[Funland] HN phần lớn nhà ai cũng có sân thượng, khoe thôi các cụ ?

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Ngang nhà cụ mấy mét. Đến 6m không? Nhà em hồi làm điên điên làm cái mái Thái. Giờ chả làm gì đc, mà giờ dỡ đi thì quá tội.
Chỉ tầm 4m hơn cụ ạ, vẫn còn khoảng không đặt được 2-3 mâm cỗ bắc Bộ cụ ạ

ht900

Xe buýt
Cây leo gì đó cụ? Cần nhiều đất không ? Khu này Vip nhẩy, nhìn yên tĩnh thật
Giàn cây leo của em sau mấy năm giờ có sự góp mặt: hồng leo, cúc tần, sử quân tử. Còn mấy cây leo như lan tỏi, mai hoàng yến chồng ở tầng 1 cũng sắp bò lên giàn. Đất được tầm 30cm đã xử lý từ khi setup sân vườn trên thượng.

TRANG-TRANG

Xe buýt
Em khoái cây này nhất nên chủ yếu em chăm cây này, em cũng ấn tượng và thích hoa này nhất, nó ra hoa liên tục, em toàn 2 bông dắt 2 mang tai cả ngày.
Mỗi người mỗi ý,mình lại thích hoàng lan hơn (lan tây).
Thớt chụp phía giáp nhà hàng xóm xem xử lý ntn?

Poison

Xe tải
Oánh bỏ mẹ sói đi, làm gì cũng Sói sói thì còn ra đâu là trụ cột gia đình tề gia nội trợ nữa :D
Trả đc về nơi sx e còn trả luôn ý chứ 😂 , lãi đấy nhà e vốn lười, làm gì thì làm, đừng ảnh hưởng đến lão, đừng bắt lão làm, đừng kêu ca than vãn... mà nhà cửa sửa tí tẹo thôi thì cũng ảnh hưởng rồi, nên e sợ rát tai.
Ngày trước, em làm vườn trên sân thượng, bị chuột cắn hết. Tức mình, e gắn loa có USB phát tiếng mèo. Được vài hôm chúng chạy mất. Sau, chúng biết là mèo máy, thế là chúng cắn đứt luôn dây loa, gặm loa nham nhở. Cuối cùng em nuôi 1 con mèo trên đó. Thế là từ mấy năm nay không thấy con nào nữa. Hi hi...
Nên nuôi mèo cụ à.
🤣 hôm trước e thấy gr trồng rau trên fb có bạn cũng bảo làm loa bật tiếng mèo rồi bị chuột cắn dây loa, e đã thấy lạ và buồn cười, nay lại thêm cụ cũng thử rồi ah 🤣 . Nhà e chắc khó nuôi mèo, vì sân thượng nhà e toang hoác, mèo chắc chả chịu ở trên đấy, trẻ con nhà e cũng thích động vật, nhốt mèo trên đó cno k chịu, cứ thích chơi cùng, vuốt ve cơ, mà e nghĩ đến đoạn nó cắn chuột xong nó liếm mình e thấy ghê ghê ☹

hoanglinhmo

Xe tải
View đẹp quá cụ

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn

coquay

Xe container
Trả đc về nơi sx e còn trả luôn ý chứ 😂 , lãi đấy nhà e vốn lười, làm gì thì làm, đừng ảnh hưởng đến lão, đừng bắt lão làm, đừng kêu ca than vãn... mà nhà cửa sửa tí tẹo thôi thì cũng ảnh hưởng rồi, nên e sợ rát tai.

🤣 hôm trước e thấy gr trồng rau trên fb có bạn cũng bảo làm loa bật tiếng mèo rồi bị chuột cắn dây loa, e đã thấy lạ và buồn cười, nay lại thêm cụ cũng thử rồi ah 🤣 . Nhà e chắc khó nuôi mèo, vì sân thượng nhà e toang hoác, mèo chắc chả chịu ở trên đấy, trẻ con nhà e cũng thích động vật, nhốt mèo trên đó cno k chịu, cứ thích chơi cùng, vuốt ve cơ, mà e nghĩ đến đoạn nó cắn chuột xong nó liếm mình e thấy ghê ghê ☹
Mợ lên youtube tìm mấy clip hướng dẫn làm bẫy chuột, e xem thấy cũng đơn giản kiếm 1 cái thùng sơn cũ là đc

duongctt

Xe tăng
Làm như thế nào cụ ơi, nhà em cũng có giàn mướp mà em phải đi bắt bằng tay từng con. Sau mỏi quá mới mua túi bọc quả về bọc mướp cụ ạ.
Trên Shopee có bán đấy cụ, Google phát ra ngay thôi mà.

Trồng hương thảo để đuổi chuột nhé mợ, tây đồn thế 😁, tiện khoe đôi hương thảo trồng đc 2 năm rồi :D

Chỉnh sửa cuối:

pressf5

Xe buýt
Nhà cụ view giống nhà em thế, chắc hàng xóm rồi :D Em ủng hộ HN nhà nào cũng phủ xanh sân thượng, chắc mùa hè HN giảm được 1 đến 2 độ :D

formen

Xe lăn
đẹp quá, hóng cc

cuongdiv

Xe container
Đúng là mỗi nhà cũng phải trồng ít cây trên sân thượng, ban công để vừa đẹp, vừa góp phần làm sạch môi trường , có cái chăm sóc cuối ngày cho khoẻ người và đỡ lang thang nhậu nhẹt :D. E mới trồng tự phát được mấy chậu hoa, chưa cải tạo sân thượng như cc

Jamebonds

Xe container
Trên Shopee có bán đấy cụ, Google phát ra ngay thôi mà.

Trồng hương thảo để đuổi chuột nhé mợ, tây đồn thế 😁, tiện khoe đôi hương thảo trồng đc 2 năm rồi :D
E trồng cây này trên sân thượng, đến hè là die hết

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
Dạ vâng. Vc em chỉ thích hoa ạ. Các giống sen em trồng không thấy có hạt ạ. Em cũng không thấy có muỗi, cụ lo lắng muỗi có thể thả mấy con cá nhỏ vào.
Chắc em cũng làm 3-5 chậu Sen, nhìn phê mà dân dã

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
Nhà cụ view giống nhà em thế, chắc hàng xóm rồi :D Em ủng hộ HN nhà nào cũng phủ xanh sân thượng, chắc mùa hè HN giảm được 1 đến 2 độ :D
Ảnh thứ 2 là cây gì thế cụ?

Xe Tháo Bánh

Xe container
Nhà e cũng có cái sân thượng to đùng. Nhưng toàn để làm kho chứa đồ. Hic.
Công nhận cụ chăm chỉ và khéo tay ạ.

Jamebonds

Xe container
Ngay từ khi thiết kế các cụ nên định hướng làm vườn trên sân thượng, có nó các cụ sẽ thấy chất lượng cuộc sống nâng cao đáng kể, nhà đất có thể chật phải xây hết đất nhưng nhờ vườn trên sân thượng sẽ không kém gì khoảng vườn riêng mặc dù ở giữa phố bê tông, nhà chật chội.

Đừng làm mấy cái kiểu nhà mái Thái, lợp mái mà sau không sử dụng được khoảng không gian đó

Ngay từ khi xây nhà nên thiết kế sẵn bể nước mưa để sau này tưới cây mà không phải dùng nước máy (có clo ko tốt cho cây mà tiết kiệm). Nhà có thang máy thì nên để thang chạy tới tận sân thượng về sau chuyển đồ đất đai, cây cối dễ dàng, thậm chí nếu nhà ở khu trung tâm mà vườn đẹp thì sau này có thể làm quán cà phê ở trên sân thượng và khách lên quán không đi qua các phòng ở trong nhà. Các lỗ thoát nước mưa nhớ làm rọ ngăn rác để lá cây không làm tắc đường ống thoát.

Chậu cây thì nên đặt các loại chậu vuông, chữ nhật bằng xi măng cho chắc chắn, khi xếp đặt nó cũng khớp với diện tích nhà và , Mấy cái chậu tròn tròn nhỏ khi mưa bão là dễ đổ vỡ lắm. Cũng không nên dùng chậu nhựa, bởi vì trên sân thượng nóng chậu nhựa ko giữ nhiệt tốt, làm đất bị khô nhanh, hại cây.

Cây trồng thì nên trồng các cây thân gỗ cho lâu dài, ít phải chăm (Nhà em trồng ngọc lan, hoàng Lan, hạnh lựu, tường vi, dâm bụt…) bổ sung một số cây bóng mát (bàng, ngọc Lan,…) để tạo bóng râm cho sân thượng.

Chăm sóc: nếu nhà có con trai thì nên khuyến khích nó hằng ngày lên đó tè, được thêm một ít dưỡng chất cho cây. Khi nhặt rau rửa bát lấy nước tráng rửa bát đầu tiên đổ vào chai để mang lên tưới, ủ cho cây.

Bàn ghế gỗ ở trên sân thượng khi mua về nên Sơn lại bằng sơn dầu một lần nữa để nó không bị thấm nước thì tuổi thọ sẽ tăng thêm được gấp đôi

Đây là mấy kinh nghiệm của em khi làm vườn trên sân thượng

Rất tiếc là hiện giờ em không ở nhà có vườn trên sân thượng đó nên mặc dù trồng thế nhưng không được hưởng thụ nó, tuy nhiên mỗi lần về nhà đó em rất thích lên trên nằm chơi, cắt tỉa hoa lá