Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Bác Top cho em hỏi tí xe em i30 bị chảy dầu hộp số. Giờ xử lý phải tháo hết dầu ra thay hay tái sử dụng đc ?
Thái SD cũng được nhưng theo em thì không nên, vì khi tháo ra chỉ mất 1/3 lượng dầu, và dầu xe cụ rẻ, nên nên thay mới.

Cụ ơi cho em hỏi chút. Em mới hàn bọc lại cái bô bị mọt lớp bên ngoài nhưng chỉ sợ không bền. Vậy có cách nào chống mọt rỉ phần bô không ạ
Ống xả được làm từ vật liệu chịu nhiệt, khá dày và rất cứng, thường thì máy xăng sẽ nhanh bị gỉ hơn máy dầu, nhưng để gỉ đến mức hỏng được thì cũng tầm trên 10 năm và vài tram nghìn km, lúc đó cụ thay mới là được rồi, còn gì bền hơn thế nữa đâu mà cụ tiếc cái răng sâu.

repsol

Xe container
Cụ Tốp làm ơn cho em hỏi. Xe em morning van 2011 đột nhiên ko đề được (đài, đèn vẫn lên) nên e đã đưa vào xưởng ở HP. Em được xưởng báo phải thay nguyên củ đề và hộp cầu chì phụ trong khoang máy. Em không hiểu sao lại bị lỗi này vì hộp cầu chì phụ này em hỏi không ở đâu có (em đã nhờ hỏi cả một vài chỗ trên HN) còn củ đề thì em được báo giá 2tr2. Cụ cho em hỏi lỗi này nguyên nhân do đâu và cụ có cao kiến gì giúp em cũng như nơi có hộp cầu chì phụ không ạ? Em buồn quá cụ ạ :( Cụ giúp em với. Em cám ơn cụ nhiều ạ!

Cụ Tốp làm ơn cho em hỏi. Xe em morning van 2011 đột nhiên ko đề được (đài, đèn vẫn lên) nên e đã đưa vào xưởng ở HP. Em được xưởng báo phải thay nguyên củ đề và hộp cầu chì phụ trong khoang máy. Em không hiểu sao lại bị lỗi này vì hộp cầu chì phụ này em hỏi không ở đâu có (em đã nhờ hỏi cả một vài chỗ trên HN) còn củ đề thì em được báo giá 2tr2. Cụ cho em hỏi lỗi này nguyên nhân do đâu và cụ có cao kiến gì giúp em cũng như nơi có hộp cầu chì phụ không ạ? Em buồn quá cụ ạ :( Cụ giúp em với. Em cám ơn cụ nhiều ạ!
Thứ nhất là cái này it hỏng nên thường không có sẵn. Mà chức năng "ĐỀ" của cái hộp PCB này thì nếu có hỏng thật thì tháo ra hoàn toàn có thể sửa được bằng cách thay con rơ-le bên trong. Nếu cụ bí quá em sẽ cho cụ SDT của chiên da phá ở BigC phá hộ cụ cái hộp này.
Thứ nhì là em không biết nguyên nhân hỏng đề và thực trạng đề hỏng như thế nào mà họ lại bắt cụ thay cả hai thứ cùng một lúc. Cụ làm rõ đièu này thì em mới tư vấn được.

Chỉnh sửa cuối:

repsol

Xe container
Thứ nhất là cái này it hỏng nên thường không có sẵn. Mà chức năng "ĐỀ" của cái hộp PCB này thì nếu có hỏng thật thì tháo ra hoàn toàn có thể sửa được bằng cách thay con rơ-le bên trong. Nếu cụ bí quá em sẽ cho cụ SDT của chiên da phá ở BigC phá hộ cụ cái hộp này.
Thứ nhì là em không biết nguyên nhân hỏng đề và thực trạng đề hỏng như thế nào mà họ lại bắt cụ thay cả hai thứ cùng một lúc. Cụ làm rõ đièu này thì em mới tư vấn được.
Vầng thế thì tốt quá cụ cho e xin SĐT của cụ ý với ạ!Em cám ơn cụ nhiều.
Em ko có nghề nên họ bảo lỗi, cũng có mấy xe bị rồi nên em cũng chỉ biết vậy. Xe lại ở HP nên em ko nhờ cụ được.hic

Khánh Dư

Xe hơi
Kính bác HardTop. Xe em do em sử dụng sai quy trình đóng mở cửa panorama. Hiện giờ ấn đóng và mở thì rèm dưới không hoạt động. Cửa panorama cũng bị kẹt, hoạt động đứt quãng. Em cũng đã thử reset theo sách hdsd nhưng k được. Có thể em làm không đúng. Em kính bác mong bác chỉ giúp em với ạ. Xe em sonata 2015.
Em xin cảm ơn bác !

Ng.Hoai

Xe buýt
Cụ Top cho e hỏi nhờ tí ạ. Getz còi nhà e chạy đc hơn 9v2 tị. Lâu ngày rồi nên e cũng muốn thay cho e nó đôi giảm xóc sau, dù xe nhà e chỉ chạy loanh quanh trong phố và chủ yêu đi 2 người. Nhiều lúc thấy e nó kênh 5 ng lớn đ.ít xệ hẳn xuống.
E muốn hỏi cụ là thay mới giảm xóc (E tính mua gian hàng uy tín các cụ OFER nhà mình) có cần thiết ko? và có giảm độ xệ mít e cho e nó ko ạ.
Cảm ơn cụ nhiều. Chúc cụ SK :)

Vầng thế thì tốt quá cụ cho e xin SĐT của cụ ý với ạ!Em cám ơn cụ nhiều.
Em ko có nghề nên họ bảo lỗi, cũng có mấy xe bị rồi nên em cũng chỉ biết vậy. Xe lại ở HP nên em ko nhờ cụ được.hic
Mời cụ! A Việt: 0914455966.

Kính bác HardTop. Xe em do em sử dụng sai quy trình đóng mở cửa panorama. Hiện giờ ấn đóng và mở thì rèm dưới không hoạt động. Cửa panorama cũng bị kẹt, hoạt động đứt quãng. Em cũng đã thử reset theo sách hdsd nhưng k được. Có thể em làm không đúng. Em kính bác mong bác chỉ giúp em với ạ. Xe em sonata 2015.
Em xin cảm ơn bác !

Em nghĩ là nó bị bẩn hai cái ray trượt của tấm trước, hai ray này nằm ở rìa hai bên tấm kính sau, cụ làm sạch nó đi, cho nó tí bôi trơn, sau đó reset lại là Ok thôi.

Cụ Top cho e hỏi nhờ tí ạ. Getz còi nhà e chạy đc hơn 9v2 tị. Lâu ngày rồi nên e cũng muốn thay cho e nó đôi giảm xóc sau, dù xe nhà e chỉ chạy loanh quanh trong phố và chủ yêu đi 2 người. Nhiều lúc thấy e nó kênh 5 ng lớn đ.ít xệ hẳn xuống.
E muốn hỏi cụ là thay mới giảm xóc (E tính mua gian hàng uy tín các cụ OFER nhà mình) có cần thiết ko? và có giảm độ xệ mít e cho e nó ko ạ.
Cảm ơn cụ nhiều. Chúc cụ SK :)
Các cụ rất hay lầm tưởng cái giảm sóc xe ô tô với xe máy, giảm sóc xe ô tô chỉ có tác dụng giảm chấn, trừ một số loại đặc chủng thì nó mới có tác dụng nâng, giữ độ cao gầm. Xe ô tô nói chung và xe Hàn nói riêng hay bị xẹp cái lò xo, vậy nên muốn nó không bị xệ xuống thì thay lò xo mới cụ nhé.

Ng.Hoai

Xe buýt
Các cụ rất hay lầm tưởng cái giảm sóc xe ô tô với xe máy, giảm sóc xe ô tô chỉ có tác dụng giảm chấn, trừ một số loại đặc chủng thì nó mới có tác dụng nâng, giữ độ cao gầm. Xe ô tô nói chung và xe Hàn nói riêng hay bị xẹp cái lò xo, vậy nên muốn nó không bị xệ xuống thì thay lò xo mới cụ nhé.
Cảm ơn cụ nhiều. E biết nó ko nâng hạ j đc. Chỉ là giờ nó xẹp quá, nên e tham khảo là thay có đỡ xẹp hơn ko thôi ạ.
Hị...cụ cho e hỏi thêm tí là ngoài mobis có hangg nào tốt hơn ko ạ?
Chúc cụ Top luôn vui khoẻ :)

Ngoctoan82hn

Xe tải
Cụ Hát tốp cho em hỏi cách nhận biết dấu hiệu khi chân máy sau getz 1.1 hỏng với. Xe em nhả côn đột ngột có tiếng kêu lóc cóc ở phần cần số dội lên nghe khó chịu. Thợ gara bảo e mua chân máy sau về thay là hết nhưng sợ ko đúng bệnh mà tiền mất tật vẫn mang. Em muốn hỏi cụ cho chắc mới mua ạ.

Khánh Dư

Xe hơi
Em nghĩ là nó bị bẩn hai cái ray trượt của tấm trước, hai ray này nằm ở rìa hai bên tấm kính sau, cụ làm sạch nó đi, cho nó tí bôi trơn, sau đó reset lại là Ok thôi.
Vâng thưa bác. Để tí e ktra lại. E đã thử rset panorama nhưng chắc là làm k đúng. Thử tháo cực âm ắc qui để rset hệ thống cũng k tác dụng gì. Đi trờ nắng chết ngốt ạ. Cái rèm che nắng nó k hoạt động ạ. Cửa kíng panorama vẫn kín

nguyenkhacson

Xe đạp
Cháo cụ Top.mong cụ giúp em chút.xe em santafe mlx 2006 số AT. chạy dc 11 vạn.khi chuyển số từ R sang D thi xe có hiện tượng giật một cái.còn từ P sang D thì ko có hiện tượng đó.ko hiểu la bi làm sao nữa.mong cụ chỉ giáo?

thanhlk386

Xe máy
Xe tucson của em bị kẹt cửa sổ trời. Cụ nào biết chỗ nào bảo dưỡng tốt thì mách giúp em với. Em xin cảm ơn!
Lỗi này chưa chắc đã do phần cơ.
cụ thử đặt lại chế độ cửa sổ trời xem sao.
1. quay chìa khóa điện đến vị trí on
2. trong khi bấm hai nút open và up tại cùng một thời điểm bạn hãy quay chìa khóa điện sang vị trí on.
3. sau đó cửa sổ trời sẽ tự động đóng mở, lên và xuống để tự đặt lại chế độ

Gadaubac

Xe hơi
C
Lỗi này chưa chắc đã do phần cơ.
cụ thử đặt lại chế độ cửa sổ trời xem sao.
1. quay chìa khóa điện đến vị trí on
2. trong khi bấm hai nút open và up tại cùng một thời điểm bạn hãy quay chìa khóa điện sang vị trí on.
3. sau đó cửa sổ trời sẽ tự động đóng mở, lên và xuống để tự đặt lại chế độ
Cám ơn cụ nhiều! Để lúc nào bị em thử lại xem sao. Mà xe em chìa tự động Start/Stop thì on/off như nào ạ ?
Hôm trước em đem qua Hyundai Giải Phóng, 4 bác thợ làm hết cả buổi chiều, tháo hết cả ốp trần sau mới xử lý được. Thấy bác thợ bảo do bị kẹt, mở cố nên motor nó bị sai hành trình.

nguyenkhacson

Xe đạp
Cháo cụ Top.mong cụ giúp em chút.xe em santafe mlx 2006 số AT. chạy dc 11 vạn.khi chuyển số từ R sang D thi xe có hiện tượng giật một cái.còn từ P sang D thì ko có hiện tượng đó.ko hiểu la bi làm sao nữa.mong cụ chỉ giáo?
Các cụ giúp em với ạ

GANHO

Xe buýt
Cụ Top cho em hỏi tý ạ.
Xe em kiaforte 2010 trước khóa cửa có tiếng còi báo, nếu để cửa không chặt thì vẫn khóa mà không có còi. Mấy hôm nay nó ko thấy kêu nừa dù em đã kiểm tra đóng chặt các cửa, sáng em lên Hyundai Ngọc khánh reset lại, và tháo cả cọc acquy nhưng vẫn chưa được. Cụ tư vấn gíp em nhá

Thanks

GANHO

Xe buýt
Báo cáo Cụ Top là ngoài lỗi trên thì thêm lỗi là máy xe đang nổ, em cầm chìa khóa ra ngoài nó không kêu tít tít như mọi khi nữa. liệu có phải do chuột cắn không ạ, vì hôm thứ 3 vừa rồi em phải vào chỗ cụ Vĩ để nối dây ABS bánh trước bên lái do chuột nó chui vào trên hốc lốp cắn đứt, và kẹt đầu ngẻo trong đó luôn. ĐC Tuấn chỗ cụ Vĩ báo là sẽ nghiên cứu là lỗi gì rồi gọi cho em nhưng chắc chưa tìm ra được, Cụ giúp em cái nhá. Thanks Cụ

Ngoctoan82hn

Xe tải
Cụ Top cho em hỏi tý ạ.
Xe em kiaforte 2010 trước khóa cửa có tiếng còi báo, nếu để cửa không chặt thì vẫn khóa mà không có còi. Mấy hôm nay nó ko thấy kêu nừa dù em đã kiểm tra đóng chặt các cửa, sáng em lên Hyundai Ngọc khánh reset lại, và tháo cả cọc acquy nhưng vẫn chưa được. Cụ tư vấn gíp em nhá

Thanks
cụ xem công tắc lắp capo xem sao. em nghĩ có thể do công tắc này.