[Funland] HN hay mưa to và ngập. E có nên lên chung cư ở k các cụ?

Lilac

Xe máy
Max rảnh.
Như này thì đang đi làm thấy mưa cũng phải phi về chống lụt? Rồi mua hè là mùa đi chơi, du lịch, rủi cái mưa thì đi về nhà thành cái mương.
Thì phải tính toán chứ? Sao cụ ko đọc kỹ … cụ ấy cũng bảo khi NN nâng cấp hẻm giờ OK rồi còn j

ManPlus

Xe tải
Thì phải tính toán chứ? Sao cụ ko đọc kỹ … cụ ấy cũng bảo khi NN nâng cấp hẻm giờ OK rồi còn j
Ko thấy trên kia cụ chủ đã nói rồi sao, ngõ nhà cụ làm đề xuất nâng, ngõ bên cạnh cũng nâng, lại hòa nhau. Có phải chỗ nào cũng có sông, hồ, cống để nước thoát đi đâu?

my.eb

Xe điện
Nhà e trước trong Quan Nhân, ngõ ô tô k vào dc, xe để ngoài đường cách nhà khoảng 300m. Mỗi lần mưa to gió lớn vẫn phải mặc áo mưa để ra ngoài đầu ngõ lấy xe, hay đi từ bãi về. Nhà đó nhà e thì k bị ngập, ngõ khá cao nhưng thấy quá bất tiện. Giờ nhà e chuyển lên chung cư, mưa gió k cần quan tâm nữa, cứ phi 1 mạch xuống hầm là xong. Mà lại mong mưa nhiều để ngồi trên nhà ngắm mưa. Mỗi tội phải kiếm dc chỗ có slot để trong hầm, chứ tòa e giờ nhiều nhà dọn về sau đang kêu gào kinh lắm vì hết slot
Cụ phi từ hầm đi lên thì nhất rồi, đúng là mưa ko đến mặt nắng chẳng đến đầu :D

Em là tụi hết slot đây, cái tội lừng khừng lúc mới về còn nguyên đội hình thì ko thèm đăng ký, sau thì hết ko còn chỗ mà chen.
Nhưng em chẳng kêu gào, em gửi mấy anh thanh niên ở sảnh, đỗ uỵch phát cầm cái ô đi lên là được. Em về nhì vậy :D

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Nó kiểu như trước đây mua ô tô thì phải là toyota cho nó ăn chắc mặc bền và giữ giá. Nhưng vài năm gần đây thì Toy còn mất giá hơn xe hàn. Các cụ mua Toy nhọ vì vừa đắt vừa chẳng có option gì lại còn mất giá như các xe khác. Nhà đất ngõ cũng vạy thôi, chục năm nay cụ nào ôm thì cũng có lên giá đâu, ở vừa khổ vừa ko có lãi. Đúng là khôn ngoan không lại được với giời.
Ai cũng nghĩ chung cư mất giá, nhưng vài chỗ lại tăng. Chỗ e cũng tăng vài triệu/m kể từ ngày nhận nhà

acferraris_01

Xe máy
Từ khi chuyển lên cc em thấy khỏe hẳn cụ chủ ạ, nói cụ ko tin mùa đông thì ấm, mùa hè thì mát, ko lo rác, côn trùng, chó ị bậy...

coquay

Xe container
Tiện em khoe nốt nhé. Chỗ em ở đi bộ ra bến tàu mất 10ph, xuống ga cách nơi làm việc cũng mất 5ph đi bộ, đủ để đẹp dáng đẹp da... các kiểu các kiểu, bất chấp thời tiết :D
Đúng là thánh nhân đãi kẻ khù khờ :))

Thôi em dừng đã, ko các cụ đổ xô về mua :D
Khác nơi làm vc thì chỉ tiện nơi đi thôi còn nơi đến khác nhau mà chỉ là khi làm cùng cty thì mới là nhị tiện còn ko mới chỉ đc nhất tiện thôi

my.eb

Xe điện
Khác nơi làm vc thì chỉ tiện nơi đi thôi còn nơi đến khác nhau mà chỉ là khi làm cùng cty thì mới là nhị tiện còn ko mới chỉ đc nhất tiện thôi
Thì cứ có nhất tiện rồi sẽ biến thành nhị tiện được mà cụ (nếu muốn thì sẽ tìm cách :)) )

Em đùa thôi, chứ hiện tại nó cực tiện với em,

coquay

Xe container
Thì cứ có nhất tiện rồi sẽ biến thành nhị tiện được mà cụ (nếu muốn thì sẽ tìm cách :)) )

Em đùa thôi, chứ hiện tại nó cực tiện với em,
Đc cả nơi ở lẫn chỗ làm đều gần tàu bay thì quá thích rồi, sáng ra đi bộ vài phút cũng thoải mái hơn tàn làm người ngợm đang căng thẳng mà đc đi bộ cũng làm cho đầu óc cũng dãn ra hơn
Chưa kể có tài xế riêng đỡ phải lái xe đỡ bao mệt mỏi

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]

KeanuR

Xe tăng
Hqua vượt qua rốn lũ Keangnam về đến nhà thì sân toà nhà em nó cao hơn đường (đang ngập sâu) tới cả mét dời ah
Xg đến hầm khô kooong, gửi xe xong lên nhà rồi vẫn đi bơi đi chợ như bình thường
Lên hội cư dân chỉ thấy than ko thể vượt lũ về mà "hưởng thái bình" chứ chưa thấy ai kêu ở cc cc mưa khổ như nhà đất

tuannbb

Xe điện
Chung cư mà ở cái cao cấp như Aqua 44 Yên Phụ thì sướng thôi rồi. Nhà ông anh em ở đó hơn 400m, cả tầng có 5 hộ, trong nhà có phòng thể dục, bể cá Koi. Sơ sơ tính tiền nhà đã hơn 40 tỏi, sợ thật!

Chỉnh sửa cuối:

kokhodau

Xe buýt
Cụ cứ ngăn nước bẩn vào nhà là được.
Đến mặt phố còn bị nước vào.

DaDieuchienxu

Xe container
Max rảnh.
Như này thì đang đi làm thấy mưa cũng phải phi về chống lụt? Rồi mua hè là mùa đi chơi, du lịch, rủi cái mưa thì đi về nhà thành cái mương.
:D Oh, thế căn nhà có mỗi mình cụ ở à? Người ở nhà thấy sắp ngập cứ ngồi đó thò lõ 2 con mắt ra dòm à?
Có phải ai cũng có mùa hè, cũng có nhu cầu đi du lịch đâu?
Phải ở trong cái thế "khu vực bị ngập lụt" thì mới hiểu, mới cố nghĩ ra cách để đồ đạc ko bị hư hại vì ngập! Chứ hong phải rảnh! Rảnh ta đi chơi nó vui hơn.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
:D Oh, thế căn nhà có mỗi mình cụ ở à? Người ở nhà thấy sắp ngập cứ ngồi đó thò lõ 2 con mắt ra dòm à?
Có phải ai cũng có mùa hè, cũng có nhu cầu đi du lịch đâu?
Phải ở trong cái thế "khu vực bị ngập lụt" thì mới hiểu, mới cố nghĩ ra cách để đồ đạc ko bị hư hại vì ngập! Chứ hong phải rảnh! Rảnh ta đi chơi nó vui hơn.
Đã ngập thì có chống vào mắt, hồi em còn ở nhà đất trên mạn trung tâm, phố em bị trũng ở đoạn giữa, nhà em thì ở cuối phố cao, sân lại tôn nền cao nên chấp tất cả các loại mưa to gió lớn, như năm 2008 nước còn cách 1 bậc 20cm nữa mới tới mặt sân nhưng các nhà giữa phố thì nước ngang thắt lưng luôn, các loại be bờ với căng nylon vứt hết.
Thế nên nhà ngập mà ko nâng được nền thì tốt nhất tính đường mà đi chỗ khác sớm

DaDieuchienxu

Xe container
Đã ngập thì có chống vào mắt, hồi em còn ở nhà đất trên mạn trung tâm, phố em bị trũng ở đoạn giữa, nhà em thì ở cuối phố cao, sân lại tôn nền cao nên chấp tất cả các loại mưa to gió lớn, như năm 2008 nước còn cách 1 bậc 20cm nữa mới tới mặt sân nhưng các nhà giữa phố thì nước ngang thắt lưng luôn, các loại be bờ với căng nylon vứt hết.
Thế nên nhà ngập mà ko nâng được nền thì tốt nhất tính đường mà đi chỗ khác sớm
Tất nhiên, nếu ngập quá thắt lưng thì mọi biện pháp chống đều là vô nghĩa mà cụ. Chỉ có thể sơ tán đến nơi nào rồi đợi nước rút thì tát nước ra + vệ sinh nhà cửa...
Con hẻm mình ở bị thấp hơn cốt nền đường nên ~ ngày thủy triều lên là suốt hẻm nước từ dưới miệng cống xì lên, đen ngòm & thối um. Làm đủ các đơn lên phường, quận mà toàn nghe hứa. Thế là mình nhờ 1 tay nhà báo mới toe nhờ viết 1 phóng sự thật kêu, mình đứng giữa dòng nước tạo dáng hẳn hoi :D . Bên cạnh đó, mình tập hợp dân trong hẻm viết 1 lá đơn vs đầy đủ chữ ký rồi vác thẳng lên Phòng tiếp dân của TP.
Vài ngày sau, đích thân Chánh VP TP xuống mời dân hẻm họp, thông báo sẽ nâng hẻm chậm nhất trước tết. Và đúng như lời hứa, gần 2 tháng sau, dân hẻm mình ko còn bị ngập cho đến bi giờ. :-bd
P/s: Có phải ai cũng có điều kiện đổi nhà đâu cụ? Như nhà mình lúc bị ngập, bán may ra mua đc 1/3 căn hộ chung cư!

lanhpham

Xe điện
Các cụ công nhận với e Chung cư muỗi ruồi rất ita đúng không, mà hay cái mùa Đông ở chung cư rất ấm

pisces_hn

Xe container
Liền kề giờ có khu nào dễ bị ngập k các cụ, trong ngõ đã đành, liền kề toàn mấy chục tỷ mà ngập thì chán.

pisces_hn

Xe container
Công nhận, nhiều cụ không ở hoặc không biết nhưng cứ nghe nói rồi phán như đúng rồi. Linh Đàm đâu chỉ có mỗi HH mà cứ kêu váng lên là đông và chật. Về mật độ chung thì Royal hay Time cũng ngang ngửa Linh Đàm ý.
Ở Linh Đàm em thấy nhiều toà đỗ xe trên mặt đất, đỡ phải xuống hầm đỡ tốn phanh, tốn xăng