Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

chiến xa

Xe hơi
KM đời 2006 thì cũng đến lúc nên đầu tư cho nó một tí cụ ạ, KM có tiếng là cái hộp số yếu mà nó thọ đến giờ là tốt rồi. Em dự là xe nhà bác bị lỗi phần cơ khí hoặc thủy lực nên không còn số nào để chạy. HSTĐ là cái món rất phức tạp nên phải tháo ra thì mới biết được nó hỏng cái gì. Đầu tiên cụ thăm dầu xem có thiếu quá không chứ thiếu tí vẫn chạy bình thường.
Với HS này thì trước kia ở 199 Minh Kai làm khá tốt nhưng lâu lắm em không qua nên cũng không biết thế nào, thậm chí em còn nghe người ta nói à chỗ ấy giải tán mất rồi cụ ạ. Vào KIA TH thì em cũng khuyên cụ là không nên, nguyên nhân thì cụ biết rồi còn ở đâu tốt thì thực sự em không dám tư vấn ở đây đâu ạ.
Em cám ơn bác Top nhiều!
Em thăm dầu thử thì thấy dầu hộp số của em vẫn đủ ( thậm chí còn có dư 1 chút bác ạ)
Em thấy anh bạn giới thiệu gara thành công ở Mỹ đình cũng hay sửa HSTD không biết có được ko bác?
Nếu bác ngại nói trên này thì bác làm ơn PM cho em chỗ nào sửa tốt 1 tý được không ạ?
Em cám ơn bác lần nữa
Em đau đầu quá bác ạ

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Em cám ơn bác Top nhiều!
Em thăm dầu thử thì thấy dầu hộp số của em vẫn đủ ( thậm chí còn có dư 1 chút bác ạ)
Em thấy anh bạn giới thiệu gara thành công ở Mỹ đình cũng hay sửa HSTD không biết có được ko bác?
Nếu bác ngại nói trên này thì bác làm ơn PM cho em chỗ nào sửa tốt 1 tý được không ạ?
Em cám ơn bác lần nữa
Em đau đầu quá bác ạ
Xưởng của Thành Công ở Mỹ Đình đang xây chưa xong cụ ạ.

congquy1986

Xe đạp
Cụ Congquy thông cảm nhé, điều cụ hỏi nằm ngoài phạm vi của thớt như cụ Xedieu đã nói, thêm váo đó em cũng không nắm rõ về vấn đề cụ hỏi nên không dám phát biểu liều. Những người như em chỉ cần biết xe dùng ga gì thì nạp đúng loại đó thôi.
Vâng thưa cụ top. Vì tò mò nên em đã hỏi liều. sorry cụ

xedieu

Xe cút kít
Báo cáo cụ Hardtop là qua 72h đã lâu (em quên bẵng đi mất vì chạy ngon quá) "bệnh nhân" của cụ đã khỏi hẳn - không những vậy em còn có cảm giác nó khỏe và bốc hơn trước khi đi viện (không biết có phải yếu tố tâm lý hay không?). Một lần nữa cảm ơn cụ đã nhiệt tình ngày nghỉ cuối tuần vẫn trực tiếp cầm "dao mổ" chữa bệnh cho xế của em ạ! :)

Báo cáo cụ Hardtop là qua 72h đã lâu (em quên bẵng đi mất vì chạy ngon quá) "bệnh nhân" của cụ đã khỏi hẳn - không những vậy em còn có cảm giác nó khỏe và bốc hơn trước khi đi viện (không biết có phải yếu tố tâm lý hay không?). Một lần nữa cảm ơn cụ đã nhiệt tình ngày nghỉ cuối tuần vẫn trực tiếp cầm "dao mổ" chữa bệnh cho xế của em ạ! :)
Có bốc hơn tí đấy vì trước kia khí bay hơi trong bình xăng bị đậm đặc quá khi đưa lên máy để đốt, giờ nó đã được hòa thêm với không khí rồi.

xedieu

Xe cút kít
Có bốc hơn tí đấy vì trước kia khí bay hơi trong bình xăng bị đậm đặc quá khi đưa lên máy để đốt, giờ nó đã được hòa thêm với không khí rồi.
Uầy, vậy là em cảm nhận đúng chứ không tâm lý. Công nhận xử xong đi sướng thật cụ ạ. He he... =D>

duc1404

Xe tải
Theo em là lỗi do chất lượng má phanh, bệnh này xử đơn giản, BD lại má phanh là OK, họ sẽ tháo má ra, dùng giấy nhám rà bớt lớp bị chai đi là hết kêu. Chả cứ Tuc mà xe nào, hãng nào cũng có thể bị kêu như thế này.
Xe của E cũng bị bệnh như của Bác Greeno. Em đã đem vào HĐGP bảo dưỡng má phanh đúng như Bác TOP nói nhưng không hết tiếng kêu này. Các chiên da của HĐGP nói là bản Tuc TC nó vậy, anh cứ đi 2-3 năm sẽ hết tiếng kêu. Cụ TOP có cách nào khác không ạ???

chiến xa

Xe hơi
Cám ơn cụ Hardtop nhiều.
Em xin báo cáo xe em đang nằm ở PVD ạ.
Cậu Tuấn ở đấy có cắm máy scan vào xe em.
Hiện tại nó đang báo là " Sensor output error"
Cậu ấy đang cho anh em kiểm tra cảm biến đầu ra và các loại dây rợ của xe em. Nếu nó ko làm sao thì chắc chiều phải hạ HS ạ.
Nếu có vấn đề gì em lại làm phiền cụ hardtop 1 chút cụ nhé.
Cám ơn cụ lần nữa, có gì em sẽ báo cáo cập nhật tình hình ạ

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Theo em là lỗi do chất lượng má phanh, bệnh này xử đơn giản, BD lại má phanh là OK, họ sẽ tháo má ra, dùng giấy nhám rà bớt lớp bị chai đi là hết kêu. Chả cứ Tuc mà xe nào, hãng nào cũng có thể bị kêu như thế này.
Dạ, cảm ơn bác! chả là em mới cưới vợ hãng hyundai nên thấy lạ, vợ 2 em là dong gái Mỹ Phò cụt sài 2 năm rồi cũng không thấy bị vậy nên em mới thấy lạ.

tithitoi

Xe hơi
Chào cụ Top lâu lắm mới nhảy vào OF vì bận quá, cụ tư vấn em tý. Em đi I10 (đời 2010) được 1 năm ( 2 vạn) em chưa bảo dưỡng lần nào, em dự đi bảo dưỡng em nó tổng thể ở 139 PVĐ. Theo cụ vợ hai em phải thay những gì để em làm. Cám ơn cụ trước nhé.

khongtenth

Xe đạp
Dạ, mong các cụ trả lời giùm thắc mắc của em với ạ. Xe em ở *** nó là Forte, nhưng trên giấy tờ nó lại là cerato ạ. Xin hỏi các cụ là như thế xe em là cerato hay là forte ạ. Xe em trên ổ CD thì là 6 CD chứ không có blutoot như forte ạ. Cảm ơn các cụ, em mới nên mong các cụ thông cảm ạ !

khengkhec

Xe hơi
Cám ơn bác Top vì đã trả lời em về động cơ Diesel. Em sẽ tự tìm hiểu và hỏi bác khi nào không thể tự được nữa. Hì. Nhân đây em có vài thắc mắc mong được bác giải đáp giúp:

1. Ưu điểm trợ lực lái điện: tiết kiệm, chi phí bảo trì thấp, an toàn, chính xác (nhẹ ở tốc độ thấp, nặng ở tốc độ cao). Vậy tại sao một số xe sang như Santa Fe và Sonata vẫn dùng trợ lực thuỷ lực?

2. Trợ lực lái điện đem lại cảm giác lái nhẹ ở tốc độ thấp, nặng ở tốc độ cao. (do có các cảm biến về mô men đánh lái, cảm biến vận tốc). Tức là mô men của motor trợ lực thay đổi được. Vậy motor trợ lực có mấy cấp hay là vô cấp?

3. Có thể tác động vào phần mềm để điều chỉnh mô men trợ lực. Đúng hay sai?

4. Hệ thống điều khiển lực kéo (traction control) có trên 1 số xe cao cấp là do xe đó có bộ phận LSD (limited slip differential) ở vi sai. Đúng không ạ?
5. Hiện nay khái niêm ESP khá mơ hồ. Theo em hiểu ESP tối thiểu bao gồm ABS và EBD. Trên một số xe sang hệ thống ESP sẽ trang bị thêm TC-traction control, DBC-down hill break control, BA- brake assit.. Hiểu vậy đúng hay sai ạ? Trên catalogue của Vios có ghi: ABS, EBD, ESP. Như vậy có phải trùng lặp không vì ESP có sẵn ABS và EBD rồi?

6. Hệ thống DBC-hỗ trợ đổ đèo, khi kích hoạt thì nó giới hạn tốc độ? Ngoài ra còn gì không ạ?

7. Xe Starex có 2 loại động cơ: CRDi và TCI. Loại TCI có công nghệ Commol rail không?

8. Hệ thống ABS có thể hoạt động trên cả phanh đĩa hoặc tang trống. Đối với xe 2 bánh trước phanh đĩa, 2 bánh sau tang trống thì ABS có hoạt động trên cả 4 bánh hay k? Em thấy loại này thường chỉ có ABS 2 bánh trước.

9. Trên xe Veloster có hệ thống ổn định thân xe VSM (vehicle stability manager). Em thấy nguyên lý hoạt động của nó là ổn định xe khi vào cua, đường trơn trượt dựa trên khả năng điều chỉnh lực phanh và lực kéo tại các bánh xe. Nếu vậy thì ABS, EBD và traction control cũng làm được. Vậy VSM cũng là một cái tên khác của ESP không ạ? Bởi vì phần cứng thì quanh đi quẩn lại cũng chỉ là tập hợp mấy hệ thống ấy là đủ.

Em có nhiều câu hỏi, để tiết kiệm thời gian bác Top cứ trả lời ngắn gọn thôi ạ.
Cám ơn bác lần nữa.:P

Dạ, mong các cụ trả lời giùm thắc mắc của em với ạ. Xe em ở *** nó là Forte, nhưng trên giấy tờ nó lại là cerato ạ. Xin hỏi các cụ là như thế xe em là cerato hay là forte ạ. Xe em trên ổ CD thì là 6 CD chứ không có blutoot như forte ạ. Cảm ơn các cụ, em mới nên mong các cụ thông cảm ạ !
Forte và Cerato là hai cái tên cho cùng một mẫu xe cụ a, Forte dùng đặt tên cho xe chuyên thị trường Hàn Quốc hoặc một số thị trường khác có yêu cầu đặt tên này, ngược ại Cerato là tên dùng cho xe xuất khẩu. Trường hợp của cụ nhà cháu dự là nhà nhập khẩu đã nhập xe xuất khẩu nhưng thị trường lại chuộng xe nội địa hơn nên nhà nhập khẩu tự mua tem về dán.

Cám ơn bác Top vì đã trả lời em về động cơ Diesel. Em sẽ tự tìm hiểu và hỏi bác khi nào không thể tự được nữa. Hì. Nhân đây em có vài thắc mắc mong được bác giải đáp giúp:

1. Ưu điểm trợ lực lái điện: tiết kiệm, chi phí bảo trì thấp, an toàn, chính xác (nhẹ ở tốc độ thấp, nặng ở tốc độ cao). Vậy tại sao một số xe sang như Santa Fe và Sonata vẫn dùng trợ lực thuỷ lực?......................
...................Em có nhiều câu hỏi, để tiết kiệm thời gian bác Top cứ trả lời ngắn gọn thôi ạ.
Cám ơn bác lần nữa.:P
OF có box "Công nghệ kỹ thuật", mời bác coppy paste bài này sang bển để em tiếp bác vì nội dung bác hỏi không hợp với tiêu chí của thớt này.

Xe của E cũng bị bệnh như của Bác Greeno. Em đã đem vào HĐGP bảo dưỡng má phanh đúng như Bác TOP nói nhưng không hết tiếng kêu này. Các chiên da của HĐGP nói là bản Tuc TC nó vậy, anh cứ đi 2-3 năm sẽ hết tiếng kêu. Cụ TOP có cách nào khác không ạ???
Có bác ạ! Thay má phanh loại khác đi là OK.

Cám ơn cụ Hardtop nhiều.
Em xin báo cáo xe em đang nằm ở PVD ạ.
Cậu Tuấn ở đấy có cắm máy scan vào xe em.
Hiện tại nó đang báo là " Sensor output error"
Cậu ấy đang cho anh em kiểm tra cảm biến đầu ra và các loại dây rợ của xe em. Nếu nó ko làm sao thì chắc chiều phải hạ HS ạ.
Nếu có vấn đề gì em lại làm phiền cụ hardtop 1 chút cụ nhé.
Cám ơn cụ lần nữa, có gì em sẽ báo cáo cập nhật tình hình ạ
Em đã alo cho cậu kỹ thuật ở bển, xe bác bị khá nặng ở phần cơ như nhà cháu đã dự, ngoài một bộ cộ nát bét thì các bộ côn còn lại cũng đến cõi rồi nên theo em là nên thay nốt, ngoài ra còn cái bơm dầu và sau này bác phải thay đi thay lại nhiều lần dầu hộp số thì mới ngon lại như trước bác ạ.

Chào cụ Top lâu lắm mới nhảy vào OF vì bận quá, cụ tư vấn em tý. Em đi I10 (đời 2010) được 1 năm ( 2 vạn) em chưa bảo dưỡng lần nào, em dự đi bảo dưỡng em nó tổng thể ở 139 PVĐ. Theo cụ vợ hai em phải thay những gì để em làm. Cám ơn cụ trước nhé.
Câu trả lời của câu này hơi dài nên em toám lại thế này thôi:
- Ở đó họ đã có quy trình BD, in và treo rõ ràng, vấn đề thay cái gì thì do họ quyết định sau khi kiểm tra thực tế nhưng cũng chỉ loanh quanh mấy cái lọc rẻ tiền thôi. Xe bác 2V thì gần như chưa phải làm gì nhiều đâu bác ạ.

khengkhec

Xe hơi
OF có box "Công nghệ kỹ thuật", mời bác coppy paste bài này sang bển để em tiếp bác vì nội dung bác hỏi không hợp với tiêu chí của thớt này.
Em chuyển sang kia rồi. Bác Top khi nào online thì ghé box bên ấy giúp em nhé!3:-O

rắn săn mồi

Xe đạp
Em chào các bác!
Em muốn hỏi các bác một số điều sau:
Xe em santafe slx 2010 mua tháng 9-2009, đã đi 3,4 vạn.
Đợt vừa rồi xe em bị tiếng ồn rất khó chịu khi đi ở tốc độ 40-70km/h. dưới hoặc trên tốc độ đó thì ko sao.
Em đã vào ktra 1 số ga ra nhưng đều không khắc phục được vấn đề này.
1 nơi thì bảo em do lốp, họ đảo 2 lốp sau lên trước và chỉnh thước lái và độ chụm (từ khi mua em chưa làm việc này)
1 nơi thì thay dầu máy, dầu hộp số (họ bảo ktra, và thay xong thì chạy có bốc hơn) nhưng vẫn kêu
1 nơi vảo em bị vỡ đế chân máy và thay đế chân máy (mất 2,2 tr ko biết có bị bóp ko???). Thay xong có đỡ hẳn tiếng ồn nhưng ở tốc độ 60-70km/h vẫn rất ồn, gần bằng hồi chưa thay. Thêm vào đó lại thấy tiếng lạt xạt như kiểu má phanh dính vào lốp (em ko biết rõ, chỉ đoán vậy)
Vậy nhờ các bác tư vấn cho em nên sửa ở đâu, kiểm tra ở đâu cho chuẩn hay phải sửa cái gì nữa.
Em cám ơn ạ

Em chào các bác!
Em muốn hỏi các bác một số điều sau:
Xe em santafe slx 2010 mua tháng 9-2009, đã đi 3,4 vạn.
Đợt vừa rồi xe em bị tiếng ồn rất khó chịu khi đi ở tốc độ 40-70km/h. dưới hoặc trên tốc độ đó thì ko sao.
Em đã vào ktra 1 số ga ra nhưng đều không khắc phục được vấn đề này.
1 nơi thì bảo em do lốp, họ đảo 2 lốp sau lên trước và chỉnh thước lái và độ chụm (từ khi mua em chưa làm việc này)
1 nơi thì thay dầu máy, dầu hộp số (họ bảo ktra, và thay xong thì chạy có bốc hơn) nhưng vẫn kêu
1 nơi vảo em bị vỡ đế chân máy và thay đế chân máy (mất 2,2 tr ko biết có bị bóp ko???). Thay xong có đỡ hẳn tiếng ồn nhưng ở tốc độ 60-70km/h vẫn rất ồn, gần bằng hồi chưa thay. Thêm vào đó lại thấy tiếng lạt xạt như kiểu má phanh dính vào lốp (em ko biết rõ, chỉ đoán vậy)
Vậy nhờ các bác tư vấn cho em nên sửa ở đâu, kiểm tra ở đâu cho chuẩn hay phải sửa cái gì nữa.
Em cám ơn ạ
Tiếng ồn thì em chịu, không bốc thuốc online được nhưng cụ nên xem lại việc thay dầu hộp số nhé, xe cụ thuộc diện miễn thay dầu hộp số nên không biết họ đổ cái dầu gì vào, dầu đúng của nó rất đắt đấy.
Thứ nữa là tiếng ồn này có thể do cái bộ vi-sai LSD trong hộp số xe của cụ, cụ thử vào số, oánh hết lái trong khi máy nổ, đạp phanh xem có gì bất thường không nhé!

interceptor

Xe điện
Các cụ cho em hỏi, KIA Morning 2011 mới thì thay dầu nào của Mobil là ổn hả các cụ? (xe mới đang chạy roda thôi nên dùng Mobil thường thôi ạ, các cụ đừng tư vấn em Mobil 1 nhá :D). Và xe dùng bao nhiêu litre hả các cụ?
Em cảm ơn các cụ trước nhá! :)