Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Ngoc Khanh

Xe tăng
Em xin chào Cụ Hardtop và các cụ, cho em hỏi:
Xe em KMSLX 2010 nhập lướt. Mua cách đây 3 tháng, lúc đó thấy contermet khoảng 1 vạn. Ngay sau khi lấy xe em đi thay dầu và lọc dầu luôn, lúc đó không thấy các bác nói có hiện tượng chảy dầu.
Hôm qua em đi thay dầu ( từ lúc mua đến giờ đi được khoảng 4000km) các bác thợ bảo xe em bị chảy dầu. Em mới nhảy vào ngó gầm xe thì thấy chỗ ốc xả dầu máy em tạm gọi là "cái bát tô". "Cái bát tô" này có hiện tượng bị ướt từ đáy lên trên khoảng 5cm, phía trên đoạn này và vùng bắt ốc, gioăng phớt và cả chỗ lắp cốc lọc dầu vẫn khô cong.
Các bác thợ dùng giẻ lau sạch "cái bát tô" này em quan sát thấy không có dấu hiệu trầy xước hay biến dạng gì cả. Thế là thống nhất tháo ốc xả hết dầu, vặn chặt ốc, đổ dầu, về theo dõi.
Như vậy em xin được hỏi hiện tượng chảy dầu của xe em là do nguyên nhân gì và cách xửa lý ra sao ạ?
Hiện tượng của cụ có thể là chảy dầu từ đai ốc rốn dầu! Nhiều xe đai ốc này bị chảy ren hoặc long đen đai ốc (bằng nhôm) bị hỏng cũng bị chảy dầu. Cụ để ý nếu tiếp tục chảy thỉ bảo thợ thay cái đai ốc và long đen xem có hết không nhé.

DrHuy81

Xe tăng
Hiện tượng của cụ có thể là chảy dầu từ đai ốc rốn dầu! Nhiều xe đai ốc này bị chảy ren hoặc long đen đai ốc (bằng nhôm) bị hỏng cũng bị chảy dầu. Cụ để ý nếu tiếp tục chảy thỉ bảo thợ thay cái đai ốc và long đen xem có hết không nhé.
Vâng. Em cảm ơn cụ nhé. Em sẽ để ý theo dõi xem thế nào.

hunken_vn2000

Xe hơi
Cụ TOP giúp cháu với. Tình hình là cháu gặp khó khăn. i30 CW khi bắt đầu khởi hành thì ko tăng tốc được, máy ì, vòng tuan hơn 4000 rpm mà chỉ được khoảng 40km/h. Sau đó số giật "khục" một cái mới bắt đầu tăng tốc được cụ ạ. Test lỗi thì máy báo lỗi P0722, không có tín hiệu đầu ra của hộp số. cụ chỉ cháu cách khắc phục với ạ??? cả cách đo để kiểm tra cảm biến nữa. CHo cháu hỏi thêm là có phải xe Hyundai hay bị lỗi này không ạ??? Cháu xin vodka cụ ạ.

bcrew_89

Xe đạp
Tình hình là sonata nhập 2010 em đã tắt máy xe, cầm chìa khóa ra ngoài, công tắc đèn cos của xe thì vẫn đang bật, em thắc mắc là tắt máy rồi sao đèn xe vẫn ko tắt như những xe khác. Bác nào biết giúp em với ạ.. em đa tạ các bác ^^

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ TOP giúp cháu với. Tình hình là cháu gặp khó khăn. i30 CW khi bắt đầu khởi hành thì ko tăng tốc được, máy ì, vòng tuan hơn 4000 rpm mà chỉ được khoảng 40km/h. Sau đó số giật "khục" một cái mới bắt đầu tăng tốc được cụ ạ. Test lỗi thì máy báo lỗi P0722, không có tín hiệu đầu ra của hộp số. cụ chỉ cháu cách khắc phục với ạ??? cả cách đo để kiểm tra cảm biến nữa. CHo cháu hỏi thêm là có phải xe Hyundai hay bị lỗi này không ạ??? Cháu xin vodka cụ ạ.
Cụ kiểm tra nhé: Trên hộp số xe của cụ có hai cái cảm biến, một là INPUT SPEED, hai là OUTPUT SPEED, lỗi P0722 Output Speed Sensor Circuit No Signal có nghĩa là không có tín hiệu của cảm biến tốc độ đầu ra. Rất nhiều xe Hyundai gặp lỗi này nhưng không phải lỗi hệ thống của xe Hyundai mà là do chuột cắn dây điện. Cụ kiểm tra dây điện của cảm biến này nhé, em đoán đến 90% là do chuột cắn.

anhlam08

Xe đạp
Hiện tượng ì máy, không tăng tốc được này của xe cụ có phải bị nếu khi đề nổ máy mà vào số chạy ngay hay không? cụ thử để máy nổ không tải từ 5 - 7s sau đó mới chạy xem sao, nếu hết thì hiện tượng xe cụ giống xe nhà cháu; Kia CRs , đã vào hãng thay hết 4 bugi, thay lọc xăng, vệ sinh ổ bướm ga ... mà vẫn bị (chỉ chưa test máy nữa thôi), đành sống chung với lũ vậy; nếu cụ khắc phục được lỗi này thì share kinh nghiệm giúp nhé ..

hunglt

Xe hơi
Xe nhà cháu là kia forte 2009 đi được khoảng gần 2,8 vạn thôi mà rất hay bị bệnh bẩn bướm ga + van không tải, cứ khoảng thỉnh thoảng lại bị rồ ga buổi sáng, đi khoảng 10p đầu nó cứ giật giật, ga không đều.
Cụ Top cho nhà cháu hỏi:
1- có cách nào xử bệnh này sao cho khỏi hẳn, có cần thay mới bộ van không tải + bướm ga hay ko
2- nếu phải thay thì chi phí khoảng bao nhiêu ạ
3- có nên tự vệ sinh bướm ga + van không tải ko (cháu đã mua RP7 và tự vệ sinh 1 lần rồi ạ)

Trân trọng cảm ơn!

Cái này ít hỏng, hỏng chỉ có thay mới chứ không sửa được, nếu do chuột cắn dây như cụ Khánh nói thì dễ xử quá rồi. Cái CB này nếu chết thì nó cũng nhiều kiểu chết nên khó để cụ tự đo kiểm, trăm hay không bằng tay quen, cụ nên vô hãng, làm xong người ta còn xóa lỗi và reset nữa cơ cụ ạ.

Tình hình là sonata nhập 2010 em đã tắt máy xe, cầm chìa khóa ra ngoài, công tắc đèn cos của xe thì vẫn đang bật, em thắc mắc là tắt máy rồi sao đèn xe vẫn ko tắt như những xe khác. Bác nào biết giúp em với ạ.. em đa tạ các bác ^^
Cụ cứ kệ nó, 20 giây sau nó tự tắt.
Xe nhà cháu là kia forte 2009 đi được khoảng gần 2,8 vạn thôi mà rất hay bị bệnh bẩn bướm ga + van không tải, cứ khoảng thỉnh thoảng lại bị rồ ga buổi sáng, đi khoảng 10p đầu nó cứ giật giật, ga không đều.
Cụ Top cho nhà cháu hỏi:
1- có cách nào xử bệnh này sao cho khỏi hẳn, có cần thay mới bộ van không tải + bướm ga hay ko
2- nếu phải thay thì chi phí khoảng bao nhiêu ạ
3- có nên tự vệ sinh bướm ga + van không tải ko (cháu đã mua RP7 và tự vệ sinh 1 lần rồi ạ)

Trân trọng cảm ơn!
Cụ hoàn toàn có thể tự làm, sẽ hiệu quả hơn à không phải dùng đến dẻ lau nếu cụ mua cái lọ xịt rửa chế hòa khí mà phổ biến trên thị trường là lọ xịt "lạc đà".
Bệnh này thì xe nào chả bị, hãng nào cũng bị hết, để hạn chế thì cụ chỉ có thường xuyên làm vệ sinh lọc gió và thay mới nó khi cần thôi.

hunglt

Xe hơi
Cụ hoàn toàn có thể tự làm, sẽ hiệu quả hơn à không phải dùng đến dẻ lau nếu cụ mua cái lọ xịt rửa chế hòa khí mà phổ biến trên thị trường là lọ xịt "lạc đà".
Bệnh này thì xe nào chả bị, hãng nào cũng bị hết, để hạn chế thì cụ chỉ có thường xuyên làm vệ sinh lọc gió và thay mới nó khi cần thôi.
Cảm ơn cụ Top! Lọc gió và lọc xăng thì cháu chăm thay lắm.
Cụ cho cháu hỏi chính xác thì cái "LỌ XỊT LẠC ĐÀ" có tên là gì với ạ, nhà cháu google mãi ko thấy.
Mà khi tháo cái bộ bướm ga có phải tháo 1 cực ắc quy ra ko ạ, cháu toàn tháo 1 cực (-) ra trước khi vệ sinh, không tháo ra có sợ báo lỗi gì ko hả cụ.

M.I.M

Xe tải
Website
www.tathy.com
Em chào Cụ Top,
Em xin nhờ cụ bắt bệnh em Kia Sorento nhà em. Xe em nhập nguyên chiếc, máy dầu, 6 số AT. E chạy được gần 3 năm, khoảng xấp xỉ 6 vạn. Thời gian gần đây khi em dừng xe hoặc chạy chậm ở số 1 nếu đạp phanh thì cần số rung lên và kèm theo một tiếng tạch ở khu vực hộp số, nghe giống như có cái gì lỏng lẻo, bị rơ sao đó. Xe chạy trên 10km/h hoặc số cao hơn thì đạp phanh không bị hiện tượng này. Cụ bắt bệnh sơ bộ giúp em để e đỡ lăn tăn ạ. Cám ơn cụ.

Cảm ơn cụ Top! Lọc gió và lọc xăng thì cháu chăm thay lắm.
Cụ cho cháu hỏi chính xác thì cái "LỌ XỊT LẠC ĐÀ" có tên là gì với ạ, nhà cháu google mãi ko thấy.
Mà khi tháo cái bộ bướm ga có phải tháo 1 cực ắc quy ra ko ạ, cháu toàn tháo 1 cực (-) ra trước khi vệ sinh, không tháo ra có sợ báo lỗi gì ko hả cụ.
Cái lọ ấy là PYRAMID Carbuarator cleaner, nếu dùng cái này thì thứ duy nhất cụ cần phải tháo là cái ống dẫn khí từ bầu lọc gió vào họng hút.

Em chào Cụ Top,
Em xin nhờ cụ bắt bệnh em Kia Sorento nhà em. Xe em nhập nguyên chiếc, máy dầu, 6 số AT. E chạy được gần 3 năm, khoảng xấp xỉ 6 vạn. Thời gian gần đây khi em dừng xe hoặc chạy chậm ở số 1 nếu đạp phanh thì cần số rung lên và kèm theo một tiếng tạch ở khu vực hộp số, nghe giống như có cái gì lỏng lẻo, bị rơ sao đó. Xe chạy trên 10km/h hoặc số cao hơn thì đạp phanh không bị hiện tượng này. Cụ bắt bệnh sơ bộ giúp em để e đỡ lăn tăn ạ. Cám ơn cụ.
Bệnh này cụ phải đi viện cụ ạ, kêu, và cảm giác lạ thì nhà cháu không phán được ở đây.

SUV-men

Đi bộ
Em chào cụ TOP!
Cụ xem giúp em vụ này với. Em chạy con SF đời 2010. Mấy hôm trước đèn ABS báo lỗi. Em vào hãng kiểm tra, máy báo chết cảm biến ABS bánh sau bên lái. Nhưng muốn thay thì phải thay cả cụm may-ơ. Em về nói thằng bạn tháo ra thấy may-ơ còn mới quá nên tiếc. Có cách nào sửa hay chỉ thay mỗi chụp cảm biến ABS không hả cụ. Mà nghe nói cái này của xe nội địa nó hay hỏng lắm chỉ được 4-5 vạn thôi, em còn may vì chạy được 9v. Chẳng biết đúng sai thế nào. Mong cụ chỉ giáo.
Cảm ơn và chúc cụ khỏe!

duongoto

Xe tải
E chào cụ cứng đầu. cho e hỏi tý với ah
Chả là e có con getz còi, hôm nay đi làm bảo dưỡng định kỳ 8 vạn. Thay nhiều thứ phết, những cái thay theo định kỳ thì e không nói, những cái hỏng mà e nhìn thấy hỏng thật thì thay e ko bàn. Thấy thợ họ báo xe e hỏng phớt đầu và phớt cuối của máy gây hiện tượng tỉ dầu, họ bảo e thay ngay, e ra máy xem họ chỉ thấy vị trí đấy không hẳn là rỉ dầu mà nó ẩm kiểu như ngấm nước thôi. Họ báo giá thay cả hai mất 1,7 củ (vật liệu đâu có 2 lít, còn lại là công thay), e không thay về hỏi cụ xem dư thế nào vì e chịu chả biết hỏng thật hay không. Hóng tin cụ vì e mù tịt cái khoản này

Ngoc Khanh

Xe tăng
E chào cụ cứng đầu. cho e hỏi tý với ah
Chả là e có con getz còi, hôm nay đi làm bảo dưỡng định kỳ 8 vạn. Thay nhiều thứ phết, những cái thay theo định kỳ thì e không nói, những cái hỏng mà e nhìn thấy hỏng thật thì thay e ko bàn. Thấy thợ họ báo xe e hỏng phớt đầu và phớt cuối của máy gây hiện tượng tỉ dầu, họ bảo e thay ngay, e ra máy xem họ chỉ thấy vị trí đấy không hẳn là rỉ dầu mà nó ẩm kiểu như ngấm nước thôi. Họ báo giá thay cả hai mất 1,7 củ (vật liệu đâu có 2 lít, còn lại là công thay), e không thay về hỏi cụ xem dư thế nào vì e chịu chả biết hỏng thật hay không. Hóng tin cụ vì e mù tịt cái khoản này
Nếu là xe Getz thì công thay cả phới đầu, phớt đuôi chỉ khoảng 500k thôi cụ nhé.

Em chào cụ TOP!
Cụ xem giúp em vụ này với. Em chạy con SF đời 2010. Mấy hôm trước đèn ABS báo lỗi. Em vào hãng kiểm tra, máy báo chết cảm biến ABS bánh sau bên lái. Nhưng muốn thay thì phải thay cả cụm may-ơ. Em về nói thằng bạn tháo ra thấy may-ơ còn mới quá nên tiếc. Có cách nào sửa hay chỉ thay mỗi chụp cảm biến ABS không hả cụ. Mà nghe nói cái này của xe nội địa nó hay hỏng lắm chỉ được 4-5 vạn thôi, em còn may vì chạy được 9v. Chẳng biết đúng sai thế nào. Mong cụ chỉ giáo.
Cảm ơn và chúc cụ khỏe!
Vô phương cụ ạ, nó đúc liền nên có khéo tay tháo rời được CB ra thì cũng chả có mà thay cụ ạ.

duongoto

Xe tải
Thế cụ cho e hỏi hiện tượng như thế và km là 8 vạn thì phớt nó đã hỏng chưa ạh. Khiếp thế, thợ ở quê e họ chém e công thay những 1,5 củ.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Thế cụ cho e hỏi hiện tượng như thế và km là 8 vạn thì phớt nó đã hỏng chưa ạh. Khiếp thế, thợ ở quê e họ chém e công thay những 1,5 củ.
Cái này phải nhìn thực tế nó ra dầu thì phải thay thôi chứ nó không có định kỳ nào cả cụ ợ. Nhưng theo em nó chỉ hơi thấm một tí thì cũng chưa cần thay ngay nhưng nếu chảy ra nhiều và có hiện tượng hao dầu thì phải thay ngay cụ ợ

manhtu

Xe đạp
Các cụ giúp cháu với, con Accent 1.4 2011 nhà cháu bị gõ máy, mấy tháng trước có update lại ECU tại Hyundai Ngọc Khánh, được 1 thời gian giờ lại thấy kêu :(

Cháu thấy ở các forum của bọn nước ngoài có rất nhiều service campaign cho Accent 1.6, nhưng không có cho Accent 1.4 :(

flowers1508

Xe tăng
Chào cụ Hardtop
Em dự định sáng mai sang bên gara 411 Tam Trinh nhờ fix hộ cái cảm biến góc chiếu của Santafe 2010 với ạ, giờ đi tối mà mặt mũi nó cứ cúi gằm xuống đường ức chế quá.
Xin nhờ cụ tư vấn giúp em mai sang được không ạ, em có cần gặp cụ không hay chỉ qua đó rồi bảo anh em họ làm thôi ạ
Nếu cụ không phiền cho em xin số fone của cụ với. Trân trọng

mtungdt

Xe máy
Bác cho em hỏi chút ạ.

Em có con Verna 2009 AT, xe em bị hiện tượng là khi đánh hết lái sang trái thì có tiếng kêu cục, cục theo đúng vòng quay của bánh xe phía trước. Em đã mang xe vào Hyundai Bắc Việt để kiểm tra, thì họ bảo là đi một thời gian là hết mà em chẳng thấy hết gì cả. Bác tư vấn giúp em với ạ. thanks bác !