Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

thothaibinh

Xe tải
Cái đồng hồ họ làm chờ sẵn cho xe full option cụ ạ, làn cái đèn nó sáng lên thì ko khó, cái lhos là làm cho chức năng có cái đèn báo ấy nó chạy, vừa khó về kỹ thuật, vừa khá tốn tiền.
ESp và VDC là một, nội địa HQ họ sẽ làm sáng đèn VDC và hàng xuất khẩu họ sẽ làm sáng đèn ESP.

s
Với em thì để chức năng hoạt động thì dễ nhưng để đèn sáng mới khó

thothaibinh

Xe tải
Cụ hardtop cho cháu hỏi về Cruise Control trên i30cw 2009 ạ. Xe cháu không có nút trên vô lăng, nhưng cháu thấy có đèn Cruise và SET trên bảng điều khiển. Cụ cho hỏi là có enable nó lên được không ạ?

Ngoài ra, cháu thấy có đèn ESP (hoạt động bình thường) bên đồng hồ vòng tua, trong khi lại có đèn VDC bên đồng hồ km. Vậy ESP và VDC trong trường hợp này có khác gì nhau không ạ?
Nếu cụ máu vụ này thì cụ để cho em 1 tinh nhắn vào sdt 0943583114 để em ngâm cứu và báo cụ.

Với em thì để chức năng hoạt động thì dễ nhưng để đèn sáng mới khó
Cụ có dám làm Hyundai Veracruz và Kia Mohave không, em đặt 10 xe, cụ cứ làm nó chạy thôi, còn đèn để em.

Cụ HardTop cho hỏi Veracruise 2007 :
1/hôm rồi đi mưa về chắc lúc mở cửa ra vào xe mưa có rơi vào trong xe và khe kính cửa lái trc ( lúc đó đang kéo xuống)nên hôm sau ra mở bằng điều khiển từ xa ko đc nữa mà phải dùng chìa cơ. Đến giờ vẫn ko đóng mở xe bằng đk từ xa đc mà phải dùng thủ công cơ khí. Cụ xem có bệnh nặng ko, xử lý có nhanh ko, đến đâu làm đc ?
2/ Đồng hồ báo xăng ko chuẩn khi vừa sáng đèn xăng tí ( kh 70-80km ->trạm xăng) có khi đã chết máy phải xách can đi mua xăng rồi. Có chuẩn lại đc ko ? Bao lâu ?
3/ Buông vô lăng thì xe đi vẹo dần sang trái , hiệu chỉnh bao lâu ?

Tks cụ.
Cái công tắc cửa lái rất khó để nước vào, cụ có đổ cả cốc nước vào đó thì khả năng nước vào cũng là khá thấp. Việc không điều khiển được có thể nằm ở chỗ khác, và hoặc giả nếu có do nước vào tay cửa mà không ĐK được thì cũng không sửa được, thay tuỳ xe mà giá từ 3 đến 5 triệu. Cụ nên đưa em nó vào hang.
Đồng hồ báo xăng không chuẩn có thể đơn giản là do tuột ống bơm phụ, do vậy xăng còn ở bình phụ không sang được bình chính, tháo ra lắp lại mất khoảng 30 phút.
Nhao lái, cuớp lái thì khai, online em không phán được.

thothaibinh

Xe tải
Cụ có dám làm Hyundai Veracruz và Kia Mohave không, em đặt 10 xe, cụ cứ làm nó chạy thôi, còn đèn để em.
Nhưng xe này em chưa va chạm phải. Nó chân ga điện hay cơ hả cụ. Nếu chân ga điện tử và đồng hồ có chờ đèn em hy vọng làm được.

Nhưng xe này em chưa va chạm phải. Nó chân ga điện hay cơ hả cụ. Nếu chân ga điện tử và đồng hồ có chờ đèn em hy vọng làm được.
Nó chơi máy dầu V6 CRDI - eVGT ạ. Nó báo đèn thông qua CAN từ ECU lên đồng hồ. Hiện em lắp đủ rồi nhưng không chạy, khi nó đã chạy thì báo đèn là chuyện nhỏ.

thehai

Xe tải
Nó chơi máy dầu V6 CRDI - eVGT ạ. Nó báo đèn thông qua CAN từ ECU lên đồng hồ. Hiện em lắp đủ rồi nhưng không chạy, khi nó đã chạy thì báo đèn là chuyện nhỏ.
Cụ Hardtop cho em hỏi ạ:
Xe em là San máy dầu 2016 mới chạy đc 3000km. Em thấy ống bô đen quá. Mặc dù chạy rất nhẹ chân ga. Ko ga thốc mấy. Vậy là do dầu nhiên liệu ko sạch hay là do thế nào mà đốt ko hết ạ??!
Cảm ơn cụ!

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Hardtop cho em hỏi ạ:
Xe em là San máy dầu 2016 mới chạy đc 3000km. Em thấy ống bô đen quá. Mặc dù chạy rất nhẹ chân ga. Ko ga thốc mấy. Vậy là do dầu nhiên liệu ko sạch hay là do thế nào mà đốt ko hết ạ??!
Cảm ơn cụ!
Máy dầu nên không tránh khỏi việc đấy đâu cụ ạ! Cứ yên tâm mà chạy thôi.

nganbv

Xe tải
Vụ này để em, em bắt bệnh chuẩn luôn. Cái tiếng tè tè đấy là do cái ổ đĩa DVD của cụ. Do cái đĩa cụ cụ không cân không chuẩn hay gì gì đó... lúc mới khởi động xe hoặc lúc cụ chuyển chế độ Media, đầu đĩa bao giờ nó cũng check tất cả các input media, bao gồm cả đĩa CD/DVD... nếu vị trí đĩa chưa chuẩn chưa cân hoặc vì lý do khỉ gì đó, đầu đọc nó không/chưa nhận được, thì cái cơ cấu cơ khí bên trong ổ đĩa nó cứ quay ra quay vào, đẩy đĩa tới lui, gây ra cái tiếng tè tè đấy.

Cụ cứ tháo cái đĩa ra là hết.
Tuyệt, em rất bực mình vì âm thanh này mà không tìm được nguyên nhân. Sáng nay bỏ đĩa ra, im hẳn.

VPID

Xe buýt
Cái công tắc cửa lái rất khó để nước vào, cụ có đổ cả cốc nước vào đó thì khả năng nước vào cũng là khá thấp. Việc không điều khiển được có thể nằm ở chỗ khác, và hoặc giả nếu có do nước vào tay cửa mà không ĐK được thì cũng không sửa được, thay tuỳ xe mà giá từ 3 đến 5 triệu. Cụ nên đưa em nó vào hang.
Đồng hồ báo xăng không chuẩn có thể đơn giản là do tuột ống bơm phụ, do vậy xăng còn ở bình phụ không sang được bình chính, tháo ra lắp lại mất khoảng 30 phút.
Nhao lái, cuớp lái thì khai, online em không phán được.
Đi khám về : - Ko đk từ xa==>Thay cục nhận tín hiệu điều khiển ( công tắc tổng) nằm trong cánh cửa : BG kh 10 tr. còn phải chờ đặt hàng .
- Báo xăng sai ==>Thay phao xăng ( vừa thay cách đây kh năm ko đc tích sự j vì thay xong vẫn thế ) 1tr5
- Lệch lái ===>Thay lốp KUM 3tr2/quả.
Nhìn BG mà chán chưa biết nên làm hay ko. Có chỗ nào rẻ mà tốt hơn ko cụ HT ?

Ngoc Khanh

Xe tăng
Xe em I30 cw 2009, bị lỗi đèn check, hộp số chỉ đi được số 3. Đã sang huyndai mỹ đình vệ sinh van hộp số và dắt cắm điện, đi được một tý lại bị bệnh như cũ. Sang huyndai đông anh vệ sinh laị van, thay cáp điện van, vẫn không hết bệnh. Trong quá trình đợi đặt van hộp số về thì em đi có khi lại sử dụng bình thường( vẫn báo đèn) nhưng thời gian không được lâu. Bât giờ huyndai đông anh đã thay van nhưng bệnh vẫn không hết. Các bác cho em hỏi có thêm yếu tố nào nữa để gây ra hiện tượng số đi chỉ ở số 3 thế ạ?
Nguyên tắc điều khiển của hộp số: Bộ van hộp số là cơ cấu điều khiển, các bộ côn, phanh là cơ cấu chấp hành, các mạch thủy lực đóng vai trò đường dẫn. Khi ở bất kỳ số nào thì tỉ số truyền thực tế và tỷ só truyền đã được lưu trong bộ nhớ phải giống nhau. Nếu vì một lý do nào đó như hỏng hoặc kẹt bộ van hộp số, mòn lá côn, phanh hoặc do đường dầu điều khiển bị hở hoặc tắc mà tỉ số truyền không giống thì hộp điều khỉển cắt điện cấp cho bộ van và khi đó hộp số chạy ở chế độ an toàn là số 3. Trong trường hợp của cụ mà thay bộ van rồi không hết thì chắc là hỏng ở các bộ côn, phanh hoặc đường dẫn dầu. Cái này phải tháo hộp số ra mới xử lý được.

nguyenthedzung

Xe tải
Báo cáo các cụ, các mợ: xe em Tucson 2016 mới lấy, có hiện thượng như sau: khi nổ máy, tăng tốc lên tốc độ 35-40km/h, gầm đầu xe phát ra một tiếng kêu. Tiếng này chỉ phát duy nhất khi xe mới nổ máy và tăng tốc đến 35-40km/h. Nếu 2 lần nổ máy cách nhau 5' thì ko có tiếng này, cách nhau khoảng 10' trở lên thì có. Khi nổ máy, chỉ đi dưới 35km/h cũng ko phát ra tiếng động, dù có đi cả chục km. Sau khi kêu, thì du xe có dừng về P, vào R, vào D đi tiếp thì cũng ko phát ra tiếng này nữa. Xin hỏi các cụ các mợ nó là do làm sao ạ. Cám ơn cccm rất nhiều ạ!

Lammd

Xe tải
Chào Bác Huy,

Em nhờ Bác tư vấn chút ah

Em chuyển qua Sorento 2014 2.2 CRDi rồi, nhưng bên box KIA không biểt hỏi chuyên gia nào nên em qua đây hỏi bác ah

Hôm nay em tới Kia Long Biên thấy họ đen dầu QUARTZ 7000 5W30 API SN/CF ỏ GF5 định thay cho xe em

Tuy nhiên em nhớ SAN và SOR giống máy và xe cũ em thay dầu có Oil Grade tối thiểu là CH4. Bác tư vấn cho em bên KIA thay vậy có đúng không và giờ em phải làm gì vì chưa dám thay dầu ~X(~X(

Em cảm ơn

CR-Vic

Xe container
Các bác kỹ thuật Hyundai giúp em xử lý các cửa sau của Santafe 2016 không thể mở được cả từ bên trong lẫn bên ngoài. Cửa đằng sau phía bên phụ nhé các bác! Em cám ơn nhiều!!!

Justforfuntoo

Xe container

Chào Bác Huy,

Em nhờ Bác tư vấn chút ah

Em chuyển qua Sorento 2014 2.2 CRDi rồi, nhưng bên box KIA không biểt hỏi chuyên gia nào nên em qua đây hỏi bác ah

Hôm nay em tới Kia Long Biên thấy họ đen dầu QUARTZ 7000 5W30 API SN/CF ỏ GF5 định thay cho xe em

Tuy nhiên em nhớ SAN và SOR giống máy và xe cũ em thay dầu có Oil Grade tối thiểu là CH4. Bác tư vấn cho em bên KIA thay vậy có đúng không và giờ em phải làm gì vì chưa dám thay dầu ~X(~X(

Em cảm ơn
Cụ biết đấy, cũng như các hàng hoá khác, phẩm cấp dầu nhớt được phân loại theo nhiều các tiêu chuẩn khác nhau trong đó phổ biến nhất là API (hình như của Mĩ) và ILSAC (hình như của Úc). Theo API thì dầu dùng cho máy xăng bắt đầu bằng chữ S và SN là phẩm cấp cao nhất hiện nay, còn dầu dùng cho máy dầu bắt đầu bằng chữ C và phẩm cấp cao nhất hiện nay là CJ còn CF thì hơi thấp nên em nghĩ là dầu này dùng cho máy xăng thì hợp lý. Theo ILSAC thì GF-5 cũng là phẩm cấp cao nhất. Theo em thì dầu này thay cũng được, còn nếu cụ vẫn lăn tăn thì sao không tìm dầu chính Hãng như dưới đây mà thay?