhau và đều thấy hài lòng cả, nhà đất là nhà bố mẹ và anh chị em em lớn lên để ko mấy năm nay rồi.
Khu chung cư của em ở có mấy gia đình có biệt thự triệu đô nằm ngay bên cạnh mà để cho thuê, còn cả nhà lại lên chung cư. Thậm chí trong chung cư em ở bố mẹ, anh chị em ruột mỗi nhà 1 căn ở cùng toà luôn là phổ biến, trong toà nhà em các hộ là người thân trong gia đình nhiều lắm.

hungtom11

Xe tải
Thấy cc kể cứ như từ khu ổ chuột chuyển lên ý nhỉ?!
Nào là ruồi muỗi, chó ị, ồn ào, ngập lụt, bụi bặm =))
nhà em thôn quê đi ngủ không buông màn lâu lắm rồi ạ.

lowschool

Xe tải
khiếp nghe cụ miêu tả, em đồ rằng cái chung cư mà cụ ở chắc giá mua mới đâu đấy khoảng 10tr/m2 ạ mà ở như địa ngục thế? :))

Grandtouring

Xe điện
Nhà em 3 người, đã từng ở nhà đất (5 tầng) ở đường Quang Trung, Hà Đông, gần Học viện Chính trị, là nơi chẳng bao giờ ngập, kể cả năm lụt lịch sử 2008. Sau đó, vc em quyết định bán nhà đất, mua chung cư ở Văn Quán (tòa tháp đôi New Skyline), sống ở đây 5 năm rồi, thấy hơn hẳn nhà đất, tiện đủ thứ.
Tòa này mỗi tầng có 6 căn hộ, 4 thang máy, không gian thoáng, sầm uất, đầy đủ dịch vụ bên dưới, cũng chẳng bị ngập lụt gì.

Duc Sang

Xe container
Lên chung cư thôi cụ. Quan niệm ở nhà đất để “giữ giá” lạc hậu lắm rồi. Giữ giá để làm gì khi không thấy thoải mái? Chẳng phải kiếm tiền cũng chẳng qua là làm cho mình thoải mái hay sao?

tuan_nguyen261188

Xe điện
Lên chung cư thôi cụ. Quan niệm ở nhà đất để “giữ giá” lạc hậu lắm rồi. Giữ giá để làm gì khi không thấy thoải mái? Chẳng phải kiếm tiền cũng chẳng qua là làm cho mình thoải mái hay sao?
Ở nhà đất em thấy thỏa mái hơn chung cư mà cụ. Kiếm khu không bị ngập là OK thui.
Chứ mà ngập đường thì ở chung cư hay đất thì đi lại cũng thế cả thui.

Lái xe máy

Xe tăng
Kế hoạch của em:
- Mua cc để ở.
- Tiền kiếm ra thêm thì mua đất (ô tô vào được, diện tích đất to từ 80m2 đổ lên). K mua được HN thì mua đất tỉnh. Cái này là của để dành.

aitymo

Xe điện
Khu nhà em Tứ liên không ngập bao giờ. Đang lo các bố qui hoạch Hà nội quay mặt ra sông lại bị như cụ chủ thì toi.. :)

Duc Sang

Xe container
Ở nhà đất em thấy thỏa mái hơn chung cư mà cụ. Kiếm khu không bị ngập là OK thui.
Chứ mà ngập đường thì ở chung cư hay đất thì đi lại cũng thế cả thui.
Chắc nhà cụ to và đường xá ngon lành rồi. Chứ như nhà cụ chủ trong ngõ mà lại bị ngập thế kia thì mệt chứ không thể thoải mái được. Ngày xưa đi tìm mua nhà, cứ thấy trong ngõ ô tô không vào được là cháu bỏ qua vì qua niệm “mình mua nhà chứ không mua hang” :D