[Funland] HN phần lớn nhà ai cũng có sân thượng, khoe thôi các cụ ?

atd77

Xe tải
Các bác có vườn sân thượng đẹp quá, em có tí khoảng không lại phải nhường chỗ phơi phóng, sân có mái che nên chỉ tranh thủ được chút ít 😆

Chỉnh sửa cuối:

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Ngay từ khi thiết kế các cụ nên định hướng làm vườn trên sân thượng, có nó các cụ sẽ thấy chất lượng cuộc sống nâng cao đáng kể, nhà đất có thể chật phải xây hết đất nhưng nhờ vườn trên sân thượng sẽ không kém gì khoảng vườn riêng mặc dù ở giữa phố bê tông, nhà chật chội.

Đừng làm mấy cái kiểu nhà mái Thái, lợp mái mà sau không sử dụng được khoảng không gian đó

Ngay từ khi xây nhà nên thiết kế sẵn bể nước mưa để sau này tưới cây mà không phải dùng nước máy (có clo ko tốt cho cây mà tiết kiệm). Nhà có thang máy thì nên để thang chạy tới tận sân thượng về sau chuyển đồ đất đai, cây cối dễ dàng, thậm chí nếu nhà ở khu trung tâm mà vườn đẹp thì sau này có thể làm quán cà phê ở trên sân thượng và khách lên quán không đi qua các phòng ở trong nhà. Các lỗ thoát nước mưa nhớ làm rọ ngăn rác để lá cây không làm tắc đường ống thoát.

Chậu cây thì nên đặt các loại chậu vuông, chữ nhật bằng xi măng cho chắc chắn, khi xếp đặt nó cũng khớp với diện tích nhà và , Mấy cái chậu tròn tròn nhỏ khi mưa bão là dễ đổ vỡ lắm. Cũng không nên dùng chậu nhựa, bởi vì trên sân thượng nóng chậu nhựa ko giữ nhiệt tốt, làm đất bị khô nhanh, hại cây.

Cây trồng thì nên trồng các cây thân gỗ cho lâu dài, ít phải chăm (Nhà em trồng ngọc lan, hoàng Lan, hạnh lựu, tường vi, dâm bụt…) bổ sung một số cây bóng mát (bàng, ngọc Lan,…) để tạo bóng râm cho sân thượng.

Chăm sóc: nếu nhà có con trai thì nên khuyến khích nó hằng ngày lên đó tè, được thêm một ít dưỡng chất cho cây. Khi nhặt rau rửa bát lấy nước tráng rửa bát đầu tiên đổ vào chai để mang lên tưới, ủ cho cây.

Bàn ghế gỗ ở trên sân thượng khi mua về nên Sơn lại bằng sơn dầu một lần nữa để nó không bị thấm nước thì tuổi thọ sẽ tăng thêm được gấp đôi

Đây là mấy kinh nghiệm của em khi làm vườn trên sân thượng

Rất tiếc là hiện giờ em không ở nhà có vườn trên sân thượng đó nên mặc dù trồng thế nhưng không được hưởng thụ nó, tuy nhiên mỗi lần về nhà đó em rất thích lên trên nằm chơi, cắt tỉa hoa lá
Rộng mê ly
Mấy cây thân gỗ nhìn em mê rồi đấy

duongctt

Xe tăng
E trồng cây này trên sân thượng, đến hè là die hết
Cụ chịu khó tưới nước nhiều vào, nếu cụ bận thì làm cái giàn tưới tự động đấy, mua thêm lưới cắt nắng che cho những cây k chịu đc nắng.

buicongchuc

Xe ba gác
Em ở nhà chung cư, nhìn các cụ có sân vườn mà thèm quá! Kinh nghiệm làm sân vườn khi thiết kế nhà thì các cụ nên lưu ý:
1. Tính toán chịu lực cho sàn mái và hệ kết cấu chung của nhà, vì tải trọng chất lên đấy cũng đáng kể;
2. Chống thấm;
3. Hệ thống cấp và thoát nước: có thể làm bể chứa nước mưa, phần thoát và độ dốc của sân rất quan trọng;
4. Thiết kế luôn hệ khung gian: bằng BTCT hoăc bằng thép, thiết kế luôn lưới chống côn trùngđể sau không phải diệt sâu, cũng như kết hợp nuôi thêm mấy con chim cho nó vui;
5. Tham khảo kinh nghiệm kỹ trước khi định trồng cây mục đích gì, tốt nhất là kết hợp bên cây xanh.

Pumzen

Xe ba gác
Đợt nắng nóng vừa rồi nhà cháu có mấy cây chết, trồng chậu 4-5 năm, qua được các đợt nóng rồi mà ko qua nổi đợt cực nóng vừa rồi. Nhân có chậu bỏ không, gấu nhà cháu cắm mấy thân cây Mồng tơi vào, chỉ vài hôm sau là nó lên mầm, ra lá.
Cây rau mồng tơi này đúng dạng cây dễ trồng nên ng dân quê hay trồng, vừa làm bờ rào ngăn 2 nhà vừa hái nấu canh luôn. Canh rau mồng tơi chỉ vài con tôm khô với lá, ngọn cây là cho ra 1 món canh dân dã truyền thống, vừa ngọt vừa mát lại đậm đà bản sắc dân tộc. :))
Chả thế mà nhờ có dậu mồng tơi mà cụ Nguyễn Bính cho ra 1 tác phẩm đầy chất trữ tình về tình yêu trai gái để lưu giữ truyền tới muôn đời. Bài thơ Cô Hàng Xóm !
Nhà nàng ở cạnh nhà tôi
Cách nhau cái dậu mồng tơi xanh rờn
.........

:))

hahuanvn

Xe buýt
Em thấy có cái ảnh tay cụ cầm bông hoa Ngọc lan. Đúng là hàng "kịch độc" đấy. Đúng loại hoa em thích, hương rất dịu dàng, bài hát về mùi hương của nó em cũng rất thích :).
Em cũng rất thích loại hoa này. Cách đây tầm 30 năm, vì thích loài hoa này nên em chuyên để 1 bông ở túi áo trên ngực. Để đến khi nó khô, hết mùi lại thay bông mới.

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
Đợt nắng nóng vừa rồi nhà cháu có mấy cây chết, trồng chậu 4-5 năm, qua được các đợt nóng rồi mà ko qua nổi đợt cực nóng vừa rồi. Nhân có chậu bỏ không, gấu nhà cháu cắm mấy thân cây Mồng tơi vào, chỉ vài hôm sau là nó lên mầm, ra lá.
Cây rau mồng tơi này đúng dạng cây dễ trồng nên ng dân quê hay trồng, vừa làm bờ rào ngăn 2 nhà vừa hái nấu canh luôn. Canh rau mồng tơi chỉ vài con tôm khô với lá, ngọn cây là cho ra 1 món canh dân dã truyền thống, vừa ngọt vừa mát lại đậm đà bản sắc dân tộc. :))
Chả thế mà nhờ có dậu mồng tơi mà cụ Nguyễn Bính cho ra 1 tác phẩm đầy chất trữ tình về tình yêu trai gái để lưu giữ truyền tới muôn đời. Bài thơ Cô Hàng Xóm !
Nhà nàng ở cạnh nhà tôi
Cách nhau cái dậu mồng tơi xanh rờn
.........

:))
Nhà cụ mặt phố nhé !

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
Nhà e ko có sân thượng, làm mái tôn hết nhưng ban công thì nhiều mà rộng. Mỗi tội em ko thích cây cối, mẹ em chăm là chính. Có 2 dàn hoa giấy bên hông nhưng ít đất nền hoa hơi còi cọc.
Nhìn là nhà mặt phố to thì phải cụ hả ?

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
Em ở nhà chung cư, nhìn các cụ có sân vườn mà thèm quá! Kinh nghiệm làm sân vườn khi thiết kế nhà thì các cụ nên lưu ý:
1. Tính toán chịu lực cho sàn mái và hệ kết cấu chung của nhà, vì tải trọng chất lên đấy cũng đáng kể;
2. Chống thấm;
3. Hệ thống cấp và thoát nước: có thể làm bể chứa nước mưa, phần thoát và độ dốc của sân rất quan trọng;
4. Thiết kế luôn hệ khung gian: bằng BTCT hoăc bằng thép, thiết kế luôn lưới chống côn trùngđể sau không phải diệt sâu, cũng như kết hợp nuôi thêm mấy con chim cho nó vui;
5. Tham khảo kinh nghiệm kỹ trước khi định trồng cây mục đích gì, tốt nhất là kết hợp bên cây xanh.
Vụ nuôi chim em đang nghiên cứu, chỉ sợ chúng nó nóng, chứ lưới, chuồng em thiết kế được...

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thớt cho em hỏi là cái nền sân thượng mình phải láng nghiêng để nc chảy về ống thoát hay làm máng bên dưới các chậu để thu nc tránh ngấm xuống tầng dưới? Chắc em chỉ trồng cây thân gỗ vs hoa để ngắm thôi chứ nhà e có mỗi mình e ăn rau😀 trồng thêm cái dưa lưới của nhật e thấy cũng ok.

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
Cụ thớt cho em hỏi là cái nền sân thượng mình phải láng nghiêng để nc chảy về ống thoát hay làm máng bên dưới các chậu để thu nc tránh ngấm xuống tầng dưới? Chắc em chỉ trồng cây thân gỗ vs hoa để ngắm thôi chứ nhà e có mỗi mình e ăn rau😀 trồng thêm cái dưa lưới của nhật e thấy cũng ok.
Em làm nghiêng về 1 bên, đặt 2 ống thoát nước size 60 rồi gom lại thành 1 ống em đi thẳng xuống cống ở tầng 1, không thu lại nước mưa cụ ạ.
Thu lại nc mưa thì em làm máng vì trên vườn có có 1 tum, mái cũng phải hơn 10m2 , nhưng lúc làm em không nghĩ thu nước mưa lại. Thấy cũng bất tiện vì em thực sự rất thích nước mưa.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Em làm nghiêng về 1 bên, đặt 2 ống thoát nước size 60 rồi gom lại thành 1 ống em đi thẳng xuống cống ở tầng 1, không thu lại nước mưa cụ ạ.
Thu lại nc mưa thì em làm máng vì trên vườn có có 1 tum, mái cũng phải hơn 10m2 , nhưng lúc làm em không nghĩ thu nước mưa lại. Thấy cũng bất tiện vì em thực sự rất thích nước mưa.
Hiện tại sân thượng nhà e làm chống nóng nên muốn làm như cụ phải lên tầng nữa h bọn tt xd cũng chặt ko hiểu làm luật có ok ko, còn làm kiểu du kích thì e ko muốn tốn time lắm, e thấy nhiều nhà khoan 1 mũi dưới tầng 1 sâu tầm 10-15 lấy nc tưới cây cũng ok.pa làm nghiêng e thấy ok nc mưa thì mấy khi mưa đâu😀.tks cụ!

onano69

Xe container
Không biết các Kụ như Kụ thớt vận chuyển đất, rác phế thải lên xuống như nào ;) em cũng trồng sân thượng & ban công chủ yếu là cây cảnh, mỗi lần vận chuyển giá thể để thay ngại kinh :) em tưới dưỡng chất cho cây chắc hàng xóm nó cũng chửi em thật :))