Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

phqhung

Xe tải
Xe cháu Santafe 2012, máy dầu 2.0, mấy hôm nay chạy thốc ga to hơn bình thường thì mới sang số nên cảm thấy hơi ỳ, vòng tua máy cao, cháu nhờ cụ Ngoc Khanh tư vấn giúp cháu cách xử lý với ạ! Tks cụ!

meanchoi

Xe máy
Chào cụ Hardtop,

Cụ ơi nhà em KIA Sorento 2WD đời 2012 Trường Hải, đã chạy 9,5 vạn (em mua mới và dùng đến nay), bảo trì bảo dưỡng đầy đủ theo hãng, đã 1 lần thay thước lái, 1 lần thay 1 phuộc trước (em không nhớ bên nào). Gần đây, xe em bị bệnh như sau:
- Nổ máy đi bình thường, điều hòa hiếm khi em tắt.
- Chạy đường dài tốc độ cao (chừng 80 km/h đến 100 km/h) một quãng thì sau chừng 15 km kể từ lúc khởi hành, xe bị rung như thể đi qua gờ giảm tốc hay như có cái cục gì đó rất dày bám vào bánh trước, cứ giật cục.

- Đi nhanh nó giật nhanh, đi chậm nó giật chậm. Lúc ấy tăng ga lên thấy tua máy cao lên nhưng không tăng tốc mấy, chỉ đến tầm 60 km/h là rung không chịu nổi, lực rung dồn lên vô lăng nẩy lực khực, lại phải giảm ga.

- Lần đầu bị em dừng xe tắt máy, một lúc nổ máy đi lại không sao nữa. Em nghĩ do cân bằng động nên chưa làm gì.

- Lần 2 bị sau lần đầu 1 tuần, em cũng dừng xe tắt máy đợi một lúc rồi nổ máy đi tiếp. Em đưa vào hãng luôn (KIA Phạm Văn Đồng ạ). Thợ hãng kiểm tra không thấy gì, họ chỉnh cân bằng động 2 bánh trước, đi thử không thấy lỗi rồi trả về, bảo em theo dõi.

- Để loại trừ hẳn nguyên nhân do cân bằng động không tốt, em đem xe ra chỗ cụ Hà Hunter làm lại cân bằng động cả 4 bánh và chỉnh độ chụm (em mới làm hôm 15/9).

- Đến hôm chủ nhật vừa rồi (tức là 23/9), em chở thân mẫu từ Hà nội về Nam Định. Xe chạy đường cao tốc hay thấp tốc không vấn đề gì. Cho đến cuối đường tránh Nam Định thì vụ rung giật lại xảy ra. Lần này em tấp vào lề nhưng không tắt máy (để bật cái camera trên điện thoại lên quay) rồi đi tiếp. Đi được thêm chừng 1km (từ cuối đường tránh Nam Định đến gần cầu Vòi) thì ngạc nhiên thay, xe hết rung giật, đi bình thường như chưa có gì xảy ra.

- Em đưa thân mẫu về nhà dưới Hải Hậu, ăn trưa xong rồi lên Hà nội. Hiện tượng rung giật không xảy ra nữa.

Em lục tung cả Google lên thì giới hạn nghi vấn ở xung quanh động cơ như bugi, mobin, dây cao áp, lọc xăng, bơm xăng.

- Sáng nay thứ hai em lại mang xe vào KIA Phạm Văn Đồng báo hiện tượng lần trước lại xảy ra và yêu cầu kiểm tra.
Đến chiều, cậu tư vấn dịch vụ gọi em bảo bugi ok, hệ thống cấp nhiên liệu ok, cắm máy vào đọc chỉ báo 1 lỗi ở cái công tắc chuyển số và đề xuất thay.
Em đồng ý thay và đã đặt hàng, 1 tuần nữa sẽ có hàng thay.
Em cũng hỏi cậu tư vấn dịch vụ là có kiểm tra trực tiếp và vệ sinh các thứ như bướm ga, kim phun, bugi, mobin... hay không. Cậu ấy bảo cắm máy vào kiểm tra không thấy lỗi gì nên không phải tháo ra xem.

Cậu ấy bảo tình huống xuất hiện hiện tượng thất thường này thì cứ tin máy báo thôi anh ạ.

Em lại lấy xe về và hết sức hoang mang.

Mong cụ Hardtop tư vấn giúp em ạ. Nếu mang xe đi kiểm tra được ở chỗ cụ thì tốt quá.

Em viết dài, mong các cụ lượng thứ.

Chỉnh sửa cuối:

phqhung

Xe tải
Cái này cụ phải đưa xe đến xưởng để kiểm tra cụ ạ! Có thể do công tắc đi số hoặc cảm biến nhiệt độ dầu số
Tks cụ! Cụ cho cháu xin địa chỉ gara của cụ để cháu đưa xe đến nhờ cụ thăm khám!

lqtrug

Xe hơi
Các cụ Hardtop, Ngoc Khanh cho em hỏi với nhé. Em đang chạy xe Santafe đời 2007 máy dầu, xe chạy được 10 vạn km. 2 hôm nay nó có hiện tượng là nổ máy đi được khoảng 1 km đến đèn đỏ em dừng lại và gạt cần số về N là xe chết máy luôn. Em đề lại vài lần nhưng máy không nổ được. Tiếp đó em phải dùng bộ sạc kích nổ thì mới được. Em đi về nhà bình thường (khi đến các ngã 4 chờ đền đỏ, em không dám gạt cần số về N mà vẫn để ở D và đạp phanh). Tuy nhiên khi về đến nhà em thử dừng xe và gạt cần số về N thì máy vẫn nổ bình thường. Lúc đầu em nghĩ do bình ắc quy nhưng bận việc nên em cứ vứt xe ở nhà đi tạm xe máy. 2 hôm sau em mới lôi nó ra vẫn nổ máy được bình thường nhưng đi cũng được khoảng 1 km, dừng đèn đỏ, theo thói quen gạt cần số về N thì xe lại tắt máy. Em thử đề lại mấy lần nhưng cũng không nổ máy được. Em lại phải dùng bộ sạc kích nổ rồi đi cafe. Chèm gió chém bão chán chê rồi nổ máy chạy về nhà bình thường như không có lỗi gì. Rất mong các cụ tư vấn giúp em cách khắc phục với ạ. Xin chân thành cảm ơn các cụ

lqtrug

Xe hơi
Sáng hôm nay em chạy xe khoảng 1 km, rồi dừng xe, gạt cần số về P chưa kịp tắt máy thì nó đã tự động tắt rồi. Em chờ khoảng vài phút rồi đề lại thì máy nổ chứ không phải dùng bộ sạc nữa. Các bác tư vấn giúp em với hoặc chỉ giúp em garage nào uy tín để mang xe đến check và sửa a

lqtrug

Xe hơi
Lúc nào máy nguội, cụ thử kiểm tra lại xem nước làm mát có đủ không? Nếu đủ nước thì khả năng cao là của cụ bị hỏng cảm biến trục cơ, nếu lỗi cảm biến trục cơ thì cắm máy chuẩn đoán có thể biết được qua lỗi lịch sử! Tóm lại cụ cứ đưa đến garage là ra bệnh ngay. Nếu cụ ở mạn Từ Liêm, Cầu Giấy, Tây hồ thì cứ đến garage em kiểm tra cho hoặc khi chết máy a lô bọn em đến tận nơi kiểm tra cho ạ
Thanks cụ. Thứ 2 tuần sau lúc nào thì chỗ cụ vắng để em chạy qua?

hongsonvn

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi. Xe em elantra sport mới đi được 1.000km. Trên màn DVD có cảnh báo: "Cảnh báo phóng điện ắc quy". Màn taplo thì không có cảnh báo gì. Xin hỏi các cụ là lỗi thế là bị sao ạ. Vài bữa nữa em đi bảo dưỡng thì có đợi đến lúc đó. Hay cần phải xử lý ngay ạ.

qtuanns

Xe máy
Các cụ cho em hỏi. Xe em elantra sport mới đi được 1.000km. Trên màn DVD có cảnh báo: "Cảnh báo phóng điện ắc quy". Màn taplo thì không có cảnh báo gì. Xin hỏi các cụ là lỗi thế là bị sao ạ. Vài bữa nữa em đi bảo dưỡng thì có đợi đến lúc đó. Hay cần phải xử lý ngay ạ.
Cái này chắc cụ không nổ máy nhưng vẫn mở điện để nghe nhạc chẳng hạn. Lúc đó xe dùng nguồn acquy để phát điện. Nó cảnh báo để bác biết, tránh hết acquy thôi. Bác nổ máy xem thử nó có biến mất không nhé.

hongsonvn

Xe đạp
Cái này chắc cụ không nổ máy nhưng vẫn mở điện để nghe nhạc chẳng hạn. Lúc đó xe dùng nguồn acquy để phát điện. Nó cảnh báo để bác biết, tránh hết acquy thôi. Bác nổ máy xem thử nó có biến mất không nhé.
Dạ, em đã nổ máy đi từ chiều qua, đến hôm nay khoảng 80km. Nhưng vẫn báo thế. Khi không đi em cũng đã kiểm tra kỹ, không còn bật cái gì cả. Hiện tại vẫn đi bình thường, chỉ sợ là đi thì có ảnh hưởng, hại gì đến ắc quy không ạ. Và từ khi báo thế thì mất luôn màn hình báo khi lùi.

Jeri

Đi bộ
Các Bác thông thái cho em hỏi cái lỗi này là cái gì vậy ạ?

Khi chạy xem 1 thời gian thì thấy có vài giọt mầu
đen chảy ra. Em đoán là sôi dầu. Ko hiểu có cần phải xử lý gì gấp không? Cái ống dẫn bị rò đó chính xác là cái gì vậy?

Đội ơn các cụ.

Cụ đi kiểm tra điều hòa xe đi.
Nếu dầu chảy ra ở cái cục .
Cụ đánh qua chỗ này họ ktra cho.
Làm chuyên điều hoà.
Tên Mạnh 0986 512 358.144phạm văn đồng( Gần ngã 3 hoàng quốc việt)

Jeri

Đi bộ
Các Bác thông thái cho em hỏi cái lỗi này là cái gì vậy ạ?

Khi chạy xem 1 thời gian thì thấy có vài giọt mầu đen chảy ra. Em đoán là sôi dầu. Ko hiểu có cần phải xử lý gì gấp không? Cái ống dẫn bị rò đó chính xác là cái gì vậy?

Đội ơn các cụ.

Cụ ktra điều hòa xe đi

leanhduc1707

Xe tăng
E đang bị hỏng bộ van giẻ quạt hộp số của veracuz máy xăng 2009 mà không biết mua ở đâu. Cụ nào mách nước giúp e với. E rót rượu sẵn rồi ạ

Hainguyen271975

Đi bộ
Em muốn thay lazang đúc chon con verna 2008 máy dầu, bản 1.6. Không biết kích thước chuẩn thế nào ạ

tu.TQK

Xe tải
e chuyên tư vấn ắc quy cho các bác nhé

meocom

Đi bộ
Cụ ơi xe cháu san 2008 thì nên xài ắc quy của hãng nào tốt nhỉ.

Amio KT

Xe đạp

Amio KT

Xe đạp

tu.TQK

Xe tải
e chuyên tư vấn ắc quy cho các cụ nhá

Wave Alpha 20

Xe tăng
Em có vấn đề muốn hỏi các cụ. Xe em i10 2014 1.2. Trước thi thoảng bị tình trạng toàn bộ đèn taplo tắt phụt, mọi thứ reset trừ ODO, xe vẫn chạy bt. E có lên group i10 hỏi thì các cụ nói lỗi bt và hầu như xe nào cũng bị, ko vấn đề.
Gần đây e gặp hiện tượng khi đạp phanh đề nổ nhát đầu tiên hầu như lần nào cũng bị tắt phụt, tức là đề đã bắt đầu chạy nhưng trong tích tắc thôi và tắt phụt taplo, mọi thứ lại reset. Nhấn đề phát nữa lại nổ bt. Hiện nay tình trạng này diễn ra ngày càng nhiều.
Cụ nào biết lỗi này ko ạ?