Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Ngoc Khanh cho em hỏi cái
Em đang đi tucson 2016, nếu đang tăng tốc thì phải đạt 55km/h nó mới nhảy lên số 5 ( hộp số tự động 6 số). Liệu có thể cài lại phần mềm để nó nhảy lên số 5 từ 50km/h không cụ?
Phần điều khiển nhảy số do hộp đen điều khiển nên không thể can thiệp được cụ ạ, một số xe có hiện tượng sang số bất thường (Vòng tua cao mà chưa nhảy số...) thì cần phải kiểm tra kỹ mới xử lý được. Riêng xe của cụ nếu chạy 55km/h mới nhảy số 5 thì em nghĩ là bình thường, xe mới cụ không nên cố can thiệp vào những thong số đó làm gì cụ ạ!

VeryGood

Xe điện
Phần điều khiển nhảy số do hộp đen điều khiển nên không thể can thiệp được cụ ạ, một số xe có hiện tượng sang số bất thường (Vòng tua cao mà chưa nhảy số...) thì cần phải kiểm tra kỹ mới xử lý được. Riêng xe của cụ nếu chạy 55km/h mới nhảy số 5 thì em nghĩ là bình thường, xe mới cụ không nên cố can thiệp vào những thong số đó làm gì cụ ạ!
Vâng tks cụ. Tại em chạy 53km/h ở đường hạn chế tốc độ 50 vòng tua nó cứ 1800v/p nên hơi khó chịu. Muốn nó nhảy số 5 cứ phải nhích nên 55 rồi lại giảm.

sonkh250

Xe buýt
Tốc độ vòng tua không đều có nhiều nguyên nhân trong đó có thể do nhiên lieu, bu gi, mô bin, kim phun... với các xe MPI thì bên tôi đã xúc kim phun nhiều rồi tuy nhiên loại GDI của cụ thì chưa thử lần nào. Cụ cứ lên để tôi kiểm tra lại xem thế nào nhé. Phần điều hòa thì cụ thử kiểm tra lại ga xem có đủ không, khi thiếu ga nó cũng có hiện tượng như vậy.
báo cáo cụ!
1. Phần vòng tua không đều thì 2 lần em lên chỗ cụ bảo dưỡng cụ cho súc rửa kim phun rồi mà? xe em còn bệnh khởi động lần đầu không bjo đc phải khởi động lần 2 mới nổ và đến chỗ cụ súc rửa kim phun 2 lần r vẫn k thay đổi đc.
2. Phần điều hòa nếu thiếu Ga nó phải bị cả hai bên chứ ạ? đây lại có tiếng kêu ở mô tơ bên lái và chỉ bị bên lái, bên phụ vẫn lạnh toát

Tsna14

Xe tải
báo cáo cụ!
1. Phần vòng tua không đều thì 2 lần em lên chỗ cụ bảo dưỡng cụ cho súc rửa kim phun rồi mà? xe em còn bệnh khởi động lần đầu không bjo đc phải khởi động lần 2 mới nổ và đến chỗ cụ súc rửa kim phun 2 lần r vẫn k thay đổi đc.
2. Phần điều hòa nếu thiếu Ga nó phải bị cả hai bên chứ ạ? đây lại có tiếng kêu ở mô tơ bên lái và chỉ bị bên lái, bên phụ vẫn lạnh toát
Tiếng kêu bên lái kiểu như có tiếng nước chảy đúng ko cụ? Mất lạnh bên lái cũng là 1 hiện tượng của thiếu ga, xe e cũng bị mất lạnh bên lái, bơm thêm ga vào lại luôn. Thợ có giải thích rằng thiếu ga nên ko đủ lạnh cho cửa gió bên lái, bên phụ do gần lốc hơn nên vẫn có lạnh. Theo e cụ cứ mang xe ra đo lượng ga còn lại, thiếu thì bơm thêm, nếu hết bệnh thì ok, ko thì cũng loại trừ được 1 nguyên nhân.

sonkh250

Xe buýt
Tiếng kêu bên lái kiểu như có tiếng nước chảy đúng ko cụ? Mất lạnh bên lái cũng là 1 hiện tượng của thiếu ga, xe e cũng bị mất lạnh bên lái, bơm thêm ga vào lại luôn. Thợ có giải thích rằng thiếu ga nên ko đủ lạnh cho cửa gió bên lái, bên phụ do gần lốc hơn nên vẫn có lạnh. Theo e cụ cứ mang xe ra đo lượng ga còn lại, thiếu thì bơm thêm, nếu hết bệnh thì ok, ko thì cũng loại trừ được 1 nguyên nhân.
dạ đúng rồi cụ ơi! em để nhiệt độ >22 độ thì luôn có tiếng kêu tẹt tẹt tẹt ở Motor Mode, nhưng set <22 độ thì cứ lạnh toát người và tiếng kêu tắt hẳn mặc dù em để mức quạt bé nhất

DTK65

Xe tăng
Chào cụ Hard. Xe em hn đi tự dưng giở chứng cửa sổ trời không mở được mà chỉ slide up với close đc thôi. Hôm trc e có mở capo vệ sinh lau chùi. Không hiểu sao hôm nay mở đc đúng một lần sau tịt hẳn??? Lỗi này là bị sao hả cụ???
Xe em Huyndai I30 mấy hôm nay cũng bị hiện tượng giống cụ này, cụ Hardtop xem bệnh giúp em với nhé. Thank cụ!

Toan Tony

Xe đạp
các cụ Top cho em hỏi cái, con i20 của em có hiện tượng là Mở máy thì hiện thông báo Mức dầu đang ở mức thấp, nhưng khi khởi động lên thì mất luôn đèn báo đó. em tá hỏa không biết là có vấn đề j ko, bác nào bị cái này chỉ giáo cho em với ( em cũng vừa mới thay dầu)

ngocnb3

Xe tải
Cụ Ngọc Khánh cho em hỏi ạ, e đi xe Tucson 2012 có 4WD, hôm rồi trời mưa về nhà em thấy đèn báo "AWD system warning light" sáng, e đi vẫn thấy bình thường, cho em hỏi lỗi này là lỗi gì ạ. em cám ơn cụ!

Highway4

Đi bộ
Em đọc hết cả thớt này rồi mà chưa thấy bệnh này nên xin bác HardTop, bác Ngọc Khánh cho em hỏi, xe em Tucson 2011, hôm nay bị hiện tượng thế này:
- đầu tiên, bẩm nút khởi động, máy không nổ , cần số để P. Sau đó gạt cần số về N thì bấm lại nổ
- Vào số D, xe giật khục một phát, cảm giác như khi xe vào số mà côn bị nhả nhanh quá (giống như khi vào số xe sàn sẽ có hiện tượng này).
- Cài số lùi R cũng bị giật thế, màn hình camera lùi không hiển thị
- máy ì, cảm giác côn không ăn, lúc dừng lại chỗ đèn đỏ rồi đi tiếp phải ga khá to xe mới chuyển động. Về số N rồi chuyển qua D vẫn bị giật khục.
- leo dốc thì thôi rồi, ga rất to xe mới chuyển động. Lúc vào nhà leo cái dốc ở hầm xe, phải ga to quá 3000 vòng xe mới lên nổi dốc.
Xe đã bị hiện tượng này vài lần, nhưng sau đó thường hết ngay. Lần này thì không hết.

Gần đây xe có hiện tượng nữa là khi chay xe có cảm giá như hơi hú, mặc dù rất nhỏ. Em mang vào gara hãng nhưng thợ không phát hiện ra. Em cảm giác tiếng hú hơi giống như bô xe bị hở một chỗ nhỏ, nhưng thợ lại bảo em là do lốp. Cài này e thấy không hợp lý lắm vì lốp đi lâu rồi, không có tiếng gì, nay mới thế.

Em không rõ bệnh gì, có phải bệnh hộp số không. Xe chạy tiếp liệu có an toàn không. Mai e tính mang qua gara sửa, nhung nhà em ơ hơi xa, ko biêt chạy có án toàn không.

Đội ơn bác.

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Khanh

Xe tăng
Em đọc hết cả thớt này rồi mà chưa thấy bệnh này nên xin bác HardTop, bác Ngọc Khánh cho em hỏi, xe em Tucson 2011, hôm nay bị hiện tượng thế này:
- đầu tiên, bẩm nút khởi động, máy không nổ , cần số để P. Sau đó gạt cần số về N thì bấm lại nổ
- Vào số D, xe giật khục một phát, cảm giác như khi xe vào số mà côn bị nhả nhanh quá (giống như khi vào số xe sàn sẽ có hiện tượng này).
- Cài số lùi R cũng bị giật thế, màn hình camera lùi không hiển thị
- máy ì, cảm giác côn không ăn, lúc dừng lại chỗ đèn đỏ rồi đi tiếp phải ga khá to xe mới chuyển động. Về số N rồi chuyển qua D vẫn bị giật khục.
- leo dốc thì thôi rồi, ga rất to xe mới chuyển động. Lúc vào nhà leo cái dốc ở hầm xe, phải ga to quá 3000 vòng xe mới lên nổi dốc.
Xe đã bị hiện tượng này vài lần, nhưng sau đó thường hết ngay. Lần này thì không hết.

Gần đây xe có hiện tượng nữa là khi chay xe có cảm giá như hơi hú, mặc dù rất nhỏ. Em mang vào gara hãng nhưng thợ không phát hiện ra. Em cảm giác tiếng hú hơi giống như bô xe bị hở một chỗ nhỏ, nhưng thợ lại bảo em là do lốp. Cài này e thấy không hợp lý lắm vì lốp đi lâu rồi, không có tiếng gì, nay mới thế.

Em không rõ bệnh gì, có phải bệnh hộp số không. Xe chạy tiếp liệu có an toàn không. Mai e tính mang qua gara sửa, nhung nhà em ơ hơi xa, ko biêt chạy có án toàn không.

Đội ơn bác.
Cái này phải đem đến garage kiểm tra thực tế mới biết được bác ạ! EM nghi là tại công tắc đi số.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Ngọc Khánh cho em hỏi ạ, e đi xe Tucson 2012 có 4WD, hôm rồi trời mưa về nhà em thấy đèn báo "AWD system warning light" sáng, e đi vẫn thấy bình thường, cho em hỏi lỗi này là lỗi gì ạ. em cám ơn cụ!
Hiện tại nó còn nổi đèn không cụ? cái này cụ đưa xe qua garage cắm máy đọc lỗi vào mới biết được.

Ngoc Khanh

Xe tăng
các cụ Top cho em hỏi cái, con i20 của em có hiện tượng là Mở máy thì hiện thông báo Mức dầu đang ở mức thấp, nhưng khi khởi động lên thì mất luôn đèn báo đó. em tá hỏa không biết là có vấn đề j ko, bác nào bị cái này chỉ giáo cho em với ( em cũng vừa mới thay dầu)
Thông thường xe i20 chỉ có đèn báo áp suất dầu thấp chứ không có đèn báo mức dầu thấp. Nếu đèn báo áp suất dầu thấp (Đèn vịt dầu màu đỏ) như cụ tả thì là bình thường ạ!

tu.TQK

Xe tải
E chuyên tư vấn ắc quy cho các cụ

Toan Tony

Xe đạp
Thông thường xe i20 chỉ có đèn báo áp suất dầu thấp chứ không có đèn báo mức dầu thấp. Nếu đèn báo áp suất dầu thấp (Đèn vịt dầu màu đỏ) như cụ tả thì là bình thường ạ!
cảm ơn bác Ngọc khanh nhé :)

lqvinh

Xe hơi
Các cụ thông thái cho e hỏi: xe i30cw khi chạy khoảng 15-20p đi tốc độ tầm trên 30km\h thì cảm giác đánh vô lăng bị hơi rít, hơi cứng thì là e nó bị làm sao ạ?

Kỳ Nhông

Xe đạp
Xe kia morning AT (slx) đời 2008, mình đem ra Tien Phong, thấy báo lỗi báo lỗi P0455 Evaporative Control System - Large Leak detected thì xử lý như thế nào? Bên đó chỉ tháo cực accu ra xong chạy vài hôm lại bị lại.
Minh cảm ơn.

Tau77

Xe tải
Xe mới khi nào đi bảo dưỡng lần đầu hả các cụ. Và các lần tiếp theo cách nhau thế nào ạ. Các hạng mục cần bảo dưỡng là gì nhờ các cụ tư vấn giúp.

beobu

Xe đạp
Em nhờ các Cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp. Em Santafe 2009 MLX chạy 10v của em hôm lễ cho bạn mượn đi tỉnh, thế nào mà trên đường về tung cả cái ống to bằng cổ tay ngay trên mặt đấy, hình như ống lỗi với turbo thì phải ạ. Lắp lại lại đi, về em đi thì phát hiện thêm là turbo lại huýt sáo (hix, em thay turbo một lần rồi). Em cho ra gara họ đo bảo áp cao lên tung ống, họ vệ sinh giúp cái van gì đó thì áp bình thường lại, huýt sáo giảm 30%. Nhưng lúc xe nổ máy mở nắp dầu và nắp thăm dầu thì đều thấy hơi và khói thổi ra. Gara tư vấn là phải trung tu máy, thay xéc măng...gì đó thì mới xử lý tận gốc được, rồi nếu có muốn thay turbo để hết huýt sáo thì mới thay. Hix, chán quá, nhờ các cụ tư vấn giúp. Đang khó khăn lại mất một mới.

Highway4

Đi bộ
Hiện tại nó còn nổi đèn không cụ? cái này cụ đưa xe qua garage cắm máy đọc lỗi vào mới biết được.
Cám ơn cụ Ngọc Khánh. Bệnh này đúng là khó. Nó chưa bao giờ nổi đèn báo cụ ạ. Động cơ và các thứ khác vẫn bình thường. Kỳ lạ thay là sáng hôm sau em lên xe, nó lại bình thường....:). Lại chaỵ đến gara và thợ lại mất nửa ngày scan các kiều, kiểm tra dầu hộp số.... và kết luận là không tìm ra nguyên nhân! Thợ cũng lôi công tắc hộp số ra làm sạch, chắc để dự phòng là chính :). Lần này là lần thứ 3 roài. Chắc lần sau em khỏi đi khám, cứ về để qua đêm là lại ổn... Hai lần trước cũng vậy.

tu.TQK

Xe tải
E chuyên tư vấn ắc quy cho các bác nhá